ผู้เขียน หัวข้อ: camry hybrid สามารถปลดล๊อกความเร็วtop speed ได้ป่าวคับ??????  (อ่าน 15585 ครั้ง)

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
และจะทำยากไหมคับ ที่เขาบอกว่าเปงการล๊อกที่กล่อง ecu น่ะคับ???

ชอบคุณคับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
Re: camry hybrid สามารถปลดล๊อกความเร็วtop speed ได้ป่าวคับ??????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 23:03:45 »
ก่อนที่เราจะปลดล็อกผมอยากรู้ว่าเขาล็อกเพราะอะไรอ่ะครับ เพราะปกติบริษัทก็คงไม่อยากล็อก แต่ถ้าต้องล็อกเพราะมีความจำเป็นเราก็ควรพิจารณาด้วยนะครับว่าถ้าปลดแล้วมีผลต่อความจำเป็นนั้นรึเปล่า

ปล.รอรีวิวของพี่จิมมี่อยู่นะครับบ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ gateaux

Re: camry hybrid สามารถปลดล๊อกความเร็วtop speed ได้ป่าวคับ??????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 23:10:23 »
แว่วๆว่า มันเป็นข้อจำกัดด้วยนี่ครับ  ไม่ใช่ล๊อคด้วยสาเหตุความปลอดภัย อย่างรถในญี่ปุ่น

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 23:12:47 »
แว่วๆว่า มันเป็นข้อจำกัดด้วยนี่ครับ  ไม่ใช่ล๊อคด้วยสาเหตุความปลอดภัย อย่างรถในญี่ปุ่น

เห็นด้วยครับๆๆ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 00:09:58 »
ไปเจอข้อความนี้มา ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับ Lock 180 KM/h หรือเปล่านะครับ

====================================================
ใช้มาจะครบ 2 เดือนวันที่ 23 นี้แล้วครับ

เกียร์ร้อน ผมค้นเจอว่าคุณกี้ ศักดิ์ นานา เขียนไว้อย่างนี้ครับ....

“ภาย หลังทดสอบใช้ความเร็วสูงมาก ปรากฏว่ามีปัญหาที่เกิดขึ้นทุกครั้งที่ออกตัวรถ มีอาการสะดุด ผมไม่รู้ว่าเป็นที่ระบบเกียร์มีความร้อนสูงเกินหรืออะไรสักอย่างทำให้การต่อ เนื่องของเกียร์มีปัญหา ผมเป็นนักทดสอบก็ทดสอบทุกอย่างที่รถมีให้มา”

สำหรับ ผมๆเคยขับสูงสุดเท่าที่ถนนให้ได้ ช่วงไม่มีรถอยู่ที่ 180 กม./ชม. (เค้าว่าล็อคความเร็วที่ 185 นะ แต่ผมก็ยังไม่เคยลองมากกว่านี้) ผมไม่พบความผิดปกติใดๆ หรือเพราะผมไม่ได้ขับเร็วมาก แล้วมาจอดสังเกตเกียร์ 1 ใหม่อีกรอบก็ไม่รู้นะ และคนปกติที่ไม่ใช่นักซิ่งก็คงไม่มีใครคิดที่จะแช่ที่ความเร็วสูงๆนานๆ เพราะคนที่ใช้ Hybrid คงเน้นที่ความประหยัดมากกว่าการขับเร็ว และรถประเภทนี้ก็ไม่ได้ทำออกมาไว้ขับที่ความเร็วสูงนานๆ เพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าไอ้ถังน้ำพิเศษที่มันไปเลี้ยง invertor หรืออะไรเนี่ยมันพอไหวให้แช่ความเร็วสูงนานๆเปล่า

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 00:25:56 »
ไปเจอข้อความนี้มา ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับ Lock 180 KM/h หรือเปล่านะครับ

====================================================
ใช้มาจะครบ 2 เดือนวันที่ 23 นี้แล้วครับ

เกียร์ร้อน ผมค้นเจอว่าคุณกี้ ศักดิ์ นานา เขียนไว้อย่างนี้ครับ....

“ภาย หลังทดสอบใช้ความเร็วสูงมาก ปรากฏว่ามีปัญหาที่เกิดขึ้นทุกครั้งที่ออกตัวรถ มีอาการสะดุด ผมไม่รู้ว่าเป็นที่ระบบเกียร์มีความร้อนสูงเกินหรืออะไรสักอย่างทำให้การต่อ เนื่องของเกียร์มีปัญหา ผมเป็นนักทดสอบก็ทดสอบทุกอย่างที่รถมีให้มา”

สำหรับ ผมๆเคยขับสูงสุดเท่าที่ถนนให้ได้ ช่วงไม่มีรถอยู่ที่ 180 กม./ชม. (เค้าว่าล็อคความเร็วที่ 185 นะ แต่ผมก็ยังไม่เคยลองมากกว่านี้) ผมไม่พบความผิดปกติใดๆ หรือเพราะผมไม่ได้ขับเร็วมาก แล้วมาจอดสังเกตเกียร์ 1 ใหม่อีกรอบก็ไม่รู้นะ และคนปกติที่ไม่ใช่นักซิ่งก็คงไม่มีใครคิดที่จะแช่ที่ความเร็วสูงๆนานๆ เพราะคนที่ใช้ Hybrid คงเน้นที่ความประหยัดมากกว่าการขับเร็ว และรถประเภทนี้ก็ไม่ได้ทำออกมาไว้ขับที่ความเร็วสูงนานๆ เพราะผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าไอ้ถังน้ำพิเศษที่มันไปเลี้ยง invertor หรืออะไรเนี่ยมันพอไหวให้แช่ความเร็วสูงนานๆเปล่า

เป็นซะงั้นไป รถใช้วิ่งในเมืองจริงๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 01:44:06 »
ความเร็วตัด 185 ผมคิดว่าทำใจเสียอาจจะยังคุ้มกว่ามาคิดนั่งหาวิธีปลดล็อคครับ
การปลดล็อคบางทีก็ไม่ได้ง่ายแค่คร่อมชุดสายไฟและกล่องปลดล็อค ยิ่งในกรณีของรถ Hybrid
เราต้องดูก่อนว่าระบบต้นพลังขับเคลื่อนทั้งหมด มันเชื่อมกับอะไรไว้บ้าง ผมเองไม่ดู และไม่คิดจะดู
แต่ก่อนที่ใครจะลองทำ ผมบอกไว้ก่อนเลยว่ามอเตอร์ไฟฟ้าไม่ได้ดีไซน์มาเพื่อสร้างความเร็วที่สูงนัก

เมื่อถึงระดับความเร็วที่กำหนด กล่องควบคุมจะสั่งการหยุดการทำงานของชุดมอเตอร์ไฟฟ้า
จึงเหลือแต่เพียงกำลังของเครื่องยนต์อย่างเดียว ต่อให้คุณปลดล็อคเครื่องยนต์ได้ ก็อาจจะดันต่อไปอีกได้ราว 20-25ก.ม./ช.ม.

ไม่ใช่สิ..เราต้องไม่ลืมว่าถ้านับเฉพาะพลังที่ได้จากเครื่องยนต์เพียวๆไม่รวมมอเตอร์ แรงม้าที่ได้มันน้อยกว่าเครื่อง
2.4 ลิตรธรรมดาเสียอีก ดังนั้นย่อมทำความเร็วสูงสุดได้น้อยกว่า ผมจึงคิดได้ว่าถ้าไม่มีมอเตอร์ช่วยล่ะก็สมรรถณะของมัน
จะด้อยกว่า2.4 เบนซิน

ดังนั้นถ้าเป้าหมายคุณคือทะลุ 200ไปได้ไกลๆ คุณอาจจะต้อง
1. คิดวิธีทำให้มอเตอร์ไฟฟ้าปั่นให้พาไปแตะ 200 ได้ และต้องทำให้มอเตอร์ไม่ตัดการทำงานที่ 185
2. หาวิธีทำให้ ECU ไม่หรี่ลิ้นคันเร่งเพื่อจำกัดพลังเครื่องเมื่อถึงความเร็ว 185
และอาจจะต้องมี
3. หาวิธีทำพลังเครื่อง Atkinson ของ Hybrid ให้ทำม้าได้มากกว่านี้ (ในกรณีที่ทำข้อ 1 ไม่สำเร็จ)

ผมมองแบบคนไม่มีความรู้ด้านไฟฟ้า สายไฟ และระบบไฮบริดนะครับ มันอาจจะไม่ถูก แต่ผมทราบในใจเลยว่าไม่ใช่ของง่ายแน่ๆ

แต่นี่คือพูดถึงความเห็นที่ขอแชร์กับคำถามของกระทู้ แต่ในชีิวิตจริงถ้าคุณได้ลองขับ คุณอาจจะพบว่า ความเร็วปลายสูงๆนั้น
เทียบไม่ได้กับอัตราเร่งแซงหรือความประหยัด ซึ่งเราได้ใช้บ่อยกว่า เรียกได้ว่าแทบจะทุกวันครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 03:27:19 »
ความเร็วตัด 185 ผมคิดว่าทำใจเสียอาจจะยังคุ้มกว่ามาคิดนั่งหาวิธีปลดล็อคครับ
การปลดล็อคบางทีก็ไม่ได้ง่ายแค่คร่อมชุดสายไฟและกล่องปลดล็อค ยิ่งในกรณีของรถ Hybrid
เราต้องดูก่อนว่าระบบต้นพลังขับเคลื่อนทั้งหมด มันเชื่อมกับอะไรไว้บ้าง ผมเองไม่ดู และไม่คิดจะดู
แต่ก่อนที่ใครจะลองทำ ผมบอกไว้ก่อนเลยว่ามอเตอร์ไฟฟ้าไม่ได้ดีไซน์มาเพื่อสร้างความเร็วที่สูงนัก

เมื่อถึงระดับความเร็วที่กำหนด กล่องควบคุมจะสั่งการหยุดการทำงานของชุดมอเตอร์ไฟฟ้า
จึงเหลือแต่เพียงกำลังของเครื่องยนต์อย่างเดียว ต่อให้คุณปลดล็อคเครื่องยนต์ได้ ก็อาจจะดันต่อไปอีกได้ราว 20-25ก.ม./ช.ม.

ไม่ใช่สิ..เราต้องไม่ลืมว่าถ้านับเฉพาะพลังที่ได้จากเครื่องยนต์เพียวๆไม่รวมมอเตอร์ แรงม้าที่ได้มันน้อยกว่าเครื่อง
2.4 ลิตรธรรมดาเสียอีก ดังนั้นย่อมทำความเร็วสูงสุดได้น้อยกว่า ผมจึงคิดได้ว่าถ้าไม่มีมอเตอร์ช่วยล่ะก็สมรรถณะของมัน
จะด้อยกว่า2.4 เบนซิน

ดังนั้นถ้าเป้าหมายคุณคือทะลุ 200ไปได้ไกลๆ คุณอาจจะต้อง
1. คิดวิธีทำให้มอเตอร์ไฟฟ้าปั่นให้พาไปแตะ 200 ได้ และต้องทำให้มอเตอร์ไม่ตัดการทำงานที่ 185
2. หาวิธีทำให้ ECU ไม่หรี่ลิ้นคันเร่งเพื่อจำกัดพลังเครื่องเมื่อถึงความเร็ว 185
และอาจจะต้องมี
3. หาวิธีทำพลังเครื่อง Atkinson ของ Hybrid ให้ทำม้าได้มากกว่านี้ (ในกรณีที่ทำข้อ 1 ไม่สำเร็จ)

ผมมองแบบคนไม่มีความรู้ด้านไฟฟ้า สายไฟ และระบบไฮบริดนะครับ มันอาจจะไม่ถูก แต่ผมทราบในใจเลยว่าไม่ใช่ของง่ายแน่ๆ

แต่นี่คือพูดถึงความเห็นที่ขอแชร์กับคำถามของกระทู้ แต่ในชีิวิตจริงถ้าคุณได้ลองขับ คุณอาจจะพบว่า ความเร็วปลายสูงๆนั้น
เทียบไม่ได้กับอัตราเร่งแซงหรือความประหยัด ซึ่งเราได้ใช้บ่อยกว่า เรียกได้ว่าแทบจะทุกวันครับ

ผมเห็นด้วยกับท่านผู้การครับ
ผมมองว่าสิ่งที่เราควรให้ความสำคัญมากกว่าความเร็วปลายคือ อัตราเร่ง ครับ เพราะได้ใช้กันตลอด ความเร็วปลายใช้อย่างมากก็แค่ปีละครั้งเอง หรือไม่เคยได้ใช้ด้วยซ้ำ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ ??????

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:34:52 »
กรณีนี้อย่าไปปลดล็อค มันเลยครับ

ทำไมหนะเหรอ เพราะมันเป็นรถที่ใช้ไอ้ระบบควบคุมเยอะกว่าเพื่อน

ผลกระทบที่ได้มาอาจไม่คุ้มกัน

ขับแค่ท็อปสปึด ที่เฮียจิม กับ ท่านผู้การ ขับกัน ผมก็ว่ามันอันตรายจะแย่แล้ว

สิ่งที่สำคัญกว่า คือความปลอดภัย อัตราเร่ง และก็ความประหยัด ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 09:02:25 »
ทำไมคนชอบขับ 200 กันจังผมก็ยังไม่เข้าใจ อันตรายมากๆ น่าจะไปขับรถแข่งในสนามมากกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 11:00:18 »
ทำไมคนชอบขับ 200 กันจังผมก็ยังไม่เข้าใจ อันตรายมากๆ น่าจะไปขับรถแข่งในสนามมากกว่า

นั่นสิ จะซิ่งไปไหน
ถ้าเป็นเมืองนอกขับกันเยอะเท่าไหร่ตำรวจก็ไม่มีขี้เกียจ จับกันได้หมดครับ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 12:14:47 »
ผมว่าล๊อคไว้ดีแล้วครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ boneman_ktl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 13:00:20 »
เห็นด้วย
เกิดอะไรขึ้น ไม่ใช่เฉพาะคุณคนเดียวนะ
แต่ชาวบ้าน ผู้บริสุทธิ์ อีกหล่ะ
เฮ้อ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 14:08:55 »

ถ้าเป็นเมืองนอกขับกันเยอะเท่าไหร่ตำรวจก็ไม่มีขี้เกียจ จับกันได้หมดครับ
เห็นด้วย
เกิดอะไรขึ้น ไม่ใช่เฉพาะคุณคนเดียวนะ
แต่ชาวบ้าน ผู้บริสุทธิ์ อีกหล่ะ
เฮ้อ

เห็นด้วยครับ กม. เขาจำกัดค.เร็วไว้ที่ 90 กม./ชม. วิ่งได้ 185 ก็ดีแล้วครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 15:22:12 »
ผมว่าหลายคนไม่ได้ดูที่วิ่งได้จริงๆนะครับ แต่เป็นการบริโภคเชิงสัญญะมากกว่า ว่าเป็นการดูเท่ ว่าความเร็วปลายเยอะๆ เป็นตัวเลขติดรถที่คุยได้ แต่จริงๆส่วนใหญ๋ก็

ไม่ได้ขับจริงหรอกครับ  คล้ายๆกับหลายคนที่ซื้อ c-class 2.5 แทนที่จะเป็น c200 Kompressor หรือถ้ามีเงินก็เลือกตัวเลขเครื่องมากๆเอาไว้ก่อน เพราะขับแล้วดูป๋า

กว่า  จริงๆแล้วผมว่าถนนเมืองไทยนี่เกิน 140-150 นี่น่ากลัวแล้วละครับ แต่พวกขับเร็วๆแบบ cruise ธรรมดาก็ไม่เท่าไหร่นะครับ ผมว่าที่น่ากลัวกว่าคือพวกชอบแข่ง

ปาดซ้ายปาดขวา จี้ตูด เปลี่ยนเลนส์กระทันหันเพราะแข่งกัน น่ากลัวมากๆ ความเร็วไม่ต้องสูงก็น่ากลัวแล้วละครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 21:04:05 »
ผมว่าที่ล็อกไว้น่าจะเพราะชุดมอเตอร์ปั่นไฟไม่สามารถรองรับการทำงานที่รอบจัดๆได้เป้นเวลานาน อาจส่งผลให้ระบบมอเตอร์มีความร้อนสูงและพังทันทีได้.....มั้ง  ;D

เดาเอานะครับ เพราะเมื่อก่อนเคยมีจักยานที่มีไดนาโมตัวเล็กๆพ่วงกับล้อไว้ ปั่นเบาๆไฟจะสว่างๆนิดๆ ปั่นเร็วกว่าเดิมไฟจะจ้าขึ้นๆๆๆไปเรื่อยๆ ซึ่งแปลว่าถ้าทะลึ่งเอามีเกาะท้ายรถเก๋งแล่นสัก 60 กิโลเมตรต่อชั่วโมงนานๆไดนาโมก็จะไหม้และหลอดไฟก็จะขาดด้วย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 21:09:52 »
ผมว่าหลายคนไม่ได้ดูที่วิ่งได้จริงๆนะครับ แต่เป็นการบริโภคเชิงสัญญะมากกว่า ว่าเป็นการดูเท่ ว่าความเร็วปลายเยอะๆ เป็นตัวเลขติดรถที่คุยได้ แต่จริงๆส่วนใหญ๋ก็

ไม่ได้ขับจริงหรอกครับ  คล้ายๆกับหลายคนที่ซื้อ c-class 2.5 แทนที่จะเป็น c200 Kompressor หรือถ้ามีเงินก็เลือกตัวเลขเครื่องมากๆเอาไว้ก่อน เพราะขับแล้วดูป๋า

กว่า  จริงๆแล้วผมว่าถนนเมืองไทยนี่เกิน 140-150 นี่น่ากลัวแล้วละครับ แต่พวกขับเร็วๆแบบ cruise ธรรมดาก็ไม่เท่าไหร่นะครับ ผมว่าที่น่ากลัวกว่าคือพวกชอบแข่ง

ปาดซ้ายปาดขวา จี้ตูด เปลี่ยนเลนส์กระทันหันเพราะแข่งกัน น่ากลัวมากๆ ความเร็วไม่ต้องสูงก็น่ากลัวแล้วละครับ

ถ้าจะเอา Hybrid มาแทน 2.0G ก็คงเสียดายที่ ทำความเร็ว 205 แบบตัวเก่าทำไม่ได้
แต่ก็ไม่เคยทำจริง อิงจากที่พี่จิมเคยทดลองไว้ครับ คือมันดีแค่"ดู" จริงๆแหละครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 21:12:40 »

เห็นด้วย
เฮ้อ

เห็นด้วยครับ กม. เขาจำกัดค.เร็วไว้ที่ 90 กม./ชม. วิ่งได้ 185 ก็ดีแล้วครับ

^^ กม ไม่ได้จำกัดความเร็วที่ 90 ทุกเส้นทางนะครับ

เช่น มอเตอร์เวย์ จำกัดความเร็วที่ 120 นะครับ ^^