ผู้เขียน หัวข้อ: (เตือน ปั๊มแก๊ส) ระวังกันหน่อยนะครับเวลาเติม  (อ่าน 4621 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ไมไ่ด้มาปรักปรำ ใส่ร้าย ใครทั้งนั้น เพราะเมื่อครู่คุณแม่ผมพึ่งโทรมาบอกว่า ท่านไปเติมแก๊สที่ป๊ีมแก๊สติดแอร์ที่มีร้านล้างรถฝั่งพระราม 2 ขาเข้าก่อนถึงปั๊มปตท.ตรงข้ามโชว์รูมโรูมโตโยต้านครธนครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ปกติแล้วคุณแม่เติมแก๊ส หรือน้ำมันจะไม่เคยลงไปดู ไม่เคยหันไปดูเลยครับ เด็กปั๊มบอกว่าเท่าไหร่ก็จ่ายไป.....แต่ปกตินั้นจะเติมปั๊มแก๊สเจ้าประจำก่อนเข้าบ้าน แต่ด้วยคุณแม่ขี้เกียจแวะตอนดึก เมื่อครู่จึงได้มาเติมที่ปั๊มที่เป็นปัญหาดังกล่าว

หลังจากเด็กปั๊มเติมแก๊สให้คุณแม่เสร็จ ก็มาเก็บเงินพร้อมบอกว่า 570 บาท ครับ

แต่คราวนี้เนื่องจากคราวก่อนก็โดนปั๊มนี้ละคิดเงินผิดไปรอบแล้ว (ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจผมไม่ระบุนะครับ ไม่อยากใส่ร้ายใคร) คราวนี้คุณแม่จึงไม่ยอมและลงไปดู

เนื่องจากรถคุณแม่คันที่ใช้แก๊ส เติมแก๊สได้สุด ๆ เลยคือ 27 ลิตร (แบบหมดถังและอัดจนไม่เข้าแล้ว)

ตีไปว่าราคาแก๊ส 14 บาท x 30 ลิตรไปเลยก็ได้ มันก็ยังแค่ 420 บาทเท่านั้น

แต่เด็กมาเก็บเงิน 570 บาท พอคุณแม่ลงไปโต้แย้ง เด็กบอก "อ้อ อัดเข้าไปเยอะครับ" ซึ่งปกติปั๊มแก๊สจะไม่อัดเยอะขนาดนี้ให้เพราะกลัวระเบิดกัน อีกอย่างรูเติมแก๊สมันก็จะอัดไม่ค่อยเข้าด้วย

คุณแม่จึงบอกเด็กไปว่า พี่เต็มถังแค่ 370 บาท เด็กเลยรีบแก้ตัวบอก "ขอโทษครับ ดูผิดช่อง ของพี่ 469 ครับ"

แต่คุณแม่ผมเหลือบไปดูอีกช่องนึงมัน 549 บาท ครับ

ตรงจุดนี้หมายความว่าอย่างไร ??? มันเอาเลขท้ายสองตัวมาจับจัดของอีกช่องนึง 469 และ 549 กลายเป็น 569 = 570 บาทครับ

ซึ่งผมว่าเจตนามันโกงกันเห็น ๆ เพราะหลายครั้งแล้ว แต่คุณแม่ผมไม่อยากมีปัญหาเพราะคิดว่าผมจะเข้าไปเติมปั๊มแก๊สแห่งนี้ แล้วเด็กมันจะจำรถได้ จะโดนแกล้งเอา

แต่วันนี้คุณแม่ทนไม่ไหวแล้วครับ ฝากให้มาเตือนพี่ ๆ ด้วยเพราะคาดว่าน่าจะโดนกันหลายคนครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเขียนไม่รู้เรื่องขออภัยนะครับ พอดีนั่งพิมพ์วิทยานิพนธ์อยู่ ประกอบกับความโมโหที่โดนโกง

ออฟไลน์ basboths

Re: (เตือน ปั๊มแก๊ส) ระวังกันหน่อยนะครับเวลาเติม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 17:42:05 »
มันไว้ใจกันไม่ได้หรอกครับ ผมลงไปดูทุกครั้งครับ น้ำมันก็นั่งจ้องเลย แก็สก็ลงไปยืนดู ปลอดภัยสุดครับ

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
Re: (เตือน ปั๊มแก๊ส) ระวังกันหน่อยนะครับเวลาเติม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 17:58:13 »
 ;D ;D ;D..............ขอบคุณครับ ปัจจุบันคนดีๆเริ่มขาดแคลน  ขอบคุณอีกครั้งครับ ::)

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 18:39:57 »
ควรลงไปดูทุกครั้งทึ่เติมแก๊สหรือน้ำมันนะครับ เพราะนอกจากจะโดนโกงเงินแล้ว อาจโดนยัดยาบงย้าบ้าด้วยนะครับ พอดีเคยอ่านเจอ

ยังไงก็ระมัดระวังกันนิดนึงนะคับ  :D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ The Godfather

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 19:27:52 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล แต่อยากฝากเตือนอีกอย่างหนึ่งครับ เวลาทอนเงินให้นับให้ดีก่อนออกจากปั้มน่ะครับ โดยเฉพาะปั้มที่เราไปเติมต่างจังหวัด เพราะส่วนมากกลุ่มเป้าหมายก็คือลูกค้าต่างพื้นที่ครับ ^_0

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 19:33:30 »
ผมเติมแก๊สผมลงไปดูประจำนะ  ช้าหน่อย ลำบากนิดหน่อย แต่สบายใจแน่ๆ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 19:45:13 »
เติมน้ำมันผมไม่เคยโดนเพราะลงไปดูแต่ที่เห็นบ่อยๆคือไม่ได้รีเซ็ตจำนวนเก่าไว้เยอะมาก

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 21:20:53 »
ไหนๆมีกระทู้นี้แล้ว ขอเตือนด้วยคน จากการสังเกตุนะครับ ปั๊มแก๊สตรงเส้นพระรามเก้า ตั้งแต่ช่วงตัดรามคำแหงถึงศรีนครินทร์ ทุกปั๊มสตาร์ทที่ประมาณห้าบาทหมด ยังไงลองสังเกตุกันดูนะครับ
ปล. บางปั๊มมีเทคนิคเอาน้ำมาให้ก่อนช่วงเริ่มเติม เหมือนจะกวนไม่ให้เราสังเกตุ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 22:11:28 »
สังคมชักอยู่ยากขึ้นทุกวัน นิดๆหน่อยๆก็โกงกันซะแล้ว
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 22:30:27 »
เป็นผู้ชายแบบเราๆหน่อยไม่ได้

โลกนี้มันอยู่ยากจังแฮะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 12:56:44 »
การดูนั้น บางทีก็หันไปดูเฉย ๆ ครับ
ผมก็ไม่เคยลงไปดูเพราะ เปิดประตู ลงไปยืนดมกลิ่น และ หลาย ๆ อย่าง

ผมก็นั่งในรถ ดับเครื่อง ชำเลืองดู จะได้ไม่พลาดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 13:15:31 »
กลโกงเยอะจริงๆ สมัยนี้ เฮ้อ...

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 14:02:37 »
บางนาตราดขาออก กม10-11 ก่อนถึงถ.กิ่งแก้ว(ก่อนปั้มคาลเท็ก)
เมื่อวานเพิ่งโดนมาครับ
ช็อตแรกเดกปั้มถือสายกำลังก้มตัวเลขวิ่งไป 7 บาท
ช็อตสองเติมเต็มถัง 58.1 ลิตร รถผม 58 ลิตร(เอากะมัน)
ลองดู สรุปเข้าครั้งแรกและครั้งสุดท้ายครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 13:35:01 »
ระวังกรณ๊ที่เหยียบสายแก็สด้วยครับ
ผมก็ไม่รู้ว่ามันมีผลยังไงบ้าง แต่มีหลายคนเจอพฤติกรรมที่เด็กปั้มเจตนาเหยียบสายแก็สกันหลายแห่งครับ