ผู้เขียน หัวข้อ: รับไม่ได้กับ toyota อ้างปฏิเสธรับผิดยังงี้ [โช๊ค]  (อ่าน 16007 ครั้ง)

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
ประจาน Toyota thailand ปัดความรับผิดแบบหน้าด้านๆ

ปัญหา คุณendosulfan 
"รบกวนผู้มีความรู้ช่วยตอบหน่อยครับ
ผมขับ vios2012 ติดแก๊ส LPG มาได้ประมาณ 10000 กิโลเมตรแล้ว นำรถไปเข้าศูนย์เพื่อเช็คตามระยะ 20000 กิโลเมตร ทางศูนย์แจ้งว่าโช้คหลังรั่วทั้งสองข้าง ช่างของศูนย์แจ้งว่าสาเหตุมาจากไปติดตั้งถังแก็สทำให้น้ำหนักรถไม่ได้กดลงบนโช้คโดยตรง แก้ไขเสียเงินข้างละ ประมาณ 800 กว่าบาท ผมอยากทราบว่าจริงอย่างที่ช่างบอกหรือไม่ว่าเป็นเพราะติดตั้งถังแก้สโดนัท ที่มีน้ำหนักมากกว่าอะไหล่ เลยทำให้โช้ครั่วได้
ขอบคุณครับที่ตอบ"

คุณ endosulfan "บริษัทโตโยต้าประเทศไทยติดต่อกลับมาแล้วบอกว่า เพราะใช้่งานผิดประเภท พวกคุณๆต้องใช้งานตามที่มีไว้ในคู่มือเท่านั้น เพราะสินค้าทำมาให้ใช้ได้แค่นั้น เกินนั้นถือเป็นผิดประเทภ ไม่รับประกันใดๆทั้งสิ้น มันบอกผมมาว่าอย่างนี้ครับ ขอเตือนนะครับสำหรับผู้ทีั่จะเอาเจ้าน้องวีออสไปติดแก๊ส ถือเป็นการใช้งานผิดประเภท จะหมดประกันทันที ทราบแล้วเปลี่ยน"

????

ผมใช้วีออส ยอมรับว่า โช๊คเดิมโรงงานห่วยมาก รั่วซึมง่าย ยกรถนานๆโช๊คก็ตาย ปัญหานานแล้วไม่เคยแก้ไข รวมถึงยาริส

ออฟไลน์ wannachat

Re: รับไม่ได้กับ toyota อ้างปฏิเสธรับผิดยังงี้ [โช๊ค]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 15:55:57 »
บอกมาได้ ใช้งานผิดประเภท (น้ำหนักล้ออะไหล่)   - (น้ำหนักถังแก๊สโดนัท)

แมร่งยังกับว่า ฝากระโปรงท้ายวีออสห้ามไม่ต้องบรรทุกอะไร ปล่อยให้ว่างมีแต่ล้ออะไหล่เท่านั้นไงวะ จึงจะถือว่าใช้งานปกติตามคู่มือ

จริงอยู่น้ำหนักถังแก๊สโดนัททำให้โช๊ครับภาระหนักขึ้น  แต่ทำไมไม่ดูเลยว่าโช๊คเดิมโรงงานมันกากขนาดไหน ทั้งๆก็รู้อยู่แก่ใจว่าโช๊คเดิมโรงงานแต่ละเดือนมียอดส่งเคลมคืนเยอะขนาดไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2013, 15:59:27 โดย wannachat »

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
Re: รับไม่ได้กับ toyota อ้างปฏิเสธรับผิดยังงี้ [โช๊ค]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 16:08:14 »
อืม จริงๆก็น่าจะคุยกันได้นะครับ
ส่วนตัวผมเองไม่ได้ใช้ยี่ห้อนี้มา30กว่าปีแล้วครับ

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 16:09:50 »
บอกมาได้ ใช้งานผิดประเภท (น้ำหนักล้ออะไหล่)   - (น้ำหนักถังแก๊สโดนัท)

แมร่งยังกับว่า ฝากระโปรงท้ายวีออสห้ามไม่ต้องบรรทุกอะไร ปล่อยให้ว่างมีแต่ล้ออะไหล่เท่านั้นไงวะ จึงจะถือว่าใช้งานปกติตามคู่มือ

จริงอยู่น้ำหนักถังแก๊สโดนัททำให้โช๊ครับภาระหนักขึ้น  แต่ทำไมไม่ดูเลยว่าโช๊คเดิมโรงงานมันกากขนาดไหน ทั้งๆก็รู้อยู่แก่ใจว่าโช๊คเดิมโรงงานแต่ละเดือนมียอดส่งเคลมคืนเยอะขนาดไหน

ผมว่าต้องดูที่คู่มือว่าห้ามติดถังแก๊สหรือเปล่า ถ้ามีการระบุว่าติดถังแก๊สแล้วประกันจะไม่รับผิดชอบ แต่ผมว่าการที่เราเอาของไปดัดแปลงแล้วพอของเสียแล้วคนขายไม่รับผิดชอบ แล้วเรามาอ้างว่าโช็คไม่ดีนั้นมันก็ไม่ค่อยถูกซักเท่าไรนะครับ ถึงแม้ว่าเขาอาจจะไม่ห้ามติดแต่ก็ไม่ได้แปลว่าเขาให้ติด
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ Marverick

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 16:18:24 »
โช๊คหลังของKYB ของใหม่ข้างนึงราคาก็ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 16:29:05 »
ใช้งานผิดประเภทก็คือดัดแปลงแก้ไข ประกันหมด อันนี้พอจะเข้าใจ แต่ติดตั้งถังแก็สทำให้น้ำหนักรถไม่ได้กดลงบนโช้คโดยตรงเป็นสาเหตุให้โช้คหลังรั่วทั้งสองข้าง อันนี้ไม่พูดน่าจะดีกว่านะครับช่าง Toyota

ออฟไลน์ คนกรุง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 16:40:56 »
ไม่สมเหตุสมผลเลย ถ้าโตฯบอกแบบนี้ แสดงว่าปัดความรับผิดชอบ :'( ทั่วไปวีออสติดแก๊สหรือไม่ติดแก๊ส ก็เคลมโช๊คทำโช๊คที่ศูนย์ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย  เออแปลกมนุษย์ดี

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 16:57:40 »
ไม่ลองเปลี่ยนศูนย์ดูก่อนล่ะครับว่าจะวิเคราะห์ออกมาเหมือนกันไหม แต่ที่แน่ๆมันเป็นช่องโหว่อยู่ครับ การที่เราไปติดตั้งถังแก๊สทำให้น้ำหนักที่กดลงลงบนรถเปล่าๆมันมากขึ้น ก็แปลว่าภาระที่กระทำต่อช่วงล่างมันมากขึ้นครับ การที่มันจะเสื่อมเร็วมากกว่าปกติก็ย่อมเป็นธรรมดาครับ ทำให้ไม่รับประกันในส่วนนั้นๆครับ แต่ถ้าทางศูนย์แกล้งทำไม่เห็นซะว่าเราไปทำอะไรมา ก็น่าจะเคลมได้ครับ ... คือขาดความยืดหยุ่นมากกว่าครับ

ออฟไลน์ kiss

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 17:07:36 »
เอ่อ เท่าที่ผมรู้มา(หลายปีแล้ว) ถ้าติดถังแก๊สไม่ว่ายี้ห้อไหนๆ ก็จะตัดการรับประกันช่วงล่างหมดเลยครับ(ไม่ใช้เฉพาะโช็ค) นะครับ

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 17:26:43 »
หยั่งงี้ถ้าผมขนของใส่กระโปรงหลังเป็นจำนวน50กก.ทุกวัน วันนึงโช้ครั่วก็เคลมไม่ได้เหรอครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 18:05:16 »
มันไม่ได้เป็นแค่ศูนย์โตโยตาหรอกครับ เป็นกันเกือบทุกศูนย์แระแต่จะมากจะน้อยแค่นั้นเอง เมื่อคุณไปดัดแปลงรถยนต์ไม่ว่าจะส่วนใดส่วนหนึ่ง เมื่อเกิดปัญหาในภายหลัง(ทั้งๆที่ไม่ได้เกิดจากสิ่งที่คุณดัดแปลงเลย) อำนาจในการต่อรองเจรจาของคุณจะเป็นรองศูนย์ทันที เพราะเขาสามารถชักแม่น้ำทั้ง5มาเพื่อปัดความรับผิดชอบได้เสมอ นั้นคือความเสี่ยงที่คุณจะได้รับครับ แต่อาจเป็นเฉพาะบางศูนย์นะครับ ลองเปลี่ยนศูนย์ดู เพื่อมีอะไรดีขึ้น
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ beermix

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 18:32:58 »
ในแง่ บริษัทผู้ผลิตรถ จะให้เหตุผลแบบนี้ครับ (เจอมานานได้ยินมานานแล้ว)

รถทุกคันที่ "ดัดแปลง" ติดตั้งแก๊ส จะหมดประกันช่วงล่าง ในทันที พร้อมกับระบบที่เกี่ยวข้อง

A : แล้วบรรทุกของหนักๆ ไม่หมดประกันหรอ ?

ช่าง : เหตุผลคือ ถังแก๊สในรถ คุณติดตั้งตลอดเวลา ทั้งวันทังคืน ช่วงล่างรับภาระตลาดเวลา  (ฯลฯ)

เหตุผลจะมาประมาณนี้ และ เค้าจะไล่ให้ไปดูคู่มือการรับประกัน เรื่องการดัดแปลงสภาพรถอีกต่างหาก 

โดยส่วนใหญ่เป็นทุกยี่ห้อครับ เรื่องติดแก๊สแล้ว ช่วงล่างหมดประกัน

ในแง่ผู้ใช้ เราสามารถคุยกับ ศูนย์บริการให้ช่วยเรื่องการเคลมให้ได้ครับ ขึ้นอยู่กับเราคุยล้วนๆ ครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 18:36:13 »
ก็ถูกต้องตามนั้นแหละนิครับ ติกแก้สแล้วหมดประกันช่วงล่างและเครื่องยนต์
H.

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 18:55:20 »
เอ ทำไมผมถึงคิดเขาไม่ได้รับผิดชอบเคลมมันไม่ผิดนะครับ
รถติดแก๊ส มันกระระบบเครื่องยนต์และช่วงล่างโดยตรงจากแรงกดของถังแก๊ส ซึ่งกดตลอดเวลาหาดหยุดนิ่ง ยิ่งถ้ารถวิ่งมีแรงเหวี่ยงแรงกดยิ่งเพิ่มหลายเท่า ถือเป็นการดัดแปลงจนเป็นสาเหตุไปสู่ปัญหานั้นๆ ดังนั้นเขาใช้เป็นข้ออ้างได้นะครับ

หากผมเข้าใจผิดรบกวนชี้แจงด้วย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ wip

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 19:21:46 »
นี่คือข้ออ้างที่สามารถอ้างได้ครับ  ;D ;D ถามว่าเคลมได้ไหม..เคลมได้ครับถ้าคุยกับคนเคลมอะไหล่หรือน้องที่รับรถคุณรู็เรื่อง...แต่นั่นหมายความว่าเขาแบกรับความเสี่ยงที่จะโดนหัวหน้าเฉ่ง โดนTMT ตีกลับรายการเคลม :o

ออฟไลน์ legion

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 20:29:35 »
เขาไม่หน้าด้านหรอก
กติกา เงื่อนไข มันก็มีอยู่ชัดเจนแล้ว
ผมว่า โตโยต้าทำถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 21:02:37 »
สมมติว่าคุณขายพัดลม   แต่ลูกค้าที่ซื้อไปอยากประหยัดไฟ  เลยไปโมฯสายทองแดงใหม่   ใช้ไปซักพักพัดลมไม่หมุน  
เลยกลับมาเคลมกับคุณ   คุณก็หาสาเหตุพบว่าเกิดจากจารบีแห้ง   แต่มันแห้งเพราะไปถอดออกมาโมฯสายทองแดงแล้วไม่เสริมจารบี
คุณจะเคลมให้เค้ามั้ย?

ติดแก๊สก็เช่นกัน  โช๊คพังเพราะต้องแบกรับน้ำหนักที่มากกว่ายางอะไหล่ ตลอดเวลา   ยิ่งไม่เสริมคาน มันเป็นภาระมากกว่าคุณขนของใส่ท้ายรถชั่วครั้งชั่วคราว  
เพราะเหมือนขนของวิ่งทุกวันก็พังได้ง่าย     สุดท้ายถึงแม้สาเหตุไมไ่ด้มาจากถังแก๊ส  คุณก็ผิดเงื่อนไขอยู่ดี      
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2013, 21:07:04 โดย hutzero »

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 21:06:41 »
แล้ว Altis CNG ล่ะครับ มีถังแก๊สด้วยอ่ะ???????  :o :o

ปล.  มันใช้โช้คอัพ คนละตัว หรือครับ ??????
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2013, 21:11:51 โดย decptt »

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 21:14:05 »
แล้ว Altis CNG ล่ะครับ มีถังแก๊สด้วยอ่ะ???????  :o :o

ก็นั่นมันติดมรจากโรงงานนี่ครับ มันอยู่ในประกันอยู่แล้ว
นอกซะจากว่าคุณอยากวิ่งได้ไกลขึ้นเลนไปติดถังแก๊สเพิ่ม อันนี้น่าจะหมดประกัน 55555+

แต่ถ้ารถเดิมๆจากโรงงานไม่ได้ติดมา ไปติดทีหลัง ยังไงก็หมดประกันนะครับ
ถึงจะเป็นศูนย์ติดให้ โดยหลักการแล้วก็หมดเหมือนกัน แต่เนื่องจากเป็นศูนย์เป็นผู้กระทำ การเคลมมันเลยง่ายแค่นั้นเองครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 21:14:59 »
แล้ว Altis CNG ล่ะครับ มีถังแก๊สด้วยอ่ะ???????  :o :o

ปล.  มันใช้โช้คอัพ คนละตัว หรือครับ ??????

คนละตัวครับ  ค่า K สูงกว่าตัวธรรมดา  ผมมีเพื่อนใช้อยู่   Part No. คนละตัวกัน

ออฟไลน์ 1212312121

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 21:26:26 »
ส่วนตัวคิดว่า ตามนั้น ถ้าคุณนำรถไปติดแก๊ส ก้อต้องพร้อมรับความเสี่ยงที่จะตามมา เรื่องช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สมมติ เกิดครั้งนี้เครมโช๊คได้ วันนึงเครื่องยนต์เสีย คุณจะไปให้เค้ารับผิดชอบอีกหรือเปล่า

..ความเห็นส่วนตัว ไม่มีส่วนได้เสียนะค้าบบบ

ออฟไลน์ surin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 22:14:55 »
รถngvจากโรงงานโช้ดก็แตกง่ายนะครับอย่าไปว่าบริษัทรถเลยไปด่าบริษัทโช้ดดีกว่าทำของห่วยจะได้ขายของได้เยอะๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 22:22:23 »
เหตุผลเรื่องการรับประกันกับการดัดแปลงรถมักจะไม่ไปด้วยกันเสมอ เห็นใจนะ แต่เคสนี้ต้องทำใจครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 23:05:32 »
ผมเห็นด้วยนะว่าเคสนี้ โตโยต้า มีสิทธิปฏิเสธทุกประการเลย คู่มือระบุไว้ชัดว่ามีการดัดแปลงรถ ซึ่งอยู่นอกประกันอยู่แล้วครับ เคสนี้เราเป็นรองอยู่แล้วครับ เคสนี้คุยกับศูนย์ดีๆ เปลี่ยนศูนย์ใหม่ก็ได้ครับ แต่จริงๆ 800 กว่าบาท สองข้างก็ 1600 ไม่เกินสองพันบาทผมว่าเปลี่ยนเป็นอันที่มีค่า K สูงขึ้น จะดีกว่านะครับ เทกซี่ทั่วไปเค้าก็เปลี่ยนกันนะ

ออฟไลน์ jan_e39

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 23:16:45 »
  ผมก็ว่าปกติที่เค้ามีสิทธิ์ปฏเสธนะครับ คุณไปติดแก๊สมางี้ ทุกยี่ห้อก็เป็นยังงี้หล่ะครับ ก็หมดประกันช่วงล่างกับเคื่องยนต์ไปโดยปริยายครับ ทำใจครับ อยากประหยัดน้ำมันต้องยอมจุดนี้ครับ

ออนไลน์ Xenix

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 00:57:38 »
ไม่ได้จะเข้าข้างใครนะคับ
แต่ เค้าสามารถปฏิเสธการเคลมได้นะ

ติดแก๊ส = ดัดแปลงรถให้ผิดไปจากเดิม ประกันช่วงล่าง เครื่องยนต์หมดแน่
ที่บอกว่า
 เอาของใส่ท้ายรถหนักกว่าอีก มันคือการใช้งานคับ ก้มองกันต่อว่าใช้งานถูกประเภทรึป่าว
หากศูนย์มองว่า ใช้งานผิดประเภท ก้ว่ากันยาวคับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 01:19:24 »
รถติดแก๊ซเอง ประกันอะไรจะหมดบ้างน่าจะมีระบุเอาไว้ชัดเจนนะครับ ได้ลองอ่านดูหรือยังเอ่ย? น่าจะมีบอกในคู่มือรถอะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 02:20:50 »
1. พูดกันตรงๆคือ ผมไม่เห็นด้วย และไม่ต้องการ ให้มีการเอาปัญหาจากที่อื่น มาขยายความต่อที่เว็บบอร์ดของเรา
เพื่อหวังจะให้กระแสผู้คนที่เว็บของเรา ไปช่วยคุณด่า เพื่อให้คุรบรรลุในจุดประสงค์ที่ต้องการ

หลายต่อหลายครั้งที่สมาชิกหลายคน ทำแบบนี้ แล้วก่อให้เกิดดราม่า กันโดยไม่จำเป็น

2. คุณรับไม่ได้ แต่คุณต้องยอมรับความจริงครับ

เพราะ Vios ไม่ได้ติดแก็สมาจากโรงงาน

และงานนี้ Toyota มีสิทธิ์ปกป้องผลประโยชน์ของเขาเต็มเม็ดเต็มหน่วยเลยละ!

เพราะในข้อกำหนดการรับประกันคุณภาพ ระบุไว้ชัดเจนครับว่า
จะไม่รับประกันในชิ้นส่วน ที่เกิดปัญหาจากการติดตั้งชิ้นส่วน หรืออุปกรณ์ต่างๆ
รวมเข้าไป หรือดัดแปลง จนก่อให้ชิ้นส่วนนั้นๆ เกิดความเสียหายตามมา

เอาง่ายๆ สมมติว่า ผมทำข้าวมันไก่ขาย
คุณบอกว่า อยากกิน ข้าวมันไก่กับแกงสัปปะรด
คุณก็ไปซื้อ แกงสัปปะรด จากร้านไหนก็ไม่รู้ มานั่งกินในร้าน
ผมไม่อยากจะว่าคุณ เพราะคุณก็อุดหนุนข้าวมันไก่ของผมแล้วนี่
เอาวะ หยวนๆไป

ปรากฎว่า วันรุ่งขึ้น คุณมาเรียกร้องกับผม ให้ผมรับผิดชอบ
ข้อหา ทำให้คุณท้องเสีย ทั้งที่ เมื่อวาน ผมก็กินข้าวมันไก่ ที่ผมทำเอง ท้องผมก้ไม่เสีย
แต่ คุณท้องเสีย เพราะไอ้แกงสัปปะรดที่บูดจนไม่เป็นสัปปะรดนั่น

คำถาม..แบบนี้ ผมควรจะต้องรับผิดชอบให้คุณ ด้วยหรือ??

ลองคิด พิจารณา ทบทวน และไตร่ตรอง ดูก็แล้วกันนะครับ

----------------------------------------

เพราะเหตุผลที่ผม ไม่แนะนำ และไม่ขอข้องเกี่ยว กับเรื่องการติดแก็สในรถยนต์
ก็เพราะ ท้ายที่สุด รถยนต์ป้ายแดงของคุณ จะหมดสิทธิ์ ได้รับการเคลม จากโปรแกรมรับประกันคุณภาพทันที
เพราะ คุณเอาไปดัดแปลงให้มันใช้แก็สกันเองตั้งแต่แรก

ชัดเจนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2013, 02:22:25 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 04:14:59 »
ไม่ได้ซ้ำเติมนะครับ

แต่โดยปกติ ถ้าผมเป็นผู้ผลิต ผมจะมั่นใจในสินค้า เฉพาะ ถ้าลูกค้า ใช้ตามที่ผมกำหนดเท่านั้น

ดังนั้น ถ้าคุณไม่ใช้ตามที่ผมกำหนด ผมก็ไม่รับผิดชอบอะไรคุณ เพราะผมถือว่าผมบอกวิธีใช้คุณแล้ว คุณไม่เชื่อ ก็ไม่ใช่ธุระผมแล้วครับ เพราะถือว่าลูกค้าตัดสินใจโดยรู้ความเสี่ยงเองแล้ว เพราะเป็นหน้าที่ของลูกค้า ที่ต้องอ่านคู่มือ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 06:16:29 »

คนละตัวครับ  ค่า K สูงกว่าตัวธรรมดา  ผมมีเพื่อนใช้อยู่   Part No. คนละตัวกัน
ขอบคุณครับ   :D