ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติปรึกษาครับหา C segment มือ 2  (อ่าน 4398 ครั้ง)

ออฟไลน์ hamber

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาติปรึกษาครับหา C segment มือ 2
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 12:35:54 »
พอดีตอนนี้ใช้ swift mt อยู่คับ เพิ่งรู้ว่าตัวเองเป็นคนเท้าค่อนข้างหนัก ไม่ค่อยเหมาะกับรถ eco เท่าไหร่ ขี่ให้ประหยัดไม่เคยได้ แต่ยอมรับว่า พอใจกับ swift พอสมควร สิ่งเดียวที่ตามหาคือ อัตราเร่งที่ดีกว่าครับผมแต่กะว่าจะซื้อ ปีหน้า ขออนุญาติปรึกษาหาข้อมูลจากเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกตั้งแต่เนิ่นๆด้วยครับ
เงื่อนไขคือ
  1.ซื้อมาติดแก็สแน่นอน
  2.เน้นอัตราเร่งแซง ไม่สนแรงปลาย เพราะปรกติขับทางยาวไม่เกิน 120 และ สุงสุดเวลาแซง 140  มากว่านั้นไม่เอาแล้วจ้า ยกดีกว่า ไม่ซิ่ง ไม่ปาด ไม่จี้ เดี๋ยวเมียตีตาย  ;D
  3.ช่วงล่างนิ่มแต่ไม่ย้วย...
  4.ค่าดูแลรักษา ตามระยะ ค่าเบี้ยประกันชั้น 1 ประจำปี

งบประมาณ 6-7 แสน ตอนนี้ตัวเลือกที่สนใจตอนนี้คือ
- C segment
  1. Civic FD 1.8 Navi ,
  2.Focus ก่อนโฉมปัจจุบัน , (หรือถ้าปีหน้าตัวโฉมปัจจุบันราคาจะร่วงไปถึง เพราะเห็นราคาจาก talarod แล้วปวดใจแทนคนใช้ฟอร์ด )
  3. ตัวเลือกอื่นๆ โปรแนะนำ
- SUV (ไว้เป็นตัวเลือกเพราะใจหนึ่งอยากได้รถที่สูงกว่ารถเก๋งทั่วไป ขับ BT-50 ของเพื่อนแล้ว รู้สึกมุมมองเวลาขับโปร่งดี แต่อยาก   ได้ suv มากกว่า ;D)
  1.Suzuki Grand Vitara
  2.CRV ประมาณ ปี 08

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2013, 13:36:29 โดย hamber »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
Re: ขออนุญาติปรึกษาครับหา C segment มือ 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 13:18:56 »
SUV ถ้า CRV จะได้ปี2009 ขึ้น ราคาเลย7มานิดๆ ปี2010 จะได้ประมาณ 7แสน3

ส่วนเก๋ง ซีวิคผมก็ว่าสุดยอดเลยนะ สวย ปี2010 ขึ้นเลยราคาไม่ถึง7แสน

อีกตัวที่ชอบเป็นการส่วนตัว ตัวมาสด้า3ตัว 2.0 ได้ปี 2011 ขึ้นเลยเช่นกัน ไม่ถึง7แสน

จับยัดแกสให้หมด อิอิ  ;D ;D

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: ขออนุญาติปรึกษาครับหา C segment มือ 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 13:24:10 »
ไม่ชอบ เออติก้าไปติดแกสเหรอ ผมว่ามันก็สวยนะ  ;D

ออฟไลน์ jdai

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 13:31:11 »
พอดีตอนนี้ใจ swift mt อยู่คับ เพิ่งรู้ว่าตัวเองเป็นคนเท้าค่อนข้างหนัก ไม่ค่อยเหมาะกับรถ eco เท่าไหร่ ขี่ให้ประหยัดไม่เคยได้ แต่ยอมรับว่า พอใจกับ swift พอสมควร สิ่งเดียวที่ตามหาคือ อัตราเร่งที่ดีกว่าครับผมแต่กะว่าจะซื้อ ปีหน้า ขออนุญาติปรึกษาหาข้อมูลจากเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกตั้งแต่เนิ่นๆด้วยครับ
เงื่อนไขคือ
  2.อัตราเร่งแซง ไม่สนแรงปลาย เพราะปรกติขับทางยาวไม่เกิน 120 และ สุงสุดเวลาแซง 140  มากว่านั้นไม่เอาแล้วจ้า ยกดีกว่า ไม่ซิ่ง ไม่ปาด ไม่จี้ เดี๋ยวเมียตีตาย  ;D
  4.ค่าดูแลรักษา ตามระยะ ค่าเบี้ยประกันชั้น 1 ประจำปี

งบประมาณ 6-7 แสน ตอนนี้ตัวเลือกที่สนใจตอนนี้คือ
- C segment
  2.Focus ก่อนโฉมปัจจุบัน , (หรือถ้าปีหน้าตัวโฉมปัจจุบันราคาจะร่วงไปถึง เพราะเห็นราคาจาก talarod แล้วปวดใจแทนคนใช้ฟอร์ด )
- SUV (ไว้เป็นตัวเลือกเพราะใจหนึ่งอยากได้รถที่สูงกว่ารถเก๋งทั่วไป ขับ BT-50 ของเพื่อนแล้ว รู้สึกมุมมองเวลาขับโปร่งดี แต่อยาก   ได้ suv มากกว่า ;D)

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับผม

ขออนุญาตินะครับ ผมมี G7 ท๊อปอยู่ครับสนใจเปล่าราคาต่ำกว่าที่คุณตั้งเยอะเลย หลังไมค์

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 13:39:18 »
ไม่ชอบ เออติก้าไปติดแกสเหรอ ผมว่ามันก็สวยนะ  ;D
  ยังไ่ม่ชอบรถแนวนั้นครับ แต่ก็ขอบคุณครับสำหรับ
พอดีตอนนี้ใจ swift mt อยู่คับ เพิ่งรู้ว่าตัวเองเป็นคนเท้าค่อนข้างหนัก ไม่ค่อยเหมาะกับรถ eco เท่าไหร่ ขี่ให้ประหยัดไม่เคยได้ แต่ยอมรับว่า พอใจกับ swift พอสมควร สิ่งเดียวที่ตามหาคือ อัตราเร่งที่ดีกว่าครับผมแต่กะว่าจะซื้อ ปีหน้า ขออนุญาติปรึกษาหาข้อมูลจากเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกตั้งแต่เนิ่นๆด้วยครับ
เงื่อนไขคือ
  2.อัตราเร่งแซง ไม่สนแรงปลาย เพราะปรกติขับทางยาวไม่เกิน 120 และ สุงสุดเวลาแซง 140  มากว่านั้นไม่เอาแล้วจ้า ยกดีกว่า ไม่ซิ่ง ไม่ปาด ไม่จี้ เดี๋ยวเมียตีตาย  ;D

- C segment
- SUV (ไว้เป็นตัวเลือกเพราะใจหนึ่งอยากได้รถที่สูงกว่ารถเก๋งทั่วไป ขับ BT-50 ของเพื่อนแล้ว รู้สึกมุมมองเวลาขับโปร่งดี แต่อยาก   ได้ suv มากกว่า ;D)

ขออนุญาตินะครับ ผมมี G7 ท๊อปอยู่ครับสนใจเปล่าราคาต่ำกว่าที่คุณตั้งเยอะเลย หลังไมค์
;D  ขอบคุณครับ G7 นี่คือ Accord ใช่มั้ยคับ  D segment กลัวค่าจ่ายบำรุงรักษา ค่าประกัน จะไม่ไหวนะครับ  ;D

ออฟไลน์ jdai

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 13:45:55 »
  ยังไ่ม่ชอบรถแนวนั้นครับ แต่ก็ขอบคุณครับสำหรับ
เงื่อนไขคือ

- C segment

;D  ขอบคุณครับ G7 นี่คือ Accord ใช่มั้ยคับ  D segment กลัวค่าจ่ายบำรุงรักษา ค่าประกัน จะไม่ไหวนะครับ  ;D

แม่นแล้วครับ ประกันปีล่ะหมื่นกว่า บำรุงรักษาปีล่ะไม่น่าจะเกิน 20,000-30,000 นาไม่น่าเพราะซ่อมมาหมดแล้ว ส่วนค่าเชื้อเพลิงก็ติด lpg ตกโลล่ะ บาทกว่าถึงสองบาทเอง

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 15:15:17 »
ถ้าเอาอัตราเร่ง ไป FD ดีกว่าครับ ขับสนุก มุดง่าย อะไหล่เยอะ

รถ D-Sec มันบำรุงรักษาแพงกว่าด้วยครับ กินน้ำมันกว่า รถอายุเยอะแล้วด้วย

ตอนผมออกก็เล็งๆไว้ แต่ผมชอบรถใหญ่ กว้าง นั่งสบาย เพราะแม่นั่งบ่อยด้วย

เลยเอา ACV30 เพราะคิดว่าจะทนแก๊สทนมือทนเท้าได้มากกว่า

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 15:55:45 »
Civic FB S/MT มั้ยครับ

2012/773,000 - 2013/778,000

-โปรผ่อนศูนย์เปอร์เซ็นต์5ปี เห็นว่าหมดสิ้นเดือนนี้(อาจจะมีต่อ55)

-ผ่อนมือสองหรือซื้อสดครับ ถ้าผ่อนลองคำนวนดูก่อนครับ

-เท้าหนักชอบMTได้เหยียบแน่ เอื๊อกๆ

-ได้รถใหม่สบายใจไปอีกหลายปี

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 16:08:00 »
เท้าหนัก? งบ 7 แสน แนะนำ EVO VII แรงสมใจมีทั้ง MT และ AT
ส่วน FD แนะนำเป็น 2.0 เพราะหวั่นเรื่องต๊อกๆใน 1.8 ครับ อีกทั้งรถปีเก่าในราคาที่แรง เพราะยอดนิยมครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 16:54:18 »
FD MT ไปเลยครับ
เป็นรถบ้านที่แรงมากๆคันนึง
ถ้าขับ D-Segment เครื่อง 2.4
มาลอง FD 1.8 MT รับรองไม่ผิดหวังครับ ทั้งดึง ทั้งไหล

ถ้าเท้าหนัก แนะนำ MT เท่านั้นเลย
ตัดเรื่องเกียรทิ้งไปเลย ใช้จนลืมครับ ไม่พังง่ายๆ

ถ้าไหว แนะนำ FB MT ครับ
สดใหม่ ใช้กันยาวๆ ถุงลม ABS ครบๆ

ถ้างบไม่ถึง อยากได้แรงๆ เอาไปแต่ง ลอง City MT ก็ได้ครับ
เพื่อนผมใช้ซิตี้ MT โมฯแค่คลัช หวีคลัช ท่อ 1 ใบ ล้อเบาๆ วิ่งดีโครตๆ งบไม่เกิน 7 แสน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 17:07:11 »
เอา Accord  G7 V6 3.0 ครับ
สภาพนางฟ้า หาได้ในราคาราวๆ5แสน
ญาติผมซื้อมือ2มาคันนึงกะใช้สั้นๆ แล้วปล่อยต่อ
รับมา 3แสนนิดๆ รถโทรมหน่อยๆวิ่ง 2แสน+ ติดแก้ส NGV แล้ว
แต่อยากจะบอกว่า โคตรรร แรง  ปกติผมขับรถ 1.5-1.6 อยู่ เจอไอ้นี่เข้าไป หุหุ
แรงโฮกกกติดเท้า ถ้าไม่ติดแก้สคงอยู่ไม่ได้ ลองวิ่งน้ำมันดู 6-7กม./ลิตร ในเชียงใหม่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MCH

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 17:40:27 »
เชียร์ Civic FD m/t อีกเสียงครับ สนุกสนานแน่นอน
เดิมชอบขับ m/t ผมว่าอย่าไปออโต้เลยครับ ไม่มันส์แน่
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 18:41:00 »
ถ้าอยากได้ SUV 
ผมว่า ECO SPORT ก็น่าเป็นตัวเลือกที่ดีครับ ราคาเริ่มต้นที่7แสน ตามงบพอดี แต่ก็รอสิ้นปี

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 10:13:54 »
ขอบพระคุณทุกๆความเห็นครับ คือจะบอกว่า จะเปลี่ยนจาก MT เป็น Auto ด้วยครับ เส้นประจำที่วิ่งทำงาน รถค่อยข้างติดวินาศสันตโร  ขาซ้ายเริ่มมีปัญหาแล้วครับ เดี๋ยวต้องไปศึกษา Civic FD คงหาตัว 2.0 ละครับ เห็นตัว 1.8 มีปัญหาต๊อกๆ (คืออะไรหว่า)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 13:23:11 »
FD 2.0 ไฟกลม ครับ

ออฟไลน์ tada

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 17:25:12 »
ขอบพระคุณทุกๆความเห็นครับ คือจะบอกว่า จะเปลี่ยนจาก MT เป็น Auto ด้วยครับ เส้นประจำที่วิ่งทำงาน รถค่อยข้างติดวินาศสันตโร  ขาซ้ายเริ่มมีปัญหาแล้วครับ เดี๋ยวต้องไปศึกษา Civic FD คงหาตัว 2.0 ละครับ เห็นตัว 1.8 มีปัญหาต๊อกๆ (คืออะไรหว่า)

FD ตัว 1.8 เคยมีปัญหาเสียงเครื่องยนต์เวลากเดินเบามีเสียง ต๊อก ๆ ๆ ครับ แก้เท่าไหร่ก้อไม่หาย
รถเพื่อนผมเป็น จน Honda จำต้องยอมซื้อรถคืนครับ แต่ตัว 2.0 ไม่เป็นครับ สนับสนุนอีกเสียง

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 00:21:23 »
งบนี้ได้. FD2.0
Mazda3 2.0 ได้ตัวหน้ายิ้มด้วยนะครับ 2012

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 09:06:12 »
FD ไปเลยครับ จับดมแก๊สซะให้เข็ดอัตราเร่งไม่ได้ขี้เหร่อะไร เหยียบมันก็มา แซงชิวๆ จับแต่ง mugen rr งามทั้งคัน     เรื่องความประหยัด ที่บ้านมี g8. 2.4   จับดมแก๊สเรียบร้อย วิ่งเฉลี่ยนะครับ ประมาณ1.5บาท/โล ซีวิค อาจประหยัดกว่านั้น.  สรุปคือมีตัวเลือก กับงบที่ว่า FD คือคำตอบของคุณ อย่าลืม+ค่าแต่งนะ ตัวนี้แต่งสวย อิอิ