ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสัยว่าทำไมคนส่วนใหญ่ต้องชะลอจนแทบหยุดดูรถที่เกิดอุบัติเหตุ  (อ่าน 7657 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
พอดีว่าสงสัยมากมายเลยน่ะครับ ทั้งที่เขาเข็นหรือเบี่ยงรถที่เกิดอุบัติเหตุออกจากทางไปแล้ว ไม่ว่าจะอุบัติเหตุมากหรือน้อยก็ตาม ทางข้างหน้าก็โล่ง จะมีก็เสดชิ้นส่วนเล็กๆ น้อยๆ ที่แทบไม่ทำอันตรายกับรถเลย ผมว่าแค่ชะลอไม่ให้เหยียบกระเด็นกระดอนแค่นั้นก็น่าจะพอ แต่นี่บางคันแทบจะหยุดดู เง้อมอง แล้วก็ค่อยๆ วิ่งผ่านไปอย่างช้าๆ ปล่อยให้ข้างหลังติดแหงกต่อๆ กันไปเพราะแค่....

"อู้ว....รถชนกันแหล่ะตัว ยับเท่านั้นเท่านี้" แล้วก็เอาไปเม้าส์ต่อ
"เนี่ยเหรอสาเหตุรถติด เง้อดูหน่อยซิว่าเป็นไง ไหนๆ ก็ติดละ อีกนิดคงไม่เป็นไร"
"อุ้ย....แบบนี้ต้องถ่ายแชร์ให้เพื่อน แชะๆ อะโชะ อะเชะ ต้องติดเค้าด้วย กลัวเขาไม่เชื่อ"
"อะไรอ๊ะ เค้าพึ่งเคยเห็น ไหนๆๆ ส่องๆๆ อู้ว.....บุบด้วยล่ะ"
"อืม....บุบบู้บี้ขนาดนี้ ต้องมีแรงเหวี่ยง และแรงกระทบเท่านู้นเท่านี้" (แล้วก็ครุ่นคิดต่อไปจนได้สติว่าต้องขับไปต่อ)
"อ้าย....เสดกระจกเท่าจิมิมดอยู่ที่เลนชั้น 2-3 เม็ด ชั้นต้องค่อยๆ คลานออก อ๊ะ...ไหนๆ ก็อืดละ ขอเง้อดูด้วยละกัน"

ส่วนตัวสำหรับผมจะมองแค่เพียงหางตาเฉยๆ ว่ามีรถเกิดอุบัติเหตุอยู่ใกล้ๆ แค่นั้น แล้วก็มองทางข้างหน้าต่อไปว่ามีเสดหรือวัตถุอะไรบนถนนให้หลบไหมแค่นั้น จะทำก็เพียงแค่ชะลอนิดๆ ให้รถวิ่งปกติที่สุดเท่าที่จะทำได้ (ถ้าอยู่อีกฝั่งนี่วิ่งปกติเลย)

โดยส่วนตัวเรื่องเสดกระจกทั้งหลาย จริงๆ ผมว่าถ้ามันไม่เยอะมากก็ขับบดไปได้ตามปกตินะครับ มันแทบไม่ทำอันตรายอะไรกับยางเลย มากสุดก็เพียงติดตามร่องยางเท่านั้นเอง แคะๆ ก็ออก ยิ่งตามซอยที่เกลื่อนกลาดสุดๆ ไม่มีกวาดอะไรให้ยังขับบดกันได้ปกติจนมันหายไปแทบหมด

ผมว่าถ้ายิ่งหยุดชะเง้อมอง มันก็จะยิ่งทำให้รถติด แถมยังทำให้หน่วยกู้ภัยหรือตำรวจมาถึงช้ากว่าปกติอีก เพราะปกติแม้ว่าเขาจะติดไซเรน หรือสัญลักษณ์ต่างๆ นาๆ ก็ไม่ค่อยจะหลบกัน (บางทีจะเบียดหลบ ดันประกบข้างไม่ให้หลบอีกแน่ะ - -")

ผมอยากรู้ว่าเขาไม่ได้คิดถึงผลกระทบที่จะตามมาเพราะการชะลอดูจนแทบหยุดนั้นเยอะเพียงใดเหรอครับ? ถ้าอยากชะลอจนหยุดขนาดนั้น ผมว่าจอดลงไปดูเลยดีกว่ามั้ง ถ้าจะให้ดีก็ลงไปช่วยเลย ไม่ก็ลงไปหยิบเสดชิ้นส่วนที่กระเดนอยู่ตามทางโยนลงข้างทางไปเลย รถคันอื่นจะได้ไม่เหยียบซ้ำไปมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2013, 12:12:09 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kris-lack

เราว่าก็เป็นปกติของวิสัยมนุษย์เรานะ เหตุผลของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน เช่น
1. อยากรู้อยากเห็น
2. อยากช่วยเหลือ
3. อยากโจรกรรมของมีค่า (อันนี้มีแน่ๆ และคิดว่าเคยเกิดขึ้น)
4. อื่นๆ

ออฟไลน์ CHAMNAN6975

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่ที่ชลอดูกัน ผมว่าไม่ได้จะช่วยเหลือหรอก แค่อยากรู้อยากเห็น จะได้เอาไปเล่าต่อได้ละเอียด

ออฟไลน์ chaiman2

• Newbie
  • *
ดูเผื่อเป็นรถของคนที่รู้จักประสบเหตุ

ออฟไลน์ m_kritamet

• Jr. Member
  • **
ที่ผมเห็นชะลอๆ กันน่ะ ถ่ายรูปกันเต็มเลยจ้า
คงจะกะไปอัพลงเฟสหรือแชร์ให้เพื่อนๆดู
เดี๋ยวนี้กระแส social มันเข้าถึงทุกทีจริงๆ

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
 บางคนเขาก็ดูไว้เป็นอุทาหรณ์มั้งครับ เพื่อที่ตัวเองจะได้ระวังมากขึ้นเพราะเห็นสภาพ ณ จุดที่เกิดอุบัติเหตุด้วยตนเอง ก็เลยชะลอดูซะหน่อย แต่ถ้าถึงขนาด

หยุดรถดู/ถ่ายรูป นี่มันก็น่าอารมณ์เสียอยู่นะครับ   ;D

ปล. ผมพึ่งชะลอดูเองวันนี้ เหตุการณ์รถบรรทุกน้ำมันคว่ำที่รังสิต 

ชะลอในที่นี้หมายถึงขับตามปกตินั้นแระ แต่พอจะชะลอก็เอาเท้าออกจากคันเร่งประมาณ1-2วินาที ในขณะที่ยังตามตูดรถคันหน้าอยู่ไม่ห่างนะครับ

เดี๋ยวหลายท่านเข้าใจผิดนึกว่าผมชะลอเหลือ20กม/ชม เพื่อเป็นไทยมุง :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2013, 19:52:20 โดย r0okiEz »
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ AMG GT

บางทีก็จอกดูละะครับ แตว่าจอดเลยนะ55+ แอบข้างทางแบบไม่ชลอ นะเพราะว่าชลอ รถจะติด  เผื่อเป็นรถคนรู้จักครับ

ออฟไลน์ 2k

บางคนก็อ้างเผื่อมีญาติตัวเองจะได้ช่วย เหมือนจะฟังเท่ห์แต่แท้จริงแล้วคือความเห็นแก่ตัวที่ต้องเป็นคนรู้จักเท่านั้นถึงจะคิดช่วย การชลอดูจนรถติดนั้นคือการ"ฆ่า"ผู้ประสบเหตุโดยตรง ชลอดูจนรถติดกว่าที่รถกู้ภัยรถพยาบาลจะมาถึงที่เกิดเหตุได้ก็รับไปแต่ศพแล้ว อาการบาดเจ็บสาหัสทุกนาทีมีค่ามากๆ มากเกินกว่าที่คนนอกจะมาสอดรู้สอดเห็นครับ แล้วไอ้ที่ชลอดูก็ไม่ช่วยเพราะกลัวดังนั้นยิ่งไม่มีเหตุผลอะไรเลยที่ต้องหยุดดู ต่อให้มีญาติตัวเองติดใตรถก็ไม่ใช่เรื่องที่คนทั่วไปจะเข้าไปยุ่ง เครืองมือตัดถ่างมีไหม? มีความรู้การปฐมพยาบาลในระดับที่จะช่วยชีวิตคนได้หรือเปล่า? เอาเรื่องง่ายๆเช่นอาการกระดูกหัก กระดูกของคนยามที่มนแตกหักจะมีปลายที่แหลมคม การเคลื่อนที่ไม่ระวังรังแต่จะทำให้เศษกระดูกทิ่มแทงเส้นเลือดทุกๆครั้งที่เคลื่อนที่คนเจ็บ ยิ่งถ้ามีอาการบาดเจ็บดูกสันหลังยิ่งอันตรายเพราะจะทิ่มแทงไขสันหลังจนเป็นอัมพาตได้เลย การเคลื่อนย้ายผู้ป่วยที่มีอาการบาดเจ็บที่คอต้องมีเปลทึ่มีที่ล็อคกันเคลื่อนที่ การย้ายคนเจ็บมาขึ้นเปลก็สำคัญไม่แพ้กัน เรื่องแบบนี้ไทยมุงทำไม่ได้ครับ ที่ชลอๆดูกันยิ่งจะก่อให้เกิดเหตุซ้ำซ้อนด้วย จะรถน้ำมันคว่ำก็ไม่ต้องไปดูไปหวังตักกลับบ้าน มันระเบิดขึ้นมาจากทึ่แคารถคว่ำเฉยๆก็โดนย่างสดทั้งๆที่ไม่ได้เกี่ยวอะไรเลยอีก เวลาเจอพวกชลอดูผมบีบแตรไล่ครับ นานๆยาวๆ ไม่ใช่รถพยบาลไม่ใช่กู้ภัยนั่นไม่ใช่ธุระของคุณ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tokyo

ผมเกลียดมากไอพวกชลอเนี่ย จะขวางไปเพื่อ? พอพ้นจุดนั้นมาได้ มันก็เหยียบมิดได้ทุกที่
แต่ที่รถมันติดเพราะพวกชลอทั้งหลายเนี่ยแหละ  เซ็ง
07 mazda 3

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• Jr. Member
  • **
1. กรณีที่เห็นเหตุเกิดขึ้นต่อหน้าต่อตา จอดชิดขอบทางทันทีเลยครับ และรีบโทรแจ้งหน่วยฉุกเฉิน ตำรวจ และช่วยโบกรถให้ระมัดระวัง ช่วยเท่าที่ช่วยได้ ไม่ต่ำกว่าสิบครั้ง มีเคสนึง รถหกล้อตกคูน้ำ คนขับปีนออกมาได้ ผมยกผ้าขนหนูใหม่ๆที่เพิ่งซื้อให้เค้าไปเฉยๆ
2. ถ้าตำรวจและรถฉุกเฉินมา ก็หมดหน้าที่ของผมครับ
3. รถจอดเสียข้างทาง สายลากที่เก็บใว้ใต้เบาะ ได้ใช้จนคุ้มแล้วครับ ถึงไม่ได้ลากเค้าไปไกลมาก อย่างน้อยก็ปลอดภัยกว่าจอดเสียอยู่กลางถนน
4. จุดที่ควรระวังอย่างยิ่งของการช่วยคือ ต้องระมัดระวังและรอบคอบ อันนี้เจอกับตัว รถผมยางแบนและเปลี่ยนยางอยู่ไหล่ทาง ผมวางกิ่งไม้เป็นการแจ้งเตือนใว้ 50 เมตรและเปิดไฟฉุกเฉินแล้ว มีรถทะลึ่งแซงซ้าย ผลคือวงแตกครับ กระโดลงคูกันหมด
สำหรับผม การเกิดเหตุน่ากลัวแล้ว การที่รถไร้มารยาทใจร้อนที่ไม่ทำตามที่เตือนน่ากลัวกว่า เคยเจอบ่อยมากที่ต้องวิ่งหลบรถแซงซ้ายตรงจุดเกิดเหตุ

ออฟไลน์ Freekick042

สมชื่อไทยมุง

ผมไม่ดูนะ เคยเห็นคนรถชนแล้วกระอักเลือดตายต่อหน้าแล้วทำใจยากภาพติดตานี่หลายปีแล้วก็ยังไม่ลืม

ออฟไลน์ udis

ผมเคยเกิดอุบัติเหตุ ถ้าคนรู้จักไม่ชลอจอดดู ผมคงลำบากแย่เลย
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2013, 19:13:01 โดย udis »

ออฟไลน์ WRD79

• Full Member
ผมคิดว่าถ้าจอดเพื่อช่วยเหลือคงถือว่าดีไป แต่ถ้ามีคนช่วย รถพยาบาลมาแล้ว เราก็ไม่ควรไปยุ่งวุ่นวาย
ผมขับผ่านอุบัติเหตุที่คิดว่าแรงมากๆ ได้แต่รีบขับผ่านไปแล้ว ขอให้เค้ารอดชีวิต
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เป็นธรรมดาของคนครับ และในบางทีสถานการณ์มันก็บีบบังคับ ก็ในเมื่อรถมันเคลื่อนตัวไปอย่างช้าๆ แล้วจะทำให้ทำอย่างไรล่ะ จริงไหม ?

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เป็นธรรมดาของคนครับ และในบางทีสถานการณ์มันก็บีบบังคับ ก็ในเมื่อรถมันเคลื่อนตัวไปอย่างช้าๆ แล้วจะทำให้ทำอย่างไรล่ะ จริงไหม ?

ไม่จริ๊งงงงงงงง ผมนี่ล่ะคนนึงที่ไม่ใช่แบบที่คุณ ___LOFT กล่าวมานะครับ p(>_<)q
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2013, 20:42:30 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator

ไม่จริ๊งงงงงงงง ผมนี่ล่ะคนนึง p(>_<)q

งั้นเอาเป็นว่า . . . คนส่วนหนึ่งก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เออคือว่า ผมว่าพวกขับช้าๆมองดูเนี่ยยังพอทนได้บ้าง
แต่ที่จะทนไม่ได้คือ พวกไทยมุงที่วิ่งข้ามถนนไปเพื่อมุงดูครับ
กลัวตัวเองจะไม่ได้เสพข่าวสดๆ วิ่งข้ามถนนไม่ดูตาม้าตาเรือก็เยอะนะ
 ;D ;D
คือวิ่งไปช่วยจะไม่ว่า วิ่งไปแล้ววิ่งกลับมารายงานข่าวให้อีกฝั่งถนนรับทราบข่าวสาร
เหมือนรายงานข่าวสดข่าวด่วนไรประมาณนั้น

ผมละเสียวรถชนคนวิ่งข่าวแทนจริงๆ

ออฟไลน์ balliblue

ปกติวิสัยของมนุษย์ครับ อยากรู้อยากเห็นทุกเรื่อง ไม่ใช่แค่เรื่องอุบัติเหตุหรอกครับ ขนาดผมยังเป็น 555

ออฟไลน์ keng

เคยครั้งนึงเกิดขึ้นมาหลายปีแล้ว ผมกำลังขึ้นสะพานแขวนกลับฝั่งธนฯ รถติดมากๆครับ และสังเกตุว่าฝั่งตรงข้ามรถสวนมาไม่มีเลย
รถก็ค่อยๆกระดึ๊บไปทีละนิด ตอนรถติดผมก็คิดไปต่างๆนาๆว่าเกิดเหตุร้ายอะไรบ้าง กว่าจะถึงจุดเกิดเหตุ
รู้แล้วก็โมโหมาก เพราะฝั่งที่ผมวิ่งไม่มีสิ่งใดผิดปกติ แต่ฝั่งตรงข้ามมีรถใหญ่ลงจากสะพานมา
แล้วคงเสียหลักพลิกขวางถนนทุกเลน ณ ตอนนั้นมีรถมากู้ภัยแล้วกำลังจัดการเคลื่อนย้ายรถคันดังกล่าว
ออกจากที่เกิดเหตุ แต่ไอ้ฝั่งที่ผมอยู่ไม่มีอุบัติเหตุใดๆ มันดันชลอแทบจอดดูกันทุกเลน เสียเวลามากๆครับ
ผมสายไปเกือบชั่วโมง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คนมีความต้องการที่ไม่สิ้นสุด

ออฟไลน์ 1212312121

• Full Member
..บางครั้งผมก้อดูเผื่อเป็นคนที่เรารู้จัก เผื่อเราจะช่วยอะไรได้ ก้อแค่นั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

รอดูแค่ครึ่งหนึ่ง อีกครึ่งก็หน่วงตามกันแล้วครับ เพราะไปไม่ได้ คงเพราะความสงสัย น่าสนใจ แหละ

แต่ไม่ได้ไทยแลนด์โอนลี่นะ ตอนนั่งบน Interstate ที่เมกา ก็ชะลอดูไม่ต่างกันเลย -*- มาตรฐานอินเตอร์

ออฟไลน์ Bombom

• Newbie
  • *
ถ้าเกิดอุบัติเหตุในฝั่งเราแล้วรถติดผมเข้าใจได้ แต่เกิดอุบัติเหตุฝั่งตรงข้าม มีเกาะกลางคั่น ไม่มีผลใดๆกับฝั่งนี้เลย แต่รถติดฝั่งนี้ยาวเหยียดเป็นกิโลๆ พอขับผ่านจุดเกิดเหตุ(ฝั่งตรงข้าม)หลังจากทนติดอยู่สองชั่วโมง มันโมโหมากครับ ผมโหวตให้เป็นสาเหตุรถติดที่งี่เง่าอันดับหนึ่งเลยครับ เหตุผลอย่างเดียวคือชอบเสือกเรื่องชาวบ้าน คนชอบคิดเอาเองว่าแค่ชะลอรถดูนิดหน่อยคงไม่เป็นไร แต่มันทำให้คันหลังต้องชะลอมากขึ้นเรื่อยๆจนติดแบบหยุดนิ่งไปอีก 5 กิโล

เคยเจอที่งี่เง่ากว่านั้นอีก คือไม่มีอุบัติเหตุใดๆ แต่มีงานเลี้ยงโต๊ะจีนริมถนน ไม่มีสิ่งใดขวางการจราจรสักนิด แต่รถติดทั้งสองฝั่งยาวไม่ต่ำกว่าสองกิโล ใช้เวลาหนึ่งชั่วโมงกว่าจะขับพ้น เหตุผลเดียวกันคือขอชะลอรถดูหน่อย (ว่าเขากินอะไรกัน)

ออฟไลน์ 6162002

เหมือนตอนน้ำท่วม
ที่เขารณรงค์อย่าถ่ายรูป เพราะทำให้รถติดนั่นแหละครับ ของอย่างนี้ห้ามยาก

แต่บางที ถ้าไม่มีใครดู คนที่เกิดอุบัติเหตุก็ไม่มีทางรอดนะครับ

ออฟไลน์ peterpat

สาเหตุของรถติดเลยครับ แค่รถชนก็ทำรถติดพอสมควรแล้ว
เจอพวกชะลอนี่ติด x2 x3 เท่าเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมก็ชะลอขับเร็วตรงนั้นเจอไทยมุงวิ่งตัดหน้าได้ซวยอีก  :) :) :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 2k

คนทึ่มาดูกับคนที่มาช่วยต่างกันนะครับ ต้องแยกให้ออกเพราะคนสองกลุ่มนี้ไม่เหมือนกันเลย ยกตัวอย่างเช่นอาจารย์คนนึงของผมเกิดอุบัคิเหตุรถคส่ำข้างทางออกมายืนข้างรถขอความช่วยเหลือไอ้ที่มันมาชลอดูเนี่ยไม่มีใครจอดช่วยเลยสักคัน อาจารย์ว่ามันชลอดูทำฟน้าหวาดเสียวแล้วก็ไป สุดท้ายคนที่จอดรถให้ขึ้นมาคือรถขายผักนี่แหละพาไปส่งโรงพยาบาล ที่ผมอธิบายไปข้างต้นนี่คือออกมาจากปากของกู้ภัยเองเลย เค้าพูดชัดเจนว่าอย่าชลอดูเพราะรถฉุกเฉินจะเข้าถึงยาก ขอความร่วมมืออย่าทำให้งานยากไปกว่าเดิม คนทั่วไปไม่มีเครื่องมือและความรู้ในการช่วยเหลือ ไม่จำเป็นต้องเป็นคนรู้จักไปช่วยเหลือเพราะบนถนนมีรถเป็นล้านๆคัน พวกมอเตอไซ แท็กซี่ รถประจำทางเค้ารู้หมดเกิดเหตุต้องแจ้งใครให้มาช่วยเบอไหนโทรแจ้งสภาพรถติด ก็ไม่เข้าใจทำไมต้องดื้อดูให้ได้กัน? ไม่ช่วยความรู้ไม่มีทำให้คนเจ็บทรมานกว่าเดิม โทรแจ้งเหตุก็เปล่าแค่ถ่ายรูปมาแชร์ ทำบาปแท้ๆ  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ก็คันข้างหน้าเค้าชะลอดูจะแซงก็ไม่ได้ก็ต้องจำใจขับตามตูดเค้าไป  บางทีมีคนช่วยเหลือวิ่งกันขวักไขว่จะให้ขับเร็วๆเดี๋ยวไปเฉี่ยวชนเค้าอีก ถ้าไม่ติดอะไรยังไงก็ชะลอตามสัญชาติญาณอยู่แล้วไม่ใช่เพราะอยากรู้อยากเห็นแต่เป็นการระวังภัย ด้วยเหตุนี้ผมจึงแทบไม่ค่อยได้เบรคฉุกเฉินนัก ถ้าบอกว่าห้ามชะลอก็ให้นึกภาพตอนสงกรานต์มีขี้เมาเต้นอยู่กลางถนนให้ขับปกติฝ่าไปเลย

ไม่ได้แก้ตัวให้พวกชะลอดูกันจริงๆนะ คนละส่วนกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ S6

ผมว่าที่ชะลอถูกต้องแล้วนะครับ จุดนั้นเป็นจุดที่เกิดเหตุการณ์ผิดปรกติเกิดขึ้น
ซึ่งถ้าบางคันขับเร็ว บางคันขับช้า รถมีชนกันแน่นอน
และคุณเคยสังเกตไหมว่า ถ้าข้างหน้ามีอุบัติเหตุเกิดขึ้น คุณขับมาคันเดียว คุณจะลดความเร็วรถไหม

ออฟไลน์ jimsrsa

อยากเห็นเลขเด็ด พระดัง มั้ง