ผู้เขียน หัวข้อ: Review Driving Recorder Garmin GDR35  (อ่าน 35975 ครั้ง)

ออฟไลน์ limsiri

• Newbie
  • *
Review Driving Recorder Garmin GDR35
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 21:08:35 »

Review Driving Recorder Garmin GDR35

สวัสดีครับ

ด้วยมีเหตุการณ์บางอย่างเกิดขึ้น และดูเหมือนจะทำให้เกิดอันตราย กับชิวิตผมเอง และคนในรถ
เรื่องเกิดจาก วันที่ 12/05/2013 ผมขับรถจาก ถ.พระราม 9 เพื่อไปยัง ถ.เพขรบุรีตัดใหม่
โดยเลี้ยวซ้ายเข้าไปใน ถ.เพชรพระราม เพื่อไปกลับรถ ใต้สะพาน
เพื่อไปยัง ถ.เพขรบุรีใหม่ ในระหว่างที่เลี้ยวเพื่อจะไปกลับรถใต้สะพาน
ก็มีรถกะบะ เปิดไฟสูง วิ่งย้อนศรกลับขึ้นมา เพื่อที่จะเลี้ยวกลับรถขึ้นสะพานไป แยกคลองตัน

รูปที่กลับรถใต้สะพาน เอามาจาก GoogleMap ไม่ใช่รูปวันที่เกิดเหตุ

ตอนแรกในใจไม่อยากจะถอยให้แต่ไม่อยากมีเรื่อง ผมก็ถอยให้เค้าก็กลับรถขึ้นไปบนสะพานได้
ผมกำลังจะถ่ายรูปเก็บไว้ คนขับรถกะบะ เปิดกระจกลงมาและ ตะโกนว่า "แค่นี้ต้องถ่ายรูปด้วย"
ผมก็ขับรถออกไป เพื่อกลับรถไปทาง ถ.เพชรบุรี้ตัดใหม่

(ใจนะอยากถายรูป แต่ว่ากว่า iPhone 4 จะพร้อมให้ถ่ายรูปได้ มันนานเลยเปลี่่ยนใจไม่ถ่ายก็ได้)  :( :(

วิ่งไปได้ พักนึง ไปติดอยู่ก่อน เข้า ถ.ทองหล่อ รถกะบะ ก็ขับมาปาดหน้า
แล้ว เดินลงมา หาที่รถ ผมไม่ได้ลงจากรถเค้ามายืนอยู่ข้าง ผมเปิดกระจกแค่พอจะคุยได้นะครับ

คนขับรถกะบะ    "รูปนะทำไมต้องถ่ายด้วย"
ผม       "ยังไม่ได้ทันถ่ายรูปเลย ผมขับออกมาก่อนแล้ว"
คนขับรถกะบะ    "คุณรู้ไหมว่าผมเปิดไฟสูง และไฟผ่าหมากมา ผมจะเอาคนเจ็บไปส่ง โรงพยาบาล ทำไมถอยหน่อยไม่ได้หรือไง  ถ้าเค้าเป็นไรคุณจะรับผิดชอบไหม"
ผม       "งั้นผมก็ ขอโทษพี่แล้วกันนะครับ "
คนขับรถกะบะ    "โวยวายอีกพักแล้วก็เดินกลับไปที่รถแล้วขับรถออกไป"

ผมคิด ว่าการที่ เค้าจะพาคนไปส่ง รพ. ก็น่าจะรีบขับไปส่ง ไม่น่าที่จะมาไล่ตามมาปาดหน้าแล้วมาหาเรื่องต่อ
เท่าที่ผมเห็น เค้าขับมาคนเดียว!!

นี้แหละครับ เป็นเหตุที่ผมอยากได้ Driving Recorder ขึ้นมาทันที

ลองเข้าไปดู garmin สองปีก่อนเคยจำได้ว่า garmin
เคยทำ GPS ที่สามารถต่อกล้องบันทึกภาพได้ (ผมจะชื่อรุ่นไม่ได้)
คิดว่า น่าจะมีอะไรไหม่ๆ ออกมาบ้าง เนื่องจาก GPS ที่ใช้อยู่
ก็อายุ นานมากใช้มา ตั้งแต่ปี 2009 (Nuvi200)
เผื่อจะได้เปลี่ยน ใหม่ แต่ไปเจอ ว่า garmin มีรุ่น GDR35
ที่สามารถเป็นกล้องบันทึกอย่างเดียวได้ และมีจอประมารณ 2.4 นิ้ว สามารถต่อกล้องหลังได้ด้วย
แต่ GDR35 ไม่สามารถบันทึกแบบ Parking mode ครับ  :) :)

พอโทรไปถามรายละเอียดสินค้าว่าเป็นไปอย่างที่ต้องการไหม และมีของ ราคาขาย 8190 บาท
(ราคานี้ไม่รวม microSD นะครับ)
ถามไปว่ารับบัตรเครดิตไหม เจ้าหน้าที่ก็ดีบอกว่า มีผ่อน 0% 4เดือนด้วยนะ
แต่ตอนนี้ กล้องหลัง GBC 30 ของหมดต้องรอ ก่อน
ไม่เป็นไรเอากล้องหน้ามาก่อนได้ อีกวัน นั่งรถ taxi ไปซื้อเลย ใจง่ายจริงๆเลย

ในกล่อง มี
1.ตัวเครื่อง
2.ที่ติดกระจก
3.สายชารจ์ไฟในรถ สายไฟยาว 5 เมตร
4.คู่มือ บางๆ

ขนาดของตัวเครื่อง ตามรูปครับ

รายละเอียดของ เมนูตัวเครื่องครับ

การติดตั้งง่ายๆครับ เอาตัวยึดติดที่กระจก

เสียบไฟเข้ากับที่จุดบุหรี่ แล้วเปิดเครื่อง ถ้ามี sd card เรื่องจะเริ่มบันทึกภาพทันที

หากเราดับเครื่องบิดกุญแจไปที่ตำแหน่ง off เครื่องจะนับถอยหลัง ว่าจะปิดตัวเองใน 15 วินาที

ตัวโปรแกรม GDR PC Tool (GDR30/35) สามารถ Download ได้ที่

http://www.garmin.com.sg/products/application/gdr35pctool/#updateTab

ในกล่องไม่มีมาให้ต้องไปหา Download เอง

ถ้าใช้ windows 8 ภาษาที่ขึ้นตอนติดตังจะเป็นภาษาจีน นะครับ

แต่พอติดตั้งเสร็จแล้ว จะขึ้นเป็นภาษาไทย ปกติ ครับ

ตัวโปรแกรมของ Garmin ไม่มีลูกเล่นอะไรมากนะครับ

ผมอ่าน Review ของ Kuro "##Review กล้องติดรถยนต์ BlackVue Wi-Fi DR500GW-HD## User Review"

ตัวโปรแกรมของ BlackVue ดูน่าใช้กว่า ของ Garmin

ขนาดไฟล๋ที่อัด ผมใช้ความละเอียดสูงสุด 1080p (1920x1080) ตามที่ระบุบไว้ในคู่มือ

เครื่องจะบันทึกประมาณ 3.50  นาทีต่อไฟล์ จะมีขนาด 256 mb

ถ้าเรามี microSD ขนาด 32 gb จะบันทึกได้ประมาณ 11 ชม.

ตัวอย่าง ภาพที่บันทึกครับ (ภาพวิดีโอ ใช้เพื่อเป็นตัวอย่างนะครับ)

ภาพช่วงเช้า มีฝน มีเมฆบ้าง ไม่บันทึกเสียง

ภาพช่วงค่ำ แสงน้อย

ขอบคุณครับที่แวะเข้ามาอ่านกัน เผื่อ เอาไว้เป็นข้อมูลในการเลือกครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: Review Driving Recorder Garmin GDR35
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 23:27:30 »
ขอบคุณสำหระบรีวิว
ภาพชัดมากครับ ชัดกว่าของจีนราคาถูกเยอะเลย
แต่ราคาของเจ้านี่ ใช่เล่นเหมือนกันนะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **
Re: Review Driving Recorder Garmin GDR35
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 23:31:11 »
ฟีเจอร์น่าใช้มากครับ ภาพก็คมชัดดี แต่ติดอยู่ที่ราคาเท่านั้นแหละ อิอิ
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ _ben

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 07:31:55 »
เจ๋งครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 10:17:18 »
ภาพถือว่าชัดเลยนะครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ