ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo S60 ตอนนี้เป็นรุ่นของปีไหนครับ  (อ่าน 4585 ครั้ง)

ออฟไลน์ iLatte_Cool

• Newbie
  • *
Volvo S60 ตอนนี้เป็นรุ่นของปีไหนครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 00:30:16 »
สอบถามพี่ๆ หน่อยคับว่า S60 ตอนนี้เป๋นรุ่นของปีไหนอะครับ ดูไปดูมา ปี 11 12 13 ไม่ต่างกันเลย แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่า S60 ปี13 หน้าตาเป็นแบบไหน
คือผมจะไปรับรถประมาณ อาทิตยหน้าอะครับ เลยอยากศึกษาข้อมูลหน่อย

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: Volvo S60 ตอนนี้เป็นรุ่นของปีไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 01:29:59 »
S60 ตัวไหนล่ะครับ
เอาง่ายๆก่อนนะครับ ถ้าตัวท็อป Drive S
ปี2012 เบาะสีเบจครับซึ่งจะสีเดียวกันทั้ง Drive S และ Drive E
ตัว 2013 Drive S เบาะสีน้ำตาลครับ Drive E เบจเหมือนเดิม
ถ้าซื้อ Drive S แล้วได้เบาะน้ำตาล นั่นคือตัวล่าสุดครับ

รอ สมช. ที่ใช้่ Volvo มาตอบต่อแล้วกัน ปกติมีตั้งหลายท่านไม่รู้หายไปไหนแหะ

ลองโหลดโบรชัวร์มาศึกษาไปก่อนก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2013, 01:32:37 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ cliff

• Jr. Member
  • **
Re: Volvo S60 ตอนนี้เป็นรุ่นของปีไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 06:03:09 »
สังเกตุว่าเป็นปี 2013 ง่ายๆจากหัวเกียร์ จะมีไฟLED แต่งด้วยโลหะ
รุ่นปีก่อนหน้าจะเป็นแบบหุ้มหนังทั้งดุ้น
สีเบาะจากความเห็นคุณ NONT4477 จะแตกต่างเฉพาะรุ่นS
คุณ NONT4477 คงพิมพ์ผิดรุ่น ไม่มีรุ่น Drive E ครับ  มีแต่ Drive S กับ Drive B (2แบบ)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 07:44:37 »
ขอบคุณครับ อ่านผิด ตาลาย
Drive S กับ Drive B จริงด้วยครับ ทนโท่อยู่บนแคตตาล็อก :-[  ฮ่าๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 09:31:09 »
ตามพี่ๆท่านบนเลยครับ
- เบาะสีน้ำตาลในรุ่น S ถ้า รุ่น B สีเบจเหมือนเดิม
- หัวเกียร์เปลี่ยนใหม่ตัวเก่าจะเป็นหนังหุ้มธรรมดา ตัวใหม่มีไฟด้วยครับ

;D

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 10:12:46 »
สังเกตุว่าเป็นปี 2013 ง่ายๆจากหัวเกียร์ จะมีไฟLED แต่งด้วยโลหะ
รุ่นปีก่อนหน้าจะเป็นแบบหุ้มหนังทั้งดุ้น
สีเบาะจากความเห็นคุณ NONT4477 จะแตกต่างเฉพาะรุ่นS
คุณ NONT4477 คงพิมพ์ผิดรุ่น ไม่มีรุ่น Drive E ครับ  มีแต่ Drive S กับ Drive B (2แบบ)
ตามนี้ครับ
  ขอเเนะนํา การรับรถนิดหน่อย
 1 ถ่าย vdo ตอน sale สาธิตการใช้ ปุ่มต่าง การปรับค่าต่างๆ ของรถ
เก็บไว้ เผื่อเราลืม ขี้เกียจเปิดคู่มือ ไม่อยากโทรถามผู้รู้ ไม่คุ้นเคยกับ ภาษา eng
หรือดีใจได้รถใหม่ ทําให้ขาดสมาธิ
 2 ถามในสิ่งที่ไม่รู้  ไม่เเน่ใจ อย่าลังเล ไม่ต้องเกรงใจเป็นหน้าที่ของน้องๆsale . sale volvo โดยรวมสุภาพมาก(ประสบการณ์)
3 ลองขับ Acc ให้คล่องได้จะดี ผมใช้บ่อย ชอบมากเมื่อชับทางไกล

Fyi  ระวัง Case

ขณะขับผมตั้ง acc ไว้ 90 kms/h ตามหลังรถชลอความเร็วเพื่อเข้าด่านจ่ายเงินน่าเป็นพระราม9 ขาเข้า ระบบ acc จะชลอความเร็วให้เท่ารถคันหน้า40 39 38 37 ...3 2 1 จนหยุด ถ้าเป็นทางตรงไม่เป็นปัญหา   เเต่...
 เป็น"ทางโค้งก่อนเข้าด่าน" รถที่เราตามจะหายไปเพราะ sensorจับวัตถุทางตรง เเล้ว ระบบจะเร่งความเร็วอัตโนมัติ(เพราะคิดว่าถนนโล่ง) เพื่อ  ให้ได้ความเร็วตามที่ตั้งไว้ 90  คือรถจะพุ่งไปข้างหน้าอย่างเร็วต้องรีบเบรค เราจะขวัญเสีย เเละคิดไปว่ารถเสีย ระบบรวน ผีหลอก กรรมตามทัน เเต่จริงเเล้วเป็นที่เรา......"ไม่เข้าใจ"

เเล้วต้องทําอย่างไร
 ตอบ ข้อ 2 ครับ
 ยินดีกับ ยนตกรรมใหม่  ครับ
 Acc = adaptive cruise control

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 11:43:09 »
ขอถามเพิ่มเติมกับ ACC นิดนึงครับ
แล้วถ้าเราตั้งไว้ 50 km/hr แล้ววิ่งเจอไฟแดงซึ่งรถคันหน้าจอดหยุดรออยู่ล่ะครับ รถจะหยุดให้มั้ย
คือมันจะไม่ได้ค่อยๆชลอตามรถคันหน้า เพราะคันหน้ามันจอดรออยุ่หน้าหน้าแล้วอะครับ เคยลองใน benz distronic plus เหมือนจะไม่หยุดให้อะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 12:21:10 »
ถ้าจำไม่ผิดระบบความปลอดภัยที่แตกต่างที่ 2012 ไม่มีใน 2013  คือระบบเตือนออกนอกเลนครับ สังเกตได้จากปุ่มกดตัวนี้ครับ

แต่หลักๆที่เห็นได้ชัดเลยคือ หัวเกียร์เรืองแสงครับ ถ้ารุ่นเก่าจะเป็นหุ้มหนังทึบๆธรรมดา
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 13:58:20 »
ยินดีด้วยครับที่เลือก my13

14 มันแปลกๆยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ Winner007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 14:09:00 »
ยินดีด้วยครับ แล้วคุณจะรื่นรมณ์ ;D

ออฟไลน์ iLatte_Cool

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 15:27:49 »
วันนี้ผมลองไป 0 หัวหมาก ลองขยับรถเอา ฤกษ์ เดินหน้าถอยหลัง แล้ว เบรค กับมีเสียงและ กระตุ๊ก ตลอด ผมถาม sale บอกว่าเป็นที่ ผ้าเบรคใหม่ มีน้ำยาเคลือบไว้ เนื่องจากเครื่องยัง ไม่ได้ PDS เลยทำให้เป็นแบบนี้ แต่ผมรู้สึกว่าน่าจะไม่ใช่อะ ด้วยแรงกระตุ๊กแบบนี้ มันเหมือนตัว เกียรมากกว่านะ ตาม ปสก ของ เด็ก วิศวะ ซึ่งผมบอกว่าไม่สบายใจ เค้าก้อเรียก Sr. Sale มาอธิบาย ก้อด้วยเหตุผลเดิม เค้าเลยเอา อีกตัวรุ่นเดียวกันที่ผ่าน PDS แล้วมาให้ลองขับ รอบๆ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 15:32:48 »
ขอถามเพิ่มเติมกับ ACC นิดนึงครับ
แล้วถ้าเราตั้งไว้ 50 km/hr แล้ววิ่งเจอไฟแดงซึ่งรถคันหน้าจอดหยุดรออยู่ล่ะครับ รถจะหยุดให้มั้ย
คือมันจะไม่ได้ค่อยๆชลอตามรถคันหน้า เพราะคันหน้ามันจอดรออยุ่หน้าหน้าแล้วอะครับ เคยลองใน benz distronic plus เหมือนจะไม่หยุดให้อะครับ
ตอบ  ไปลองมาเเล้ว
        ตั้งacc ที่ 30  ระบบ acc ทํางาน = ไม่ชนครับ
        ตั้งacc  ที่ 50  ระบบเท้าทํางาน ใจไม่ถึงครับ กลัว
                 รอการทดลองของผู้กล้า
      จําได้ลางๆ ว่า my2013  หยุดให้เมื่อตั้งไม่เกิน 30
                        my 2014 หยุดให้เมื่อตั้งไม่เกิน 50
                 รอผู้รู้มาเพิ่มเติม

ออฟไลน์ O_O

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 22:46:34 »
อยากให้รอปี2014จะดีกว่าครับ เพราะระบบได้พัฒนามากยิ่งขึ้นอย่างเช่น ระบบหยุดรถเองหากมีคนวิ่งตัดหน้า หรือรถข้างหน้าเบรกกระทันหัน (City safe) เหมือนจะทำได้ดีกว่าที่ระยะความเร็วมากกว่า ตัวระบบหน้าจอในรถมีระบบแบบสัมผัสได้และต่อเน็ตท่องเว็บใช้ระบบปฏิบัติการบนพื้นฐานแอนดรอยด์ซึ่งน่าจะรองรับภาษาไทยได้ค่อยข้างดี ระบบเช็คมุมอับตรงกระจกข้างเปลี่ยนมาใช้ระบบอื่นที่ไม่ใช้กล้องถ่ายภาพ ข้อดีไม่ต้องกังวลว่ากล้องที่ติดตรงกระจกจะหาย และไม่ต้องมาคอยเช็คเลนส์กล้องที่กระจกข้างกรณีมันเอ๋อ หรือเจอคราบสกปรก หน้าปัดบอกความเร็วล้ำหน้าเหมือนV40ใหม่ไม่โบราณแล้ว มีPaddle shiftเปลี่ยนเกี่ยร์ที่พวงมาลัยได้ มีระบบตรวจเช็ครถวิ่งผ่านตัดหลังกรณีถอยรถออกจากซอย และอื่นๆอีกพอสมควร แต่หน้าตากันชนข้างหน้ารวมถึงตำแหน่งไฟหรี่เปลี่ยนไปบางคนบอกชอบ บางคนบอกไม่ชอบแล้ว

สรุปในความเห็นของผมสั้นๆ "ควรรอปี2014"

ออฟไลน์ Sapooknic

• Jr. Member
  • **
  • Sapooknic
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 00:24:10 »
ตามที่ท่านอื่นๆ บอกครับ
- เบาะสีส้ม
- หัวเกียร์
- ปุ่มระบบขับนอกเลนส์

ซอฟแวร์นะครับ จะเป็นพวก ระบบเตือนง่วงนอน เป็นต้นครับ