ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Citroen jumper ดีกว่า H-1 มากมั้ยครับ หรือมีทางเลือกไหนที่ดีกว่า  (อ่าน 20678 ครั้ง)

ออฟไลน์ panda2002

• Newbie
  • *

สอบถามครับ ตอนนี้ผมใช้ H-1 ปี 2010 อยู่ครับ ใช้ทุกวัน โดยถอดเบาะ 2 แถวหลังออก เพื่อใช้ส่งของได้ด้วย

แต่ผมอยากหาคันใหม่ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พี่ๆ ใครเคยใช้ Citroen jumper บ้างครับ ไปเห็นตัวจริงมา มันส์สะใจมากๆๆ

งบประมาณ 2 ล้าน ครับ

ผมเน้นรถที่มี ABS และถุงลมนิรภัย (ก่อนหน้าที่ใช้ H-1 ลองมาแล้วทั้ง Hiace, Commuter และ Ventury ก็ขายทิ้งทั้งหมดครับ)
มองๆ Nissan Big Urvan ไว้เหมือนกัน แต่ไปดูมาแล้ว ไม่ได้ต่างอะไรกับ Commuter เท่าไรเลยครับ มีดีที่สดกว่าเท่านั้น

มอง H-1 โฉมใหม่ปี 2013 ไว้ครับ ก็ไม่ได้มีอะไรมากมาย แค่แต่งหน้าทาปากใหม่เท่านั้น แต่ราคาไม่น่าคบเลย ฮือๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2013, 14:57:01 โดย panda2002 »

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ความคิดผม ถ้ารับได้กับราคา ณ วันที่คิดจะขายแล้วเปลี่ยนรถใหม่ได้ละก็

ที่เคยใช้มาไม่น่าจะสู้ในได้เกือบจะทุกด้านครับ

ทางเลือกอื่น ถ้าใช้เพื่อการพาณิชย์เต็มตัว ถ้าตัดตัวที่เคยใช้ออกไป ก็ไม่เหลือตัวเลือกแล้วครับ
ไม่ก็ต้องเลื่อนไปเจอ Vito & VW  ครับ

• Newbie
  • *
ความคิดผม ถ้ารับได้กับราคา ณ วันที่คิดจะขายแล้วเปลี่ยนรถใหม่ได้ละก็

ที่เคยใช้มาไม่น่าจะสู้ในได้เกือบจะทุกด้านครับ

ทางเลือกอื่น ถ้าใช้เพื่อการพาณิชย์เต็มตัว ถ้าตัดตัวที่เคยใช้ออกไป ก็ไม่เหลือตัวเลือกแล้วครับ
ไม่ก็ต้องเลื่อนไปเจอ Vito & VW  ครับ

สอบถามนิดนะครับ

ที่เคยใช้มาไม่น่าจะสู้ในได้เกือบจะทุกด้านครับ ??? หมายถึง อะไรกับอะไรครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

โทษทีครับเขียนไม่เคลียร์

หมายถึงเจ้าคอมมูเตอร์ ไฮเอซ หรือ เวนทูรี่ที่คุณเคยใช้มานั้น สมรรถนะ และระบบต่างๆ น่าจะสู้เจ้าซีตรองนี่ไม่ได้ในแทบทุกด้านครับ

ทีนี้อาจจะสงสัยว่าแล้วผมเคยใช้เจ้าซีตรองหรือยัง ก็ยังครับ เพราะติดเรื่องถ้าจะขายจะทำใจได้หรือไม่ แต่ว่าผมเคยใช้ H-1 ครับ ขายไปแล้ว และก็พยายามหาคันอื่นมาแทน เพราะไม่ชอบเจ้าโตเช่นกัน แต่เท่าที่ดูมาในความคิดผมจึงตอบไปว่า ไม่น่าจะสู้ได้จากการเปรียบเทียบของตัวผมเองครับ

ถ้าทำให้เข้าใจคลาดเคลื่อนหรือขุ่นข้องใจก็ขออภัยด้วย

• Newbie
  • *
โทษทีครับเขียนไม่เคลียร์

หมายถึงเจ้าคอมมูเตอร์ ไฮเอซ หรือ เวนทูรี่ที่คุณเคยใช้มานั้น สมรรถนะ และระบบต่างๆ น่าจะสู้เจ้าซีตรองนี่ไม่ได้ในแทบทุกด้านครับ

ทีนี้อาจจะสงสัยว่าแล้วผมเคยใช้เจ้าซีตรองหรือยัง ก็ยังครับ เพราะติดเรื่องถ้าจะขายจะทำใจได้หรือไม่ แต่ว่าผมเคยใช้ H-1 ครับ ขายไปแล้ว และก็พยายามหาคันอื่นมาแทน เพราะไม่ชอบเจ้าโตเช่นกัน แต่เท่าที่ดูมาในความคิดผมจึงตอบไปว่า ไม่น่าจะสู้ได้จากการเปรียบเทียบของตัวผมเองครับ

ถ้าทำให้เข้าใจคลาดเคลื่อนหรือขุ่นข้องใจก็ขออภัยด้วย

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล คิดเช่นเดียวกับผมครับ
คอมมูเตอร์ ไฮเอซ หรือ เวนทูรี่ ที่ผมใช้มา ก็ไม่ได้ต่างกันมากกมายครับ แต่ผมเน้นที่ความปลอดภัยมาเป็นอันดับที่ 1 แต่จะทุ่มงบเกิน 2 ล้าน มันก็มากเกินไป

ส่วนเรื่องขายต่อ ผมไม่เคยคำนึงเลยครับ เพราะว่า ผมมาใช้ในเชิงพาณิชย์ด้วย แค่ส่งของให้ผมครั้งละ 1 แสน เกิน 20 ครั้งก็คุ้มแล้วครับ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ madboy

คุณ panda2002 ครับ ระหว่าง commutor กับ ventury การขับขี่แตกต่างกันมากไหมครับ  ;D

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
เหมือนผมเลย ถอดเบาะหลังออกสองแถว ใช้ขนส่งของ แต่ผมไปทำช่วงล่างมาแล้ว นิ่มขึ้นมาหน่อย ไม่งั้นปวดกระดูกคอมากๆ มันสะเทือนเพราะนั่งกันอยู่แค่ คนหรือสองคนเท่านั้น ตัว JUMPER ผมก็เล็งๆอยู่ ก่อนออก H-1 แต่ดูสเป็คแล้ว แรงม้า แรงบิด น้อยเกิน ไม่มีเกียร์ออโต้ กล้องมองถอยหลังก็ไม่มี(ผมให้ความสำคัญกับกล้องมาก พอๆกับ ABS)
 สรุป ถ้าตอนนี้ JAMPER เครื่องดีเซล 170 Hpขึ้น 400 Nmขึ้น จิบน้ำมัน 13 Km/Lขึ้น เกียร์ AUTO 5 เกียร์ขึ้น มีถุงลมโป่งพองคู่หน้า ABS แล้วระบบกันล้อฟรีหรือ ESP อะไรทำนองนั้น กล้องถอยหลัง(ยิ่งรถตู้ใหญ่ๆ จำเป็นมากๆ) เนวิเกเตอร์(ออกต่างจังหวัดบ่อย) เท่านี้ผมก็ยังเอาอยู่นะ ยังไม่ทิ้ง แหมแต่ถ้าขับ 4 ล้อด้วยนะ ช่วงล่างหลังไม่รู้ว่าอิสระหรือป่าว ไฟหน้าไฟท้าย อย่างน้อยก็โปรเจกเดอร์หรือ LED ราคาป้วนเปี้ยนอยู่ที่ 2.5 MB.
  ผมเปลี่ยนจริงๆ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
jumper  นี่เคยถามเซลล์มา2-3รอบ ยังไงๆก็ไม่มีเกียร์ออโต้ครับ ผมเลยเลิกคิดครับ

ออฟไลน์ H.

ของแบบนี้ต้องใช้เหตุผลตัวเองในการซื้อครับ ลองขับเอาโลด
H.

ออฟไลน์ Lertvarit

เคยเจอคันจริง มันใหญ่สะใจมากๆเลยครับ

แต่ผมเชียร์ commuter อ่ะครับ ดูน่าคบหากว่า การซ่อมบำรุง อะไหล่ตัวถัง ทั้งหลาย

หากเจ้า jumper โดนชนขึ้นมา เดาว่าคงหาอะไหล่ตัวถังนานแน่ๆ ทำให้เสียโอกาสเชิงธุรกิจไปนะครับ เพราะเห็นว่าจะเอามาขนของด้วย

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

• Newbie
  • *
คุณ panda2002 ครับ ระหว่าง commutor กับ ventury การขับขี่แตกต่างกันมากไหมครับ  ;D

เท่าที่ผมใช้มาทั้ง 2 รุ่น ผมว่ามันไม่ได้ต่างกันเลย เพราะโครงสร้างเหมือนกันทุกอย่าง

เพียงแค่ ventury  ให้ความสะดวกสบายมากกว่าเท่านั้นครับ เช่น ประตูไสด์ 2 ด้าน

• Newbie
  • *
เคยเจอคันจริง มันใหญ่สะใจมากๆเลยครับ

แต่ผมเชียร์ commuter อ่ะครับ ดูน่าคบหากว่า การซ่อมบำรุง อะไหล่ตัวถัง ทั้งหลาย

หากเจ้า jumper โดนชนขึ้นมา เดาว่าคงหาอะไหล่ตัวถังนานแน่ๆ ทำให้เสียโอกาสเชิงธุรกิจไปนะครับ เพราะเห็นว่าจะเอามาขนของด้วย

ขอบคุณมากๆๆ ครับ ข้อคิดนี้เป็นประโยชน์มากๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

อัตราเร่งแย่มากๆเลยนะครับ 0-100 กดเต็ม 16 วินาที + นะครับสเป็คไทย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ madboy

เท่าที่ผมใช้มาทั้ง 2 รุ่น ผมว่ามันไม่ได้ต่างกันเลย เพราะโครงสร้างเหมือนกันทุกอย่าง

เพียงแค่ ventury  ให้ความสะดวกสบายมากกว่าเท่านั้นครับ เช่น ประตูไสด์ 2 ด้าน

ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ;)

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
stepwgn spada ศูนย์ไทย 2.175 ล้าน ลดสี่แสน ดอก0% ประกันชั้น1ฟรี 2 ปี
พับเบาะราบได้หมด โดยไม่ต้องถอดเบาะ (ดูจากรีวิวพี่จิมมี่ได้ครับ) ลองหาดูไหมครับ?

• Newbie
  • *
stepwgn spada ศูนย์ไทย 2.175 ล้าน ลดสี่แสน ดอก0% ประกันชั้น1ฟรี 2 ปี
พับเบาะราบได้หมด โดยไม่ต้องถอดเบาะ (ดูจากรีวิวพี่จิมมี่ได้ครับ) ลองหาดูไหมครับ?

เยี่ยมครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3944:%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A-Honda-STEPWGN-SPADA-2-0-CVT&catid=72:midsize-mini-van&Itemid=91