ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเดี๋ยวนี้รถเล็กๆมันต้องออกแบบให้หน้าตาน่าเกลียดด้วย???  (อ่าน 14383 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
อย่างเมื่อก่อน Civic  3 ประตูก็ถือว่าเป็นรถเล็กราคาประหยัด ด้วยราคาแค่ 3 แสนกว่าๆ
แต่หน้าตาและรูปทรงก็ดูสมส่วนสวยงาม แต่พอมามองรถอย่าง Almera หรือ brio amaze แล้ว
หน้าตาเข้าขั้นอัปลักษณ์ สัดส่วนแปลกๆ ออกแบบมาเหมือนไม่ตั้งใจทำ
อย่าง Almera เข้าใจว่าจะเอาความกว้างเป็นหลัก แต่ข้างนอกดูแล้วแย่มากๆ สัดส่วนดูตลก
ยิ่ง brio amaze ยิ่งไปกันใหญ่มีตูดแต่ว่ากุดๆ ประหลาดสุดๆ ทำไมเค้าถึงไม่ทำออกมาให้
มันดีๆหน่อย อย่าง nissan march รุ่นก่อนหน้านี้ยังสวยอยู่เลย พอมาเป็นรุ่นที่ทำเอาใจ
ตลาด eco car ทำไมหน้าตามันแย่ลงแบบผิดหูผิดตา

ตัวเลือกสำหรับคนที่มีงบน้อยๆในสายตาผมที่พอจะดูได้ก็คือ suzuki swift แล้วก็ yaris ตัวใหม่
(ที่ยังไม่ออก) ส่วนที่เหลือเข้าขั้นแย่เลย ทั้งๆที่รถเล็กๆออกแบบให้มันดีๆก็ไม่น่าเกินความสามารถ
ต้นทุนการออกแบบก็ไม่น่าจะต่างกันเยอะ แต่ทำไมถึงไม่ทำกัน หรือมันมีเหตุผลอะไรที่เราไม่รู้

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ผมกับชอบ Almera นะ มันดูหใหญ่ ดูหรู ดูดี เป็นแนวผู้ใหญ่ พออายุถึงระดับหนึ่ง มุมมองในการชอบรถก็จะต่างกันแล้ว ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Tyde

สาเหตุน่าจะมาจาก ถ้ารถเล็กสวยแล้วรถใหญ่จะขายไม่ออก  อารมประมาณต้องสวยกว่าคู่แข่ง  แต่อย่าสวยกว่ารุ่นสูงกว่าของแบรนตัวเอง

ปล.เดาเอาล้วนๆ  ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

พูดแบบไม่นึกถึงจิตใจคนใช้มั่งเลย

ถ้าอยู่ๆมีคนมาบอกว่ารถคุณหน้าตาน่าเกลียดบ้างจะรู้สึกยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 16:37:33 โดย Alcatraz »

ออฟไลน์ Buffy

<-------------- ผมว่ารถเล็กคันนี้ หน้าตาน่ารักดีน่ะครับ

เรื่องความสวย เรื่องหน้าตา มันมองกันไม่เหมือนกันหรอกครับ

รถคันนึง คนบอกสวย แต่อีกคนอาจบอกว่า ไม่สวย ก็ได้ครับ

แต่ผมชอบรถเล้กฝั่งยุโรปน่ะครับ พวก Fiat500 Mini  Audi A1 สวยดี

ออฟไลน์ Innewworld24

• Newbie
  • *
Re: ทำไมเดี๋ยวนี้รถเล็กๆมันต้องออกแบบให้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 16:37:10 »
พูดแบบไม่นึกถึงจิตใจคนใช้มั่งเลย

ถ้าอยู่ๆมีคนมาบอกว่าคุณหน้าตาไม่ดีบ้างจะรู้สึกยังไง

มันไม่สวย เค้าก็บอกไม่สวยสิครับ ถ้ามันสวยเค้าคงไม่มาตั้งกระทู้หรอก

เรื่องนี้ผมก็เห็นด้วยอยู่บ้างว่า รถกลุ่ม Eco นอกจาก Swift Marchเก่า หาตัวสวยๆได้ยากจริงๆ

รู้สึกเหมือนถ้าออกแบบสวยเกินไป มันจะไปข้ามหน้าข้ามตา รถ Seg อื่น

(นับเฉพาะพวกแบรนที่ขายหลักๆในไทยนะ)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมก็ไม่ได้ชำนาญมาก แต่การออกแบบรถ มันมีเรื่องกฎหมาย และความปลอดภัยมาเกี่ยวข้อง รวมถึงความต้องการของตลาดในเวลานั้นๆ ครับ

เช่น Brio Amaze ที่ท้ายกุด เพราะมันต้องสั้นกว่า 4m. เพื่อจะได้ขายในอินเดียในฐานะรถราคาประหยัดได้

และคนสมัยนี้ เน้นรถที่กว้าง และวัตถุประสงค์ที่หลากหลายมากขึ้น ราคาไม่แพงมาก รถอย่าง Almera ถึงได้ขายดีไงครับ

ส่วน March K13 เนี่ย เพราะตลาดที่จะเจาะมันเปลี่ยนไปครับ เดิม Nissan ทำ March เน้นขายยุโรปกับญี่ปุ่น ทีนี้พอจะเบนเข็มมาประเทศกำลังพัฒนา มันก็ต้องทำให้ตัวรถเหมาะกับ "ตลาดโลกที่ 3" มากขึ้น ก็ธรรมดาละครับ ก็เหมือน KFC ต้องทำไก่ Hot & Spicy ขายคนไทยนั่นละ

อีกอย่าง รถแบนๆ อย่าง Civic EG หรือ Mazda Cronos มันก็อาจจะไม่ผ่านกฎหมายความปลอดภัยของคนเดินถนนแล้วก็ได้

และที่สำคัญคือ รสนิยมของคน ย่อมเปลี่ยนไปตามกาลเวลาครับ ผู้ผลิตเขาก็ออกแบบโดยดูความต้องการของตลาดตอนนั้นส่วนใหญ่เป็นหลักนั่นละครับ

เมื่อก่อน ใครเห็น BMW 2002, E21, E30 ก็ต้องบอกว่าสวย แต่ลองเอามันไปให้คนที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถดูสิครับ คนที่จะบอกว่ามันสวย จะมีสักกี่คนกัน และอีกอย่างความสวยเป็นคุณค่าเชิงคุณภาพเฉพาะบุคคลครับ ไม่มีใครที่ตัดสินความงามของสิ่งต่างๆ ได้ถูกต้อง 100% แน่นอนครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
ใจเย็นๆนะครับ เมื่อคุณไม่ชอบมัน และจะไม่ซื้อก็แล้วไป
หากจะเล่น รถกลุ่มนี้ ก็ให้ไปมองที่ประโยชน์ใช้สอยของแต่ละรุ่นแลัวกัน
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
แล้วแต่ใครจะจินตนาการไปครับ
มาร์ท อาจดูเหมือนกบ
มิราจอาจดูเหมือนดฮิปโป
บริโอ้อาจเหมือนปลากะโฮ้
ชอบไม่ชอบ สิทธิส่วนบุคคล

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
ดีไซน์ เส้นสาย ของรถยนต์ สมัยใหม่ มันล้ำหน้าไปมากแล้วไงครับ

คนส่วนใหญ่ยังตามกันไม่ทัน เลยรู้สึกแปลกๆ กับหน้าตา

รอผ่านไปซัก 1-2 ปี เดี่ยวมันก็สวยเองแหละครับ เริ่มชินตา 555

ดู Civic FD เป็นตัวอย่างครับ ด่ากันขรม  พอออกมาวิ่งจริง บอกสวยกันเป็นแถว 555
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ PONGPOL

• Jr. Member
  • **
อย่าใข้รสนิยมส่วนบุคคล นำไปตัดสินรสนิยมของคนอื่นเลยครับ  ;)

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
รถที่คุณยกตัวอย่างมาทั้งสองคัน อัลเมร่าและบริโอ้อเมซ มีจุดอ่อนในด้านดีไซน์ใหญ่ๆอยู่ข้อหนึ่งครับ หลังคามันสูงไป ยิ่งเป็นรถซาลูนยิ่งเห็นผลชัด รถสมัยนี้ทั้งหมดหลังคามันสูงไปทั้งสิ้น แต่ก็มีการทำให้มันยาวขึ้น เพื่อมาช่วยให้ Proportion ยังคงดูได้อยู่ แต่ว่าทั้งอัลเมร่า และบริโอ้อเมซ มันไม่สามารถยืดยาวให้ Proportion มันลงตัวได้ครับ ถ้าจะแก้ไขก็ไม่ยากอะไรหรอก ลองทำให้หลังคากับตัวถังเตี้ยลงสิ มันจะดูดีกว่านี้เยอะ แต่ว่าถ้าทำอย่างนั้น หลังคาก็จะเตี้ย เบาะก็จะเตี้ยตามไป คุณก็จะมาตั้งกระทู้ว่าทำไมรถสองคันนี้มันนั่งไม่สบายเอาเสียเลย

ส่วนนิสสันมาชนี่ผมนึกไม่ออกจริงๆครับว่าจะทำให้มันสวยขึ้นได้ยังไง

ออฟไลน์ tosa

คิดในแง่ดีอย่างน้อยก็มี suzuki swift แล้วก็ yaris  ให้เลือกนา

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

โดยส่วนตัวผมมองว่าเป็นที่ "กลยุทธ์" เป็นหลัก

ทำไม Swift + Yaris Eco ถึงสวยได้เพราะ

-Suzuki มีรถที่จะลงไปลุยในตลาดโลกไม่ได้ครอบคลุมมากนัก และ Suzuki เป็นแบรนด์ที่มีชื่อเสียงด้านรถเล็กและเอสยูวี จึงจำเป็นต้องพัฒนารถ
ระดับ Global รุ่นนึงเพื่อให้เป็นเรือธงของแบรนด์ ถึงขนาดซุ่มทำวิจัยในยุโรปนาน 6 เดือน จนได้มาเป็น Swift 2004 และ Swift Eco
ถ้ายอดในยุโรปเอาเข้าจริงก็น้อยกว่า Micra K13 ที่ขายบ้านเรา แต่ชื่อเสียงและภาพลักษณ์มันสร้างกันไม่ได้ง่าย ๆ อย่างน้อย ๆ Swift ก็ทำให้
ชื่อ Suzuki กลับมาเปล่งแสงในหลาย ๆ ตลาดอีกครั้งหนึ่ง ขณะที่ Micra K13 กลับถูกวิพากย์วิจารณ์กันอย่างหนัก

-Toyota อย่างที่รู้ ๆ กันว่าเป็นแบรนด์ใหญ่ระดับโลก แต่ทำยอดขายในจีนสู้คู่แข่งเบอร์ 1-5 ไม่ค่อยได้
Toyota ก็เจ๊งมากับรถ B-Segment มา 2-3 รอบ ทั้ง ๆ ที่ตัวรถเองก็ไม่ได้แย่เลย แถมเป็นรถระดับ "Global"
นี่ก็เลยเป็นเหตุผลหลักในการทำ Yaris Eco ที่ให้ความรู้สึกพิเศษ ภายใต้ราคาที่จ่ายแล้วรู้สึกไม่แพง
ก็แน่นอนว่ามันพิเศษกว่า Yaris Global อย่างเห็นได้ชัดเจนมากๆๆๆ

และ Toyota หวังกับตลาดจีนไว้มากพอสมควร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 17:38:15 โดย HOMY_DEMIO »

ถ้าอยู่ๆมีคนมาบอกว่ารถคุณหน้าตาน่าเกลียดบ้างจะรู้สึกยังไง

ก็บอกไปสิครับ ไม่เห็นเป็นไรเลย ประเทศประชาธิปไตยนะครับ
ผมไม่ได้ไประบุว่ารถของคุณคนนั้น คุณคนนี้ ระบุชื่อเป็นคนๆซักหน่อย
ผมพูดถึงผลิตภัณฑ์ที่เป็นสิ่งของ เราไม่มีสิทธิแม้แต่จะออกความเห็น
ว่าอะไรสวย อะไรดี อะไรไม่สวย อะไรไม่ดีเลยหรือ ??
อย่างนี้ประเทศนี้คงออกความเห็นอะไรกันไม่ได้แล้วมั้งครับ
เพราะของทุกอย่างมันก็มีคนซื้อไปใช้หมดนั่นแหละ

ผมจอง CLA ไปก็เห็นมีคนด่าออกจะเยอะ ว่าตูดน่าเกลียดโน่นนี่นั่น
ก็ไม่เห็นเป็นไร เพราะผมดูคันจริงแล้วมันโอเค คนอื่นไม่ชอบก็ไม่แปลก
ทุกๆคนมีความเห็นเป็นของตัวเองได้ครับ ผมไม่เห็นจะต้องไปโกรธอะไรเลย
ก็ต่างคนต่างออกความเห็นไปสิ

ส่วนเรื่องความสวยเป็นเรื่องของมุมมองก็ใช่ครับ
แต่ในฐานะที่เรียนด้านออกแบบมา 7ปี กับทำงานเกี่ยวกับด้านนี้มาอีก 15 ปี
ผมคิดว่าผมพอจะมีพื้นฐานทางด้านนี้อยู่บ้าง เรื่องความสวยมันมีจุดร่วมกันอยู่ครับ
ในรายละเอียดอาจต่างกันก็จริง เอาง่ายๆ เวลามองผู้หญิง ผมคิดว่าผู้ชายแยก
ออกระหว่างคนที่สวยกับไม่สวย คนที่สวยผู้ชาย 10 คนอาจจะบอกว่าสวยซะ 9 คน
ส่วนคนที่ไม่สวยก็อาจจะมีบอกว่าสวยซัก 2 คน ซึ่งโดยพื้นฐานแล้วมันมีจุดร่วมครับ

และผมก็เห็นว่ารถเล็กๆสมัยนี้ในบ้านเรามันไม่สวยจริงๆ สัดส่วนไม่ได้เรื่องเลย
การทำรถเล็กๆให้สวย ในต่างประเทศก็มีให้ดูหลายรุ่น แต่อันนี้ผมพูดถึงรุ่นที่มัน
มีขายในประเทศเราน่ะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ของแบบนี้มันแล้วแต่คนชอบไม่ชอบ
ยกตัวอย่าง brio amaze แฟนผมชอบถึงขั้นอยากได้มาไว้เป็นรถสำรอง
แต่ผมไม่ชอบเอามากๆเลย

นอกจากนั้นมันน่าจะขึ้นกับกลยุทธทางตลาดอย่างที่โฮมมี่ว่านั่นแหละครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Parinceo

นั่นสิครับ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ต่างประเทศก็ออกแบบมาดูสวย น่ารักดี พวก K car บางรุ่นก็ไม่น่าเกลียด
แต่พอเป็นรุ่นเอามาขายในไทยนี่ ก็ยังโอเคนะครับ ไม่สมส่วนก็จริง แต่ก็ไม่ใช่ทุเรศ ขัดหูขัดตาขนาดนั้น

Brio Amaze ก็ดูโอเคครับ สั้นๆ น่ารักดี ที่รับไม่ได้มีแค่ Almera นี่แหละครับ ผมว่าคำว่า'เผละ'น่าจะเหมาะสมครับ แต่อย่างว่า คนแก่อาจจะชอบ
ต้องดูตลาดด้วย ขืนออกมาแบบคล้ายๆ Fiat 500 หรือ Mini คนแก่ก็คงด่าเช็ด  ;)

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
Amaze เหมือนรถการ์ตูนที่ตัวเด็กอนุบาลวาดครับคันเล็กๆ อ้วนๆ ก็น่ารักอีกแบบot

ใน Eco car ผมชอบทรงของ Mirage สุดครับ แต่ถ้าจะซ์้อคงเอา Swift

ต่อมา Honda กับ Nissan

-Honda Brio Amaze คือผลลัพธ์ที่ชัดเจนจากการทำรถบนพื้นฐานภาษีในอินเดีย เพราะรถรุ่นใดที่ทำตัวถังยาวเกิน 4 เมตรจะคิดภาษีแพง แล้วราคาจะทับกับ Honda City ที่นั่น
ก็ถือว่าตอบโจทย์ของการตลาดได้ในระดับหนึ่ง เพราะมันมีขายแค่ไม่กี่ประเทศเท่านั้น

-Nissan เป็นเคสที่แปลกพอสมควร เพราะงานนี้เป็นการถล่มชื่อเสียงของตนเอง เพื่อแลกกับ "กำไรและยอดขาย"
ตามวิสัยทัศน์ของคาร์ลอส กอส์น ที่มัวแต่หั่น ๆ จนลืมดูอะไรบางอย่าง

เดิมทีรถตระกูล March/Micra มีประวัติมายาวนานว่าเป็นรถที่เรียบง่าย มีความน่าคบหา, น่าเชื่อถือ, ดีไซน์ดูได้นาน ๆ
แถมยังเคยเป็นรถยอดเยี่ยมจากญี่ปุ่นคันแรกในยุโรป ได้สำเร็จ

แต่สำหรับ March K13 เขาทำมาเพื่อตอบโจทย์เน้นตลาดเกิดใหม่และประเทศโลกที่ 3 มากกว่า อีกทั้งเป็นรถที่มุ่งหมายเลยว่า
จะต้องลดต้นทุนเอย่างหนักจริง ๆ ทำให้คุณค่าของ March/Micra รุ่นเก่า ๆ มันหมดไป เพื่อแลกกับยอดขายอีก 120 กว่าประเทศทั่วโลก
แต่ตลาดที่เคยสร้างชื่ออย่างยุโรปกับญี่ปุ่น ก็โดนวิจารณ์หนักเหมือนกัน ยังโชคดีที่ตลาดญี่ปุ่น+ยุโรปยังพอขายมันไปได้  อันนี้คงแก้ตัวในรุ่น K14 แทนซึ่งยังพอจะกู้ชื่อเสียงทัน

Almera ก็เหตุผลเดิม ๆ คือทำรถเพื่อเน้นห้องโดยสารกว้าง ๆ ต้นทุนถูก ๆ เพื่อเจาะตลาดเกิดใหม่ มันก็ขี้เหร่ แต่จุดขายก็ชัดเจนคือ
ห้องโดยสารกว้างมากทีเดียว มันเลยขายได้ในสหรัฐอเมริกาได้

ต่อมา Honda กับ Nissan

-Honda Brio Amaze คือผลลัพธ์ที่ชัดเจนจากการทำรถบนพื้นฐานภาษีในอินเดีย เพราะรถรุ่นใดที่ทำตัวถังยาวเกิน 4 เมตรจะคิดภาษีแพง แล้วราคาจะทับกับ Honda City ที่นั่น
ก็ถือว่าตอบโจทย์ของการตลาดได้ในระดับหนึ่ง เพราะมันมีขายแค่ไม่กี่ประเทศเท่านั้น

-Nissan เป็นเคสที่แปลกพอสมควร เพราะงานนี้เป็นการถล่มชื่อเสียงของตนเอง เพื่อแลกกับ "กำไรและยอดขาย"
ตามวิสัยทัศน์ของคาร์ลอส กอส์น ที่มัวแต่หั่น ๆ จนลืมดูอะไรบางอย่าง

เดิมทีรถตระกูล March/Micra มีประวัติมายาวนานว่าเป็นรถที่เรียบง่าย มีความน่าคบหา, น่าเชื่อถือ, ดีไซน์ดูได้นาน ๆ
แถมยังเคยเป็นรถยอดเยี่ยมจากญี่ปุ่นคันแรกในยุโรป ได้สำเร็จ

แต่สำหรับ March K13 เขาทำมาเพื่อตอบโจทย์เน้นตลาดเกิดใหม่และประเทศโลกที่ 3 มากกว่า อีกทั้งเป็นรถที่มุ่งหมายเลยว่า
จะต้องลดต้นทุนเอย่างหนักจริง ๆ ทำให้คุณค่าของ March/Micra รุ่นเก่า ๆ มันหมดไป เพื่อแลกกับยอดขายอีก 120 กว่าประเทศทั่วโลก
แต่ตลาดที่เคยสร้างชื่ออย่างยุโรปกับญี่ปุ่น ก็โดนวิจารณ์หนักเหมือนกัน ยังโชคดีที่ตลาดญี่ปุ่น+ยุโรปยังพอขายมันไปได้  อันนี้คงแก้ตัวในรุ่น K14 แทนซึ่งยังพอจะกู้ชื่อเสียงทัน

Almera ก็เหตุผลเดิม ๆ คือทำรถเพื่อเน้นห้องโดยสารกว้าง ๆ ต้นทุนถูก ๆ เพื่อเจาะตลาดเกิดใหม่ มันก็ขี้เหร่ แต่จุดขายก็ชัดเจนคือ
ห้องโดยสารกว้างมากทีเดียว มันเลยขายได้ในสหรัฐอเมริกาได้

อันนี้ชัดเจนเลย ขอบคุณครับ
ประเทศเราคือหนึ่งในประเทศโลกที่สาม
ที่ต้องเอารถที่ลดต้นทุนมาขาย
บวกกับต้องไปพ่วงกับภาษีบ้าๆบอๆของอินเดียนั่นเอง
ผลมันถึงออกมาเป็นอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Almera หัวโต ท้ายลีบและยาว ดูไม่สมส่วน แต่ภายในโคตรกว้าง
Amaze เอาใจอินเดียเกิ๊น กลัวไม่ได้ภาษีถูก ถ้าเอาใจอินเดียมากก็ไม่ต้องมาไทยก็ได้ ท้ายกุดเกิน
            ข้อดีของมันคือไม่ทำร้ายคนซื้อ City
March MC หน้าใหม่ผมกลับมองว่ามันหรูขึ้น ภายในเบจกับคอนโซลหน้าดำเงา ดูน่าใช้ดี  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ archian

ผมมอง Almera กับ Amaze  สวย  .....  หน้าตาไม่หน้าเกลียด 

ออฟไลน์ IncarRus

ก็บอกไปสิครับ ไม่เห็นเป็นไรเลย ประเทศประชาธิปไตยนะครับ
ผมไม่ได้ไประบุว่ารถของคุณคนนั้น คุณคนนี้ ระบุชื่อเป็นคนๆซักหน่อย
ผมพูดถึงผลิตภัณฑ์ที่เป็นสิ่งของ เราไม่มีสิทธิแม้แต่จะออกความเห็น
ว่าอะไรสวย อะไรดี อะไรไม่สวย อะไรไม่ดีเลยหรือ ??
อย่างนี้ประเทศนี้คงออกความเห็นอะไรกันไม่ได้แล้วมั้งครับ
เพราะของทุกอย่างมันก็มีคนซื้อไปใช้หมดนั่นแหละ

ผมจอง CLA ไปก็เห็นมีคนด่าออกจะเยอะ ว่าตูดน่าเกลียดโน่นนี่นั่น
ก็ไม่เห็นเป็นไร เพราะผมดูคันจริงแล้วมันโอเค คนอื่นไม่ชอบก็ไม่แปลก
ทุกๆคนมีความเห็นเป็นของตัวเองได้ครับ ผมไม่เห็นจะต้องไปโกรธอะไรเลย

ส่วนเรื่องความสวยเป็นเรื่องของมุมมองก็ใช่ครับ
แต่ในฐานะที่เรียนด้านออกแบบมา 7ปี กับทำงานเกี่ยวกับด้านนี้มาอีก 15 ปี
ผมคิดว่าผมพอจะมีพื้นฐานทางด้านนี้อยู่บ้าง เรื่องความสวยมันมีจุดร่วมกันอยู่ครับ
ในรายละเอียดอาจต่างกันก็จริง เอาง่ายๆ เวลามองผู้หญิง ผมคิดว่าผู้ชายแยก
ออกระหว่างคนที่สวยกับไม่สวย คนที่สวยผู้ชาย 10 คนอาจจะบอกว่าสวยซะ 9 คน
ส่วนคนที่ไม่สวยก็อาจจะมีบอกว่าสวยซัก 2 คน ซึ่งโดยพื้นฐานแล้วมันมีจุดร่วมครับ

และผมก็เห็นว่ารถเล็กๆสมัยนี้ในบ้านเรามันไม่สวยจริงๆ สัดส่วนไม่ได้เรื่องเลย
การทำรถเล็กๆให้สวย ในต่างประเทศก็มีให้ดูหลายรุ่น แต่อันนี้ผมพูดถึงรุ่นที่มัน

ออกความเห็นได้,,, ประเทศประชาธิปไตย, ถูกคับ
....แต่ผมว่า,,, วิธีการออกความเห็นของท่าน
....ดูจะไม่ค่อยเหมาะสม,,, ไม่ค่อยมีมารยาท, และไม่ดูกาลเทศะ

เอาตัวเองมาเทียบ,,, จอง CLA ก็เทียบได้คับ, คนอื่นเค้าด่า แต่ท่านรับได้ ก็รับไป
....แต่นั่น,,, มันมาตรฐานของท่าน, อย่าคิดว่าคนอื่นจะรับได้ เหมือนที่ท่านรับได้คับ
....อย่าคิดว่า,,, ตัวเองเป็นศูนย์กลางของโลก, อย่าคิดว่ามาตรฐานคนอื่น จะเหมือนตัวเอง

สังคมใหญ่,,, จะใช้คำพูดอะไร ก็ระวังนิดนึงคับ
....คนอื่นเตือน,,, ก็ฟังไว้คับ, เค้าก็หวังดีกันทั้งนั้นแหละ

ส่วนเรื่องรถเล็กไม่สวย,,, ผมเห็นด้วยตามท่านว่าคับ
....March ,,, ผมก็ยังไม่ชอบเท่าไหร่, แต่ผมกลับชอบ Brio HB แฮะ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 18:55:41 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
honda jazz ทีแรกสวยมากกก

ตอนนี้  หน้าตา เหมือนรถ พิการ
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ Freekick042

Civic  3 Dr นี่สวยจริงๆยอมรับ มองหน้าตรงเหมือน Integraเป๊ะๆเลย

ออฟไลน์ TeslaX

ทีมออกแบบเค้าคงไม่สามารถออกแบบให้มันล้ำไปกว่านี้ได้ เพราะ ต้นทุน ครับ มันจำกัดให้รูปร่างเป็นอย่างที่เห็น อีกทั้งยังมีขนาด กว้าง ยาวมาบังคับอีก น่าสงสารทีมออกแบบนะ

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
ผมชอบคนออกความเห็นตรง ๆ นะ  วิจารณ์ออกมาเลย  เปรียบเทียบว่าเหมือน อึ่งอ่าง  ปลาดุก อะไรก็ว่าไป  ถึงแม้ผมใช้รุ่นนั้นอยู่ก็ตาม

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
พูดถึงภายนอก ผมว่า อเมล่า สวยนะ ใหญ่ ดูสวยดี ส่วนอเมซ ผมก็ชอบนะ ถึงจะมองจากด้านข้างแล้วตูดมันจะกุดๆหน่อย แต่มันก้อน่ารักดี

ส่วน swift ตัวเมืองนอกเค้าไม่ได้เปน อิโก้คาร์ ไม่ใช่หรอ ผมก้ไม่ค่อยแน่นะ แต่เหนทำมามีตัว sport ด้วย จิงๆ แล้วเหมือนจะอยุ่ segment เดียวกับ เฟียสต้า แจส มั้งง
แต่ไทยเอามาใส่เครื่อง 1.2
ทรงก็เลยสวยกว่า ดูดีกว่า อิโก้คาร์คันอื่น

ออกความเห็นได้,,, ประเทศประชาธิปไตย, ถูกคับ
....แต่ผมว่า,,, วิธีการออกความเห็นของท่าน
....ดูจะไม่ค่อยเหมาะสม,,, ไม่ค่อยมีมารยาท, และไม่ดูกาลเทศะ

เอาตัวเองมาเทียบ,,, จอง CLA ก็เทียบได้คับ, คนอื่นเค้าด่า แต่ท่านรับได้ ก็รับไป
....แต่นั่น,,, มันมาตรฐานของท่าน, อย่าคิดว่าคนอื่นจะรับได้ เหมือนที่ท่านรับได้คับ
....อย่าคิดว่า,,, ตัวเองเป็นศูนย์กลางของโลก, อย่าคิดว่ามาตรฐานคนอื่น จะเหมือนตัวเอง

สังคมใหญ่,,, จะใช้คำพูดอะไร ก็ระวังนิดนึงคับ
....คนอื่นเตือน,,, ก็ฟังไว้คับ, เค้าก็หวังดีกันทั้งนั้นแหละ

ส่วนเรื่องรถเล็กไม่สวย,,, ผมเห็นด้วยตามท่านว่าคับ
....March ,,, ผมก็ยังไม่ชอบเท่าไหร่, แต่ผมกลับชอบ Brio HB แฮะ  :-\

ไม่ค่อยเหมาะสม ไม่ค่อยมีมารยาท และไม่ดูกาลเทศะ ยังไงตรงไหนครับ ???
แต่ที่คุณพิมพ์นี่คือ มีความเหมาะสม มีมารยาท และดูกาลเทศะแล้ว ???

เอารถตัวเองมาเทียบ  
อ้าว...ก็เค้าถามว่าถ้ามีคนมาด่ารถผม ผมจะรับได้ไหม
แล้วจะให้ผมเอารถใครมาเทียบครับ ???

การที่ผมจะบอกว่าอะไรสวยไม่สวยนี่คือพูดไม่ได้หรอครับ เพิ่งรู้
แล้วการพูดแบบนี้ที่ไหนๆในโลกเค้าก็พูดได้ครับ ยกเว้นเกาหลีเหนือมั้ง
ผมไม่ได้ทำตัวเป็นศูนย์กลางบ้าบออะไรของคุณ
คุณเองนั่นแหละ ที่คิดว่าคนอื่นเค้าจะต้องพูดอะไรไม่ได้เลย
แบบนี้เรียกเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางรึเปล่าครับ ???

คนอื่นเตือน เตือนอะไรครับ งง ?? หวังดีเรื่องอะไรครับ
ผมไม่ได้ติดยาบ้านะครับ

สังคมใหญ่,,, จะใช้คำพูดอะไร ก็ระวังนิดนึงคับ ตามนั้น

พูดถึงภายนอก ผมว่า อเมล่า สวยนะ ใหญ่ ดูสวยดี ส่วนอเมซ ผมก็ชอบนะ ถึงจะมองจากด้านข้างแล้วตูดมันจะกุดๆหน่อย แต่มันก้อน่ารักดี

ส่วน swift ตัวเมืองนอกเค้าไม่ได้เปน อิโก้คาร์ ไม่ใช่หรอ ผมก้ไม่ค่อยแน่นะ แต่เหนทำมามีตัว sport ด้วย จิงๆ แล้วเหมือนจะอยุ่ segment เดียวกับ เฟียสต้า แจส มั้งง
แต่ไทยเอามาใส่เครื่อง 1.2
ทรงก็เลยสวยกว่า ดูดีกว่า อิโก้คาร์คันอื่น

almera+Swift คือ B-Segment นี่แหล่ะ
Almera เอามาฟัดกับซีดาน 1.5 ในตลาดอื่นๆ

Amaze คือA-segment ครับ