โพลล์

???Headlightmag????????????????????????????? Honda Freed ????

???/???????
3 (3.7%)
???/??????????
78 (96.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 76

ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวHeadlightmagมีความรู้สึกอย่างไรกับราคาของ Honda Freed ครับ  (อ่าน 23553 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมติดตามข่าวสารของรถรุ่นนี้มาสักพักแล้วเพราะผมจะหาข้อแนะนำให้คุณพ่อเปลี่ยนรถจาก
Honda CR-V G2  ปี 2002ที่กินน้ำมัน 5-6 โลลิตร กินน้ำมันเครื่อง และค่าช่วงล่างแพงมากๆมาเป็น Honda Freed
ซึ่งตอนแรกผมนึกว่าราคาตัวถูกมันจะสัก 7 แสนปลายๆ-ตัวกลาง 8 ปลายๆ

แต่พอเขาเปิดตัวมาผมรู้สึก(ว่า)แพงมากจังเลย แพงกว่า INNOVA รุ่น 2.0G(9แสนต้นๆ) อีก
และที่สำคัญคือ option ตัว S ทำไมมันแย่จังเลย ไม่มีแม้แต่ถุงลมสักใบ ทั้งที่ราคานี่มันควรจะมี
อย่างน้อย 1 ใบแล้ว แต่นี่ไม่มีสักใบเลย INNOVA 2.0G เขามีอย่างน้อย 1 ใบแล้ว

ตัวแพงสุดมี DVD ก็ปาเข้าไปล้านนิดๆ ผมว่าอย่างนี้เปลี่ยนจาก G2 เป็น G3 น่าจะดีกว่า

ผมไม่กล้าแนะนำเลยครับ

ผมสงสัยว่าเป็นเพราะรุ่นนี้มันประกอบที่อินโดโดยนำเข้าอะไหล่จากญี่ปุ่น(SKD) มาประกอบ
ทำให้ราคาแพงหรือเปล่าครับ

ขอบคุณกับทุกความเห็นครับ
*กระทู้นี่ผมยอมรับเลยครับว่าเขียนบ่น แต่ผมรู้สึกว่ามันไม่ไหวจริงๆครับ แพงๆๆมากๆๆ*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2009, 20:34:16 โดย GreenG »

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
Re: ชาวHeadlightmagมีความรู้สึกอย่างไรกับราคาของ Honda Freed ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 20:15:19 »
ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมกอ้ไม่พอใจเรื่องราคา

แต่.........อย่าด่วนสรุปถ้าไม่เห็นคันจริง ซิ ครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

GreenG

Re: ชาวHeadlightmagมีความรู้สึกอย่างไรกับราคาของ Honda Freed ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 20:18:47 »
ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมกอ้ไม่พอใจเรื่องราคา

แต่.........อย่าด่วนสรุปถ้าไม่เห็นคันจริง ซิ ครับ

ครับผม ยังไงขอไปดูก่อนครับ

แต่ขอพูดว่า "จ๊ากๆๆๆๆๆแพงๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆๆ"

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 20:22:01 »
ผมก็รอดูคันจริงด้วยคนก่อนครับ ถ้าเป็นรายการนำเข้าชิ้นส่วนจากญี่ปุ่นมาประกอบเกือบทั้งคัน ราคานี้ผมพอรับได้นะ ดูโหวเฮ้งแล้ว รุ่น E น่าจะเห็นเยอะที่สุดไหมเนี่ย

GreenG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 20:26:13 »
ผมก็รอดูคันจริงด้วยคนก่อนครับ ถ้าเป็นรายการนำเข้าชิ้นส่วนจากญี่ปุ่นมาประกอบเกือบทั้งคัน ราคานี้ผมพอรับได้นะ ดูโหวเฮ้งแล้ว รุ่น E น่าจะเห็นเยอะที่สุดไหมเนี่ย

ในความคิดของผม ผมชอบรุ่น S ครับ เพราะกลัวประตูไฟฟ้าพัง

แต่ถ้าเน้นคุ้มรุ่น E น่าจะคุ้มสุด แล้วค่อยมาหาติด DVD ของนอกเอา กับกล้องครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 20:41:54 »
ราคาแบบนี้ เครื่อง 1.5 ไม่กล้าแนะนำใครซื้อเหมือนกันอะ

ไม่ใช้ว่าเครื่อง 1.5 จะอื่ดหรือว่าแรงไม่พอนะครับ

แต่ผมว่า 1.5 ราคาแบบนี้มันสูงไปอะ- -

สรุป รอดูคันจริงกับราคาจริงก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ Kman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 20:43:46 »
ผมว่าคนที่ไม่ซื้อจะบอกว่าแพงครับ แต่คนที่เขาเห็นประโยชน์หลังจากที่ซื้อไปแล้ว
จะบอกว่าคุ้มค่า .........
แต่สำหรับความคิดผม ผมว่า " แพงจังเลยเจ๊ ลดหน่อยไม่ได้เหรอ
ไม่เอา แบบสปอร์ต ไม่เอา เนวิฯ แต่เอาเกียร์ออโต้แค่นั้นอ่ะ  เหลือสัก แปดถ้วนได้ป่ะเจ๊
...นาน่ะ แหมเจ๊ รวยจะตาย ขายรถออกจะยอดดี ลดอีกหน่อยน่ะ น่ะ น่ะ น่ะ น่ะ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 20:53:45 »
ถ้าไม่สนใจแถว 3 นะครับ และ ชอบ Honda
ซื้อ CRV 2.0S ดีกว่า

ออฟไลน์ ton99

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 21:04:45 »
ราคาอยู่ในช่วงที่ข่าวลือบอกมาคือ 1.07-1.09
สรุปว่าราคาทะลุล้าน  ไม่ใช่ต่ำกว่าล้านแบบที่ jimmy เคยฟันธงไว้

เรื่อง option เป็นไงไม่รู้รอดูกันต่อไป

ส่วนคุณ P_Wut จะมาวิเคราะห์อะไรต่อไหม
เรียนเชิญได้เลย

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 21:05:34 »
แพงเกินไปครับ

งบขนาดนี้มี 7 ที่นั่งหลายคันให้เลือก เข้าท่ากว่าเยอะ

Honda ตั้งราคาฆ่า Freed ชัดๆเลย คนรอกันเยอะล้มทั้งยืนไปเลยพอเจอราคาเปิดตัว

ออฟไลน์ Bunny Boy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 21:20:29 »
 ;D   ขอรอดูข้อมูล จากงานเปิดตัวก่อนครับ  ... แล้วค่อยว่ากัน   ::)

เซอร์ไพรส์นิดหน่อย  ที่พี่จิมมี่ บอกไว้ ในกระทู้ คุณ Pion ... มันคืออะไรนะ ผมอยารู้จังค้าบ    ::)

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 21:31:29 »
ผมว่าสูงไปหน่อย
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 21:46:10 »
ถ้าขายราคานี้เอา Stream มาขายมันจะดีกว่าไหม
ยังไงก็ตั้งราคาเทียบกับ Wish ได้เลย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 21:46:39 »
เอาวะ ไหนก็ออกมาแล้ว คงได้เห็น เซลล์ H มาง้อให้ลูกค้าซื้อละวะ โครบอก sale H งก มาเจอะราคา
ฟรีด คงมีลงแลกแจกแถมละ

ถ้า H มี มาตรการ(พิมพ์ผิดขออภัย) ต้องขายให้ได้ 5xx คันเท่านั้น ต่อเดือน

เซลล์เอ้ยเองโดนแล้วซวยแล้วงานเข้าแล้ว

ถ้ามาอย่างที่ผมคิดนะถึงเวลา ต่อ แลก ไม่แจก ไม่ซื้อ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

Chariot

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 21:58:55 »
ในอนาคตคงจะเป็นรุ่นที่มีแต่คนอยากได้มือสอง แต่ไม่มีใครยอมซื้อมือหนึ่งกัน... :D

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 22:06:33 »
ตกลงมีใครกลับจากงานบ้างแล้วเนี่ย

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 22:48:59 »
ไม่รู็สิ ผมชอบทรงมันนะ แต่ถ้าให้เลือก ผม เล่น H-1 ของฮุนได ดีกว่า

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 22:51:10 »
ผมยังไม่ด่วนสรุปจนกว่าจะได้ขับตัวจริงครับ

แต่ขอแอบแพลมว่าต่อให้รถจริงๆดีแค่ไหน แนวคิดรถเพื่อครอบครัวในตลาดระดับนี้
ผมคิดว่าราคาควรต่ำกว่านี้สักนิด ถ้าสมมติรุ่นท้อปจบที่ 9แสนต้น ผมคิดว่าเวลาขายจะลำบากน้อยกว่านี้

เพราะราคาระดับนี้มันทำให้ลูกค้าบางราย ที่ไม่ได้นั่ง 6-7 คน และแค่อยากได้รถมากที่นั่งไว้ขับแบบเอาห้องโดยสารสบาย หันมาไตร่ตรองทางเลือกตัวเองใหม่ และอาจจะพบว่าเล่น Civic น่าจะเหมาะสมกว่า

หรือคนที่มอง Freed ว่าราคาน่าประหยัด น่าซื้อ แต่เตรียมงบไว้พอเล่นรถ PPV ใหญ่ๆ ก็อาจจะรู้สึกว่าตั้งมาอย่างนี้ ข้ามไปเล่นรถใหญ่เลยดีกว่า

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 22:53:56 »
เห็นราคา...ท้อใจ
ต่อให้อ๊อพชั่นดีแค่ไหน
ก็รู้สึกว่าไม่คุ้มกะเครื่องพันห้าเลย
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 22:54:55 »
ราคาแพงจริงครับ CR-V เริ่มน่าสนกว่าอะ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 22:57:01 »
ผมคงไม่ลองขับล่ะครับ ดีแค่ไหนก้จ่ายไม่ไหว ไม่คุ้มค่าเงิน
ในระดับราคาหนึ่งล้าน มีตัวเลือกมากมายอเนกประสงค์มากกว่าฟรีด เครื่องก็ดีกว่า

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 23:04:37 »
ไปดูที่เซ็นทารามาโซฟิเทล วัสดุดีกว่าอแวนซ่าอีก

ห้องโดยสารใหญ่จริง เบาะหลังนั่งไม่อึดอัดเท่าไร

แต่ราคา เฮอะเฮอะ เกินไป๊

เซอร์ไพร์จริง ๆ ราคาเนี่ย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 00:08:06 »
อืม แรง

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 00:16:12 »
ถ้าเน้นใช้ในกรุงเทพฯแล้วงบถึง ผมว่าน่าสนนะ นั่งสบายดี ขับน่าจะง่ายกว่า CR-V และประหยัดกว่าด้วย

แต่ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยๆและนั่งเยอะๆไม่ต้องเต็ม 7 เอาซัก 5 ก็พอ บรรทุกกระเป๋าด้วย ผมสงสารเครื่องมันอ่ะ

ปัญหาคือถ้านั่งไม่เยอะ ไม่ได้เน้นใช้งานแนวนี้จริงๆ คนก็คงไปเลือก Civic, Altis, 3 กันหมดละครับ ก็รู้ๆกับอยู่ว่ารสนิยมคนไทยชอบรถเก๋งขนาดไหน ขับแล้วดูดีกว่า

ด้วยในสายตาคนไทยหลายๆ คนด้วยกัน และ Civic ก็ เครื่อง 1.8 ด้วย

ปล. ผมว่าถ้าราคาระดับนี้แต่ถ้าได้ซัก 1.8 คงเจ๋งและภาพลักษณ์ดีกว่านี้เยอะเลยครับ แต่ถ้าทำจริงราคามันคงไปล้านสอง โอ้ววว แอคคอร์ดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2009, 00:24:38 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 00:35:18 »
ราคานี้ ซื้ออย่างอื่นดีกว่า
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ mumu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 00:43:20 »
แม้จะเป็นรถคนละประเภทกัน

แต่คิดว่าราคานี้จะคล้ายกับโตโยตาวิช

สุดท้ายฟอร์จูนเนอร์ กินรวบ  แน่ๆ!

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 01:00:38 »
ผมว่าเขาตั้งราคาแบบนี้มีเหตุผลนะครับ
เนื่องจากรถต้องนำเข้าจากอินโดถ้าขายดี  เงินไปอินโดหมด
ในขณะเดียวกันถ้าขายดีเป็นการแย่งยอดขายของ Jazz กับ city แบบเต็มๆ เมื่อเปิดตัวราคาไม่สูงมากนัก

ออฟไลน์ UnKnOwNn_sMp

• Jr. Member
  • **
  • MoVe......uP
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 01:15:10 »
^
^
^
ผมว่ามันคงไม่เท่า Wish หรอกคับ
ผมเชื่อว่า Wish เปิดตัวน่าจะได้ยอดเยอะกว่า Freed (ถ้าเทียบกับช่วงเดียวกัน และตลอดอายุขัยของการทำตลาด)
และเชื่อว่าจำนวนปีที่ Wish ขาย น่าจะมากกว่า Freed

ปล. มันก็แค่เหตุผลส่วนตัวของผมครับ หากไม่ถูกใจก็ขออภัย
"It's your problems not my problems"

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 02:19:18 »
เห็นคันจริงแล้วครับที่บาหลี ประมาณ 4-5 คัน งามมาก ๆ งามกว่า อแวนซ่า กับ ซูซูกิ APV อีก ที่นั่นใช้ 2 รุ่นนี้เยอะมาก แต่ฟรีดยังมีไม่ค่อยเยอะ สงสัยแพงเกิน 555+  ;D

------

เพิ่มเติม ดูคันใหญ่กว่าอแวนซ่านิดหน่อย แต่ก็เล็กกว่า APV นิดหน่อยเหมือนกัน ไม่ได้ถ่ายรูปมา เพราะเจอทีเผลอทุ๊กที เหอ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2009, 02:21:49 โดย boyddii »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 04:52:17 »
เคยเห็นแต่ตัวจริงที่งานมอเตอร์โชว์ง่ะ คิดว่าคงตัวเท่ากัน แตกต่างกันแค่ออฟชั่น
ส่วนราคานี้ ผมว่ามันก็ฟังดูโอเว่อร์อยู่นะครับ...รถเล็กราคาขนาดนี้หาเล่นรถใหญ่ๆไปเลยดีกว่า

อีกอย่างนำเข้าอะไหล่จากญี่ปุ่น ประกอบอินโด ผมถามว่าแล้วราคาอะไหล่ ในการบำรุงรักษา จะเป็นอย่างไรต่อ?
คงจะไม่ได้ถูกๆ เหมือนรุ่นอื่นหรือเปล่า?

ปล.ไม่เคยเชียร์รถค่ายนี้เลย น้องออกแจ๊สวีเทคมาสองเดือน ก็เริ่มมีเรื่องให้เครมกันแล้ว....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011