ผู้เขียน หัวข้อ: ทำช่วงล่างอัลติส+แฮนริ่ง ให้ดีเหมือนหรือดีกว่าfocus สามารถไหม  (อ่าน 23190 ครั้ง)

ออฟไลน์ pinominol

• Newbie
  • *
ถ้าชอบแบบfocus แนะนำให้เปลี่ยนเป็นfocus ไปเลยครับอัสติสเดิมมีดีที่เบานุ่มอัตราเร่งตีนต้นจัดวิ่งในเมืองใช้ดีไม่นับที่ความเร็วสูงรูดได้ทุกหลุมแบบสบายใจถามว่าทำได้มั้ยเอาชุดsuper stud อิสระ4ล้อมาใส่เลยครับพวกผมกดเชียงรากกันที่เห็นวิ่งเร็วสุดก้อประมาณ260+วิ่งได้ยังเหลือนะวิ่งต่อไหลได้อีกแต่ถามว่าคุ้มมั้ยเครื่อง+performance ทั้งหมดซื้อรถได้อีกคันแล้วแต่ชอบครับพวกผมมีความหลังกับรถอัลติสเยอะเลยทำไปแบบชอบไม่คิดอะไรแต่ถ้าเอาคุ้มค่า บิวกระบอกเหลืองกับไอบัคก้อน่าจะดูเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่าที่สุดครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
สามารถแ่ต่งให้หนึบขึ้นได้ครับ เช่น เปลี่ยนโช้ค ค้ำตามจุดต่างๆ ยาง แมก ฯลฯ
โช้คเนี่ย ถ้าไม่มายเรื่องราคา และ ความกระด้าง ก็จัด Tein SS ไปเลย

แต่การ เลียนแบบ ฟีลลิ่ง ผมว่า แค่คิดก็เป็นไปไม่ได้แล้ว เพราะรถมันคนละคันกัน
น้ำหนักรถ บาลานซ์รถ พื้นฐานช่วงล่าง และการเซ็ทหลายๆอย่าง มันไม่เหมือนกันเลย
และถึงจะทำได้ แต่การนำรถป้ายแดงมาเปลี่ยนนู่น เปลี่ยนนี่มากเกินไป รถก็ยิ่งช้ำ แถมหมดเงินเยอะอีก
คิดดูแล้ว อาจจะเป็นเงินหลายแสน

ผมว่า ออก Focus เถอะครับ ง่ายกว่าเยอะมากๆ เพราะถึงจะบอกศูนย์ไม่ดี
แต่ถ้านำ Altis มาแต่งมากๆ เกิดมีัปัญหาตรงไหนขึ้นมา ศูนย์ดีแค่ไหนก็ช่วยไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

อยากรู้เหมือนกันครับว่าจะทำยังไงให้เหมือน ถ้าทำให้ดีกว่าในการเข้าโค้งหรือเกาะถนนนั้นผมว่าทำได้ แต่ความสบายหล่ะหายหมด
การจะเลียนแบบนั้นผมว่าขนาดบุชยาง เหล็กกันโครง ต่างๆอีกมากมายผมว่ามีผลหมด เพราะฉนั้นถ้าทำเยอะขนาดนั้นผมถือว่าทำไม่ได้ครับ
คนเลือกfordมันก็ได้อย่างเสียอย่าง เลือกอัลติสมันก็ได้อย่างเสียอย่าง ลองชั่งน้ำหนักดูว่าคุณให้ส่วนไหนมากกว่ากัน
ลองดูอัลติสโฉมใหม่อาจจะดีขึ้นมากก็ได้จริงมะ

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
ถ้าเปลี่ยนชิ้นส่วนช่วงล่างให้เบาลง
(เช่นปีกนก คานค้ำ ฯลฯ เปลี่ยนเป็น Aluminium)

อาจจะทำให้เข้าโค้งดีขึ้น และยังนั่งสบายเหมือนเดิม

ออฟไลน์ dht_tubes

อยากให้เธอ....เหมือนเค้าอีกคน

ยุ่งนะเนี่ย  ;D ;D ;D ;D

ขำๆนะครับ ไม่ชำนาญเรื่องโมดิฟายเลยครับ

ออฟไลน์ Freekick042

อยากติดแก๊สก็ซื้อ1.6มาติดก็ได้ครับ เรื่องศูนย์คงต้องทำบุญ555 เพื่อนผมใช้ฟอร์ดกัน3คน เฟียส2โฟกัส1ก็ไม่เจอปัญหาอะไรนะ

ออฟไลน์ crucifixzz

ถ้าชอบแบบfocus แนะนำให้เปลี่ยนเป็นfocus ไปเลยครับอัสติสเดิมมีดีที่เบานุ่มอัตราเร่งตีนต้นจัดวิ่งในเมืองใช้ดีไม่นับที่ความเร็วสูงรูดได้ทุกหลุมแบบสบายใจถามว่าทำได้มั้ยเอาชุดsuper stud อิสระ4ล้อมาใส่เลยครับพวกผมกดเชียงรากกันที่เห็นวิ่งเร็วสุดก้อประมาณ260+วิ่งได้ยังเหลือนะวิ่งต่อไหลได้อีกแต่ถามว่าคุ้มมั้ยเครื่อง+performance ทั้งหมดซื้อรถได้อีกคันแล้วแต่ชอบครับพวกผมมีความหลังกับรถอัลติสเยอะเลยทำไปแบบชอบไม่คิดอะไรแต่ถ้าเอาคุ้มค่า บิวกระบอกเหลืองกับไอบัคก้อน่าจะดูเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่าที่สุดครับ
260+ นี่ altis หรือ focus ครับ   
ปล. ถ้าเป็น altis นี่ลง 2zz รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
คุณก้แต่งรถของคุณสิครับ ช่วงล่างคุณจะดีกว่า โฟกัส อีก

ออฟไลน์ pinominol

• Newbie
  • *
260+ นี่ altis หรือ focus ครับ   
ปล. ถ้าเป็น altis นี่ลง 2zz รึเปล่าครับ

3s ไดเร็คคอย430ม้าครับ 0-100 3.8 วิ วิ่งถนนธรรมดาได้ซิ่งได้มุดได้เห็นว่าเคยเอาไปหวดกินsupraให้หายเงิบไปที เอาช่างล่างsuperstud ของซิลิก้ามาใส่ยกแพหน้าหลังเลยเพราะฐานล้อของaltisมันเท่ากัน
ตอนนี้เปลี่ยนโบใหม่แล้ว600+กำลังทำอยู่ยังไม่ได้วิ่งครับส่วนตัวใช้2zzอยู่ก้อokครับ

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
ทำให้ดีกว่าก็ยังได้

โลกของรถแต่ง มันไกลกว่าที่คิด
ใครไม่เคยเข้ามา ไม่มีทางรู้
คนที่ไม่เคยเข้ามา ก็บอกว่า อัลติสทำไม่ได้

อยากฟังมั้ยล่ะ??

อัลติส ทำให้ดีขึ้นจนดีพอๆ กับหรือดีกว่า Focus ได้ แล้วยังไงครับ หรือคุณจะบอกว่า Focus ทำให้ดีขึ้นไปอีกไม่ได้แล้ว ??? เหอะๆ

ผมว่าถ้าจะซื้อรถที่ช่วงล่างแย่แล้วค่อยมาเทเงินก้อนโตลงไปทำให้ดีขึ้นเพราะต้องการรถที่ช่วงล่างดีๆ คิดผิดอย่างยิ่งเลยน่ะผมว่า

ออฟไลน์ udis

ทำให้ดีกว่าก็ยังได้

โลกของรถแต่ง มันไกลกว่าที่คิด
ใครไม่เคยเข้ามา ไม่มีทางรู้
คนที่ไม่เคยเข้ามา ก็บอกว่า อัลติสทำไม่ได้

อยากฟังมั้ยล่ะ??

อยากฟังครับ ขอแบบทำให้เหมือนก่อนก็ได้ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ rocky55555

ทำให้เกาะกว่าทำได้แต่ทำให้เหมือนกันไม่ได้ครับ

ใส่โช้คดีๆล้อดีๆกันโคลงดีๆก็ดีกว่าเดิมครับ เกาะกว่าแต่มันก็แข็งกว่า รถโรงงานเค้าออกแบบมาให้นิ่ม+เกาะที่สมดุล แต่มาทำเองมันจะแข็งจึงจะเกาะดี

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
ถ้าอยากได้อัลติสอยู่แล้ว ก็ซื้ออัลติสไปเลยครับ จขกท. ช่วงล่างมันไม่ได้แย่อะไรเลยสักนิดครับ หรือจะเอาไปใส่แค่ ริจิสคอลร่า สักน่อยฟิลลิ่งก็ดีขึ้นแล้วครับ เพียงพอแล้ว หากขับธรรมดา หรือมุด หรือจะโหด สมรรถณะมันมีเพียงพออยู่แล้วครับ ที่เหลือเกินกว่านั้นก็ฝีมือล้วนๆครับ หรือจะหาพวกโชค หรือสปริงเพื่อการขับสนุกที่เพิ่มขึ้นก็มีให้เลือกหลากหลายยี่ห้อ ผมคนนึงยังเลือกบริการหลังการขายเป็นสำคัญอยู่ครับ ที่สุดในการตัดสินใจ คือฟังความคิด บวกกับความจริงในการตัดสินใจนะครับ
^^~
^^~

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมมารอฟังว่าจะทำให้ดีกว่าได้ยังไงครับ อยากรู้จริงๆ อีกหน่อยคงมี Mazda 2 อยากให้เกาะและแฮนด์ลิ่งเหมือนFerrari อะไรทำนองนี้

Geometry ของช่วงล่างรถแต่ละรุ่นมันถูกออกแบบมาต่างกัน ยังไม่รวมถึงหลักอากาศพลศาสตร์เยอะแยะตาแป๊ะไก่ พวกนี้ส่งผลหมด

การวางรูปแบบอาร์มปีกนก ลักษณะรูปแบบBalljoints ของระบบบังคับเลี้ยว unsprung weight อีก ลำพังแค่โช้ค สปริง มันก็ช่วยได้ระดับนึง

หลายๆคนชอบคิดว่ารถที่แข็ง หรือกระด้างจะต้องเกาะถนนเสมอไป ลองไปดูรถราคาระดับ10ล้านขึ้นไปครับ นุ่มนวล แต่มาพร้อมกับการเกาะถนน

และแฮนด์ลิ่งที่ดีมากได้  แต่ถ้าถามว่าวิศวกรโตโยต้า สามารถออกแบบรถให้เกาะถนนเป็นเลิศได้มั้ย ทำได้ครับ แต่มันตรงจุดวัตถุประสงค์ของรถรุ่นนั้นๆ

ตรงตลาด ตรงเป้าของเค้ามั้ย ต้นทุนหละ เกิดทำอัลติสออกมาคันละ2ล้าน คัมรี่จะขายออกมั้ย แล้วใครจะมาซื้ออัลติสราคานี้ ต้นทุนตั้งแต่เกิดมันต่างกันครับ

ปล.ยังรอฟังอยู่นะว่าจะทำได้ยังไง แต่ห้ามรื้อรถแบบรถสนาม ดึงช่วงล่างเดิมทิ้ง แล้วสร้างArm ขึ้นมา ทำจุดยึดใหม่ช่วงล่างใหม่
spotจุช่วงล่างทั้งคัน แบบรถคันนี้ทิ้งเลย แบบนั้นมันไม่Applicable สำหรับชีวิตประจำวัน แต่ถ้าจะไปใส่เจ้า Rigid collar อะไรเทือกนี้
ผมถือว่ายังเป็นการโมดิฟายแบบรถไม่ช้ำ แต่ผมเผอิญผมไม่ใส่นะ gain on handling 10% แต่ loss on comfy 10% ผมไม่เอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 23:54:23 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ YenChar

EDIT ครับ

อ่าน Reply บนๆแล้วคิดว่าตอบไปคงหาว่าโม้
หัวกระทู้คือ โฟกัสเดิม VS อัลติสแต่ง

ผมคงผิดเองที่พิมอะไรโดยไม่คิดครับ โฟกัสมันรถเทพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 08:09:44 โดย YenChar »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 08:10:12 โดย YenChar »

EDIT ครับ

ขอโทษด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 08:10:34 โดย YenChar »

ออฟไลน์ 2k

Re: ทำช่วงล่างอัลติส+แฮนริ่ง ให้ดีเหมือนห$
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 08:18:33 »
ไม่ชอบโฟกัสนี่เอง ทำไมไม่ชอบมันล่ะครับ? ส่วนทีีคนชอบเรียกว่าเทพๆกันนี่ก็มาจากคนที่ไม่ชอบเองทั้งนั้นแล้วก็เรียกแบบเสียดสีกลายๆ โฟกัสมีดีที่ช่วงล่างพอรุ่นใหม่มาก็ดีขึ้นไปอีกพร้อมกับพลกำลังที่แรงที่สุดแล้ว ผมรู้สึกเหมือนจะไม่ยอมให้รถไม่ตลาดมีดีขึ้นมาได้เลย ถ้าไม่ใช่โตโยต้าฮอนด้าห้ามมีดีกว่าไม่งั้นเป็นเรื่อง ผมาู้สึกแบบนั้นจริงๆนะ  :-X ยังคงยืนยันว่าจุดขายของทั้งสองคันนี้ต่างกันเยอะครับ จุดที่สร้างความแตกต่างก็มีมาก ผมลองนั่งแล้วอัลติสรับมืความเร็วและแรงเหวี่ยงในโค้งได้ไม่เท่าโฟกัสเลย แคมรี่ที่ฐานล้อกว้างกว่ายางใหญ่กว่าช่วงล่างอิสระหน้าหลังเหมือนกันยังไม่เท่าเลย เพราะจุดขายมันแตกต่างกันการลงต้นทุนให้ความสำคัญไม่เท่ากัน ทำไมถึงคิดว่าอวยโฟกัสล่ะครับ? หรือเป็นเพราะว่าเคยมีคนเอาไปเทียบกับช่วงล่างc classแล้วไม่ชอบใจขึ้นมา?  :-[  ลองพิจารณาดูอีกทีครับผมอธิบายไปแล้วว่าในรุ่น rs และ st มีการเสริมโรลบาร์ในโครงสร้าง ใส่ revoknuckle พร้อมกับชุดโช็คสปริงใหม่ก็รับมือ350แรงม้าได้เหลือเฟือ นั่นคือความสามารถบองตัวถังชองมัน ซึ่งรวมถึงมาสด้าmpsเช่นกันที่เปลี่ยนนิดเดียวก็เอาอยู่  ในกรณีซีวิค type r ไล่รถยุโรปได้ครับในทางตรง แต่ถ้ารถเดิมๆเหมือนกันก็ต้องตามหลังเพราะมันมีขีดจำกัดของช่วงล่างรถขับหน้าเจอโค้งก็ต้องชลอเพราะรถยุโรปเสป็คสปอร์ตเค้าก็เน้นเรื่องช่วงล่างที่หนักหน่วงกว่าเดิมขึ้นไปอีก ซีรี่3ลงเครืีองm3แต่เครืีองไม่ได้ครับมันแรงระดับเฟอรารี่ระบบช่วงล่างต้องมีการปรับเปลี่ยน อย่างน้อยๆในรุ่น3000ccขึ้นไปก็ต้องมีแบบ m performance มารองรับแล้ว ซูปร้าจะไล่เฟอรารี่ต้องทำมาเยอะครับแล้วเทียบเฟอรารี่เดิมๆถ้าเฟอรารี่แต่งเหมือนกันก็ทิ้งหายเหมือนเดิม กระบะควอเตอร์ไมล์อันนั้นแรงแต่ทางตรงถ้าเจอโค้งก็ต้องชลอเพราะโครงสร้างแหนบไม่เท่ากับอิสระสี่ล้อ ส่วนอีโวลูชั่นนั้นแลนเซอร์ปกติกับอีโวลูชั่นไม่มีช้ินส่วนไหนที่ใช้ร่วมกันเลยเพราะต้องเสริมแพล่างขับสี่ จุดยึดต่างๆต้องเพิ่มเติมเพื่อให้รองรับแรงม้าเกิน300ขึ้นไปไหว ที่เอามาลงกันแต่เครื่องมันก็วิ่งได้แต่มันคือความแรงไม่ใช่เรื่องของช่วงล่าง วางแต่เครื่องกับอีโวลูชั่นแท้จุดยึดครบเข้าโค้งไม่เท่ากันเลยนะ แม้แต่สมาชิกท่านที่ลงเครื่องใหม่ในc200รุ่นเก่านั้นยังต้องลงพรัอมแพล่างamgที่มีเบรคมาด้วยเลยไม่งั้นเอาไม่อยู่ การวางเครืีองใหม่กับเรืีองของช่วงล่างไม่เหมือนกันนะครับ ใจความสำคัญของการแต่งรถคือช่วงล่างต้องล้ำหน้าหรือรับมือกับกำลังเครืีองไหว ไม่งั้นยามที่เกิดภาวะคับขันขึ้นมาจะควบคุมไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 08:37:28 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 2k

ลงท้ายกันที่เป็นความเกลียดชังระหว่างกันเพราะใช้รถคนละยึ่ห้อกันไปแล้ว ตอนนี้เรามีรถเทพเจ้าเยอะแยะเลยครับ มาสด้า3สมัยมาแรกๆช่วงล่างดีเกินหน้าคู่แข่งก็โดนแขวะว่าเป็นเทพ สวิฟที่ช่วงล่างดีและสวยที่สุดก็โดนครหาแบบเดียวกัน โฟกัสพอมีดีเด่นๆบ้างก็กลายเป็นเทพโดนเกลียดแบบไม่มีเหตุผลเพราะมีดีบ้าง ทำไมเราเลือกทึ่จะเป็นแบบในพันทิพกันล่ะ ? พูดจากันด้วยเหตุผลเถอะเพื่อนๆกันทั้งนั้น
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
เรื่องช่วงล่างสำหรับคนทั่วไปแถบไม่เคยสัมผัสความต่างหรอกครับ เพราะเราขับปกติๆ

จะสัมผัสได้ก็ตอนฉุกเฉินหักเลี้ยงกระทันหันเท่านั้น ที่เราจะได้กลับมาคิด หรือไม่มีโอกาส

จะแข่งกันยังไงก็ได้ครับ คิดว่าทำได้ครับ และไม่คุ้มแน่นอน

จะกลายเป็นว่า ขับอัลติสเทพไม่สบายใจเท่าขับโพกัสแตนๆที่0ห่วยๆ นะสิครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเกลียด หรือ หมั่นไส้รถที่ทำมาเทพๆด้วย

ส่วนตัวผมไม่อิจฉานะ ผมยินดีด้วยซ้ำที่เพื่อนๆบนถนน จะได้ใช้รถดีๆกันในราคาที่ไม่หนีกัน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
นี่หละมนุษย์ ถ้ามีอะไรเกินหน้าเกินตาในสิ่งที่ตนรัก อาจแสดงออกในทางต่อต้าน ไม่ยอมรัมความจริง 

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ลงท้ายกันที่เป็นความเกลียดชังระหว่างกันเพราะใช้รถคนละยึ่ห้อกันไปแล้ว ตอนนี้เรามีรถเทพเจ้าเยอะแยะเลยครับ มาสด้า3สมัยมาแรกๆช่วงล่างดีเกินหน้าคู่แข่งก็โดนแขวะว่าเป็นเทพ สวิฟที่ช่วงล่างดีและสวยที่สุดก็โดนครหาแบบเดียวกัน โฟกัสพอมีดีเด่นๆบ้างก็กลายเป็นเทพโดนเกลียดแบบไม่มีเหตุผลเพราะมีดีบ้าง ทำไมเราเลือกทึ่จะเป็นแบบในพันทิพกันล่ะ ? พูดจากันด้วยเหตุผลเถอะเพื่อนๆกันทั้งนั้น

+1 ต้องยอมกันมั้ง ถ้าfocusทำรถขายมีกำไร ฉะนั้นเจ้าตลาดก็คงมีกำไรเยอะมาก ทั้งจำนวนที่ขายได้เยอะกว่า อุปกรณ์ที่ขาดหาย วัสดุที่เเสนห่วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 13:05:17 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ redsun

ืNOBODY'S PERFECT
ตอบโจทย์การใช้งานได้ซัก 80% น่าจะOKแล้ว ^ ^

ออฟไลน์ LaTeX

+1 ต้องยอมกันกันมั้ง ถ้าfocusทำรถขายมีกำไร แบบว่าเจ้าตลาดมีกำไรเยอะมาก ทั้งจำนวนที่ขายได้เยอะกว่า อุปกรณ์ที่ขาดหาย วัสดุที่เเสนห่วย
ตอบได้มีเหตุผลดีครับผมชอบ ขอบคุณที่เข้ามาอธิบายหลายๆเรื่องให้กระจ่างครับ

ออฟไลน์ tubtup

ส่วนตัวผม

มี honda city ใช้ประจำ 1 คัน
แต่งช่วงล่างนิดหน่อย ผมคิดว่าก็เกาะดีขึ้นระดับหนึ่ง  แต่ผมก็รู้ว่ารถรุ่นอื่นเกาะถึงระดับไหนจากที่ฟังๆกันมา
ถ้าไม่เอารถไปลงสนามแข่ง และใช้เดินทางทั่วไป เอาแค่เจอโค้งข้างหน้า ถ้าเรารู้ลิมิตรถตัวเองแล้วขับเข้าโค้งให้เนียนๆ ผมว่านั้นก็สนุกและมีความสุขและน่ะครับ

อย่าลืมว่า ไม่ว่าจะรถอะไร ช่วงล่างหรือแฮนลิ่งจะดีแค่ไหน ก็เกิดอุบัติเหตุได้เหมือนกัน ถ้าตั้งอยู่บนความประมาท

;D

ออฟไลน์ Majic3

• Jr. Member
  • **

Good เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ siwakorn

ผมไม่เคยจับ fucus นะ แต่ผมมองว่า Altis ก็ไม่ได้ช่วงล่างน่าเกลียดอะไรขนาดนั้น vios วัยรุ่น หรือกระบะยกสูงบ้าพลังยัง ปาดซ้ายขวามุดๆ ขับเร็วๆได้ แล้วจะอะไรกับรถเก๋ง C-Seg ครับ ถ้าไม่มาขับแบบจับผิดอัดทุกโค้งตลอดผมว่า Altis น่าจะเพียงพอนะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

ผิดแล้วครับ รถเทพของแท้ต้องเป็นอย่างนี้  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ madboy

ผิดแล้วครับ รถเทพของแท้ต้องเป็นอย่างนี้  ;D ;D ;D

เจ๊ดดดดดด เทพจิงๆด้วยครับ  ;D