ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามว่า ถ้าแบตเริ่มเสื่อม แล้วเครื่องมันจะตระตุกแล้วเดินไม่เรียบเหรอครับ  (อ่าน 9691 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
อยากถามว่า ถ้าแบตเริ่มเสื่อม แล้วเครื่องมันจะตระตุกแล้วเดินไม่เรียบเหรอครับ  civic 3 DR  ติดแก๊สอ่ะครับ

ออฟไลน์ beebird

ส่วนตัวคิดว่ามีผลอยู่บ้างแต่เล็กน้อยครับ ในเวลาก่อนสตาร์ทเครื่องจะใช้ไฟจากแบตเตอรี่แค่นั้นเอง ที่เหลือไดร์ชาร์จจะทำหน้าที่จ่ายไฟให้ระบบรถและชาร์จเติมไฟเข้าแบตให้เต็มอยู่เสมอ ในบางกรณีเช่นใช้กำลังไฟเยอะๆเช่น ฝนตก เปิดไฟสูงตลอดทาง เปิดเพลงดังมากๆ ก็มีบ้างที่จะต้องพึ่งพาไฟจากแบตเตอรี่ครับ

ถ้าแบตเริ่มไม่โอเค ส่วนมากก็อายุการใช้งานราวๆ2ปี สตาร์ทรถแล้วไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง ต้องเร่งเครื่องถึงจะสว่าง อันนี้เป็นได้ครับ หรือว่าดับเครื่องเปิดวิทยุแล้วเสียงแปลกๆไม่ค่อยทีกำลัง หรือบีบแตรแล้วเสียงเพี้ยนๆ  ก็อาจจะเป็นที่แบตได้ครับ

ออฟไลน์ craiva

• Newbie
  • *
ของผมนิววีออสตัวแรกช่วงแบตเสื่อมช่วงรอบเดินเบามันจะตกมากจนคอมแอร์ไม่ทำงานและรอบไม่นิ่ง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่คิดว่าเกี่ยวกันนะครับ ตอนปลายอายุแบตก้อนที่แล้ว เครื่องก็ไม่กระตุกกว่าเดิม
ของผมนิววีออสตัวแรกช่วงแบตเสื่อมช่วงรอบเดินเบามันจะตกมากจนคอมแอร์ไม่ทำงานและรอบไม่นิ่ง
ถ้าตัวแรกมันคงไม่ "นิว" แล้วแหละครับ

ออฟไลน์ jose

• Jr. Member
  • **
มีผลครับแบตเสื่อมทำให้ไดชาร์จทำงานหนักขึ้นส่งผลทำให้ Load ขณะเดินเบาเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ craiva

• Newbie
  • *
ผมก็เรียกตามที่โตโยต้าเรียกตอนเปิดตัวรุ่นนี้แค่นั้นแล่ะครับ ;D

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวคิดว่ามีผลอยู่บ้างแต่เล็กน้อยครับ ในเวลาก่อนสตาร์ทเครื่องจะใช้ไฟจากแบตเตอรี่แค่นั้นเอง ที่เหลือไดร์ชาร์จจะทำหน้าที่จ่ายไฟให้ระบบรถและชาร์จเติมไฟเข้าแบตให้เต็มอยู่เสมอ ในบางกรณีเช่นใช้กำลังไฟเยอะๆเช่น ฝนตก เปิดไฟสูงตลอดทาง เปิดเพลงดังมากๆ ก็มีบ้างที่จะต้องพึ่งพาไฟจากแบตเตอรี่ครับ

ถ้าแบตเริ่มไม่โอเค ส่วนมากก็อายุการใช้งานราวๆ2ปี สตาร์ทรถแล้วไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง ต้องเร่งเครื่องถึงจะสว่าง อันนี้เป็นได้ครับ หรือว่าดับเครื่องเปิดวิทยุแล้วเสียงแปลกๆไม่ค่อยทีกำลัง หรือบีบแตรแล้วเสียงเพี้ยนๆ  ก็อาจจะเป็นที่แบตได้ครับ

:-* แบตเริ่มเสื่อมอาการน่าจะตามข้างบนเลยครับ  แต่อาการกระตุกสำหรับรถติดแก๊สนี่สิครับ ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับแบตซะแล้วหล่ะครับ เนื่องจากเป็นรถติดแก๊สคุณน่าจะเช็ค หัวเทียน,จูนแก๊สใหม่,ตั้งวาล์ว,ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ อาการน่าจะอยู่ในนี้มากกว่านะครับ จากประสบการณ์ตัวเองน่ะ ลองดูครับ ขอให้หายไวๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เช็คในส่วนชุดจุดระเบิด+ชุดแก๊สน่าจะตรงจุดกว่านะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าสตาร์ทเสร็จแล้ว ก็ไม่เกี่ยวกับแบทละครับ

รถบางรุ่น สตาร์ทแล้ว ถอดแบตออกยังวิ่งได้ด้วยซ้ำ (รถผมก็เป็นหนึ่งในนั้น เพียงแต่ไฟหน้า ไฟเบรค จะไม่ทำงานเฉยๆ)

ออฟไลน์ YenChar

ฟังเสียงตอนสตาร์ตครั้งแรกของวันครับ
คุณเปลี่ยนแบตมาแรกๆ หรือช่วงไฟเต็ม เสียงสตาร์ตจะดังมาก ฟังชัด
ฉึกๆๆ ชึ้งงง!!
เสียงฉึกๆๆ จะน้อยมาก เครื่องติดง่าย เสียงดัง ดูมีพลัีง

ปกติ ผมเซตวันเวลาเปลี่ยนแบตไปเลย
ผมเปลี่ยนแบตครั้งล่าสุด เดือน1 ปี 2012
ดังนั้น เมื่อไหร่ก็ตามที่ถึงเดือน 1 ปี 2014 ผมจะไปที่ร้านแบตแล้วเปลี่ยนทันที

แบตหมดกลางทาง โครตไม่คุ้มเลยครับ
แบตลูกล่ะ 2-3 พันบาท 2 ปี เปลี่ยน
หารเป็นค่าเฉลี่ยออกมา เดือนล่ะ 120 บาทเอง เปลี่ยนๆไปเหอะ  ;D