ผู้เขียน หัวข้อ: ความเร็ว 200km/h คิดว่าจำเป็นไหมครับ  (อ่าน 20390 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
ความเร็ว 200km/h คิดว่าจำเป็นไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:40:48 »
.....สวัสดีครับ..... 
..มีเรื่องจะถามครับ ตอนนี้ขับเเคมรี่ไฮบริดกับปาเจโร่ วี6 ติดเเก็ส ....วันนี้ขับเเคมรี่ครับ เจอกระบะบ้าพลัง ยี่ห้อ เจ้าตลาด(หัวจรวด)ขับมาเร็วมาก แถมริบไฟใส่ด้วย ผมก็เลย กดไป..รู้นะครับว่ารถตัวเองล้อคความเร็วเเต่ก็มั่นใจพอสมควรว่าคงทิ้งห่างได้..เเต่ที่ไหนได้พอได้..193(ตามเข็มไมล์) โดนกระบะฉีกออกซ้ายไปเฉยๆๆ ....บอกตรงครับ ถึงกับเงิบเลยครับ โอ้วพอมามองอีกที สติ๊กเกอร์..เต็มเลย..คาดว่าน่าจะเเต่งเต็มๆๆ
        เรื่องที่จะถามมีอยู่ดังนี้ครับ

1.ปลดล็อคความเร็วปลายแคมรี่ไฮบริด ทำได้ไหมครับ ยุ่งยากไหมครับ..ถ้าเกิดหมดประกัน3ปีเเล้วผมจะทำ..คิดว่ายังไงครับ..ม่ายด้ายมีไว้ซิ่งนะครับ..เเต่มีไว้กันเหนียว..แบบเหตุการณ์วันนนี้ 8) 8)

2.ทุกวันนี้...ความเร็ว200km/h คิดว่าจำเป็นกันไหมครับ ถ้าเราไม่ได้เอาไว้เเข่งกับใคร รถเเต่ละคันควรจะทำได้ไหมครับ

3.รถที่ อัตราเร่ง 0-100 ประมาน 8วิกว่า ปลายตัน 195 กับ 0-100 ประมาน10วิ เเต่ตัน 220 คุนจะเลือกคันไหนครับ

4.รถกระบะทุกวันนี้ ถ้ามีเงินประมาน 1 เเสน สามารถ เเต่งให้เเรงกว่ารถเก่งเบนซิล ช่ายไหมครับ (ไม่รวมช่วงล่างนะครับ)   

ปล.ที่ถามทั้งหมดนี้ไม่ใช่เพราะผมบ้าความเร็วนะครับ..เพียงเเต่ต้องการความรู้จากทุกๆท่าน มาเเชร์กันครับ..
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
Re: ความเร็ว 200km/h คิดว่าจำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:06:47 »
กระบะเดิมๆ ไม่แต่งก็แตะสองร้อยได้ครับ
แต่ผมว่า ไม่ว่าอย่างไรก็ตามถ้าไม่ใช่สนามแข่ง อย่าวิ่งเลยครับ พลาดมาผมว่า ไม่คุ้ม เพราะไม่ใช่ถนนเราคนเดียว มีคนอยู่บนถนนที่ไม่รู้เรื่องเยอะมากๆ ครับ เขาเหล่านั้น ไม่อยากเป็นเหยื่อความเร็วครับ จริงๆ ครับ
 :)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: ความเร็ว 200km/h คิดว่าจำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:12:43 »
เรื่องปลดล็อค ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,29838.msg479798.html#msg479798

ส่วนตัวคิดว่า น่าจะหา FD มาวาง K20a ฝาแดง จัดช่วงล่างเต็ม หลัง 200 ขึ้นไป น่าจะพอสู้ได้

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:15:24 »
เป็นผมผมไม่ทำอะ คิดว่าต้องเจอเหตุการณ์ที่ต้องแข่งกันแน่ๆ

นอกเรื่องนิดละกัน
เมื่อก่อนนี้ผมก็ไม่ได้กลัวอะไรมากกับเรื่องทำผิดกฏจราจรเล็กๆน้อยๆ ขับเร็วเกินบ้าง ผ่าไฟเหลืองเริ่มแดงบ้าง
ปีก่อนโดนจับความเร็วไป เสียเงินไป ตอนนั้นเซงมากคิดในใจว่าจะเข็ด ไม่ทำอีกแล้ว
เดือนก่อนดันซ่าส์ผ่าไฟเหลือง/แดงซ่ะนี่ (เพราะใจร้อนกลัวไม่ทัน) ได้รับจดหมายเมื่ออาทิตย์ก่อนว่าทำผิดอะไรไป โดนปรับหนักกว่าเดิมแน่คราวนี้ (ด่าตัวเองในใจไปหลายรอบ)
เมื่อเช้าเอาอีกแระ ไปขับรถสวนทาง one way ระยะ 50 เมตรคิดว่าไม่มีอะไรมาก, พอพ้นระยะนั้นไป มีคนดีดไฟสูงใส่ ผมก็คิดว่าเค้าจะถามทาง เปิดกระจกลงมา ผมก็เปิดรอรับฟัง ที่ไหนได้ คนแก่อายุประมาณ 60+ อ่ะ เค้าบอกผมว่า "นั้นมันทาง one way นะ !!!" ทีแรกก็เถียงไป "ก็บ้านผมอยู่ในถนนนั้น" แต่เถียงยังไงก็ฟังไม่ขึ้น เลยบอก "ครับๆ ขอบคุณที่เตือน"
ในใจตอนนั้นรู้สึกโมโห กล้าดียังไงมาสั่งเรา คิดไปคิดมา ก็สมควรแล้วละ เราผิดจริงๆ ถ้าเค้าไม่เตือนสักวันผมต้องโดนปรับตรงนี้อีกแน่
ต่อไปนี้ก็จะทำตามกฏจราจรมากขึ้นไปอีก และก็รอโดนค่าปรับผ่าไฟแดง นึกถึงทีไรโครตเซง

;D อยากระบาย

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:16:25 »
ตอบข้อ 2
200km/h เพียงพอแล้วครับ อย่าเร็วกว่านี้เลย สงสารคนขับรถช้าๆไม่รู้อิโหน่อิเหน่บ้างๆ บางทีเค้าเห็นรถคุณอยู่ไกลอาจจะเปลี่ยนเลน แต่ด้วยความเร็วบางทีมันอาจไม่ทัน เกิดอุบัติเหตุมาเดี๋ยวจะอดซิ่งนะครับ :-[

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:27:52 »
ไม่ได้กวนนะครับ แต่อยากให้ลองถามตัวเองนิดนึงว่า สุดท้ายทำไปเพื่ออะไรครับ เอาชีวิตไปเสี่ยงบนท้องถนนแบบนั้น เกิดเป็นไรขึ้นมา เรายังมีลูกเมียอยู่ข้างหลัง มีลูกต้องดูแล ไม่คุ้มเลยครับ เขาอยากแซงก็ปล่อยแซงไป

ผมก็ใช้แคมรี่ไฮบริดครับ วันนี้วิ่งเส้นบางปะอิน ผมขับ140วิ่งขวา ด้านหลังวีออสจี้มากระพริบไฟใส่รัวๆ ผมก็หลบออกซ้ายให้ อยากแซงก็แซงไปได้เลยครับ

ส่วนถ้าอยากจะบี้กับรถกะบะ ผมมองว่ารถอย่างเดียวไม่เท่าไร ต้องอยู่ที่ใจด้วยครับ ยังไงผมไม่เชื่อว่ากะบะมันจะกด200ได้ตลอดเวลา ไหนจะต้องหลบคันอื่น ไหนจะเจอโค้ง พื้นฐานแคมรี่ที่เตี้ยกว่า คล่องกว่า ได้เปรียบอยู่แล้วครับ ถ้าให้ผมตั้งใจกัดไม่ปล่อยจริงๆ ผมเชื่อว่าหนีผมไม่หลุดครับ แต่สมมติเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา มันจะเสียใจทีหลังน่ะสิ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:33:40 »
ข้อสองตอบได้เลยว่าไม่จำเป็น

เหตุการณ์ที่ว่ามา ไม่ใช่เหตุผลที่จะต้องมีรถเร็วๆ เอาไว้
เจอรถคันอื่นเร็วมากๆ เราก็แค่หลบให้เขาไปก็พอ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:33:51 »
1.ปลดล็อคความเร็วปลายแคมรี่ไฮบริด ทำได้ไหมครับ ยุ่งยากไหมครับ..ถ้าเกิดหมดประกัน3ปีเเล้วผมจะทำ..คิดว่ายังไงครับ..ม่ายด้ายมีไว้ซิ่งนะครับ..เเต่มีไว้กันเหนียว..แบบเหตุการณ์วันนนี้ เจ๋ง เจ๋ง
น่าจะได้ครับแต่ตามเหตุการณ์คุณต้องการซิ่งแน่ๆ

2.ทุกวันนี้...ความเร็ว200km/h คิดว่าจำเป็นกันไหมครับ ถ้าเราไม่ได้เอาไว้เเข่งกับใคร รถเเต่ละคันควรจะทำได้ไหมครับ
คิดว่าไม่จำเป็นเลยครับสำหรับชีวิตประจำวัน มันเร็วมากๆ ถนนไม่มีให้วิ่ง มีเอาไว้แค่อวดกันกดกันมันๆเวลาถนนโล่งๆ

3.รถที่ อัตราเร่ง 0-100 ประมาน 8วิกว่า ปลายตัน 195 กับ 0-100 ประมาน10วิ เเต่ตัน 220 คุนจะเลือกคันไหนครับ
ผมอยากได้0-100 8วิ มันได้ใช้ในชีวิตจริง ช่วงออกตัว ช่วงเร่งแซงจำเป็นครับ แต่ปลาย220 จะเอาไปทำไมครับถ้าไม่เอาไว้ซิ่งแข่งกัน

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:48:56 »
1. ปลดล็อคฯ ทำได้ครับ ตามไปดูในคลับ แคมรี่

2. วิ่งได้เกิน 200 จำเป็นไหม สำหรับถนนประเทศไทยไม่ค่อยจำเป็นครับ
แต่ถ้ารถคันไหนวิ่งเกิน 200 ได้ ก็ถือเป็นจุดขายเด่นเลยครับ อย่างน้อยก็ ถือว่า เป็นรถแรง
เพราะ ผู้ซื้อรถส่วนมาก ก่อนซื้อรถ มักจะถามถึง กำลังเครื่องยนต์ เป็นอย่างแรก คำถามต่อมา ก็ การประหยัดเชื้อเพลิง (แรงไหม ประหยัดไหม)

3. ปัจจุบันนี้ ผมเลือก อัตราเร่ง ที่ดี มากกว่า ความเร็วปลาย ครับ
เพราะ 1 เดือนของผม แทบนับได้ครั้งได้เลยว่า ใช้ความเร็วสูงสุดของรถไปกี่ครั้ง
สมัยเกือบ 20 ปีที่แล้ว ผมใช้แทบทุกครั้งเมื่อขับออกต่างจังหวัด ในเส้นทางที่คุ้นเคย

4. แรงกว่าเก๋งเบนซิน ระดับไหนล่ะครับ ถ้าเทียบกับเก๋ง รถยุโรป เยอรมัน กระบะกินยากครับ
เงิน 1 แสนบาท แต่งเครื่องรถกระบะดีเซล ไม่รวมช่วงล่าง เน้นแรง โดยไม่เน้นรักษาชีวิตเจ้าของและตัวรถ  ทำได้ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:49:49 »
ผมว่าแล้วแต่คนครับ
สำหรับผมไม่จำเป็นครับ เพราะ ความเร็วระดับนั้นมันอันตรายเกินสำหรับผม
ผมเลือกรถที่อัตราเร่งมากกว่าตีนปลายแน่นอนครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 00:08:22 »
ผมขอ  สูงสุด 160 กม/ชม
0-100   10 วิ
80-120 7 วิ
ใครจะ 200 - 220 เชิญโลดเลยครับ

(ปล. อายุ 30 เลย ขอ play save ไม่รู้จะแข่งกับใครไปทำใม)
ขอแซงรถอ้อยพ้นไวๆก็พอแล้ว

ออฟไลน์ Mongrun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 00:15:31 »
ตอนแรกผมก็กะเข้ามาถามความเห็น จขกท. แต่คนอื่นก็ได้พูดไปแล้ว

แต่ผมติดใจกับคำว่า "กระบะบ้าพลัง"

คือเหตุการณ์นี้มันเกิดขึ้นเพราะเราไม่อยากเหนกระบะจะมาเร็วกว่ารถเก๋งแพงๆเหรอครับ
หรือว่าตามหลักการณ์แล้วคิดว่ากระบะมีไว้ขนส่ง มีไว้เพื่อการพาณิชย์ ไม่ควรเอามาขับเร็ว
ถ้าอยากเร็วไปขับรถเก๋งสิ

หรือคิดว่าคนขับรถกระบะเวลาแซงได้แล้วเค้าจะทำหน้าเยาะเย้ยใส่เรา จริงๆเค้าอาจเป็นแค่คนที่กำลังรีบเพราะเมียจะคลอดก็ได้

ฝากถามคนอื่นๆด้วยนะครับ เพราะผมอยากรู้จริงๆ เพราะผมก็เคยขับกระบะ ไม่เคยคิดว่าแซงเก๋งได้แล้วจะเก่งตรงไหน
แค่รีบกลับไปกินข้าวกับแม่เฉยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2013, 00:20:09 โดย Mongrun »

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 00:21:45 »
ชอบขับแช่ขวาหรอครับ ? มีรถขับมาเร็วกว่าเราก็ต้องเข้าซ้ายหลบให้อยู่แล้ว จะโมรถไปเพื่ออะไร

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 00:24:22 »
ตอนแรกผมก็กะเข้ามาถามความเห็น จขกท. แต่คนอื่นก็ได้พูดไปแล้ว

แต่ผมติดใจกับคำว่า "กระบะบ้าพลัง"

คือเหตุการณ์นี้มันเกิดขึ้นเพราะเราไม่อยากเหนกระบะจะมาเร็วกว่ารถเก๋งแพงๆเหรอครับ
หรือว่าตามหลักการณ์แล้วคิดว่ากระบะมีไว้ขนส่ง มีไว้เพื่อการพาณิชย์ ไม่ควรเอามาขับเร็ว
ถ้าอยากเร็วไปขับรถเก๋งสิ

หรือคิดว่าคนขับรถกระบะเวลาแซงได้แล้วเค้าจะทำหน้าเยาะเย้ยใส่เรา จริงๆเค้าอาจเป็นแค่คนที่กำลังรีบเพราะเมียจะคลอดก็ได้

ฝากถามคนอื่นๆด้วยนะครับ เพราะผมอยากรู้จริงๆ เพราะผมก็เคยขับกระบะ ไม่เคยคิดว่าแซงเก๋งได้แล้วจะเก่งตรงไหน
แค่รีบกลับไปกินข้าวกับแม่เฉยๆ

เพราะแซงแคมรี่ไฮบริดได้ชิวๆที่ 193 ไงครับ  เค้าเลยเรียกบ้าพลัง

เด๋วนี้ทำใจครับ เจอเค้ามา ปล่อยเค้าไปครับ สู้ด้วยไม่ไหว สงสารรถ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 01:03:37 »
สำหรับตอนนี้ ผมต้องการแค่รถที่ต้นจัด กลางดี ปลายเอาแค่ประหยัดน้ำมันพอ เพราะผมเองก็ไม่ได้ขับเร็วแล้ว

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 01:26:29 »
จะทำไปทำไมครับ เขาอยากแรงก็ปล่อยเขาแซงไปเถอะครับ ไม่คุ้มชีวิต อยากแรงเอารถไปลงสนามแข่งดีกว่าครับ
H.

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 01:30:28 »
ปัจจุบันเหยียบ200-220นับครั้งได้เลยครับตั้งแต่รับรถ กดแค่160-180ก็แทบไม่มีคนเหยียบตามแล้วครับผมไม่เจอเลยรู้สึก200แทบไม่มีความจำเป็นครับ แต่ที่จำเป็นคือ0-140ไวๆ และประหยัดน้ำมันมากๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 01:58:39 »
ตั้งแต่เกิดเหตุการณ์ เกือบไม่ได้ขับรถอีกแล้วชาตินี้ขึ้น  ผมเลิกมอง 200 นานแล้วครับ  ขับแค่ 120-140 เต็มที่เลยก็160 

ขอ ESC ช่วงล่างดีๆ กับถุงลมข้างดีกว่า

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 02:00:32 »
จำเป็น.....เมื่ออยากให้ฉีกหนีกลุ่มบ้าพลังบ่อยๆ
ไม่จำเป็น.....ถ้าใช้ขับทั่วไป กลัวกล้องจับความเร็ว ปล่อยให้กลุ่มบ้าพลังไปตายเอาดาบหน้า XD
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 02:20:22 »
ไม่จำเป็นครับ

เกิดอะไรขึ้นกระทันหันตายอย่างเดียว  ???

ข้างหลังมาเร็ว ตบเข้าเลนซ้ายปล่อยเค้าไปครับง่ายๆ

พวกกระบะบ้าพลังหรือฟอจูนเนอ เจอโค้งทีไรเห็นส่ายทุกที ไม่ค่อยอยากเข้าใกล้

เอาตามที่กฏหมายกำหนด+ขับอย่างมีสตื+ไม่แช่ขวา ดีที่สุด :)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 02:35:52 »
ผมว่าผมเป็นคนขับรถเร็วนะ.. แต่วิ่งเกิน 180 แค่ไม่กี่ครั้ง..
ความเร็วระดับ 200 จึงไม่ค่อยจำเป็นสำหรับผมเท่าไหร่..
ผมเลือก 0-100 8 วิ ครับ.. มันได้ใช้มากกว่าความเร็วปลาย..

และถ้ามีตัวเลือกคือ
1) 0-100 ได้ 8 วิ 80-120 ได้ 10 วิ
2) 0-100 ได้ 10 วิ 80-120 ได้ 8 วิ

ตัวเลือกนี้ผมก็เลือกข้อ 2 ครับ เพราะได้ใช้บ่อยกว่า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ mypop

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 05:39:36 »
ผมใช้ กระบะ สี่ประตู กะ jAZZ ยังไม่เคยเหยียบเกิน120 เลย

กลัวตายครับ มีลูกเมีย หมาๆ ที่บ้าน ให้คอยดูแล หาเลี้ยงครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 06:26:48 »
ความจริงก็คือความจริง
หลังๆกระบะบ้าพลังเยอะเกินไป ไม่รู้จะรีบทำไมนักหนา
ถ้ารีบก็อย่าจี้ตูด เดี่ยวผมตกใจเหยีบคันเร่งผิดเป็นเหยียบเบรคแล้วเรื่องจะยาว
 เอาละนอกเรื่อง  ;D ;D
ผมขอตอบในนามคนชอบกระบะนะ เพราะทำเรื่องเกี่ยวกับกระบะบ่อย
อย่าว่าแต่คนขับรถเก๋งเลยครับ แม้แต่คนขับกระบะแบบผมยังโดนจี้
สมาคมคนชอบจี้ก็มีอยู่2รุ่น รุ่นพี่โตบ้าพลัง กับรุ่น อีสุขนผักปลา ที่เจอเยอะสุดก็วีโก้นะแหละ
จะมาอ้างว่าเพราะรถขายเยอะ เลยเห็นว่าขับไม่ดีเยอะ คิดเป็นอัตราส่วนสิ ขอบอกว่า
ไม่รู้ว่าคนขับรถยี่ห้อนี้ที่ผมเจอสวมวิญญาน อันเดียวกันมารึเปล่า เวลานั่งหลังพวงมาลัยกระบะยี่ห้อนี้
วิญญานนักแข่งสิงร่างเลยรึเปล่าก็ไม่รู้ วิธีขับพิมพ์เดียวกันเลย
ถ้ารีบก็ออกขวารึออกซ้ายแซงก็ได้ครับ จะจี้ทำไมไม่มีเงินให้ปล้นหรอก จี้ทำไมครับ  >:(
โก้//จะมาบอกว่า ผมดริฟไฟให้ตั้งไกลแล้วทำไมไม่หลบทางให้ผม
ผม//พี่ครับผมขับ100 กิโลเมตรเน้นประหยัด พี่ขับมาซะ200 ผมจะหลบพี่ทันไหมละ มายังกะจรวด
 ;D ;D อุ้ยนอกเรื่องอีกละ ;D ;D

200 ในไทยถนนวิ่งหายากครับ บางที่เราคิดว่าถนนดีเลยอัด ไปกลางทางถนนชำรุดซะงั้นอันตรายครับ
ถนนเมืองไทยเส้นดีๆหายาก ที่จะให้วิ่งได้ขนาดนั้น ทุกวันนี้ผมขับไม่เกิน 140 เลย
ความเร็วแค่140 อัตราเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุของผมก็ 140 % ละ คิดถึงคนอื่นไว้ครับ เค้าไม่อยากรับความเสี่ยง
จากความคึกคะนองของเรา  :)

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 06:41:14 »
ตั้งแต่เกิดเหตุการณ์ เกือบไม่ได้ขับรถอีกแล้วชาตินี้ขึ้น  ผมเลิกมอง 200 นานแล้วครับ  ขับแค่ 120-140 เต็มที่เลยก็160 

ขอ ESC ช่วงล่างดีๆ กับถุงลมข้างดีกว่า

เหมือนกันเลยครับ ไปหยุดแรงตอนเฉียดๆตายนี่แหละ ;D ;D ;D

หลังๆมองรถก็ดูแต่ระบบความปลอดภัยทั้งนั้น กำลังเครื่องยนต์มันไม่หนีห่างกันมากแล้ว

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 07:09:06 »
กระบะขับ 200 นี่ ต้องใจถึงมากๆเลยนะ

กระบะดีเซล อย่าไปยุ่งเลยครับ เก๋งกลางเครื่อง 2 พันยังหืดจับ
ฟอร์จูนเนอร์ลุงผมเอาไปดันราง ยกหัวฉีด แค่ใบเดียว งบไม่เกิน 3 หมื่น แรงหน้าหงาย
ที่เหลือลงช่วงล่าง ทำเบรค สบายแฮ จัดเต็มช่วงล่างได้เลย เครื่องแรงเหลือๆ เอี๊ยด 2 เกียร

เพื่อนผมแต่ง FD 2.0 แต่งท่อ จูนกล่อง เด๋วสูตรนู้นนี้ เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา หมดเป็นแสน
เจอกระบะเจ้าถิ่นแถวชลบุรี สวนหน้าหงาย หายไปเลย ได้แต่ตามดมควันดำๆอยู่ไกลๆ

เพื่อนอีกคนขับเทียน่า 2.5 รู้ๆกันว่ามันแรงระดับที่รถบ้านๆด้วยกันไล่ไม่ทันอยู่แล้ว
ขับไปเอแบค บูรพาวิถี เจอกระบะขนของเจ้าถิ่น รถเปล่าๆไม่ได้บรรทุก ตีกรง หน้าทิ่มๆ
สวนหายไปเลย

แอร์เย็น เพลงเพราะ นั่งสบายๆ ขับชิลๆ ดีกว่าครับ
เรื่องเครื่องยนต์ สู้ไม่ได้ แต่ความสบาย ขับ 140-160 เก๋งก็ยังสบายกว่า แต่กระบะ(เดิมๆ)เหงื่อชุ่มแน่ๆ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 07:43:01 »
กระบะขับ 200 นี่ ต้องใจถึงมากๆเลยนะ

กระบะดีเซล อย่าไปยุ่งเลยครับ เก๋งกลางเครื่อง 2 พันยังหืดจับ
ฟอร์จูนเนอร์ลุงผมเอาไปดันราง ยกหัวฉีด แค่ใบเดียว งบไม่เกิน 3 หมื่น แรงหน้าหงาย
ที่เหลือลงช่วงล่าง ทำเบรค สบายแฮ จัดเต็มช่วงล่างได้เลย เครื่องแรงเหลือๆ เอี๊ยด 2 เกียร

เพื่อนผมแต่ง FD 2.0 แต่งท่อ จูนกล่อง เด๋วสูตรนู้นนี้ เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา หมดเป็นแสน
เจอกระบะเจ้าถิ่นแถวชลบุรี สวนหน้าหงาย หายไปเลย ได้แต่ตามดมควันดำๆอยู่ไกลๆ

เพื่อนอีกคนขับเทียน่า 2.5 รู้ๆกันว่ามันแรงระดับที่รถบ้านๆด้วยกันไล่ไม่ทันอยู่แล้ว
ขับไปเอแบค บูรพาวิถี เจอกระบะขนของเจ้าถิ่น รถเปล่าๆไม่ได้บรรทุก ตีกรง หน้าทิ่มๆ
สวนหายไปเลย

แอร์เย็น เพลงเพราะ นั่งสบายๆ ขับชิลๆ ดีกว่าครับ
เรื่องเครื่องยนต์ สู้ไม่ได้ แต่ความสบาย ขับ 140-160 เก๋งก็ยังสบายกว่า แต่กระบะ(เดิมๆ)เหงื่อชุ่มแน่ๆ

เห็นด้วยครับ ขับสบายๆ ดีกว่าขับ ไม่เครียดด้วย ยิ่งขับเร็ว ยิ่งเครียด ปวดหัวเปล่าๆ
ทุกครั้งที่ผมเจอ กระบะแต่ง ติดติ๊กเกอร์เยอะๆ ขับซิ่งๆ  หรือ รถเก๋งวิ่งมาเร็วๆ ผมหลบให้ครับ  เพราะผมไม่รีับไปไหน
อันที่จริง อยากจะบอกว่า ทุกวันที่ผมขับรถมาทำงาน จาก ทางด่วน พระราม 2 ไปสุขุมวิท ทั้งเช้าและเย็น ยังไม่เคยเจอรถขับ 200km/hr วิ่งผ่านสักครั้ง
(เพราะรถมันแน่นเต็มถนนมาก จริงๆ .... ;D )

Phongrapee

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 07:49:14 »
อย่าว่าผมปากไม่ดีเลยนะ แต่ผมไม่ได้อยากตายเร็วขนาดนั้น

popdemonic

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 07:52:45 »
ความเร็วสูงสุดสัก200ไม่เกินนี้ครับ ขับจริงๆประจำวันไม่ถึงแต่เผืี่อไว้ครับ

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 08:05:33 »
ผมว่าไม่จำเป็นนะครับ ยิ่งถ้าจะทำแค่เพื่ออยากชนะกระบะ
เดี๋ยวนี้กระบะเขาแรงครับ เกิน200ยังเอาไม่อยู่
ผมเคยขับcamry avc 40 ผมว่า 180 นี่ก็เริ่มอันตรายแล้วครับ

แล้วก็ส่วนใหญ่นะครับ(หากกระทบส่วนน้อยผมต้องขออภัยครับ)กระบะบ้าพลังนั้นต้นทุนทางสังคมน้อยกว่าคุณนะครับ
ทั้งทางบ้าน ทั้งค่าตัวรถ ทั้งอนาคต และความหวังของครอบครัว ฯลฯ
อย่าเอาพิมเสนไปแลกกะเกลือครับ แล้วก็อย่างที่สมาชิกท่านก่อนว่าไว้ กระบะอาจรีบส่งของหรืออาจจะแค่ปวดเข้อย่างแรงก็ได้ 555

ส่วนถ้าอยากได้ความเร็วปลายจริงๆ ผมก็ยังไม่เห็นด้วยครับ เพื่อนเคยพูดว่าถ้าได้เพิ่มอีก 20km/hr นะ มันจะเจ๋งไปเลย
ถามว่าเจ๋งไปไหน
ขับบนโทลเวย์เลย สมมุติว่าแช่ 180 ได้ตลอดทาง วิ่งไปลงดอนเมืองรีบไปขึ้นเครื่อง ระยะทางประมาณ 20 โล ใช้เวลา 6 นาที 40 วิ
ถ้าได้ 200 ตลอดทาง ใช้เวลา 6 นาทีเป๊ะๆ ถามว่าเอา 40 วินั้นไปทำอะไรครับ หาทีจอดได้ช้าหน่อยก็หมดเวลาที่อุตส่าห์อัดมาแล้ว
เพราะฉะนั้นผมว่าความเร็วเกิน 200 ไม่จำเป็นครับ

รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 08:10:06 »
ตอบตามหัวข้อสำหรับผมไม่จำเป็นครับ ปกติขับอยู่ที่ 100 - 110 เร่งแซงยังไงก็ไม่ค่อยเกิน 120 อย่างมาก 130 แซงเสร็จก็ขับตามปกติ ถือคติไม่มั่นใจอย่าแซงถ้าแซงต้องแซงให้ขาด ใครอยากเร็วก็เร็วไปผมมีชีวิตอยู่เพื่อคนที่เรารักและคนที่รักเราอยากจะอยู่กับเค้าไปนานๆไม่ได้มีชีวิตเพื่อมาขับรถแข่งเอาชนะกับใครก็ไม่รู้เอาแค่สนุกสะใจชั่วครั้งชั่วคราว ภาวนาให้แต่เวลาเกิดเหตุก็เกิดเฉพาะกับตัวเองและคนที่แข่งด้วยกันเองแล้วกันอย่ามาทำให้คนอื่นที่เค้าไม่เกี่ยวข้องเดือดร้อนไปด้วย ถ้าอยากซิ่งเสี่ยงตายแบบไม่รักตัวเองก็ตามใจแต่ผู้ร่วมทางคนอื่นเค้าไม่ได้อยากมาเสี่ยงด้วย

บ่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ                        มาช่วยกันเพิ่มจิตสาธารณะกันดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น