ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนไขข้อสงสัย กรณีน้ำหนักรถ กับขนาดเครื่องยนต์ทีครับ  (อ่าน 4685 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
พอดีที่บ้านมีโครงการจะซื้อรถใหม่น่ะครับ
คาดว่าน่าจะเป็นแคมรี่2.4หรือไม่ก็2.0 แต่ไม่แน่ใจว่า2.0จะดีพอรึเปล่า(เน้นอัตราเร่งปลอดภัย+ประหยัดตามเหมาะสม)

และคุณป้าก็อยากได้ซิตี้คาร์ซักคัน ไม่วีออสก็อัลติส ไม่งั้นไม่แจ๊สก็ซิวิค(เน้นประหยัดล้วนๆครับ)

เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1 เท่าที่เห็นในรีวิวคุณจิมมี่ เห็นว่าทำไมอัลติส1.6ถึงประหยัดกว่าวีออส1.5หล่ะครับ??
   อาจจะไม่ใช่แค่รีวิวคุณจิมมี่ เห็นในหลายๆที่ก็บอกว่าอัลติสมันประหยัดกว่าวีออส
   เป็นเพราะเครื่อง1.6ประสิทธิภาพดีกว่า1.5มาก ถึงแม้ว่าจะลงในบอดี้หนักกว่าเหรอครับ??

2 จากข้อแรก แค่ส่วนต่าง100CC มันทำให้เกิดความดี ทั้งอัตราเร่ง และก็ความประหยัดได้
   ทั้งๆที่แบกน้ำหนักตัวถังมากกว่าตั้งเยอะเลยเหรอครับ ถ้าอย่างนั้น กรณีซิวิคกับแจ๊ส
   ต่างกัน300CC
   จะสรุปได้ว่า เครื่อง1.8ของซีวิค มันดีเลิศทั้งอัตราเร่งและความประหยัด
   หรือแจ๊ส มีอะไรที่ผิดแปลกไปเหรอครับ??

3 ถ้าผมเอาเครื่อง1800 กับเครื่อง1500 มาติดเครื่องไว้ โดยไม่วิ่ง
   ปริมาณน้ำมันเท่ากัน เครื่อง1800จะกินน้ำมันกว่า ถ้าจอดอยู่เฉยๆใช่มั้ยครับ
   (หรือต่างกันไม่มาก??)

4 ถ้าขนาดของเครื่องยนต์แปรผันตรงกับน้ำหนักรถ
   ผมจะรู้ได้ยังไงครับ ว่ารถขนาดนี้ เครื่องที่เหมาะสมต้องขนาดเท่าไหร่
   ปล. เหมือนแอคคอด2.0 กับ2.4 ตัวไหนแรงสมตัว และประหยัดน่ะครับ
   ปล2 ถ้าอัลพาด2.4 เทียบไซต์แล้ว เครื่องมันจะไหวมั้ยครับกับบอดี้+คนนั่งขนาดนั้น

5 ถามตรงๆเลยนะครับ เครื่อง2.0 เพียงพอมั้ยครับ
   ด้านการบำรุงรักษา
   และการสึกหรอ 2.0จะสึกหรอง่ายกว่า2.4มั้ยครับ.

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
ผมว่าดูที่ cc อย่างเดียวไม่ได้น่ะครับ เพราะเทคโนโลยีของเครื่อง การออกแบบชิ้นส่วนต่างๆ รวมถึง ecu ในการควบคุมการทำงานล้วนแล้วแต่มีผลทั้งสิันครับ

แต่ผมไม่ทราบรายละเอียดมากนัก รอท่านผู้รู้จริงมาไขความกระจ่างดีกว่าครับ

:D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ผมว่า ถ้าเทคโนโลยีเดียวกัน idle แข่งกัน เครื่องใหญ่หมดก่อนแน่ครับ
แต่ถ้า cruise speed ก็ต้องดูปัจจัยอื่นกันล่ะ

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
ตอบแบบ ไม่วิชาการเลยนะครับ  สามัญสำนึกล้วนๆ 

ผมว่า น้ำหนักรถ กับ ขนาดเครื่อง มันมีจุดที่สมดุลย์กันอยู่ 

คือ ถ้ามีโหลดน้อยมาก อย่างจอดอยู่ รถที่เครื่องเล็กๆ แต่น้ำหนักรถเท่ากันนี่กินขาดอยู่แล้วละ 
แต่เมื่อเริ่มมีการเพิ่มโหลดให้กับรถ ในการเริ่มเคลื่อนที่ ในการเร่ง ในการวิ่งที่ความเร็วต่างๆ มันจะมีจุดที่ รถที่มีกำลังเครื่องมากกว่าใช้แรงในการทำงานน้อยกว่า

ทีนี้ คันไหนจะประหยัดกว่าจริงๆ จังๆ มันก้อขึ้นกับว่ารูปแบบการขับรถส่วนใหญ่ของคุณไปในแนวไหน

อย่าง ข้อมูลจากที่อ่านๆมา จากเวป Mazda3 แห่งหนึ่ง  ก้อเป็นที่ยอมรับกันว่า  ถ้า ตัว 2.0 วิ่งทางไกลแบบปกติๆ ก้อจะ ประหยัดกว่า 1.6  ขณะเดียวกัน 1.6 รถติดชิวๆ อยู่ในเมือง ก้อจะประหยัดกว่า 2.0

ลองเอาไปพิจารณาดูครับ  ข้อมูลจากคนใช้ทั่วๆไป ไม่มีหลักการอะไรทั้งนั้น

ออฟไลน์ Prakaisang

• Newbie
  • *
ข้อหนึ่ง -  อัลติส เครื่องพันหก แต่แรงบิดเยอะกว่า แต่ แบกน้ำหนักที่ ใกล้เคียงกะวีออสที่มีเครื่องยนต์เล็กกว่าทำให้เครื่องที่เล็กกว่าต้องใช้แรงบิดที่เยอะกว่า รอบก็สูงกว่า โดยเฉพาะการทดสอบในเมืองที่มีผู้โดยสารด้วย คนหรือสองคน น้ำหนักบรรทุกก็เพิ่มขึ้น ทำให้ผลที่ได้เครื่องพันหกของอัลติสประหยัดกว่าครับ แต่ผมคิดว่า ถ้าลองขับคนเดียวและเส้นทางเดียวกัน ช่วงเวลาที่ใกล้เคียงกัน ผลที่ได้อาจแตกต่างนะครับ

ข้อสองและสาม - ลักษณะและนิสัยของผู้ขับขี่ก็มีผลนะครับ ลองหาข้อมูลหลายๆแห่งเพื่อเปรียบเทียบดีกว่านะครับ  แต่ข้อเท็จจริงอย่างนึงก็คือ เครื่องยนต์ที่มีความจุ น้อยก็ทำให้การซดน้ำมันน้อยลงด้วยครับ ตามสมมุติฐานในข้อสามนั้นแหละ

ข้อสี่และห้า แน่นอนครับอัตราการซด ขึ้นกับ นน ที่บรรทุกแน่นอนครับ แต่ก็ต้องขึ้นกับแรงบิดของเครื่องยนต์ด้วย ก็คล้ายกับข้อแรกนะครับ ส่วนการบำรุงรักษาเครื่องยนต์ สองพน กะ สองพันสี่ นั้นด้วยเทคโนโลยีขนาดนี้ ถือว่าไม่ต่างกันครับ นอกเสียจากว่าคุณใช้วิ่งต่างจังหวัดทุกวันหรือทุกอาทิตย์ วิ่งแต่ละครั้ง สามร้องโลขึ้น ถ้าคุณใช้แบบนี้ผมว่า ใช้เครื่องสองพันสี่จะดีกว่า ทั้งอายุการใช้งานที่นานกว่า เครื่องสองพันและไม่ต้องพักรถบ่อยๆ แต่ถ้าใช้ในเมืองส่วนใหญ่ละก็ สองพันก็พอครับ

แต่ถ้าอยากได้เครื่องแรงละก็แนะนำให้ดูข้อมูลของแต่ละคันดูกว่าครับเลือกที่แรงบิดเยอะๆ ถ้าชอบเร็วก็เลือกแรงม้าเยอะๆ แต่ถ้าชอบเร็ว แรง ประหยัด ลองดู Full Review Ford Focus TDCI ตัวนี้เจ๋งสุด โดยเฉพาะเครื่องดีเซลด้วยแล้ว คุ้มค่าในระยะยาวมากครับ แต่สำหรับสองรุ่นที่คุณเลือก Civic ไม่ค่อยได้ขับเท่าไหร่ แต่คัมรี่ขับ ร้อยหก ร้อยแปดสิบ ก็คอนโทรลรถยากแล้ว และวางใจเรื่องความปลอดภัยไม่ค่อยได้