ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ nissan sylphy แต่พอเข้าไปอ่านใน club พบว่า มีปัญหามากมายจริงๆครับ ...ซื้อดีมั้ยอ่ะครับ  (อ่าน 45230 ครั้ง)

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ขอให้เป็นรถตัวเองชอบ ปัญหานิดๆหน่อยๆก็จะได้การรับอภัย เป็นการจูนเข้าหากัน เหมือนแฟนรักแล้วรักเลย มีปัญหาบ้างกันบ้างครั้งก็ต้องยอมให้อภัยปัญหาเล็กๆน้อยก็มันรักแล้ว 55555

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
คนเล่นเวปเป็นแค่กี่เปอเซนต์ของคนใช้รถเอง แล้วคนที่ใช้แล้วไม่มีปัญหาแต่ไม่ได้มาโพสก็มีนะคะ ที่บ้านใช้ยี่ห้อ F ผ่านมาปีกว่าแล้วยังไม่มีปัญหาเลย ไม่ว่าจะเกียรืกระตุก ย้อย แรค กระจก ทุกอย่างปกติเลยค่ะ แต่ไม่เคยไปโพสที่ไหนเลย

ออฟไลน์ Xenix

• Jr. Member
  • **
ถ้ารอได้รอคับ ถ้ารอไม่ได้จัดเลย
ถ้าDefectที่เกิดขึ้นไม่เกี่ยวกับเกียร์ เครื่องยนต์ ต่างๆนาๆ ผมว่ามันไม่ได้ร้ายแรงเท่่าไร
ว่าก้ว่านะ บางคนจับผิดรถเกินไป ไม่มีอะไรPerfectหรอกคับ

ผมจัดcivic ล้อตแรกๆมาเห้นคนบ่นกันนู้นนี่
ของผมก้ไม่เห้นเปนอะไรสักอย่าง
มีแต่เข้าศูนย์ซ่อมสีงานไม่เรียบร้อย แก้ไม่จบสักที
 ทิ้งรถไว้จะ2อาทิตย์แล้ว มีใครช่วยผมได้บ้าง

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
อย่าไปกลัวครับ ถ้าขับแล้วไม่ดับกลางทาง เกียร์ไม่วืด ซื้อไปเถอะครับ

ยอมรับ nissan เคลมง่ายมากๆ คุยง่าย

ปล. มาร์ชผมแค่เบรคดังต๊อกๆ (จากจานเบรคไม่เรียบ) เค้ายังเปลี่ยนผ้าเบรคให้สองรอบติดเลย -__-"
ไม่ถงไม่ถามซักคำ สุดท้ายช่างบอกเอาจานไปเจียรปะ หายสนิท ได้ผ้าเบรคๆใหม่ในรอบไม่เกิน 3000 โล สองชุด
คุ้มจุงเบย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ kris-lack

เราก็เป็นสมาชิกเว็บ ซิลฟี อยู่
ไม่เห็นมีปัญหาอะไรใหญ่โตนะ เป็นแค่ปัญหาชิ้นส่วนบางชิ้นมันประกอบไม่ดี
ไม่เห็นมีปัญหาเรื่องเครื่อง เกียร์ หรืออะไรที่มันน่ากลัวนะ

ส่วน Ex เราก็เป็นสมาชิก ปัญหาก็จะเป็นเรื่องของการกินน้ำมัน อืด ส่วนปัญหาใหญ่ๆก็ไม่ค่อยเจอ

โฟกัส ก็ลักษณะเดียวกันคือ ปัญหาเรื่องบริการ รถแคบ ปัญหาหนักๆก็นานๆจะเจอที ดังที่เห็นโพสกันในเน็ต
ส่วน อัลติส ก็มีปัญหาเล็กน้อย ส่วนที่ปัญหาใหญ่ก็ที่โพสส์กันในเว็บต้องห้ามนั่นแหละ แต่ก็ถือเป็นเรื่องที่สามารถเกิดได้กับรถที่ขายจำนวนมาก

ที่เจอปัญหาชัดในเว็บคลับ และเยอะก็กระทู้ดรามาเรานี่แหละ (ครูส)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ที่น่าสนใจ คือ เมื่อรถมีปัญหาจะเครมให้เราง่ายเเค่ไหนมากว่านะครับ

* ผมใช่เทียน่า J32 250XV ss ตัวก่อน MC เคยมีน้ำซึมจาก Sunroof ศูนย์จะตั้งให้ใหม่ ผมบอกศูนย์ของเครมเปลี่ยนนะ ไม่สบายใจ ศูนย์ก็จัดการให้
** เคยเปลี่ยนโช้ค 2 ต้น สองรอบ ศูนย์ก็เเจ้งเครมให้ทั้งที่ผมไม่ได้ขอ
*** ยอยพวงมาลัยก็เปลี่ยนให้ทันทีที่ขอเครม เนื่องจากมีเสียงเวลาเลี้ยว

ที่ผ่านมาผมก็พอใจนโยบายที่นิสสันปฏิบัติต่อลูกค้านะ ถึงจะไม่มีศูนย์สวยๆ มีข้าวให้ทาน แต่ไม่เคยสร้างความรำคาญใจให้ผมสักครั้ง ส่วนเรื่องเกียร์CVT ที่ไม่หล่อเย็น ในปีที่ผมซื้อ เกียร์รถผมก็ยังไม่เจอปัญหาอะไร ทั้งที่วันเเรกออกมาก็ขับไปสวนผึ้ง พอพ้น1,000 ก็ขับรวดเดียวยาวถึงดอยอ่างขาง ก็ไม่เคยเข้าเซฟโหมด แต่ยังไม่เคยขับเกิน200กม/ชม นะ

ปล. ผมใช้รถเจ้าตลาดอีกคัน มีเสียงแผ่นพาสติกดังเหมือนขันไม่เเน่มันบอกปกติ เถียงกันอยู่นาน ประทับใจมากเลย

ออฟไลน์ sakano

ขอบคุณทุกๆท่าน สำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
ศูนย์ไม่หรู แต่ดูแลดีเช่นกันครับ ของผมเข้า สยามกลการ นนทบุรีครับ
ทีด้า เคลมง่ายครับ ทั้งโช้ค ตู้แอร์(ที่ชอบรั่ว) เสาหน้าที่มีเสียงรบกวน(แต่มันก็ยังไม่หายสนิท)

โดยรวมดูแลดี คุยง่ายครับ ที่นี่ ผจก มาจากช่างครับ ทำงานเก่ง เป็นกันเอง และดูแลครบถ้วนครับ

ปล เซลล์ที่นี่ ถือว่า "สอบตก"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เท่าที่ดู นี่ถือว่าน้อยกว่ายี่ห้ออื่นครับ

และเป็นปัญหาประเภท จุกๆจิกๆ เล็กๆน้อยๆ ทั่วไป
ซึ่งมนแก้ไข ปรับตั้งได้หมด และยังไม่ค่อยเห็นเคสที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ ระบบส่บงกำลัง และตัวถัง เท่าไหร่

ถ้ามี 3 อย่างนี้เยอะๆ โอเค ไม่น่าล่น แต่ที่เหลือ พอรับได้

ก็ถ้าไม่มั่นใจนัก เวลามีปัญหา ก็ส่งมาที่ผมนี่ เดี๋ยวช่วยประสานงานให้

จบ

ออฟไลน์ dht_tubes

สรุปสุดท้าย เค้ายังไม่ได้แกะพลาสติกกันรอยที่กล้องออก -*- เป็นต้นครับ
บางทีเราเข้าไปอ่าน ก็แบบโห เป็นกังวล ทำไมปัญหาเยอะจัง
คนที่เข้ามาอ่าน บางทีก็ไม่ได้ตามจนผลสุดท้ายเป็นอย่างไร ก็ฝังใจไปแล้ว
ว่ารถปัญหาเยอะ อะไรแบบนี้ครับ ยุคนี้การรับข่าวสารบางทีต้องกรองกันเยอะๆ
เลยทีเดียวครับ

ผมเห็นด้วยมากๆครับ สำคัญมาก

ออฟไลน์ M.4793

• Newbie
  • *
เรื่องปัญหามีกันทุกยี่ห้อครับแต่ไม่น่าจะมากมายนัก
อยู่ที่ว่าจะแก้ใขแบบใหน
ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ผมเคยเอารถกระบะไปเคลมกระจกไฟฟ้าไม่ทำงาน
หัวหน้าช่างมาแก้ใขให้เองเลยไม่ถามซักคำ ถอดมอเตอร์ออกใส่ถุง แล้วแจ้งว่า มอเตอร์เสียเปลี่ยนให้แล้วไม่มีค่าใช่จ่าย

ปล. ผมใช้ศูนย์บริการที่อยู่หน้าโรงงานผลิตเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2013, 15:13:09 โดย M.4793 »

เท่าที่ดู นี่ถือว่าน้อยกว่ายี่ห้ออื่นครับ

และเป็นปัญหาประเภท จุกๆจิกๆ เล็กๆน้อยๆ ทั่วไป
ซึ่งมนแก้ไข ปรับตั้งได้หมด และยังไม่ค่อยเห็นเคสที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ ระบบส่บงกำลัง และตัวถัง เท่าไหร่

ถ้ามี 3 อย่างนี้เยอะๆ โอเค ไม่น่าล่น แต่ที่เหลือ พอรับได้

ก็ถ้าไม่มั่นใจนัก เวลามีปัญหา ก็ส่งมาที่ผมนี่ เดี๋ยวช่วยประสานงานให้

จบ

โอ้วว.....ขอบคุณมากครับ

ถ้าไม่จำเป็นจะพยายามไม่รบกวนครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pondcarbon

• Newbie
  • *
พี่ฟังผมนะคับ ยังไงก็ช่วยอ่านข้อความนี้หน่อยนะคับ เผื่อจะช่วยได้

ตอนแรกผมเป็นแบบพี่เลย เข้าไปอ่านๆ (อ่านแต่ปัญหานะ) สรุปเข้าไปหัวข้อปัญหาก็เจอแต่ปัญหาอยู่แล้ว

ตอนนั้น รีวิว ยังไม่ออกด้วยตัดสินใจยากมาก altis civic cruze sylphy

สุดท้ายออก sylphy ปัญหาที่เค้าเจอๆ ผมไม่เจอซักอย่างจิง ส่วน cvt ก็ขับสนุกได้แบบของมันดีนะ

เวลากดสุด มันเหมือนทดเกียร์ให้ กระชากดี

ส่วนเรื่องปัญหาตอนออกรถไปแล้วก็คือ สีขัดไม่สะอาด โทไปที่ศูนย์ นัดวัน ไปได้เลย มีรถให้ใช้ระหว่างรอด้วย

ส่วนปัญหาของผมตอนนี้มีอยู่อย่างเดียวคือ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ไฟหน้า กับ ไฟตัดหมอกมันไม่ต่อยสว่างแค่นั้นจิงๅ สาบานได้ นี่ก็ว่าจะเอาไปตั้งให้มันสูงขึ้นอยู่

โอเคจบนะคับ มีแค่นี้จิงๆ ลองมาทุกสถาพถนนละ สรุป ไปจองรถได้แล้วคับพี่

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมใช้มาร์ช ปี 2012 รุ่นปรับเพิ่มอุปกรณ์ (และราคา)

มีปัญหาเรื่องปั้มน้ำมันเชี้อเพลิงหอนบ้าง เงียบบ้าง เข้าศูนย์ ช่างติดเครื่อง ลงมายืนท้ายรถ

ฟังเสียงซักพัก ผมก็ว่ามันเงียบปกตินะ แต่อยู่ๆช่างบอก "เออ ไหนๆก็มา เปลื่ยนเลยแล้วกัน นัดวันเลยนะน้อง" แล้วพี่เค้าก็โทรไปเช็คสต็อคอะไหล่ว่ามีไหม ผลคือมีอยู่ 10 ชุด

"คิดในใจว่า เฮ้ยยยยยยยย .................. ง่ายไปไหมพี่"

เลยถือโอกาสบอกพี่เค้าช่วยเช็คแตรหน้ารถ มันดังแปลกๆ เหมือนมีอะไรมาอั้นอยู่

พี่เค้าก็ใจดี เดินไปบีบแตรเพื่อเช็ค ผลคือเสียงแตรมันดังไม่สุด พี่เค้าก็บอกอีกว่า "เอ้า แตรอีก เบิกอันใหม่ให้เลยนะ มาเปลื่ยนพร้อมปั้มเลยทีเดียว"

เฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย (ย.ยักษ์หมดโลก) ไม่ดง ไม่ดูหน้ารถผมเลยว่าแตรอาจมีอะไรมาขวางหรือเปล่า

สรุป นัดวัน จากนั้นก็เข้ามาเปลื่ยน โดยที้งรถไว้ตอนสาย ระหว่างนั้นไปกินข้าวเดอะมอลล์บางกะปิ เที่ยงๆก็กลับมาเอา รถซ่อมเสร็จเรียบร้อย

เออ......ศูนย์นิสสันครับ ได้ใจผมไปเลย

---------------------

รถทุกคันย่อมมีปัญหาครับ อย่างมาร์ชผมก็มีปัญหา ทั้งๆที่รถใช้มาจะปีครึ่ง วิ่งไม่ถึงหมื่นกิโลด้วยซ้ำ

แต่ในเมื่อปัญหาไม่เกี่ยวกับเครื่อง หรือ ระบบส่งกำลัง หรือแม้แต่ระบบไฟฟ้า ผมไม่แคร์ครับ

พี่ฟังผมนะคับ ยังไงก็ช่วยอ่านข้อความนี้หน่อยนะคับ เผื่อจะช่วยได้

ตอนแรกผมเป็นแบบพี่เลย เข้าไปอ่านๆ (อ่านแต่ปัญหานะ) สรุปเข้าไปหัวข้อปัญหาก็เจอแต่ปัญหาอยู่แล้ว

ตอนนั้น รีวิว ยังไม่ออกด้วยตัดสินใจยากมาก altis civic cruze sylphy

สุดท้ายออก sylphy ปัญหาที่เค้าเจอๆ ผมไม่เจอซักอย่างจิง ส่วน cvt ก็ขับสนุกได้แบบของมันดีนะ

เวลากดสุด มันเหมือนทดเกียร์ให้ กระชากดี

ส่วนเรื่องปัญหาตอนออกรถไปแล้วก็คือ สีขัดไม่สะอาด โทไปที่ศูนย์ นัดวัน ไปได้เลย มีรถให้ใช้ระหว่างรอด้วย

ส่วนปัญหาของผมตอนนี้มีอยู่อย่างเดียวคือ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ไฟหน้า กับ ไฟตัดหมอกมันไม่ต่อยสว่างแค่นั้นจิงๅ สาบานได้ นี่ก็ว่าจะเอาไปตั้งให้มันสูงขึ้นอยู่

โอเคจบนะคับ มีแค่นี้จิงๆ ลองมาทุกสถาพถนนละ สรุป ไปจองรถได้แล้วคับพี่

ขอบคุณคร้าบบบ ;D

ผมใช้มาร์ช ปี 2012 รุ่นปรับเพิ่มอุปกรณ์ (และราคา)

มีปัญหาเรื่องปั้มน้ำมันเชี้อเพลิงหอนบ้าง เงียบบ้าง เข้าศูนย์ ช่างติดเครื่อง ลงมายืนท้ายรถ

ฟังเสียงซักพัก ผมก็ว่ามันเงียบปกตินะ แต่อยู่ๆช่างบอก "เออ ไหนๆก็มา เปลื่ยนเลยแล้วกัน นัดวันเลยนะน้อง" แล้วพี่เค้าก็โทรไปเช็คสต็อคอะไหล่ว่ามีไหม ผลคือมีอยู่ 10 ชุด

"คิดในใจว่า เฮ้ยยยยยยยย .................. ง่ายไปไหมพี่"

เลยถือโอกาสบอกพี่เค้าช่วยเช็คแตรหน้ารถ มันดังแปลกๆ เหมือนมีอะไรมาอั้นอยู่

พี่เค้าก็ใจดี เดินไปบีบแตรเพื่อเช็ค ผลคือเสียงแตรมันดังไม่สุด พี่เค้าก็บอกอีกว่า "เอ้า แตรอีก เบิกอันใหม่ให้เลยนะ มาเปลื่ยนพร้อมปั้มเลยทีเดียว"

เฮ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย (ย.ยักษ์หมดโลก) ไม่ดง ไม่ดูหน้ารถผมเลยว่าแตรอาจมีอะไรมาขวางหรือเปล่า

สรุป นัดวัน จากนั้นก็เข้ามาเปลื่ยน โดยที้งรถไว้ตอนสาย ระหว่างนั้นไปกินข้าวเดอะมอลล์บางกะปิ เที่ยงๆก็กลับมาเอา รถซ่อมเสร็จเรียบร้อย

เออ......ศูนย์นิสสันครับ ได้ใจผมไปเลย

---------------------

รถทุกคันย่อมมีปัญหาครับ อย่างมาร์ชผมก็มีปัญหา ทั้งๆที่รถใช้มาจะปีครึ่ง วิ่งไม่ถึงหมื่นกิโลด้วยซ้ำ

แต่ในเมื่อปัญหาไม่เกี่ยวกับเครื่อง หรือ ระบบส่งกำลัง หรือแม้แต่ระบบไฟฟ้า ผมไม่แคร์ครับ

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ขึ้นอยู่กับความคุ้มค่าเงินที่เสียไปละครับ ถ้าคิดว่าชอบ ปัญหาเยอะแค่ไหนก็เอา  ถ้าใจรักนะ กซื้อเลยครับ

แต่ถ้าคิดทบทวนเรื่องการซื้อรถมาซ่อม แล้วถ้าหันเหตัวเลือก อาจเจอตัวที่ปัญหาน้อยกว่า และบางทีอาจทำให้เราคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมากกว่า

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ไม่จริงเลย เคลมยาก เบรคผมก็ยังดัง มันไม่ทำไรให้เลย

เบื่อ เซ็ง ศูนย์ แต่รถ OK นะ

ออฟไลน์ poundb

• **
ผมว่าอย่างแรกเลย คุณต้องนิยามคำว่า ปัญหาก่อน ว่าคืออะไร เพราะหลาย ๆ ครั้งที่ผมเข้าไปอ่านสิ่งที่สมาชิกของ club โพสเรื่องปัญหาของตน  หลาย ๆ  กระทู้ผมมองว่าสำหรับผมมันไม่ใช่ปัญหา  อย่าลืมครับว่า โดยส่วนใหญ่คนเราถ้าไม่เจอปัญหา ก็จะไม่โพสใน club ครัีบ  ยังมีผู้ใช้รถอีกหลายคนที่ไม่เจอปัญหาใด ๆ  แต่ก็ไม่ได้เข้ามาโพสอัพเดทข่าวสาร  อย่าให้กระทู้ปัญหาใน club มาเป็นตัวหลอกครับ

ส่วนตัวไม่เคยขับซิลฟี่  แต่ได้นั่งรถพี่ที่บริษัทอยู่บ้าง  รถใหญ่ กว้าง  นั่งสบาย  ผมชอบนะ  ผมว่าน่าใช้มากตัวนี้

ออฟไลน์ burutrad

ผมใช้ teana ครับใหม่ๆมีจุกจิกเล็กๆน้อยๆบ้างแต่ก็ดูแลให้ดีทุกครั้งครับส่วนซิลฟี่ผมว่าโอเคนะในภาพรวม

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
คนใช้ Nissan มักจะชอบใช้ Nissan ครับ

สังเกตุจากคนใกล้ตัว และรอบๆตัว ไม่รู้ติดใจอะไร

มันต้องมีข้อดีแหละครับ เค้าถึงใช้คน สองสามคันติด

ออฟไลน์ psLongHorn

• Newbie
  • *
ปัญหาที่ว่าเยอะๆในเวปคลับ ผมก็เข้าเกือบทุกวันนะครับ
ก็ไม่เห็นจะเยอะเท่าไร ส่วนมากก็เป็นปํญหาเล็กๆน้อยๆ
จะมีหนักๆหน่อยก็เรื่องรถขับไปแล้วดับแต่ก็มีเคส 2-3 เคสมั้ง จำไม่ได้
ตอนนี้ทางนิสสันก็มีจดหมายให้เข้าไปอัพเดท firmware แล้ว

ตอนแรกผมก็หาข้อมูลแบบ จขกท เหมือนกันกลัวซื้อมาแล้วมีปํญหา
เพราะไม่อยากซื้อมาต้องเสียเวลาซ่อม ตอนแรกก็เล็ง focus ไว้
แต่ก็มาจบที่ sylphy นี่แหล่ะครับ ใช้มาเกือบ 2 เดือนละก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ
ผมแต่เรื่องเสียงดังหน่อยตอนเจอถนนไม่เรียบ กับออกตัวอืดๆหน่อยตอนความเร็วต่ำ
แต่ถ้า 80+ แล้วนี่ไหลยาว ผมใช้ 1.8V อยู่ครับ

คนใช้ Nissan มักจะชอบใช้ Nissan ครับ

สังเกตุจากคนใกล้ตัว และรอบๆตัว ไม่รู้ติดใจอะไร

มันต้องมีข้อดีแหละครับ เค้าถึงใช้คน สองสามคันติด

ผมชอบ Nissan เพราะออกแบบ เบาะนั่ง ได้ดีกว่ายี่ห้ออื่นๆครับ

นั่งสบาย  มี support บริเวณข้อพับขา มากกว่ายี่ห้ออื่นๆ

ซึ่งผมก็สงสัยอ่ะครับ ว่าทำไม Toyota ถึงไม่ปรับปรุง พัฒนาเรื่องเบาะนั่ง บ้างเลย

เพราะเบาะนั่งสั้น และพนักพิงก็ตั้งชัน มากๆ

???

ออฟไลน์ H.

ปัญหาจุกจิกเล็กน้อยแค่นี้เองครับ คือถ้าเป็นผมนะ รับได้สบายๆเลย แต่ถ้ารอได้ผมก็จะรอ
H.

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ไม่จริงเลย เคลมยาก เบรคผมก็ยังดัง มันไม่ทำไรให้เลย

เบื่อ เซ็ง ศูนย์ แต่รถ OK นะ

แนะนำเปลี่ยนศูนย์ครับ

ออฟไลน์ Xenix

• **
ประทับใจนิสสันตรงคุยง่ายนิแหละ
มาร์ชแฟนเบรคดัง เอาเข้าไปบอกแค่ว่าเบรคดัง ช่างจัดการเปลี่ยนให้เรียบร้อย
เอาไปซ่อมสีงานก้เนียนใช้ได้เลย
ส่วนฮอนด้ายังเก้บงานสีให้ผมไม่เรียบร้อยเลย แก้2รอบแล้ว

ออฟไลน์ balance04779

• **
รถทุกรุ่นมีปัญหาหมดแหละครับ อยู่ที่ว่าเรายอมรับกับปัญหานั้นได้มั้ย รถรุ่นที่ผมซื้อก็มีปัญหาครับแต่ที่ซื้อเพราะชอบครับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยากรอก็รอครับ เผื่อปัญหามันจะหาย

แต่ก็มีรถหลายรุ่นนะครับ ที่ Minor ไปแล้ว ปัญหาดังกล่าวก็ยังไม่หมดไป