ผู้เขียน หัวข้อ: RX8 น่าเล่นไหม ผมเห็นในเว๊ปมือ2ราคามันถูกดี  (อ่าน 96944 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: RX8 น่าเล่นไหม ผมเห็นในเว๊ปมือ2ราคามันถูกดี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 10:13:13 »
ดู Best Moring Int
เจ้า RX8 ยังห่างชั้นกับ S2000, FD2 Type R, DC5 Type R อยู่เยอะเลยครับ
ซ้ำเปลืองน้ำมันสุดๆ ได้ยินมานานละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: RX8 น่าเล่นไหม ผมเห็นในเว๊ปมือ2ราคามันถูกดี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 10:51:44 »
สำหรับผม ผมว่าเป็นรถที่สวยมีเสน่ห์ครับ

แต่ถ้าโจทย์แบบนี้ขอไป 350z แบบไม่ลังเลเลยครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 10:52:19 »
ผมขอคิดต่างนะครับ

สำหรับผม rx8 เนี่ย ok เลย เข้ากับชีวิตผมได้ดี

ตัวรถ สวยเลยล่ะ บอดี้ สปอร์ตโดยกำเนิด

ประตูตู้กับข้าว.  ผมว่ามันดีนะ เพราะปกติขับ 2 ประตู เวลามีคนจะไปด้วยต้องโยกเบาะหน้า ขึ้นลงลำบาก

เวลาจะออกจากบ้านต้องคิดว่าจะไปกี่คน บางทีต้องเปลี่ยนรถเลย.  ถ้าเป็น rx8 ก็พอจะนั่งกันใกล้ๆ ได้อยู่

ส่วนเรื่องน้ำมัน ก็แอบเครียดครับ. แต่ปกติ ก็ต้องซื้อ rx8 เป็นคันที่ 2 หรือ 3 ของบ้านอยู่แล้ว ก็กระจายกันใช้

ความแรง. มันก็แรงกว่ารถบ้านแน่ๆ ล่ะ แต่ถ้าจะให้แข่งกับตัวแรงทั้งหลายก็สู้เค้าไม่ได้หรอก ผมก็ไม่ได้ขับแรงอะไรมากอยู่แล้ว

แค่ 220 ม้านี่ก็เหลือแล้วครับ

ปัญหาเดียวที่ผมยังไม่ตัดสินใจซื้อ rx8 ก็คือ ยังหาที่ซ่อมที่รู้จักไว้ใจได้ ไม่เจอ

แล้วก็เงินไม่พอครับ.  เงินไม่พอนี่คือ ราคาระดับนี้ + ค่าใช้จ่ายในการใช้รถ น้ำมัน บำรุงรักษา.  

มันยังมีตัวเลือกอื่นอีกหลายตัวที่ยังโอเคกว่าอยู่.

ถ้ารถแท้ลงมาต่ำกว่าล้าน มันก็น่าคิดนะครับ ^^

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 14:04:10 »
ถ้าชอบทรงรถจริง แนะนำ 8 + 2J GTE  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 17:14:45 »
เห็นว่าเครื่องโรตรีเห็นว่าเวลามันเสื่อมก็เสื่อมเร็วกว่าชาวบ้านเขาด้วยนะ โดยเฉพาะตรง Apex Seal ถ้าชอบเครื่องโรตรีจริงๆผมก็ยังแนะนำเป็น Fd3s อยู่ดี แต่ถ้าไม่ผมก็ยังชอบ Veloster มากกว่าอยู่ดี

เอาเป็นว่าเงินใครเงินมันเนอะ ผมไม่มีเงิน มีแต่ความเห็น  ;D
H.

ออฟไลน์ Rang_RX8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 22:41:15 »
ตอนนี้ผมก็ยังใช้อยู่นะ   8 ตัวไมเนอร์ 6 at  ถามว่ามันน่าใช้มั๊ย  
-  เรื่องกินน้ำมัน  กินแน่นอน  แต่ยังไงก้ไม่ใช่ 3 โลลิตรแน่นอน  ขนาดผมลากรอบ 5 พัน-9 พันรอบตลอดระยะทาง 30 กิโลเมตรบนบูรพาวิถี  ยังกินอยู่ที่ 5 โลลิตรนะ  ส่วนถ้ขับทั่วๆไปอยู่ที่ 5-7 โล  ถ้าขับแบบประหยัดก็ 8-9 โลลิตร  แต่สำหรับผมมันเป็นรถคันที่ 3 ของบ้านแล้ว  ค่าน้ำมันเลยไม่เป็นปัญหา  สำหรับใครที่คิดจะซื้อเป็นรถคันเดียว  ไม่แนะนำครับ-  ส่วนใครคิดว่า 350 ไม่กินเนี่ยลองไปถามดูคนใช้ดูก่อนนะ   กินไม่หนีกันเลย  ยกเว้นเดินทางไกลอาจได้ดีกว่า 8 นิดหน่อย
-  ความแรงอันนี้คงนานาจิตนะครับ  แต่ถ้าเอาไปเทียบกับรถบ้านเดิมๆเครื่อ 2.0 หนีสบายครับ  แต่ถ้าเอาไปเทียบกับรถเทอร์โบยังไงก็สู้ไม่ได้  สำหรับผมไม่เคยขับรถมีเทอร์โบเลยรู้สึกว่าเท่านี้มันก็เอาได้แล้ว  ฉะนั้นใครถามหาความแรงแบบเอาไปดวลกับคนอื่นบนถนนก็อยากให้ มองข้ามไปเลยดีกว่่า
- ความสะดวกสบายผมให้เต็มเลย  เพราะผมมีลูกแล้วไปไหนมาไหนสะดวกมากๆ  ขนของได้เท่ารถเก๋งเล็กๆ  ที่นั่งด้านหลังนั่งสบายมาก  น้องชายสูง 170 นั่ง3-4 ช.ม.ก็บอกว่าไม่เมื่อยนะ  บางทีมีเหตุจำเป็นต้องเอาคนติดกลับบ้านหรือของชิ้นใหญ่กลับบ้านก็สะดวกมาก  อันนี้ผมชอบครับ
-ช่วงล่างอันนี้ทุกคนคงทราบกันอยู่แล้ว  ชื่อเสียงของมาสด้าช่วงล่างสุดยอดแน่นอน
- เรื่องซ่อมบำรุง  ราคาอะไหล่พอๆกับพวกรถยุโรป  เพราะว่ามันเป็นรถนำเข้า  อะไหล่บางตัวเลยราคาสูง  แต่ไม่ต้องกลัวหาอะไหล่ไม่ได้  บ้านเรามีรถรุ่นนี้เยอะกว่าที่หลายคนคิดนะครับ  และมีศูนย์ที่เอาเข้ามาอยู่แล้ว  
- ความคุ้มค่า  ถ้าเทียบกับรุ่นอื่น  ผมว่ามันคงเทียบกันยากนะ หลายคนเอาไปเปรียบกับ 350 หรือ 370  ตอนที่ 8 ออกใหม่ๆราคาเกรย์อยู่ ที่ประมาณ 3 ล้านบาท  แต่ว่า 350  อยู่ที่ 3.8-4 ล้าน  และ 370 อยู่ที่ 4.2-.4.5 ล้าน  ราคามันต่างกันเยอะเกินที่จะเอามาเทียบนะ(ต่างกันเป็นล้าน)ให้กัดฟันซื้อผมว่ามันคงมากเกินนะ  ณ ตอนนั้นราคาที่พอเทียบกันได้มีแค่ mr-s กับ dc5 เท่านั้นเอง
-RX-7  รถเก่ามากแล้ว  น่าขับครับ  แรง  สวย  แต่เท่าที่เคยเห็นมาอยู่อู่มากกว่าอยู่บ้าน  ถ้าแต่งเยอะก็จุกจิกพอสมควร  แต่ถ้าไม่แต่งก็ไม่ค่อยแรง  เป็นอย่างนี้หลายคันถ้า รับตรงนี้ได้ก็น่าใช้ครับ

สำหรับคนที่อยากได้  อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ  คงต้องชอบเอกลักษณ์ของรถรุ่นนี้จริงๆ  ชอบเสียงเครื่อง  ใช้เป็นรถคันที่2  มีเวลาศึกษาหาข้อมูลเกี่ยวกับการซ่อมบำรุงเยอะๆไม่ใช่ใช้อย่างเดียว  และที่สำคัญอย่าหวังเอาไปดวลกับรถคันอื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 23:40:20 โดย Rang_RX8 »

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 23:26:21 »
ตอนนี้ผมก็ยังใช้อยู่นะ   8 ตัวไมเนอร์ 6 at  ถามว่ามันน่าใช้มั๊ย  
-  เรื่องกินน้ำมัน  กินแน่นอน  แต่ยังไงก้ไม่ใช่ 3 โลลิตรแน่นอน  ขนาดผลากรอบ5 พัน-9 พันตลอดระยะทาง 30 กิโลเมตรบนบูรพาวิถี  ยังกินอยู่ที่ 5 โลลิตรนะ  ส่วนถ้ขับทั่วๆไปอยู่ที่ 5-7 โล  ถ้าขับแบบประหยัดก็ 8-9 โลลิตร  แต่สำหรับผมมันเป็นรถคันที่ 3 ของบ้านแล้ว  ค่าน้ำมันเลยไม่เป็นปัญหา  สำหรับใครที่คิดจะซื้อเป็นรถคันเดียว  ไม่แนะนำครับ-  ส่วนใครคิดว่า 350 ไม่กินเนี่ยลองไปถามดูคนใช้ดูก่อนนะ   กินไม่หนีกันเลย  ยกเว้นเดินทางไกลอาจได้ดีกว่า 8 นิดหน่อย
-  ความแรงอันนี้คงนานาจิตนะครับ  แต่ถ้าเอาไปเทียบกับรถบ้านเดิมๆเครื่อ 2.0 หนีสบายครับ  แต่ถ้าเอาไปเทียบกับรถเทอร์โบยังไงก็สู้ไม่ได้  สำหรับผมไม่เคยขับรถมีเทอร์โบเลยรู้สึกว่าเท่านี้มันก็เอาได้แล้ว  ฉะนั้นใครถามหาความแรงแบบเอาไปดวลกับคนอื่นบนถนนก็อยากให้มองข้ามไปเลยดีกว่่า
- ความสะดวกสบายผมให้เต็มเลย  เพราะผมมีลูกแล้วไปไหนมาไหนสะดวกมากๆ  ขนของได้เท่ารถเก๋งเล็กๆ  ที่นั่งด้านหลังนั่งสบายมาก  น้องชายสูง 170 นั่ง3-4 ช.ม.ก็บอกว่าไม่เมื่อยนะ  บางทีมีเหตุจำเป็นต้องเอาคนติดกลับบ้านหรือของชิ้นใหญ่กลับบ้านก็สะดวกมาก  อันนี้ผมชอบครับ
-ช่วงล่างอันนี้ทุกคนคงทราบกันอยู่แล้ว  ชื่อเสียงของมาสด้าช่วงล่างสุดยอดแน่นอน
- เรื่องซ่อมบำรุง  ราคาอะไหล่พอๆกับพวกรถยุโรป  เพราะว่ามันเป็นรถนำเข้า  อะไหล่บางตัวเลยราคาสูง  แต่ไม่ต้องกลัวหาอะไหล่ไม่ได้  บ้านเรามีรถรุ่นนี้เยอะกว่าที่หลายคนคิดนะครับ  และมีศูนย์ที่เอาเข้ามาอยู่แล้ว  
- ความคุ้มค่า  ถ้าเทียบกับรุ่นอื่น  ผมว่ามันคงเทียบกันยากนะ หลายคนเอาไปเปรียบกับ 350 หรือ 370  ตอนที่ 8 ออกใหม่ๆราคาเกรย์อยู่ ที่ประมาณ 3 ล้านบาท  แต่ว่า 350  อยู่ที่ 3.8-4 ล้าน  และ 370 อยู่ที่ 4.2-.4.5 ล้าน  ราคามันต่างกันเยอะเกินที่จะเอามาเทียบนะ(ต่างกันเป็นล้าน)ให้กัดฟันซื้อผมว่ามันคงมากเกินนะ  ณ ตอนนั้นราคาที่พอเทียบกันได้มีแค่ mr-s กับ dc5 เท่านั้นเอง
-RX-7  รถเก่ามากแล้ว  น่าขับครับ  แรง  สวย  แต่เท่าที่เคยเห็นมาอยู่อู่มากกว่าอยู่บ้าน  ถ้าแต่งเยอะก็จุกจิกพอสมควร  แต่ถ้าไม่แต่งก็ไม่ค่อยแรง  เป็นอย่างหลายคันถ้า รับตรงนี้ได้ก็น่าใช้ครับ

สำหรับคนที่อยากได้  อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ  คงต้องชอบเอกลักษณ์ของรถรุ่นนี้จริงๆ  ชอบเสียงเครื่อง  ใช้เป็นรถคันที่2  มีเวลาศึกษาหาข้อมูลเกี่ยวกับการซ่อมบำรุงเยอะๆไม่ใช่ใช้อย่างเดียว  และที่สำคัญอย่าหวังเอาไปดวลกับรถคันอื่นๆ

ผู้ใช้ตัวจริงเสียงจริงมาตอบ เชื่อถือได้กว่า "เค้าว่ากันว่า" เยอะครับ เรื่อง 3 โลลิตรนี่ผมอ่านแล้วยังคิดว่ามันขับกันยังไงหว่า ไม่ใช่ Hummer นะจ๊ะ

ออฟไลน์ Serbiko

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:03:16 »
เป็นบ่อยๆครั้งกับRx8 โดยเฉพาะหลายคนที่ผมเคยนั่งฟังมาเค้าพูดว่าไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้. แต่กว่า90% ไม่เคยขับสักครั้ง ผมเองเคยซื้อมาใช้อยู่พักนึง อยากออกความเห็นว่า
สำหรับผมรถมันสวยมากทุกวันนี้ขายไปแล้วก็ยังอยากได้มาขับเพราะมันสวยมีเสน่ห์ แต่เรื่องความแรง คาดหวังอะไรมากไม่ได้ แค่มีความรู้สึกหน้าหงาย ไม่ถึงกับหลังติดเบาะ
ส่วนเรื่องการกินนำ้มันกินแน่นอนเพราะกว่าจะออกตัวให้หนุกหนานปากันไปกว่า6,000รอบ แต่ขอบอกว่าเครื่องโรตารี่อึดนะครับไม่ใช่เปราะ เพราะมันทำงานรอบสูงมากแต่ต้องดูแลมันเป็นเช่นหมั่นเชคระดับนำ้มันเครื่อง และใช้แค่เกรดธรรมดาเท่านั้น!!! หลายคันพังเพราะใช้ของดีเกิน
ถ้าคิดจะเล่นเอามันหน่อยก็แมลนวล ถ้ารักสบายจัดออโต้ไป แต่ต้อง6 สปีดนะครับขอยำ้ ตัว4สปีดอย่าไปยุ่งกับมัน!!!
ถ้าเงินถึงหน่อยจัดตัวminor ครับแจ่ม
เรื่องค่านำ้มันก็ลองคิดดูครับว่า. งบคุณมีเท่าไหร่ เผื่อค่านำ้มันเดือนละ10,000 ปีละ120,000 คุณใช้กี่ปี ก็บวกไป ลองดูครับว่างบมันไปได้มั้ยยังถูกว่าsport ตัวอื่นหรือไม่ เรื่องค่าซ่อมมันไม่โหดมากมาย ถ้าเปกไม่แตกนะ ถ้าแตกโรเตอร์ละ100000 อัพ มีสอง คูณเข้าไป แลคไฟฟ้า 80,000 แต่พอหามือสองได้ เกาะๆ20,000
What's next...?

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 08:52:53 »
เห็นเมืองนอกชอบเอามาทำแบบนี้กันครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 09:21:29 »
มีเพื่อนใช้ครับ
หลายปีก่อน เห็นขับมางาน ตัวเกียร์ออโต้ สปอร์ตและงามมากๆ เท่ห์ฝุดๆ
จำได้ขึ้นใจ

ผม : อื้อหือ รถงามนะเนี่ย เป็นไงบ้าง...
เพื่อน : สุดยอด!
ผม : อัตราเร่งสุดยอด?
เพื่อน : แดกสุดยอด!

จบ...
เพื่อนถาม เอาป่าว ขายต่อ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ mayinlove

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 11:55:42 »
ส่วนตัว ถ้าจะจับเครื่อง Rotary เชียร์ RX-7 มากกว่าอะครับ

RX-8 บอดี้ขาดความ Sport ไป เพราะประตูแบบตู้กับข้าว กินน้ำมันดุ แล้วดันไม่แรงไม่ดึง เมื่อเทียบกับคู่แข่งที่ระดับเดียวกัน เครื่องโรตารี่ หาช่างจูน ช่างจูน ช่างซ่อมเก่งๆในไทยไม่ง่ายด้วยครับ

ลองพวก 350Z  370Z  ดูจะมีของเล่นให้แต่งเยอะกว่า เครื่องแต่งง่ายกว่า ความแรงไปต่อได้ดีกว่า

แต่ถ้าเพิ่มงบไหว หา subaru BRZ / Toyota 86 ดีกว่าครับ ได้รถใหม่ๆ ไม่ช้ำมาก

BRZ, 86 เครื่อง 2.0 เองนี่ครับ

ออฟไลน์ mayinlove

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 12:04:54 »
ชาวยูทูปเห็นนิยมวางเครื่อง 1j, 2j, u1, sr20 กันครับ
ถ้าซื้อมาเพื่อเปลี่ยนเครื่อง คันนี้จะน่าสนมั้ยครับ? ราคารถตอนนี้ก็ถูกมากละ