ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ nissan sylphy แต่พอเข้าไปอ่านใน club พบว่า มีปัญหามากมายจริงๆครับ ...ซื้อดีมั้ยอ่ะครับ  (อ่าน 45233 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakano

• Sr. Member
ตอนนี้ผมใช้ A33 แต่อยากจะเปลี่ยนรถใหม่

สนใจ nissan sylphy แต่พอเข้าไปอ่านใน club พบว่า มีปัญหามากมายจริงๆครับ

พอจะทราบมั้ยครับ ว่า nissan เขาจะเอากลับไปแก้ไขหรือป่าวอ่ะครับ

และจะต้องรอ minor change เลยใช่มั้ยครับ  เขาถึงจะแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น

เพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยครับ ....ผมอ่านจนมึนแล้วครับ

คิดไม่ตก T.T

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ขนาดในคลับ ยังปัญหามาก  แล้วคนที่ไม่เล่นเน็ต  ละครับ  จะปัญหาขนาดไหน

ถ้าคิดว่าไม่มั่นใจ   อย่าดีกว่าครับ  เอาตัวอื่นเถอะ  รถทุกยี่ห้อมันมีปัญหาหมดแหละครับ

แต่  จะน้อยจะมาก ก็แล้วแต่ยี่ห้อ และรุ่น

ออฟไลน์ hutzero

ถามนิดนึงว่าปัญหานั้นเกิดในคนๆเดียวรึเปล่าครับ    ถ้าสมมติคนนึงเจอปัญหา 10 อย่าง   อีกคนเจอปัญหา 20 อย่าง  ผมว่าไม่น่าเล่นแล้ว

แต่ถ้าคนนึงเจอ 1-2 อย่างคละกันไป  อันนี้เรื่องธรรมดาของทุกรุ่นทุกยี่ห้อ

อีกเรื่องคือเจอปัญหาแย่ๆมากๆ เช่นขับๆไปไฟใหม้ เหมือนกันหมด 10 คน อันนี้ก็ไม่น่าเล่นครับ

ยังไงนอกจากจะดู Sylphy แล้วลองไปดูของยี่ห้ออื่นๆครับ  ผมว่า "มีปัญหามากมายจริงๆ"  เหมือนกัน

เพราะมันคือหน้ารวมปัญหา

ขนาดในคลับ ยังปัญหามาก  แล้วคนที่ไม่เล่นเน็ต  ละครับ  จะปัญหาขนาดไหน

ถ้าคิดว่าไม่มั่นใจ   อย่าดีกว่าครับ  เอาตัวอื่นเถอะ  รถทุกยี่ห้อมันมีปัญหาหมดแหละครับ

แต่  จะน้อยจะมาก ก็แล้วแต่ยี่ห้อ และรุ่น

ครับ

ผมเข้าใจว่า รถทุกยี่ห้อ/รุ่น มีปัญหา

....แต่ตัดสินใจไม่ได้ว่า จะทำยังไงดีครับ

มึนๆ งงๆ อ่ะครับ ตอนนี้  ???

ออฟไลน์ Nyquist

ผมยังไม่ได้อ่านดูนะ

แต่ถ้าไม่ใช่ปัญหาด้านระบบขับเคลื่อน ผมว่ายังโอเคนะ

ยิ่งถ้าปัญหาแก้จบ ผมว่าอันนี้ไม่น่ากังวลเลย

ถามนิดนึงว่าปัญหานั้นเกิดในคนๆเดียวรึเปล่าครับ    ถ้าสมมติคนนึงเจอปัญหา 10 อย่าง   อีกคนเจอปัญหา 20 อย่าง  ผมว่าไม่น่าเล่นแล้ว

แต่ถ้าคนนึงเจอ 1-2 อย่างคละกันไป  อันนี้เรื่องธรรมดาของทุกรุ่นทุกยี่ห้อ

อีกเรื่องคือเจอปัญหาแย่ๆมากๆ เช่นขับๆไปไฟใหม้ เหมือนกันหมด 10 คน อันนี้ก็ไม่น่าเล่นครับ

ยังไงนอกจากจะดู Sylphy แล้วลองไปดูของยี่ห้ออื่นๆครับ  ผมว่า "มีปัญหามากมายจริงๆ"  เหมือนกัน

เพราะมันคือหน้ารวมปัญหา

5555

จริงครับ...นั่งไล่อ่าน

มีปัญหาหมดทุกยี่ห้อจริงๆ

ผมควรจะต้องรอซื้อตอน minor change เลยใช่มั้ยครับ  เขาถึงจะแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น ?

ออฟไลน์ hutzero

ผมควรจะต้องรอซื้อตอน minor change เลยใช่มั้ยครับ  เขาถึงจะแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้น ?

ส่วนใหญ่จะแก้ไข  แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับ   อย่าง CIVIC FD 1.8 เครื่องต๊อกๆ   กว่าจะแก้ไขได้ก็ Minor Change ไปหลายรอบ   
แล้วก็แก้ได้ในช่วงที่ไม่ใช่  ช่วงเปลี่ยน Minor Change ด้วย

ออฟไลน์ Family man

• Jr. Member
  • **
ไม่แน่ใจก็รอไปก่อน หรือไม่ก็ไปดูตัวอื่น ปัญหามีทุกรุ่นครับมากน้อย  
หากคิดจะลงเอยที่sylphy แล้วก็ลุยเลยครับ
อีกอย่างรถยังใหม่อยู่รอสักปีไปก่อนก็ได้

ส่วนใหญ่จะแก้ไข  แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับ   อย่าง CIVIC FD 1.8 เครื่องต๊อกๆ   กว่าจะแก้ไขได้ก็ Minor Change ไปหลายรอบ   
แล้วก็แก้ได้ในช่วงที่ไม่ใช่  ช่วงเปลี่ยน Minor Change ด้วย

สงสัยต้องใช้ cefiro รอ minor change ไปก่อนดีกว่าครับ

::)

ไม่แน่ใจก็รอไปก่อน หรือไม่ก็ไปดูตัวอื่น ปัญหามีทุกรุ่นครับมากน้อย  
หากคิดจะลงเอยที่sylphy แล้วก็ลุยเลยครับ
อีกอย่างรถยังใหม่อยู่รอสักปีไปก่อนก็ได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bobsan

รถล็อตแรกไม่น่กลัวอน่างที่คิดหรอกครับ
ถ้าชอบจริงก็ลุยได้เลยครับ

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
ถ้าไม่รีบ/ไม่อยากลุ้น ก็รอไปซักระยะก็ได้ครับดูว่าปัญหาแก้ได้ไหมยังไงบ้างแล้วค่อยซื้อถ้าซื้อรถตั้งแต่ออกใหม่ๆมันมีปัญหาทุกยี่ห้อทุกรุ่นแหละครับมากพอๆกันหมดแหละไม่ว่าเจ้าไหนใครบอกรุ่นนี้/ยี่ห้อนี้ออกใหม่ไม่มีปัญหานี่โม้ชัดๆ ไปดูตามคลับได้ทุกรุ่นครับมีปัญหายาวเป็นหน้าๆ

แต่ถ้าเราอ่านแล้วรับได้ก็ซื้อเลยครับ ผมยังซื้อ cruze ตั้งแต่ออกแรกๆเลยที่เค้าว่ามีปัญหาเยอะๆน่ะอ่านใน club แล้วคนท้วงก็แล้วผมก็ไม่สนถึงวันนี้ยัง ok อยู่เลยครับ 2 ปีแล้วถ้ากังวลมากคงไม่ได้ขับแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2013, 21:39:40 โดย gttle »

ออฟไลน์ karn5811

แม้แต่ TOYOTA เจ้าตลาดที่ว่าถึกและทน ก็มีปัญหาครับบบบบบบ

รถผมเอง เคลมเรียบร้อยละ แต่ผลก็ยังไม่ค่อยประทันใจเท่าที่ควรเลยยย

แต่มันก็พอรับได้เลยไม่ค่อยมีปัญหามากครับบ

ออฟไลน์ Eddy5659

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมไม่กลัวนะรถล๊อตแรก เพราะใช้มาแล้ว
ส่วนปัญหาในเน็ทอ่านแล้วก็หารเยอะๆนิดนึงก็ดีนะครับ บางคนอะไรก็เป็นปัญหาไปหมด ซึ่งบางครั้งต้องมองผ่านกันไปบ้าง
ถ้าปัญหานั้นไม่น่าเกลียดอะไร ไม่ใช่ระบบเครื่อง การส่งกำลัง การบังคับ การเบรก หรือเสียงรบกวนมากหน่อย ไม่มีความเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ ผมว่าก็โอนะ

ยกตัวอย่างตัวผมเองเคยใช้วีออส 2007 ล๊อตแรก มันมักจะมีเสียงพลาสติกที่ประตูฝั่งคนขับเวลาเดินเบา
ซึ่งรถของอีกคนในคลับก็เป็น ของคนนั้นเขาโวยวายมากเข้าศูนย์ไปหลายรอบ ไม่รู้จบกันยังไง
แต่ผมเลือกที่จะถอบพลาสติกออกมาจากนั้นใช้ฟองน้ำอัดดันเข้าไป จากนั้นก็ไม่มีเสียงนั้นอีกเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ MoO Cnoe

อย่างว่าครับ เดี๋ยวนี้มีช่องทางในการสื่อสารมากยิ่งขึ้น
คนใช้อินเตอร์เน็ตมากขึ้น และเริ่มหันมาสนใจปัญหาสิ่งรอบตัวกันมากขึ้น

จากการเข้าไปศึกษาคลับหลายๆแห่ง บางคนนั่งจับผิดรถตัวเอง
หรือหาข้อมูลไม่ดีพอ ก็จะเข้ามาตั้งกระทู้ตั้งข้อสงสัยกันทุกวันครับ

่เช่น รถที่มีกล้องมองหลัง กรณีที่ผมเคยเจอมาตั้งกระทู้ว่า
สงสัยงานเข้าแล้วครับ กล้องไม่ชัด มัวไปหมดเลยครับ เหมือนภาพไม่โฟกัส
ผมควรรีบไปเคลมมั้ยครับ ออกมาก็มีปัญหาซะแล้ว

สรุปสุดท้าย เค้ายังไม่ได้แกะพลาสติกกันรอยที่กล้องออก -*- เป็นต้นครับ
บางทีเราเข้าไปอ่าน ก็แบบโห เป็นกังวล ทำไมปัญหาเยอะจัง
คนที่เข้ามาอ่าน บางทีก็ไม่ได้ตามจนผลสุดท้ายเป็นอย่างไร ก็ฝังใจไปแล้ว
ว่ารถปัญหาเยอะ อะไรแบบนี้ครับ ยุคนี้การรับข่าวสารบางทีต้องกรองกันเยอะๆ
เลยทีเดียวครับ

อย่างคลับรุ่นนึงที่ผมใ้ช้อยู่ เข้าไปอ่านที เครียดเลย
สุดท้ายผลออกมาซะ 60-70% เป็นที่ User ยังไม่ศึกษาให้ดีก่อนครับ

ออฟไลน์ Tyde

คิดเหมือนหลายๆท่านครับ  ว่าถ้าปัญหามันไม่ได้หนักหนาขนาด เครื่องเจ๊ง  เกียร์กระจาย  หรือถึงขั้นมีผลกับการขับขี่หรือความปลอดภัยก็จัดเลยครับ  เพราะปัญหาจุกจิกผมเห็นตามคลับนี่มีทุกคลับเลย

ออฟไลน์ supercat

ปัญหาที่ในคลับเค้าคุยๆกัน มีอะไรบ้างเหรอครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ balliblue

ปัณหาที่ว่ามันเป็นยังไงครับ ถ้าเสียงก๊อกแกก ที่ไม่เกี่ยวกับเครื่องและเกียร์ผมว่าก็น่าจะโอเคนะ แต่ถ้ามีปัญหาเรื่ิองเกียร์เครื่อง รถดับกลางอากาศเหมือนเจ้า C ยี่ห้อ C ไม่น่าเสี่ยงครับ

ถ้าแคร์เรื่อง defect และให้ความสำคัญกับการ QC คุณภาพรถ แบบว่าเน้นรถที่ซื้อมาแล้วอย่างน้อยก็มั่นใจกว่ายี่ห้ออื่น

ผมแนะนำ โตโยต้า ครับ

โตโยต้า อาจมีปัญหาบ้าง แต่ถือว่าน้อยกว่ายี่ห้ออื่นครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

ผมใช้ 1.6v ล็อตหลังจากเปิดตัวเกือบๆเดือน   คือจองวันเปิดตัว

ปัญหาที่ผมพบ คือไฟหน้ามีไอน้ำตอนวิ่งฝ่าฝนเสร็จแล้วจอด จะขึ้นเป็นฝ้า แต่ก็หายไป  อันนี้่ทีแรกซีเรียส  แต่ไม่คิดไรละครับ เดี๋ยวค่อยไปเครม

ซุ้มล้อหลัง ดังตอนวิ่ง ฝ่าหลุมขรุขระ และน้ำตามพื้นถนน  เหมือนที่พี่จิม รีวิวไว้

ปันหานี้สำคัญ ไม่มีตังค์จะเติมน้ำมันละครับ  เพราะดันเปลี่ยนล้อมา  ถ้าเป็นล้อเดิม สุนทรีย์ นุ่มนิ่ม คาราเมล อย่างที่พี่แพนบอกไว้ครับ

ข้อดีไม่พูดถึง เดี๋ยวว่า อวยรถที่ใช้ ฮ่าาๆ

ออฟไลน์ 0%

ผมใช้ 1.6v ล็อตหลังจากเปิดตัวเกือบๆเดือน   คือจองวันเปิดตัว

ปัญหาที่ผมพบ คือไฟหน้ามีไอน้ำตอนวิ่งฝ่าฝนเสร็จแล้วจอด จะขึ้นเป็นฝ้า แต่ก็หายไป  อันนี้่ทีแรกซีเรียส  แต่ไม่คิดไรละครับ เดี๋ยวค่อยไปเครม

ซุ้มล้อหลัง ดังตอนวิ่ง ฝ่าหลุมขรุขระ และน้ำตามพื้นถนน  เหมือนที่พี่จิม รีวิวไว้

ปันหานี้สำคัญ ไม่มีตังค์จะเติมน้ำมันละครับ  เพราะดันเปลี่ยนล้อมา  ถ้าเป็นล้อเดิม สุนทรีย์ นุ่มนิ่ม คาราเมล อย่างที่พี่แพนบอกไว้ครับ

ข้อดีไม่พูดถึง เดี๋ยวว่า อวยรถที่ใช้ ฮ่าาๆ

เป็นเหมือน SLK ตัวปัจจุบันเลยนะครับ ไม่น่าเป็นที่ปัญหาการประกอบ คิดว่าน่าจะเป็นการออกแบบให้มีการปรับของอุณหภมิที่แตกต่างกันมากๆ มากกว่า

ออฟไลน์ MaiSki

เสพข้อมูลทางอินเตอร์เน็ตมากจะจิตตกครับ เพราะคนเราเจอปัญหาถึงมาโพส เวลาเข้าไปอ่านมันก็เลยเจอแต่เรื่องแย่ๆ

ออฟไลน์ Volta

พี่ชายผมซื้อ 1.8 เมื่อต้นปีที่แล้ว ใช้มาจนถึงทุกวันนี้ ก็ไม่เห็นบอกว่ามีปัญหาอะไรนะครับ

ผมว่านิสสันเคลมง่ายกว่าฟอร์ดเยอะนะ  ;D

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าไม่ใช่ปัญหาที่เกี่ยวกับระบบขับเคลื่อนทั้งหลายแหล่ อย่าไปกลัวครับ
ซื้อตอยนี้คงไม่ใช่ล็อตแรกแล้วด้วย ฝีมือประกอบน่าจะนิ่งแล้ว
ผมก็เคยเป็นครับ search หาแต่ปัญหาของรถรุ่นนึง มันก็เจอปัญหาเยอะแยะเลย จิตตกเปล่าๆ 55
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Chris Evn

.

ปัญหาอะไร บอกทีครับ

.

ออฟไลน์ JikorokunG

เป็นเหมือน SLK ตัวปัจจุบันเลยนะครับ ไม่น่าเป็นที่ปัญหาการประกอบ คิดว่าน่าจะเป็นการออกแบบให้มีการปรับของอุณหภมิที่แตกต่างกันมากๆ มากกว่า

ใช่ครับ น่าจะเป็นที่การออกแบบมากกว่า พออุณภูมิปกติ มันก็หายไป  นิสสันรับเคลมให้ครับ ผมเลยไม่ซีเรียส

ขอบคุณทุกๆคนสำหรับคำตอบครับ

คืออ่านปัญหาแล้ว รู้สึกจิตตกอ่ะครับ

555

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ทุกยี่ห้อมีปัญหาหมดแหละครับ ตอนผมจะซื้อรถผมก็เซ็ง จองไปแล้วกลับมาอ่านก็เซ็ง แต่ก็ไม่รู้จะไปซื้ออะไรที่ไม่มีปัญหา

ขนาด BMW คันละสองล้านสามล้านรางเบาะยังขึ้นสนิมได้เลย

แล้วก็คิดว่า รถคันเก่ามันมีเสียงนู่นเสียงนี่ ตรงนั่นหลวมตรงนี้ลอก เราก็ยังขับได้นี่หน่า

ถ้าไม่ใช่ปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ เกียร์ เบรค อะไรพวกนี้ ตอนนี้ผมดูแค่ว่ามีแล้วบริการหลังการขายเป็นไง ถ้าเจอก็เคลม จบครับ