ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครตัดสินใจซื้อรถเพราะยอดขายหรือเปล่าครับ?  (อ่าน 4948 ครั้ง)

ออฟไลน์ almanac

• Newbie
  • *
ผมเป็นคนนึงครับ ที่ไม่สนใจเรื่องยอดขายเลยจริงๆ ผมมีความรู้สึกว่ายิ่งมีคนขับรถยี่ห้อหรือรุ่นเดียวกับเรา

น้อยแค่ไหนก็เท่แค่นั้นครับ :D บางครั้งผมเห็นคนบางกลุ่มมาอวดว่ารถที่ใช้อยู่ได้ยอดขายเท่านั้นเท่านี้

ผมคิดว่ายอดขายดีไม่ได้หมายความว่า รถรุ่นนั้นจะดีเสมอไป ครับ หรือ อาจจะใช่หว่า  ;D

ส่วนตัวผมจะตัดสินใจซื้อรถโดยใช้ความชอบของตัวเองล้วนๆ เลยครับ

เพื่อนๆ คิดเห็นว่ายังไรบ้างครับ? มีใครเอายอดขายมาเป็นส่วนตัดสินใจซื้อรถบ้างหรือเปล่าครับ?

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2013, 08:59:53 โดย almanac »

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
Re: มีใครตัดสินใจซื้อรถเพราะยอดขายหรือเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 04:18:12 »
ไม่สนใจครับ ผมดูแค่เรื่อง รูปลักษณ์ และสมรรถนะที่เราพึงพอใจในการใช้งาน

แต่แอบเซ็งเหมือนกันเวลาเจอรถรุ่นที่เราขับเกลื่อนเต็มไปหมด จอดติดไฟแดง เรียงกันสาม สี่คันแบบเนี่ย  ;D

เลยต้องแก้เซ็งด้วยการแต่งรถ เปลี่ยนล้อ จัดพาร์ท ทำท่อ จะได้ไม่เหมือนคันอื่น อิอิ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ r0okiEz

Re: มีใครตัดสินใจซื้อรถเพราะยอดขายหรือเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 06:05:17 »
ผมมองสมรรถนะเป็นอันดับ1 ตามมาด้วยรูปลักษณ์ และศูนย์บริการ หลังจากนั้นไปทดลองขับ

องค์ประกอบ4อย่างนี้ ผมใช้ในการประกอบการตัดสินใจซื้อรถครับ  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 07:19:47 »
ผมคนนึงล่ะครับ แค่มองไว้เป็นข้อมูล แต่ไม่ใช่เหตุผลหลัก

ถ้าอยากใช้งานยาวๆ 8 ปี ขึ้นไปได้อย่างสบายใจ
อะไหล่เกลื่อนไปหมด ช่างเป็นงาน รู้งาน จะติดแก๊ส จะของแต่ง ไซต์ล้อยาง
มีรองรับคุณไปเป็น 10 ปี

ณ ปัจจุบันนี้ ซีวิคไดเมนชั่น อัลติสหน้าหมู โซลูน่าวีออส โซลูน่าท้ายหยดน้ำ แคมรี่ตาเหยี่ยว
รถพวกนี้ อายุ 10 ปีขึ้นไปทั้งนั้นแล้ว แต่ดูของแต่ง อะไหล่ซะก่อนครับ
ล่าสุดเพื่อนผมเพิ่งเอาไดเมนชั่น 1.7 ไปฟิตเครื่อง เฟริม์ช่วงล่างมา อะไหล่ช่วงล่างใหม่หมด
ใส่สตรัท ล้างเกียร ถ่ายของเหลว ซักเบาะ ขัดสี เปลี่ยนพาร์ทรอบคัน
รวมๆแล้วแสนกว่าบาท ใช้ได้ยาวๆไปอีก 5 ปีขึ้นไปแน่นอน

ถ้ารถขายไม่ดี อะไหล่น้อย ไม่มีตามร้านข้างทาง
หมายความว่า คุณต้องเบิกศูนย์อย่างเดียว ราคาและเวลาก็...

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 08:42:01 »
ผมเคยคิดแบบคุณครับ ยิ่งน้อยยิ่งเทห์
แต่ตอนนี้ เปลี่ยนไปแล้วครับ หลังจากมันเริ่มที่จะต้อง เมนเทนเนนซ์
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:04:14 »
ไม่เคยเอามาเป็นเหตุผลในการเลือกครับ
คิดว่าคันไหนเหมาะกับเราก็เลือกคันนั้นครับ

ออฟไลน์ tee333

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:16:40 »
ผมมองสมรรถนะเป็นอันดับ1 ตามมาด้วยรูปลักษณ์ และศูนย์บริการ หลังจากนั้นไปทดลองขับ

องค์ประกอบ4อย่างนี้ ผมใช้ในการประกอบการตัดสินใจซื้อรถครับ  ;D
เหมือนกันครับ สมรรถนะมาก่อน  ส่วนอะไหล่ก็สั่งศูนย์อยู่แล้ว  อีกอย่างไม่ใช่รถตลาดขโมยไม่ค่อยสนใจดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2013, 09:18:24 โดย tee333 »

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:22:50 »
ผมเคยคิดแบบคุณครับ ยิ่งน้อยยิ่งเทห์
แต่ตอนนี้ เปลี่ยนไปแล้วครับ หลังจากมันเริ่มที่จะต้อง เมนเทนเนนซ์

มองมุมเดียวกับผม...........น่าจะผ่านรถมาเยอะพอสมควรใช่ไหมครับ.... ;)

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:31:13 »
ไม่ซื้อเพราะยอดขาย แต่ซื้อเพราะมีอะไหล่ให้ใช้
ผมใช้รถเกิน 10 ปีทุกวัน จึงต้องเอามาเป็นปัจจัยในการตัดสินใจ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:35:12 »
ผมครับ ซื้อเพราะยอดขาย

ถ้ายอดทั่วโลกไม่ถึง 1 ล้านคัน ผมไม่คิดซื้อเลย กลัวไม่มีอะไหล่

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:35:30 »

มองมุมเดียวกับผม...........น่าจะผ่านรถมาเยอะพอสมควรใช่ไหมครับ.... ;)

55 ขอตอบเป็นคลิป นะครับ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 10:27:19 »
ขอร่วมตอบด้วยแล้วกันนะครับ

ผมคนนึงที่ไม่ได้ซื้อเพราะยอดขาย รถที่ผมใช้ส่วนมากก็ขายได้น้อยทั้งนั้น บางยี่ห้อใช้มาตั้งแต่สมัยมันมี0ไม่กี่แห่ง
รถที่ผมเลือกคือตอบโจทย์ผมได้ ราคาไม่แรงเวอร์ ผมไม่คิดถึงราคาขายต่อ เพราะรถ1คันผมใช้8-10ปี
ตอนนั้นขายได้ก็ขาย ขายไม่ได้ก็เก็บไว้เป็นอนุสรณ์
อุปกรณ์ความปลอดภัยขั้นพื้นฐานต้องมี ABS ถุงลม
เครื่องยนต์ต้องมีปัญหาน้อยที่สุด
ช่วงล่างกับเบรคต้องไว้ใจได้ในแบบรถเดิมๆ (เพราะผมจะแต่งรถเกี่ยวกับเครื่องน้อยที่สุด จะหันไปแต่งลวดลายแทน)
การบริการ ก่อนขายและหลังขาย อย่างน้อยต้องสอบถามเราบ้างโดยจาก0ใหญ่
0 บริการ ไม่น้อยมากจนเกินไป ชนิดซื้อมาใช้แล้วต้องวิ่งจากภูเก็ตไปเข้าที่หาดใหญ่ รึ นครศรีธรรมราชก็ไม่ไหว
ภูเก็ตไม่มีก็ขอให้จังหวัดข้างๆมีก็ยังพอรับได้ ไม่ใช่ให้วิ่งหาศูนย์ 300-400 โลก็ไม่ไหว (เข้า0นอกก็จะบอกแต่ประกันเครื่องขาด)
และข้อสุดท้าย ซึ่งหลังๆผมเริ่มจะเน้นตัวนี้มากขึ้น คือ ประหยัดน้ำมัน เริ่มไม่สนรถแรงละ เน้นประหยัดๆ ตอนแซงไม่ลุ้นจนขาสั่นก็พอ  ;D ;D

ขอบคุณที่ให้ระบาย อิอิ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 10:45:23 »
เคยไหมครับ ออกจากร้านสะดวกซื้อในปั๊มน้ำมันแล้วจำรถตัวเองไม่ได้ ผมเคยเจอทีหนึ่ง รุ่นเดียวกัน สีเดียวกัน เลขทะเบียนเหมือนกัน ต่างแค่หมวดอักษร 3 คัน จอดติดๆกัน งงอยู่แว๊บนึงเหมือนกัน พอเจ้าของรถอีก 2 คันมาถึง เลยขอถ่ายรูปเป็นที่ระลึกเสียเลย  ;D

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 12:15:07 »
ถ้าตอบว่าใช่ ก็แสดงว่าไม่มีใครซื้อรถออกใหม่ใช่รึเปล่า ?
ถ้าตอบว่าไม่ เราคงจองรถผ่านทางเว็บกันหมด ไม่ต้องออกไปลองที่โชว์รูม เห็นรูปถูกใจซื้อเลย ?
เพราะมีคนมากมายไปลองสัมผัสจริงแล้วจ่ายเงินจริงซื้อมาใช้มันถึงเป็นยอดขายใช่หรือไม่ ?
ยอดขายไม่ใช่ยอด LIKE ที่ใครก็ซี้ซั้วมากดฝากเพื่อนมากดกันได้

เพียงแต่บางคนมองไปที่ยอดขายรวม ซึ่งสะท้อนคุณภาพ ความทนทาน การบำรุงรักษา
และบางคนมองแค่ยอดขายในสังคมที่อยู่ ซึ่งสะท้อนด้านรสนิยมมากกว่า
สุดท้ายบางคนแค่ยอดขายส่วนตัว ของครอบครัว ประทับใจศูนย์ใกล้บ้านก็ซื้อแล้ว เคยซื้อใช้แล้วฝากผีฝากไข้ได้ซื้ออีกก็ซื้อยี่ห้อนี้แหละ

ตอบจริงๆคือใช่แน่นอนไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 12:50:44 »
ยอดขายมันสะท้อนว่า รถคันนั้นทำออกมาได้โดนใจคนส่วนใหญ่
อย่างน้อยคุณซื้อรถรุ่นที่ขายดีที่สุดในsegment รถคันนั้นมันก็ถือว่าดีมากในภาพรวม ต่อให้แย่ที่สุดมันก็ไม่แย่จนคุณไม่พอใจแน่ๆ

ถ้าเรามองบนพื้นฐานว่าทุกคนไม่ได้โง่ แต่ละคนมีเหตุผลในการเลือกรถทั้งนั้น

ดังนั้นรถที่ขายดีที่สุดคือมันตอบโจทย์คนส่วนใหญ่

สำหรับผม ยอดขายรวมทั่วโลกมีผลกับผมพอสมควรครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 12:57:53 »
อายุน้อยๆ ก็ไม่สนใจทั้งนั้นแหละครับ (ผมด้วย อยากได้ฟอร์ดจะตาย)

เดี๋ยวเป็นพ่อคน แม่คนขึ้นมา ก็คงรู้แล้วครับ ว่าภาระค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถ มันเป็นส่วนที่ไม่อยากเสียมากๆ เอาตังให้ลูกดีกว่า (พ่อผมก็เป็นงี้)

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 13:26:36 »
ใช้รถมาตั้งแต่หนุ่มยันแก่
เรื่องยอดขายไม่ได้มีส่วนในการตัดสินใจของผมเลยครับ

ผมมักจะศึกษาว่ารถที่เราเล็ง ๆ ไว้ มันมีปัญหาอะไรมากน้อยแค่ไหน
ถ้ามีปัญหาแต่รับได้ แก้ไขได้ ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ ก็จะเป็นตัวเลือก ดังนั้น รถที่เพิ่งออกมาใหม่ ๆ ผมมักจะไม่ได้ซื้อซักที
ปกติก็จะได้รถที่ออกมาแล้วสองปีโน่นเลยครับ  ไม่สนว่าตกรุ่นหรืออะไรทั้งสิ้น
เพียงแต่มันเป็นรถที่เหมาะกับการใช้งานของเรา ราคารับได้ ดูแลง่าย ไม่จุกจิก
ก็จะเลือกครับ

ออฟไลน์ Ton247

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 13:37:03 »
ไม่ได้มองที่ยอดขายเป็นประเด็นหลักครับ แต่มองที่การดูแลรักษารถ การหาอะไหล่เวลาซ่อมมากกว่าครับ

ดูรวมๆมากกว่าครับ รถไม่เหมือนใคร เท่ห์ แต่มีปัญหาที่อะไหล่หายาก หรือหาได้ก็แพงก็คงไม่ใช่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 13:42:15 »
ไม่เคยครับ ไม่เคยดูที่ยอดขาย

ดูที่ภายนอกซะส่วนใหญ่ครับ

ภายในรองลงมา เครื่อง สมรรถนะรองลงมาอีก

ขอภายนอกหล่อๆ ตามใจฉันไว้ก่อน ยอดขายจะเป็นยังไงช่างมันครับ ยังไงก็รัก

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 14:06:57 »
คนไทยจำนวตมากเห็นโตโยต้าบนถนนเยอะแล้วบอกว่าดี แต่แท้จริงแล้วจำนวนไม่สามารถบอกคุณภาพรถได้ มันขึ้นอยู่กับว่าพื้นทึ่นั้นๆนิยมใช้ยี่ห้อไหนมากกว่า โตโยต้าที่คนไทยชอบพอไปฝั่งยุโรปเป็นรถที่คนใช้น้้อยแต่จะไปหาฝั่งรถยนต์ในเครือโฟล์คมากกว่า มันเป็นภาพกลับกันเลยที่คนไทยพูดว่ารถยนต์ยี่ห้อโฟล์คกับออดี้ไม่ดีพังง่าย แต่ที่โน่นเป็นขาใหญ่ยอดขายสูงลิ่วไม่แพ้รถญี่ปุ่น เฟียสต้ากับโฟกัสทีีคนไทยบอกว่าไม่ดีซ่อมยากก็เป็นรถตลาดแล่นเกลื่อนกลาดที่อังกฤษ รถจะดีหรือไม่ควรจะวัดจากประสิทธิภาพการใช้งานจริงๆนะ อะไรหลายๆอย่างที่สังคมคิดว่าเป็นอย่างนี้แต่ในความเป็นจริงมันคืออีกแบบนึง ยกตัวอย่างเช่น3-4ปีก่อนหน้านี้ตามเว็บบอร์ดยังคงมองแบบเหยียดๆว่าโฟล์คเป็นรถทั่วๆไปไม่มีอะไรน่าสนใจพังง่ายอยู่เลย แต่พอหลังจากจิมมี่ทำรีวิวของ gti กับ scirocco ออกมา ทัศนคติเหมือนพลิกไปเป็นคนละแบบเลย กลายเป็นรถที่ทีประสิทธิภาพโดดเด่นสะดุดตา คำครหาว่าพังง่ายแทบจะหายไปหมดเลย ซึ่งยี่ห้อนี้รถมีคุณภาพมาแต่ไหนแต่ไรแล้วแต่คนไทยจำนวนมากไม่รู้และอคติไปตามคำบอกปากต่อปากเท่านั้นเอง  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 18:08:48 »
ยอดขายบางทีมันแปรผันตาม การทำโปรโมชั่น ช่วงนั้นๆ ด้วยมั้ง
อย่างซีวิค ดอกเบี้ย0% นี่ก็ทำให้ยอดพุ่งเยอะเลยนะ
จะบอก คนซื้อ รถช่วงนี้ เพราะยอด ขายมันดีช่วงนี้ก็ไม่เชิงหงะ

ปล

เรื่องรถตลาด บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ มันก็แล้วแต่มุมมองอะครับ
อย่างผม ถ้า ตัวเลือกมันใกล้เคียงกัน ว่าจะเลือกคันไหนดี
ผมคง มองว่า ศูนย์ ยี่ห้อไหน ไว้ใจได้มากกว่า
หลังการขายดีกว่าตามมาด้วย
อันไหน ใกล้บ้านเรามากกว่า
สุดท้ายหลายคันในบ้านเลยไปจบที่ รถตลาด
ซึ่งมันก็คือ ทัศนะคติ ของผมเอง
มุมมองแต่ละคนต่างกันไป ไม่มี ถูกหรือผิดหรอกครับ

ออฟไลน์ dangload

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:21:30 »
ผมไม่ชอบรถตลาด  เพราะมันโหล ;D

ออฟไลน์ Thuvachit

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:41:44 »
เคยเด็กแนวมาก่อนครับ ซื้อด้วยอารมณ์ล้วนๆ แล้วเอามาแต่งต่อ
เช่น เอา Cedia มาแปลงเป็น Evo

เมื่อถึงวัยกลางคน หลังจากต้องเปลี่ยนรถมา 10 คัน หลากหลายยี่ห้อ

สุดท้ายก็คิดได้เอง ว่ารถก็แค่ยานพาหนะที่พาเราไปถึงจุดหมายอย่างปลอดภัย

มาลงเอยที่รถตลาด ที่มียอดขายดีซะงั้น
เพราะความมั่นใจในศูนย์บริการ ตัวรถทนทาน ไม่จุกจิก อะไหล่เยอะ ช่างมีความชำนาญ

ออฟไลน์ golfzilla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 23:51:09 »

เมื่อก่อนเป็นเหมือนกันครับ ขอแบบไม่ซ้ำ
แต่พอเริ่มต้องซ่อมและเปลี่ยนมือขายต่อนี่ซึ้งเลยครับ

ตอนนี้มองแต่รถตลาดแทน  ;D