ผู้เขียน หัวข้อ: RX8 น่าเล่นไหม ผมเห็นในเว๊ปมือ2ราคามันถูกดี  (อ่าน 96938 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
RX8 น่าเล่นไหม ผมเห็นในเว๊ปมือ2ราคามันถูกดีสำหรับรถ 2ประตู  อัตราเร่ง ความแรง แรงกว่ารถบ้าน2.0ไหม

อัตราการกินน้ำมัน การเข้าโค้ง น่าสนใจไหมอะครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: RX8 น่าเล่นไหม ผมเห็นในเว๊ปมือ2ราคามันถูกดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 14:21:33 »
มันมีหลายสเป็คนะครับ ตัวเกียร์อัตโนมัติ4ระดับ220แรงม้ายังไม่แรงเท่ารถสปอร์ตยี่ห้ออื่นๆในระดับเดียวกันแต่เร็วกว่ารถบ้านๆเครื่อง2000-2500ในยุคนี้แน่นอน ถ้าจะซื้อหาตัวที่เครื่อง260แรงม้าและเป็นเกียร์กระปุกคาับ อันนี้แรงฟัดเหวี่ยงกับยี่ห้ออื่นๆได้เลย แต่เรื่องการกินน้ำมันเห็นว่าไม่สมน้ำสมเน้ือกับพลกำลังของมันเท่าไหร่เลย เรืีองการเกาะถนนนั้นสบายใจหายห่วงเพราะมีการกระจายน้ำหนัก 50-50 มันส์ในโค้งได้แน่ๆ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: RX8 น่าเล่นไหม ผมเห็นในเว๊ปมือ2ราคามันถูกดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 14:35:33 »
ตามรีวิวที่ผ่านๆมา เจ้านี่โดนสับเละพอสมควร ไม่ใช่มันไม่ดี เพียงแค่มันไม่ดีเท่าที่ควร เพราะรุ่นพี่ rx7 ทำมาได้ดีมาก รวมทั้งประตูแค๊ปที่หลายคนมองว่าเป็นดีไซน์ที่เห่ย ทำให้ความสปอร์ตหายไปอีก แต่บางคนอาจชอบ กินน้ำมันเพราะโรตารี่เป็นเครื่องแรงบิดมารอบสูง ไม่มีโบช่วย

ถ้าให้แนะนำ rx7 มันสุดกว่า มีเสียจุกจิกบ้าง แต่อะไหล่หาได้ คนเล่นแยอะกว่า ของแต่งแยะกว่า

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 14:46:49 »
เพื่อนเขาแนะนำมาว่าถ้าเล่น RX8 ใ้ขยับไปเล่นพวก 350Z กับ 370Z  เพื่อนๆคิดว่ายังไงอะครับ

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 14:55:11 »
มีคน ปล่อยขายเยอะมากๆ  ครับ ผมย้ำให้เลยนะ รุ่นนี้  เป็นเครื่อง  ROTARY สะกดผิด ขอ

อภัย เครื่อง ลูกสูบหมุน CC ต่ำ 1300 CC น้ำหนัก เบา และขนาดเล็ก แต่กินน้ำมันระดับ

เทพ ต้อง ระวัง ค่าอะไหล่ และ ค่าซ่อมบำรุง ให้ดีนะครับ เพราะ รุ่นนี้ได้เลิกการผลิตไปเมื่อ

ปี 2010 เหตุเพราะ ค่าไอเสียไม่ผ่านเกณฑ์ ปัญหาที่ตามมาคือ อะไหล่จะหายากกว่า เพราะ

เครื่องยนต์ จะใช้แยกจาก รุ่นอื่น หรือ แม้กระทั่ง RX-7 ก็ตาม ราคา ตอนนี้ ถูกมากแล้วครับ

และส่วนใหญ่จะเป็นรถจดประกอบ ครับ ราคาเริ่มตั้งแต่ 9.5 แสน ถึง 1.4 ล้านครับ ขึ้นกับ

ชุดแต่ง ว่าใช้สำนักไหนราคาก็จะแพงขึ้นด้วย ถ้าสนใจรถตระกูล MAZDA ผมเชียร์ MX-5 ครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=7680.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 15:57:11 โดย bleem »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 14:59:24 »
มันไม่ใช่รถที่เเรง แต่ขับสนุก แล้วก็ 3โล/ ลิตรคุณจะเห็นได้ไม่ยากเลย ถ้าอยากได้แบบขับสนุกกัดฟันหา86 ป้ายแดงดีกว่าครับ 2.2-2.3 M

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 15:24:31 »
สำหรับผม ในบรรดาเครื่องยนต์ที่มีอยู่ในโลกนี้ที่ใช้วิ่งบนถนน ผมยกให้ Rotary คือที่สุด (ความชอบส่วนตัว แต่เสียดายมันมีการพัฒนาที่ถือว่าน้อย) แต่ถ้าจะซื้อ rx8 สำหรับผมคงต้องคิดหนัก เพราะค่อนข้างมีปัญหาเยอะครับโดยเฉพาะเรื่อง Coil-Pack เสีย ซึ่งนำไปสู่ปัญหาอื่นๆตามมา ถ้าท่านเจ้าของกระทู้จะซื้อจริงๆ ผมแนะนำดูนิตยสาร Car ฉบับ june 2012 มีรายละเอียดเกี่ยวกับรถตระกูล RX เกือบทั้งหมด ทั้งจุดที่ต้องคำนึงถึงและตรวจเช็ค เมื่อจะซื้อ
ปล.นาทีนี้ถ้างบถึงผมเชียร์ 86 กับ BRZ ครับ ไม่งั้นก็หยอดกระปุกเก็บตังรอ RX 9 (ถ้ามีนะ) ;D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 15:52:49 »
กินน้ำมันระดับเทพ ถ้าเกียร์autoเลิกคุยเลย สำหรับผมมันมีดีแค่หน้าตาอ่ะซึ่งปัจจุบันมีรถหน้าตาดีออกมาเยอะและ

ออฟไลน์ valensena

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 15:58:25 »
3โลลิตร ผมอ่านผิดปะ  เคยรู้จักคนใช้H2ยังไม่กินขนาดนี้เลย

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 16:00:19 »
 แว่วๆมาจะไม่มี Rx 8 กับ 9

แต่จะเป็น Rx-7 ใหม่ปี2017 นู้นนนนน >:(

รถพวกนี้ซื้อมาขับเล่น+สเน่ห์ในตัว ถ้าไม่ได้เอาไปแข่งที่ไหน

และชอบรูปทรงก็จัดได้เลย ราคากำลังดี

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 16:10:52 »
RX-8 เป็นรถที่น่าสงสารมากๆครับ น่าสงสารจริง เป็นรถทีจุกจิกพอสมควร โซลินอยด์ไฟฟ้าชอบพัง แร็คไฟฟ้าก็งอแง ชุดTPS มันมีชุดโซลินอยด์เปิดลิ้นตรงดาวน์ไปป์ตัวนี้ก็ชอบเสียเวลาเสียก็วิ่งไม่ออก CEL ก็จะโชว์ กินน้ำมันดุเดือดมากๆ รถรุ่นนี้ผมเคยรื้อซ่อมกับมือมาแล้ว ถามผมมันก็เป็นรถที่ดีครับ แต่สำหรับผม มันมีรถที่
ดีกว่านี้ เครื่องไม่ทน โดนๆกันบางคันไม่ถึงแสนโลก็พังแล้ว ไม่ใช่มีน้อย มีหลายคันเลยหละ ฝรั่งยังร้องซี้ดดด ทางเลือกบ้านเราคือ2JZ-GTE Only ครับ เรื่องกินน้ำมัน4km/L รถติดๆนี่เด็กๆครับ แดรกมากแต่เจือกวิ่งไม่ออก(เกียร์ออโต้) เฆี่ยนให้ตายมันก็ไปได้แค่นั้นแหละครับ วิ่งไม่เอาอ่าวเลย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 16:18:48 »
1. ตัวเกียร์ธรรมดา 6 สปีด ขับสนุก แรงจีไม่เยอะ แต่เอาอารมณ์มันส์ได้บ้าง คล้ายๆ 86 และยังห่าง S2000
2. ตัวเกียร์ 4a/t...เหมาะสำหรับคนอย่างได้รถเอาไว้สวยเท่านั้น
3. ตัวเกียร์ 6a/t 231 ม้า เคยมีเกรย์ขายสด 1.8ล้าน แฟนเก่าเพื่อนซื้อมา ก็ลองเอามาขับเล่น
วิ่งเล่นคลองห้า ได้ตัวเลขเวลาดีสุดคือ 16.8 ซึ่ง...เท่ากับ Civic 1.7 เกียร์ธรรมดา+เฮด+ท่อ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 16:25:25 »
ผมไม่ได้อคติกับเครื่อง Rotary นะ ชอบมันด้วยซ้ำ เสียงก็เพราะอยู่ น้ำหนักก็เบากว่าพวกเครื่อง V6,V8 ที่แรงพอๆกัน
แต่ผมว่าค่าน้ำมันของเจ้า RX-8 นี่ผมว่ามันอ่วมอรทัยอยู่นะ (Rotary แรงแต่เผาน้ำมันเก่งมากกกกกกกก)
ถ้าชอบรถสปอร์ต 2+2 (ที่แม้ว่าประตูแคบจะทำให้อาจโดนมองว่าเป็นรถกระบะกลายๆได้) ที่ใส่คน 4-5คนได้สบายๆ (เมื่อเทียบกะรถสปอร์ตคูปอื่นๆนะครับ)
ผมว่ามันก็ตอบโจทย์ดีนะ

ปล ส่วนตัวผมคงไปพวก 86 ไม่ก็อะไรที่มันประหยัดเงินมากกว่า  :D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 16:34:43 »
Rx-8 อืมมม ผมชอบ Veloster Turbo มากกว่านะ ไอ้นัน้จะแนวก็ไม่แนว จะแรงก็ไม่มาก
จับ Veloster Turbo ไปเลยดีกว่า เน้นแนวอย่างเดียว ขับแล้ววัยรุ่น
H.

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 16:51:40 »
3โลลิตร ผมอ่านผิดปะ  เคยรู้จักคนใช้H2ยังไม่กินขนาดนี้เลย

ไม่ผิดครับ มันเป็นรถที่ไว้ขับเลี้ยงรอบสูงๆ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 16:57:27 »

ข้อเสียที่ชัดเจนคือ
เครื่องกินน้ำมันค่อนข้างมาก และแรงบิดที่น้อยเกินไป

แต่มีดีที่ความจุแค่ 1308 cc ลากรอบไปถึง 8-9 พันได้ (กับเสียงเครื่องคือข้อดีเขาละ)
และความแปลกบนท้องถนนที่ไม่มีใครเหมือน
ปล เป็นสปอร์ต 4 ประตูจริงๆครับคันนี้ ไม่มีแอบอ้างแน่นอน  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 17:04:01 »
หมุน 360degree จุดระเบิด 3 รอบ บวกกับรอบสูงๆ ไม่แปลกครับที่จะสูบน้ำมันมากมายขนาดที่ท่านๆด้านบนกล่าว

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 17:16:53 »
เคยนั่ง 4at ของเพื่อนพี่ ภายในแต่งสวย ลำโพง bose นอกจากมีประตูแคปหลังแล้วยังเป็นรถคูเป้ที่นั่งหลังได้สบายคันนึง

แรงดึง แทบไม่มีเพราะแรงบิดน้อย ถ้าจำไม่ผิดน่าจะประมาณ 22nm พอๆกะเครื่อง 2.4-2.5 แถมมารอบสูง กดกันลึกพอควรถึงจะวิ่ง วิ่งจากราชวิถีไปพระราม 2 ได้ 5km/l

ตอนนี้ผมว่าเครื่องโรตารี่เหมาะเป็นเครื่องปั่นเสริมขยายระทางพวกรถ ev มากกว่าเพราะรอบสูงม้ามากมากกว่า

ปล.เคยเห็นมีคนเอาติดติดแก๊สได้ ลองเสริชดูครับ
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 17:19:26 »
ถ้าเป็นผม ซื้อ 8 แล้ววาง 13B มีหอยจาก 7  ;D

เอ่อ แล้วทำไม่ผมไม่ซื้อ 7 เลยล่ะ 5555  :D

keanetona

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 17:29:30 »

เครื่องโรตารี่การทำงานรอบหนึ่งจะจุดระเบิด3ครั้ง ถ้าวัดจริงๆก็เทียบเท่าเครื่องลูกสูบธรรมดา 3.9 ลิตรครับ

ว่าแต่ ผมเคยอ่านนิตยสารแต่งรถแบบผ่านๆตา เห็นมีคนเอา RX7 มากินเจ ไม่แน่ใจว่าผมจำผิดหรือเปล่า และ เคยได้ยินมาว่ามีคนทำเครื่อง4โรเตอร์ไว้แข่ง ไม่แน่ใจว่าจริงเท็จเป็นยังไง

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 17:54:21 »
ตัว MC เกียร์ออโต้ 6 สปีด ทำได้ 5-7 โลลิตร ดีสุด ขับแบบเน้นประหยัดเลยก็ 9 กว่าๆ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 17:57:16 »
ส่วนตัว ถ้าจะจับเครื่อง Rotary เชียร์ RX-7 มากกว่าอะครับ

RX-8 บอดี้ขาดความ Sport ไป เพราะประตูแบบตู้กับข้าว กินน้ำมันดุ แล้วดันไม่แรงไม่ดึง เมื่อเทียบกับคู่แข่งที่ระดับเดียวกัน เครื่องโรตารี่ หาช่างจูน ช่างจูน ช่างซ่อมเก่งๆในไทยไม่ง่ายด้วยครับ

ลองพวก 350Z  370Z  ดูจะมีของเล่นให้แต่งเยอะกว่า เครื่องแต่งง่ายกว่า ความแรงไปต่อได้ดีกว่า

แต่ถ้าเพิ่มงบไหว หา subaru BRZ / Toyota 86 ดีกว่าครับ ได้รถใหม่ๆ ไม่ช้ำมาก

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 18:10:25 »
ผมคนนึงที่ชอบมาสด้ามาก แต่รุ่นนี้ หน้าสวย ท้าย....ทำใจเอาครับ

เครื่องโรตารี่น่าจะเป็นเครื่องที่กดมันส์อยู่นะ ลากได้ตั้ง 8-9พันรอบ
แต่แรงไม่ค่อยมา กว่าจะมาก็ช้ามาก อัตราเร่งดูใน Youtube ได้ไม่เร็วเท่าไหร่แต่ซดน้ำมันสุดๆ

อยากให้เครื่องโรตารี่พัฒนาไปไกลกว่านี้ครับ เป็นเครื่องแบบที่ unique และน่าสนใจมากครับ

ออฟไลน์ auto46

• Jr. Member
  • **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 18:14:14 »

เครื่องโรตารี่การทำงานรอบหนึ่งจะจุดระเบิด3ครั้ง ถ้าวัดจริงๆก็เทียบเท่าเครื่องลูกสูบธรรมดา 3.9 ลิตรครับ

ว่าแต่ ผมเคยอ่านนิตยสารแต่งรถแบบผ่านๆตา เห็นมีคนเอา RX7 มากินเจ ไม่แน่ใจว่าผมจำผิดหรือเปล่า และ เคยได้ยินมาว่ามีคนทำเครื่อง4โรเตอร์ไว้แข่ง ไม่แน่ใจว่าจริงเท็จเป็นยังไง

4 โรเตอร์มีครับ น่าจะเป็นของแมดไมค์ ทีมดริฟของเรดบลูจากออสเตรียเลียมั้งครับ

และในไทย ไม่รุ้ว่าทีมโอเวอร์ไดร์มีด้วยรึป่าวครับ

ออฟไลน์ Public P

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 18:29:03 »
3โลลิตร ผมอ่านผิดปะ  เคยรู้จักคนใช้H2ยังไม่กินขนาดนี้เลย

4 โรเตอร์มีครับ น่าจะเป็นของแมดไมค์ ทีมดริฟของเรดบลูจากออสเตรียเลียมั้งครับ

และในไทย ไม่รุ้ว่าทีมโอเวอร์ไดร์มีด้วยรึป่าวครับ
4 โรเตอร์  มีคนไทยกำลังทำครับ ลองดูคลิปนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 18:31:48 โดย Public P »

keanetona

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 20:05:21 »

4 โรเตอร์  มีคนไทยกำลังทำครับ ลองดูคลิปนี้ครับ

แหม่ เสียงเครื่องเพราะจริงๆ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 20:56:22 »
จริงๆแล้ว RX-8 เป็นรถที่ออกมาผิดช่วงเวลาครับ

เพราะว่าในตอนที่ RX-8 ออกวางขายใหม่ๆนั้น เศรษฐกิจ ญี่ปุ่นอยู่ในภาวะตกต่ำ รถสปอร์ต ญี่ปุ่น หายไปจากท้องตลาดกันหมด แม้แต่ เจ้าพ่อรถสปอร์ตอย่าง Nissan ยังเงียบเลยช่วงนั้น

แต่เนื่องจาก มาสด้า ยังต้องการพัฒนา โรตารี่ต่อ ก็เลยเข็น RX-8 ออกมา โดยความสปอร์ตความดิบที่มีใน RX-7 พี่แกเอาออกแทบจะหมด โดยทำให้ RX-8 ออกมาเป็นรถกึ่งๆใช้ชีวิตประจำวัน

แน่นอนว่า มันก็สมกับที่มาสด้าตั้งใจทำนั่นแหละคือ ขับสนุก บาลานช์รถดีมาก(เพราะเครื่องโรตารี่เบา) แต่มันไม่แรง ไม่ดิบเท่า RX-7

ถ้าอยากเล่น แนะนำว่า ควรเป็นรถที่ใช้คันที่2 ไว้ขับเที่ยว ขับเอาเท่

ถ้าจะเอามาเป็นรถใช้ทุกวัน ไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 23:58:26 »
สมัยยังไม่มีกล้องบนทางด่วน
เคยเห็น RX8 ซัดกับ Mazda Speed 3   บนทางด่วนดินแดง 
Mazda Speed 3 นั้นเสียง BOV ดังกระหึ่ม   แซงทิ้งไปอย่างไกล

จากนั้นมา RX8 ไม่อยู่ในสายตาผมเลย

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 01:00:35 »
กินน้ำมันสุดๆครับ. เจ้าRx8น่ะ รุ่นน้องวิ่งไปเรียน abac บ้านอยุ่ประเวศ กิน 4-5โลลิตรได้มั้ง
แต่ถ้าชอบโรตารี่จริง แนะนำ Rx7 ครับ เตรียมค่ามัน ค่าซ่อมให้น้องเค้าหน่อย
แล้วคุณจะมีความสุขกว่า rx8 เยอะเลยครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 01:10:17 »
ไม่น่าเล่นครับ เล่นตัวอื่นเถอะจริงๆ ผมมีchoice ให้นะครับ 350z / mr-s(2zz) mt / celica gen7 mt / integra dc5 mt / s2000 / rx-7 /impreza sti / mx-5 / silvia s15 / supra