ผู้เขียน หัวข้อ: ขับแล้วไม่อยากคืนรถ กับ VW PASSAT Estate 2.0 TDI Bluemotion ล่องเกาะอังกฤษ 4 วันเต็ม  (อ่าน 70777 ครั้ง)

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
ขอบคุณสำหรับ รีวิวโดนๆครับ ;D

อยากให้เมืองไทยมีขายมั้งจังเลย รถเก๋งดีเซล เกียร์แมนน่วล

มีแต่ ฟอร์ดโฟกัส ตัวก่อน  ::)

ออฟไลน์ Mark_UK

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับผม
ขอบคุณมากๆครับ
ขอบคุณสำหรับ รีวิวโดนๆครับ ;D

อยากให้เมืองไทยมีขายมั้งจังเลย รถเก๋งดีเซล เกียร์แมนน่วล

มีแต่ ฟอร์ดโฟกัส ตัวก่อน  ::)
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านคับ ผมก็หวังเช่นกันคับว่าจะเจอเก๋งดีเซลในไทยเยอะๆ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ขอบคุณครับ เหมือนได้เปิดหูเปิดตาขึ้นอีกเยอะเลย

เรื่องลม แรงจริงครับ เคยดูข่าว รถบรรทุก โดนลมพัดเอนคว่ำเลย

ป.ล. ปรับโหดมากมาย  ถ้าไทยปรับแบบนี้บ้าง รถบนนถนนคงน้อยลงเยอะ (ค่าปรับแพงกว่าค่าผ่อนรถคันแรกอีก >_<)

ป.ล.2 ค่าแอดมิน คืออะไรเหรอครับ

ออฟไลน์ applebees

ขอบคุณครับ เหมือนได้เปิดหูเปิดตาขึ้นอีกเยอะเลย

เรื่องลม แรงจริงครับ เคยดูข่าว รถบรรทุก โดนลมพัดเอนคว่ำเลย

ป.ล. ปรับโหดมากมาย  ถ้าไทยปรับแบบนี้บ้าง รถบนนถนนคงน้อยลงเยอะ (ค่าปรับแพงกว่าค่าผ่อนรถคันแรกอีก >_<)

ป.ล.2 ค่าแอดมิน คืออะไรเหรอครับ

ค่า Admin คือค่าบริการของบริษัทรถเช่าน่ะครับ

พูดง่ายๆก็คือ เวลาโดนใบสั่ง เขาจะส่งมาเก็บกับบริษัทรถ เพราะเขาเป็นเจ้าของ ถ้าเราโชคดีโดนปรับอยู่หน้ากระจก เราเอาไปจ่ายเองได้ แต่ถ้าเราคืนรถไป แล้วเขาเรียกเก็บทีหลัง มันจะไปเก็บกับบริษัทรถเช่าครับ

เขากินเงินปล่าวนั่นแหละ แพงมากกก

ที่รู้เพราะผมก็โดนไป 30 ปอนด์ค่าปรับ + 35 ปอนด์ค่า admin --"

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้ายังเช่ารถเที่ยวอยู่ประจำ แนะนำให้ซื้อ GPS Garmin ไว้เลยครับ ตัวถูกสุดไม่เกิน100ปอนด์

เอาไว้เตือนเรื่อง speed limit มันรู้ตำแหน่งกล้องหมดเลยนะ ถือว่าเชื่อถือได้ เพราะผมไม่เคยโดนใบสั่งซักใบเลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ค่า Admin คือค่าบริการของบริษัทรถเช่าน่ะครับ

พูดง่ายๆก็คือ เวลาโดนใบสั่ง เขาจะส่งมาเก็บกับบริษัทรถ เพราะเขาเป็นเจ้าของ ถ้าเราโชคดีโดนปรับอยู่หน้ากระจก เราเอาไปจ่ายเองได้ แต่ถ้าเราคืนรถไป แล้วเขาเรียกเก็บทีหลัง มันจะไปเก็บกับบริษัทรถเช่าครับ

เขากินเงินปล่าวนั่นแหละ แพงมากกก

ที่รู้เพราะผมก็โดนไป 30 ปอนด์ค่าปรับ + 35 ปอนด์ค่า admin --"
ถูกต้องตามที่คุณ applebees ว่าคับ ค่า Administration คือค่าดำเนินการส่งจดหมายแจ้งค่าปรับที่บริษัทได้รับจากตำรวจมาถึงเรา แล้วเราก็ไปจ่ายค่าปรับที่ City Council หรือสถานที่ที่เขากำหนดในจดหมายครับ แล้วผมก็ไม่เห็นว่าบริษัทมันจะทำอะไรนอกจากนั้นเลย เอาเงินเราไปกินง่ายๆซะและ (แพงกว่าค่าปรับซะอีก) แต่ก็เข้าใจว่าเขาคงเป็นการลงโทษที่เราทำผิดกฏจราจรด้วยแหละ  :D
ส่วนเรื่องลมแรง ถ้าอยู่ใกล้ทะเลอย่าง Liverpool ล่ะก็ บางวันก็แรงเอาเรื่องครับ ส่วนที่สะพานข้ามไป Cardiff ที่ผมขับผ่านก็ทะเลเหมือนกัน ฉะนั้นผมว่าเหตุการณ์นั้นน่าจะเกิดจากลมอย่างที่ได้คาดไว้ล่ะครับ
ถ้ายังเช่ารถเที่ยวอยู่ประจำ แนะนำให้ซื้อ GPS Garmin ไว้เลยครับ ตัวถูกสุดไม่เกิน100ปอนด์

เอาไว้เตือนเรื่อง speed limit มันรู้ตำแหน่งกล้องหมดเลยนะ ถือว่าเชื่อถือได้ เพราะผมไม่เคยโดนใบสั่งซักใบเลยครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ วันนั้นผมจำได้ว่าเราก็เอา Tomtom ติดรถไปเครื่องหนึ่งและเผอิญว่าในรถมันมี Build-in Navi ผมเลยใช้ของรถดีกว่าง่ายดี
แต่จะว่าไป ของรถมันก็บอก Speed limit ตลอดนะครับ แต่ขึ้นเป็นป้ายมุมจอ เราต้องดูเองว่าเกินหรือเปล่า ถ้าขับเกินแล้วมันไม่เตือนครับ คราวหน้าถ้าของ Built-in ไม่มี จะลองใช้ของที่ซื้อมาล่ะครับ

ป.ล. วันนั้นใช้ทั้งของ HTC ทั้ง Iphone ทั้งตอนเดินตอนขับรถ มั่วกันไปหมด แต่ก็สนุกดีครับ

ออฟไลน์ eamesBot

ขอบคุณมากๆครับ กระชับ อ่านสนุก  ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
อยู่ที่อังกฤษดีอย่างครับ ผมเคยซื้อลองหมดทุกยี่ห้อละ ไม่พอใจใน 7วันก็เอาของกลับไปคืนได้ โดยให้เหตุผลว่ามันไม่เตือนกล้อง

tomtom นี้ไว้ใจไม่ได้ค่อยได้ครับสำหรับผมนะ สงสัยจะชิน garmin นะแหละ  ;D ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากๆครับ กระชับ อ่านสนุก  ;D
ขอบคุณครับ

อยู่ที่อังกฤษดีอย่างครับ ผมเคยซื้อลองหมดทุกยี่ห้อละ ไม่พอใจใน 7วันก็เอาของกลับไปคืนได้ โดยให้เหตุผลว่ามันไม่เตือนกล้อง

tomtom นี้ไว้ใจไม่ได้ค่อยได้ครับสำหรับผมนะ สงสัยจะชิน garmin นะแหละ  ;D ;D ;D ;D
ออ ตอนนั้นผมยืมจากเพื่อนหลายๆคนก็มีกัน บางทีออกเงินกันซื้อทิ้งไว้เพราะเช่ารถขับกันบ่อยครับ ผมไม่แน่ใจว่ายี่ห้อไหนดีไม่ดีบ้าง แต่จำได้ว่าเคยใช้ tomtom และส่วนใหญ่ที่ซื้อมาใช้กันเองมันจะเตือนความเร็วกันหมดครับ อิอิ
ที่เคยๆใช้มา บางอันเป๊ะ บางอันพาหลงคำนวณช้า บางอันก็เอ๋อๆตอนเช้า สัพเพเหระครับ แต่ก็รอดมาทุกครั้งไป อาศัยว่ายังพอมี Navi/Google map จากโทรศัพท์ให้พอคลำทางกันอยู่บ้าง
ขอบคุณครับ
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านเช่นกันคับ

ออฟไลน์ jumpon77

พีครับลองเทียวพวกฝรังเศษ-สวิต-เยรมันดิครับจะได้ขับทางออโต้บาลครับอังกฤษ เค้าจำกัดความเร็วครับอิอิ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ WRD79

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ ผมว่าการได้รีวิวรถตามถนนในยุโรปเป็นอะไรที่ได้ใช้สมรรถนะของรถได้สุดๆไปเลย
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

พีครับลองเทียวพวกฝรังเศษ-สวิต-เยรมันดิครับจะได้ขับทางออโต้บาลครับอังกฤษ เค้าจำกัดความเร็วครับอิอิ
เด๋วจะหาโอกาสไปอยู่ครับ ทัวร์ยาวๆ ลอดอุโมงค์ใต้ทะเล หรือไปหาเช่ารถแถวนั้นเอา ส่วนตัวยังไม่เคยซิ่งในออโต้บานแม้จะเคยอยู่ยุโรปมาก่อนและเที่ยวทั่วพอสมควร เสียดายย้อนหลังนิดหน่อยครับ ตอนนั้นอายุยังน้อย ประสบการณ์ก็น้อยอยู่เลยไม่กล้า
ที่อังกฤษ ถ้าบน motor way ก็พอวิ่งได้ครับ ส่วนใหญ่เหยียบกระจายเหมือนกัน แต่เป็นช่วงๆ ถ้ามีกล้องก็เหยียบไม่ได้

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ ผมว่าการได้รีวิวรถตามถนนในยุโรปเป็นอะไรที่ได้ใช้สมรรถนะของรถได้สุดๆไปเลย

เห็นด้วยครับ มีถนนทุกสภาพให้เลือก ทั้งทางตรงวิ่งยาวๆ อัดเต็มที่ ทั้งถนนเล็กๆไต่ตามเขาหรือชนบทโค้งเยอะ ฟินดีครับ

ออฟไลน์ Chef Oliver

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากๆ เลยครับ สำหรับรีวิว อ่านแล้วสนุกดี อยากไปเลือกรถเช่าแบบนี้มั่ง...

สำหรับตัวผมขอมายืนยันอีกเสียงว่า Passat 2.0 TDI 6MT ขับสนุกจริงๆ ครับ..

ผมเคยเช่าจาก Slovenia-Hungary ทางโล่งๆ สองร้อยสบายมากๆ รถนิ่งจริงๆ ดีเซลกับเกียร์ MT นี่ไหลลื่นมากๆ ครับ..

ตัวรถถึงแม่ว่าภายในจะไม่หวือหวาแต่อุปกรณ์ต่างๆ ให้สัมผัส ถึงคุณภาพได้ดี..

ทุกวันนี้ผมขับ Jetta 2.0 TDI 6DSG ยังเหลียวมอง Passat ทุกทีเลย...  ;)

ขอบคุณมากๆ เลยครับ สำหรับรีวิว อ่านแล้วสนุกดี อยากไปเลือกรถเช่าแบบนี้มั่ง...

สำหรับตัวผมขอมายืนยันอีกเสียงว่า Passat 2.0 TDI 6MT ขับสนุกจริงๆ ครับ..

ผมเคยเช่าจาก Slovenia-Hungary ทางโล่งๆ สองร้อยสบายมากๆ รถนิ่งจริงๆ ดีเซลกับเกียร์ MT นี่ไหลลื่นมากๆ ครับ..

ตัวรถถึงแม่ว่าภายในจะไม่หวือหวาแต่อุปกรณ์ต่างๆ ให้สัมผัส ถึงคุณภาพได้ดี..

ทุกวันนี้ผมขับ Jetta 2.0 TDI 6DSG ยังเหลียวมอง Passat ทุกทีเลย...  ;)
ขอบคุณครับ จริงครับ เวลาจะเช่ารถแต่ละที ตัวเลือกเยอะมากๆ ตอนนี้ผมกับเพื่อนๆมีแผนจะไปเที่ยวกันอีกแล้ว กำลังมอง Focus Diesel/Ecoboost ไว้ หรือตัวอื่นๆที่ไม่ซ้ำเดิม
อยากลองสมรรถนะรถครับ อิอิ

ออฟไลน์ applebees

ผมเคยขับ Jetta ด้วย  ;D ;D ผมชอบมากเลยนะครับ เรื่องของเรื่องคือจะเช่า Vauxhall น่าจะตัว Astra M/T แต่วันนั้นที่ศูนย์เช่าหมด เลยได้อัพเกรดเป็น VW Jetta A/T เฉยเลยครับ

ขอบจาก Leeds ลง Land's End ครับ เที่ยวใต้สนุกสนานมาก

โดยรวมชอบครับ เสียดายเมืองไทยไม่มีขาย ขนาดมันก็แปลกดี คร่อมระหว่าง Goft และ Passat