ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว ใช้งานจริง primacy 3st กับ camry HV ACV40 ครับ  (อ่าน 44855 ครั้ง)

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
รีวิว ใช้งานจริง primacy 3st กับ camry HV ACV40 ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 13:28:12 »
เพิ่งไปเปลี่ยนมาให้ศรีภรรยา เลยเอามารีวิวให้ทุกท่านทราบ เพื่อเป็นข้อมูลคครับ

ยางเดิมที่ใช้คือสะพานหิน ER33 เกาะถนนดี นุ่มเงียบใช้ได้ แต่เสียงดังสนั่นมากตอนก่อนเปลี่ยน (ประมาณ 45,000) ไปสอบถามที่ร้านแถวท่าเรือคลองเตย AR90 ราคา สูงใช้ได้แต่คราวนี้อยากได้นุ่มเงียบที่ร้านเลยแนะนำ 3st ให้ในราคาถูกกว่า (ชอบของถูกอ่ะ) เส้นละ 4,580 กับขนาดยาง 215/60/16 แต่ราคายางเก่าตีให้แค่ 50 บาท เอาน่ะเรามันไม่มีทางเลือก ใครอยากจะขนยางกลับบ้าน โทรเช็คราคาที่ร้านยอด (ไม่) นิยม อือ 5,500 เทรินยางเก่าลด 200 เอาวะ เช็คแล้วถูกจริงจัดเลย

จากที่วิ่งไปได้ 200 โล (เร็วไปมั้ยสำหรับรีวิว)
- ความเงียบ เงียบเวอร์ เทียบกับตอนป้ายแดงตอนถอยมาหมาดๆ สองปีก่อน พอจำได้ลางๆ เงียบประมาณเดียวกันถึงมากกว่า เงียบจนเกือบหลับไปหลายรอบแล้ว ยางเก่า ER33 ยังมีเสียงบ้างอะไรบ้าง (ตอนใหม่ๆ) แต่อันนี้เงียบกริบเลย
- ความนิ่ม ไม่ค่อยนิ่มมากนะ มีสะเทือนบ้าง แต่ช่วงล่างเดิมเอาไปเปลี่ยนโช้คค้ายากระบอกฟ้าไปแล้วเลยนิ่มกว่าโช้คติดรถมากอยู่แล้ว เลยไม่รู้สึกรำคาญอะไร นิ่มกว่า ER33 แต่ไม่ได้นิ่มย้วยมากยังมีความรู้สึกกระด้างบ้างนิดหน่อย
- เกาะถนน อาจเป็นเพราะยางมันใหม่หรืออะไรไม่ทราบ แต่ช่วงนี้ฝนตก ลองเอาออกไปขับพบว่า รถนิ่งกว่าเดิมมาก พวงมาลัยนี่นิ่งๆตรงๆไม่มีเหิน ไม่มีเป๋ จนดูเหมือนเราขับเร็วเกินไปในช่วงฝนตกเพราะเรายังรู้สึกว่ามันเกาะดีอยู่

ส่วนตัวด้วยราคาแล้ว ค่อนข้างประทับใจ สภาพการขับขี่ดีกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด (ก้แน่ล่ะตัวเก่ามันจะห้าหมื่นแล้ว ดอกเหลือ สี่มิล) แต่คงต้องดูกันยาวๆ ว่าจะทนมั้ยอะไรมั้ย แต่ส่วนตัวมีความเห็นว่าคุณภาพเกินราคาครับ ใช้ได้เลย ไม่ผิดหวัง (ณ. ตอนนี้นะครับ)

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
Re: รีวิว ใช้งานจริง primacy 3st กับ camry HV ACV40 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 13:33:46 »
ตัวนี้ติดรถมากะ Accord G9 ด้วยครับ เป็นยางตัวใหม่ ที่เค้าบอกว่าเป็นเทคโนโลยีล่าสุดครับ

ตัวนี้ดอกจะทนกว่า มิชชิลิน ตัวก่อนๆ ที่ดอกยางมักไปเร็วกว่า สะพานหิน ครับ

เห็นเค้าบอกมาว่างั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2013, 13:49:01 โดย mypop »

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: รีวิว ใช้งานจริง primacy 3st กับ camry HV ACV40 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 14:00:14 »
เพิ่งไปเปลี่ยนมาเหมือนกันครับ  primacy3st 225/50/r17  ใส่กับ accord g8    ส่วนตัวชอบใช้ยางสปอตกลุ่มpilot มาตลอด  แต่คราวนี้อยากลอง อยากขับแบบนุ่มนิ่มดูบ้าง
   ฟีลลิ่งเท่าที่จับได้เทียบกับ pilot sport3   ความนุ่มผมว่ามันพอกันเลยครับ  แยกไม่ออกจริงๆ  แต่ความหนึบ  ps3 ขับเร็ว  เข้าโค้ง  เปลียนเลนมั่นใจกว่าชัดเจน  แต่โดยรวมก็โอเคดีครับ ขับช้าลง ps3 เส้นเก่า 225/45/r17 แก้มเตี้ย ใช้ไปประมาณเกือบ50,000 โล ล้อหลังขวาแตก หน้าซ้ายบวม  ไม่รู้เพราะถนนรึเปล่า ช่วงนี้ไปบ้านแพ้วทุกอาทิตย์ ทำถนนมาชาตินึงแล้วไม่เสร็จซะทีแอบบ่นนิดนึงครับ  เพราะใช้มิชลินมาไม่เคยเจอยางบวมหรือแตกเลย เคยแต่รั่ว  ก็เลยเกรงๆ เวลาใช้ยางแก้มเตี้ยๆ เพราะปกติขับรถค่อนข้างเร็ว 

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 14:17:43 »
Pilot sport 3 บวมง่าย ไม่ทนหรอครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 14:25:46 »
ที่ทำงานใส่ Civic FD 205/55R16 วิ่งไป 70,000 โล
ไปคุยด้วย เขาบอกใช้ดีนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร นี่เห็นเพิ่งไปไเปลี่ยนเป็นตัวเดิมขนาดเดิมมา หมื่นแปดพันกว่าๆ ครับ

Pilot sport 3 บวมง่าย ไม่ทนหรอครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 14:28:56 »

ผมใช้มา 2 ชุดแล้ว ไม่เคยบวมนะคับ
เป็นยางที่ประทับใจสุดเลยที่เคยใช้มา
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 14:47:14 »
ขอบคุณ จขกท. มากๆครับ ผมอยากเปลี่ยนมากๆตอนนี้แต่ยังหา 225/45/18 ไม่ได้  ของยังไม่ส่งเลยครับ

อยากรู้ว่าท่านที่ลองใส่แล้วเทียบกับ Pilot Sport 3 นี่นุ่มไม่ต่างเลยเหรอครับ ตึงๆพอกันเลยเหรอครับ
แล้วเงียบกว่าเยอะไหมครับ

คือตอนนี้ผมตัดสินใจไม่ได้สักที เพราะขับรถค่อนข้างไว ขึ้นโคราชผมกดไม่ต่ำกว่า 120 เฉลียประมาณ 130-140 แถมปาดค่อนข้างบ่อย แล้วก็ชอบเบรคกระชั้น

เลยคิดว่า PS3 มันจะเหมาะมากกว่า

แต่กลัวมันแข็งไป ทุกวันนี้ใส่ยางเกาหลี แข็ง สะเทือนมากๆ  สงสารแม่กับแฟน แถมเสียงดังสนั่นหวั่นไหวเลย

ถ้ามันนุ่มไม่ต่างกัน แล้ว PS3 มันดังกว่าไม่มาก แต่น่าจะเกาะกว่าเยอะ ผมจะได้เอา PS3

แต่ถ้านุ่มกว่าชัดเจน แล้วเกาะถนนไม่ได้เลวร้ายเหมือน Primacy LC ผมก็อยากใส่ครับ จะได้นั่งสบายๆหน่อย

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 14:54:10 »
ผมไม่เคยใช้ PS3 ครับ แต่ 3ST เรื่องความนุ่มไม่เลวร้ายนะครับ แต่ไม่ได้นุ่มขนาด โอ้พระเจ้า อะไรอย่างนั้น แต่ก็ไม่ได้แข็งแบบอะไรกันเนี่ย

เอาเป็นว่าถ้า PS3 นุ่มพอๆกับ 3ST ก็แปลว่า PS3 เป็นยาง sport ที่นุ่มใช้ได้เลยครับ ประมาณนั้น ไม่ได้แปลว่า 3ST ไม่นุ่มนะครับ แต่ผมว่าเค้าเน้นเกาะถนนมากขึ้นมันเลยดูนุ่มน้อยกว่าที่คาด แต่เรื่องเงียบเนี่ย เงียบสงัดเลยครับ

แต่ผมเพิ่งใช้มาได้ 200 กว่าโล เลยบอกอะไรได้ไม่มาก แต่ส่วนตัวแล้วถ้าเทียบกับราคา ถือคุ้มค่าครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 15:11:20 »
ผมได้ราคา 225/45/18 มาเส้นละ 7450 ที่วงเวียน 22
ซึ่งพอๆกับ PS3 เลยครับ

แต่เท่าที่ฟังจากจขกท. ผมคาดว่าจะมาแนวเดียวกับ GR90 ที่ไม่นุ่มจนย้วยขนาด LC  แต่ผมคิดว่า 3ST จะเงียบกว่าเพราะดูลายแล้วละเอียดมาก

รอท่านอื่นช่วยแนะนำด้วยนะครับ เลือกไม่ถูกเลย

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 15:21:37 »

ผมใช้มา 2 ชุดแล้ว ไม่เคยบวมนะคับ
เป็นยางที่ประทับใจสุดเลยที่เคยใช้มา
ps3 เป็นยางที่ผอบที่สุดเหมือนกันครับ  วันนั้นขับอยู่ประมาณ130 อยู่ดีๆไมรถมันโคลงๆ นิดๆ จอดดู แบนสนิทเลย ล้อหลังขวา แต่พอมาดูหน้าซ้าย บวมอีก นิดนึงเหมือนกัน เลยได้เปลี่ยน
   ผมว่าที่ยางบวมเป็นเพราะผมขับไปตกหลุมมามากกว่าครับ  ช่วงนี้ไปบ้านแพ้วทุกอาทิต ถนนเละเทะมากๆๆๆ เพราะขับรถมาไม่เคยยางแตกเลย ไม่เคยเจอยางบวมด้วย ใช้แต่มิชลินนี่แลหะครับ  แต่ยางชุดนี้ผมก็ใช้มานาแล้วนะครับ น่าจะประมาณ 50,000 โล พอดี ใช้มา ปีครึ่งครับ  เคยเหยียบตะปูรั่วอยู่ครั้งนึง  ลมยังแค่ซึมๆ ขับไปแบบไม่รู้เลยครับ ว่าไปเหยียบตะปูมา แถมไม่เคยถอดสลับหน้ายางเลยอีกต่างหาก ขับรถเร็วมากเพราะรีบไปคลีนิก ทุกวัน เหยีบ160 อัพตลอด อยู่ราชบุรีอะครับ
เส้นที่แล้วยางติดรถ michelin energy ผมใช้ล่อไปแสนโลเป๊ะเลยทีเดียว ก็ยังไม่เคยมีบวมครับ

ขอบคุณ จขกท. มากๆครับ ผมอยากเปลี่ยนมากๆตอนนี้แต่ยังหา 225/45/18 ไม่ได้  ของยังไม่ส่งเลยครับ

อยากรู้ว่าท่านที่ลองใส่แล้วเทียบกับ Pilot Sport 3 นี่นุ่มไม่ต่างเลยเหรอครับ ตึงๆพอกันเลยเหรอครับ

คือตอนนี้ผมตัดสินใจไม่ได้สักที เพราะขับรถค่อนข้างไว ขึ้นโคราชผมกดไม่ต่ำกว่า 120 เฉลียประมาณ 130-140 แถมปาดค่อนข้างบ่อย แล้วก็ชอบเบรคกระชั้น

เลยคิดว่า PS3 มันจะเหมาะมากกว่า

แต่กลัวมันแข็งไป ทุกวันนี้ใส่ยางเกาหลี แข็ง สะเทือนมากๆ  สงสารแม่กับแฟน แถมเสียงดังสนั่นหวั่นไหวเลย

ถ้ามันนุ่มไม่ต่างกัน แล้ว PS3 มันดังกว่าไม่มาก แต่น่าจะเกาะกว่าเยอะ ผมจะได้เอา PS3

แต่ถ้านุ่มกว่าชัดเจน แล้วเกาะถนนไม่ได้เลวร้ายเหมือน Primacy LC ผมก็อยากใส่ครับ จะได้นั่งสบายๆหน่อย
ความนุ่มผมแยกไม่ออกจริงๆครับ เพราะปกติขับค่อนข้างเร็ว แต่ที่รู้สึกได้เวลาขับช้าๆ ps3 ผมว่านุ่มเลยทีเดียวนะครับ  แต่ความหนึบps3 กินขาด ขับเร็วๆ แบบนี้ผมว่าไป ps3 ดีกว่าครับ  ผมแค่ลองยางใหม่เฉยๆครับ ไม่ใช่ไม่ชอบps3

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 15:49:36 »
ขอบคุณ จขกท และทุกท่านที่ร่วมแชร์กันเรื่องยาง
 ผมชอบกระทู้แบบ user นี้มาก เพราะมีประโยชน์อย่างมากกับคนอื่น โดยเฉพาะเรื่องยาง

ประสบการณ์ส่วนตัวเรื่องยางแนวนุ่มเงียบ ผมใช้มาเยอะพอสมควร เพราะผมเน้นเรื่องนุ่มเงียบเป็นสำคัญ ยางรุ่นไหนไม่เขียนไว้เพราะผมไม่เคยใช้นะครับ
  เรื่องนุ่ม
 LC > AvdB > C1S > GR80 > PS3
  เรื่องเงียบ
 LC > GR80 > AvdB > C1S > PS3
  เรื่องเกาะถนน
 PS3 > C1S > GR80 > AvdB > LC
  การรีดน้ำ
 PS3 > C1S > AvdB > GR80 > LC
  ความคงเส้นคงวา ( 40,000 กิโล )
 GR80 > C1S > AvdB > PS3 > LC

เคยลองนั่งรถรุ่นเดียวกันของเพื่อนมี่ผมยุให้ลอง NT830 วิ่งมา 1 หมื่นกว่าแล้ว รวมๆพอๆกับ AvdB ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 16:12:22 »
Toyo C1s มีร้านไหนแนะนำมั่งครับ หายากเหมือนกัน อยากใส่ C1S เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 16:29:08 »
Toyo C1s มีร้านไหนแนะนำมั่งครับ หายากเหมือนกัน อยากใส่ C1S เหมือนกันครับ
เกรียงกลการ รามอินทรา กม 4

ไม่ก็ นิวเพ้งบางบอน

ผมทราบแค่นี้ครับ รอท่านอื่นๆๆมาเสริม

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 17:45:39 »
เพิ่งไปเปลี่ยนมาให้ศรีภรรยา เลยเอามารีวิวให้ทุกท่านทราบ เพื่อเป็นข้อมูลคครับ

ยางเดิมที่ใช้คือสะพานหิน ER33 เกาะถนนดี นุ่มเงียบใช้ได้ แต่เสียงดังสนั่นมากตอนก่อนเปลี่ยน (ประมาณ 45,000) ไปสอบถามที่ร้านแถวท่าเรือคลองเตย AR90 ราคา สูงใช้ได้แต่คราวนี้อยากได้นุ่มเงียบที่ร้านเลยแนะนำ 3st ให้ในราคาถูกกว่า (ชอบของถูกอ่ะ) เส้นละ 4,580 กับขนาดยาง 215/60/16 แต่ราคายางเก่าตีให้แค่ 50 บาท เอาน่ะเรามันไม่มีทางเลือก ใครอยากจะขนยางกลับบ้าน โทรเช็คราคาที่ร้านยอด (ไม่) นิยม อือ 5,500 เทรินยางเก่าลด 200 เอาวะ เช็คแล้วถูกจริงจัดเลย

จากที่วิ่งไปได้ 200 โล (เร็วไปมั้ยสำหรับรีวิว)
- ความเงียบ เงียบเวอร์ เทียบกับตอนป้ายแดงตอนถอยมาหมาดๆ สองปีก่อน พอจำได้ลางๆ เงียบประมาณเดียวกันถึงมากกว่า เงียบจนเกือบหลับไปหลายรอบแล้ว ยางเก่า ER33 ยังมีเสียงบ้างอะไรบ้าง (ตอนใหม่ๆ) แต่อันนี้เงียบกริบเลย
- ความนิ่ม ไม่ค่อยนิ่มมากนะ มีสะเทือนบ้าง แต่ช่วงล่างเดิมเอาไปเปลี่ยนโช้คค้ายากระบอกฟ้าไปแล้วเลยนิ่มกว่าโช้คติดรถมากอยู่แล้ว เลยไม่รู้สึกรำคาญอะไร นิ่มกว่า ER33 แต่ไม่ได้นิ่มย้วยมากยังมีความรู้สึกกระด้างบ้างนิดหน่อย
- เกาะถนน อาจเป็นเพราะยางมันใหม่หรืออะไรไม่ทราบ แต่ช่วงนี้ฝนตก ลองเอาออกไปขับพบว่า รถนิ่งกว่าเดิมมาก พวงมาลัยนี่นิ่งๆตรงๆไม่มีเหิน ไม่มีเป๋ จนดูเหมือนเราขับเร็วเกินไปในช่วงฝนตกเพราะเรายังรู้สึกว่ามันเกาะดีอยู่

ส่วนตัวด้วยราคาแล้ว ค่อนข้างประทับใจ สภาพการขับขี่ดีกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด (ก้แน่ล่ะตัวเก่ามันจะห้าหมื่นแล้ว ดอกเหลือ สี่มิล) แต่คงต้องดูกันยาวๆ ว่าจะทนมั้ยอะไรมั้ย แต่ส่วนตัวมีความเห็นว่าคุณภาพเกินราคาครับ ใช้ได้เลย ไม่ผิดหวัง (ณ. ตอนนี้นะครับ)

ER33 เป็นยางที่ห่วยได้ใจมากครับ ขับแล้วพวงมาลัยไม่มั่นคงเลย

• 3.2plus
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 19:38:20 »

OK ครับ

พรุ่งนี้ไปลองเปลี่ยนใส่Michelinเลยครับ กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะ เลือกGoodyear F1D5 หรือ Pilot sport3 ซึ่งแพงกว่า 1,000บาท

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 20:32:12 »

ผมเชียร์ Ps3 เลยครับ เพราะเคยใช้ primacy LC ในFocus อยู่ ตอนนี้ใส่ Ps3 เสียงดังขึ้นนิดหน่อย เรื่องกระด้างไม่ค่อยต่างกันมากนัก ส่วนตัวเคยใช้ps3 ติดมากับรถมือ2 มา2คัน ค่อนข้างพอใจมากๆ

เคยดูรายการหนึ่งที่ขายแผ่นใน เซเว่น เอามาลองให้เห็นกัน ระหว่าง AD08(ยางรถแข่ง) กับ Ps3 ลองกับvios เปลี่ยนเลนสลับ ตอนพื้นเปียก ผลคือ ps3 นิ่งกว่า Ad08 ! แต่ทางแห้งระยะเบรก Ad08 ชนะไป แต่ผลต่างกันไม่เยอะ ที่จริงมีเทียบกัยหลายๆรุ่นด้วย แต่รายการไม่เปิดเผยชื่อยี้ห้อ บอกแต่ราคา จะมีบอกยี้ห้อแค่2ตัวนี้ :-\

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 02:19:57 »
เพิ่งเจอกันมาใน Accord 2.4 TECH เลยครับสำหรับ P 3st เนี่ย

สรุปว่า นุ่มดี เข้าโค้งจิกๆได้เลย ซัดโค้งทางด่วนเข้าไปได้เลย
แต่จะมีเสียงเอี๊ยดนิดหน่อย  ถ้าโค้งนั้น เป็นโค้งรูปเคียว ตรงพระหฤทัยคอนแวนต์
แล้วคุณเข้าเกิน 90 กม./ชม.

ผ่านลูกระนาด นุ่มดี การเก็บเสียง ถือว่าดี แต่ยังไม่เทพ คือยังมีเสียงรบกวนในบางพื้นผิวถนนอยู่ดี

ถือว่า เป็นยางรุ่นแรกของ Michelin ที่ผมจะไม่บ่นอะไรมากมาย
เพราะมันไม่ได้เลวร้ายแบบถึงขั้นผมไม่กล้าแนะนำให้ใครซื้อใช้ อย่าง Energy XM2 หรือ pilot Sport ตัวเก่า

ตัวนี้ ผมว่า จัดไว้ เล่นได้อยู่ครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 09:08:47 »
เพิ่งเจอกันมาใน Accord 2.4 TECH เลยครับสำหรับ P 3st เนี่ย

สรุปว่า นุ่มดี เข้าโค้งจิกๆได้เลย ซัดโค้งทางด่วนเข้าไปได้เลย
แต่จะมีเสียงเอี๊ยดนิดหน่อย  ถ้าโค้งนั้น เป็นโค้งรูปเคียว ตรงพระหฤทัยคอนแวนต์

ผ่านลูกระนาด นุ่มดี การเก็บเสียง ถือว่าดี แต่ยังไม่เทพ คือยังมีเสียงรบกวนในบางพื้นผิวถนนอยู่ดี

ถือว่า เป็นยางรุ่นแรกของ Michelin ที่ผมจะไม่บ่นอะไรมากมาย
เพราะมันไม่ได้เลวร้ายแบบถึงขั้นผมไม่กล้าแนะนำให้ใครซื้อใช้ อย่าง Energy XM2 หรือ pilot Sport ตัวเก่า

ตัวนี้ ผมว่า จัดไว้ เล่นได้อยู่ครับ

2.4 Tech นี่คือรองท้อปป่ะครับพี่จิมมี่ เพราะตัวท้อปเพื่อนผมออกมา เป็นขอบ18 ยาง pilot sport3 235/45/18 น่ะครับ  ซึ่งผมว่าพอประกบแอคคอด มันยังตึงตังไปหน่อยสำหรับรถ d-sec   เลยไม่ค่อยกล้าใส่เพราะรถผมใส่ kyb new sr special+ สปริงโหลด h&r ด้วยอาครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 11:16:33 »

2.4 Tech นี่คือรองท้อปป่ะครับพี่จิมมี่ เพราะตัวท้อปเพื่อนผมออกมา เป็นขอบ18 ยาง pilot sport3 235/45/18 น่ะครับ  ซึ่งผมว่าพอประกบแอคคอด มันยังตึงตังไปหน่อยสำหรับรถ d-sec   เลยไม่ค่อยกล้าใส่เพราะรถผมใส่ kyb new sr special+ สปริงโหลด h&r ด้วยอาครับ
2.4Tech ตัวท็อปสุดล้อ 18 ครับ ได้ PS3นั่นล่ะ
2.4EL, 2.0EL ล้อขอบ 17 ได้ยาง 3ST
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 12:20:50 »

2.4 TECH นี่ท็อปสุดแล้วครับ

ผมเทียบ กับช่วงล่างเดิมๆครับ
ช่วงล่างแต่ง ผมคงไม่เทียบให้่ ที่บอกว่ายังตึงตัง ก็คงเพราะช่วงล่างเพื่อนคุณด้วยครับ

แต่ที่ผมเจอมานี่ นุ่มจนต้องถามว่า ตกลง กรูขับ Accord หรือ ขับ E-Class ??

• 3.2plus
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 12:44:46 »

2.4 TECH นี่ท็อปสุดแล้วครับ

ผมเทียบ กับช่วงล่างเดิมๆครับ
ช่วงล่างแต่ง ผมคงไม่เทียบให้่ ที่บอกว่ายังตึงตัง ก็คงเพราะช่วงล่างเพื่อนคุณด้วยครับ

แต่ที่ผมเจอมานี่ นุ่มจนต้องถามว่า ตกลง กรูขับ Accord หรือ ขับ E-Class ??

ถ้าเป็น 2.4 Tech ก็คือยาง michelin pilot sport 3 สิครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 12:47:13 »
ของเพื่อนผมก็ช่วงล่างเดิมครับ ผมว่าไม่นุ่มนะครับ เทียบกับ acv50 จะนุ่มกว่าอีก

อาจจะเพราะเป็นขอบ18 ด้วยครับ แถมเจอยางสปอร์ตอีก

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 12:48:03 »
พูดถึงโช้ค

ผมก็ใช้ kayaba SR special นะครับ แต่โช้คเดิม ถ้าเทียบกับ ทาคิโกะ โช้คอันนี้ นิ่ม นุ่ม หนึบ กว่าเดิมแบบไม่เห็นฝุ่น เลยไม่แน่ใจว่าถ้าใส่สปริงแต่งเข้าไปมันจะกระด้างขนาดไหน แต่ถ้าสปริงตัวเดิม โช้คอันนี้ไม่ทำให้รู้สึกว่าแข็งขึ้นเลย คือรถมันไม่เด้ง แต่นิ่งแน่นๆ ประมาณนั้นน่ะครับ

โช้คเดิมๆนี่ เคยขับไปจ่ายตลาด ตอนแรกๆ เอาเป็นว่าถ้าเอาของใส่ถุงพลาสติกวางไว้ที่เบาะข้างๆคนขับ ถุงมันจะเด้งขยับตลอดเลยนอ่ะครับ เวลาขับบนถนนคอนกรีต แต่พอเปลี่ยนนี่ ผมว่าช่วงล่างมันยอดไปเลย จากที่เคยนั่ง มาทั้งหมดใน secment นี้ ผมชอบช่วงล่างแบบหนึบๆ นุ่มๆนี่แหละ เพราะทำงานเส้นในเมืองแถวสุขุมวิท เจอแต่หลุมท่อที่ไม่รู้จะเยอะไปไหน เคยได้ใช้ accord G8 2.4 อยู่พักนึง ต้องขอเปลี่ยนด่วน เพราะนั่งนานๆแล้วเกิดอาการปวดหัว เหมือนมันแพ้หลุมอ่ะครับ ถ้าวิ่งเร็วบนบูรพาวิถีนี่อย่างเทพ แต่มาใช้ในเมืองนี่อย่างกะเกวียน ปัจจุบันเลยได้ใช้ Teana V6 พอไหว นั่งสบาย นุ่มดีในเมือง และนอกเมือง แต่พอขับเร็วๆดูหวิว ยวบๆ ชอบกล และข้อเสียคือ กินน้ำมันปานน้ำเปล่า แต่รอดตัวไปไม่ใช่รถเรา

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 14:18:06 »
ขอบคุณครับ
ผมอยากจะลองเปลี่ยนไปใช้มิชลิน เหมือนกัน กะว่าเปลี่ยนยางอีก 3 เดือนจะลองใช้มิชลินมั่ง แต่บังเอิญเมื่อวาน ยางแตกแล้วไม่รู้ตัว บดไปร่วม 5 ก.ม. เลยจำใจเปลี่ยนยกชุด(GT3 วิ่งมาใกล้ๆจะ 40000 ก.ม. ละ) แถวบ้านดันมีแต่ Autoboy เลยจำใจเลือกเจ้า AR10 อีกรอบ(ชุดที่ 3 ละ) จะเปลี่ยนเป็น MY02 แต่หาข้อมูลแล้ว ดูเหมือนว่า AR10 จะทนกว่า ถนนที่ผมวิ่งหลุมเยอะ(แปดริ้ว - อมตะนคร) ดูแล้ว AR10 น่าจะตอบโจทย์ได้มากกว่า

ชุดก่อน ลองเปลี่ยนไปเป็น Goodyear GT3 เออ นุ่มใช้ได้ วิ่งเร็วๆพอได้อยู่ เกาะกว่า XM2 ที่เป็นยางติดรถ City ของแฟนอีกคัน อย่างเห็นได้ชัด ขานั้นเวลาเข้าโค้งร้องลั่น แต่ดูเหมือนยางจะไม่ทนเท่า BS ดูแล้วพอๆกันกับ Dunlop LM703 ที่เคยใช้ เจออะไรทิ่มนิดหน่อย ก็รั่วละ(รั่วง่าย) ดูแผลที่ทำให้ยางแตกแล้วเหมือนจะอะไรสักอย่างทิ่มเข้าไป (แตกเพราะตกหลุม) เดาว่าหลุมที่ตก อาจจะมีพวกเหล็กเส้น หรืออะไรสักอย่างที่เป็นแท่ง ใครผ่านทางโค้งโรงพยาบาลโสธาราเวสมุ่งหน้าเข้าตัวเมืองแปดริ้ว ก็ระวังหน่อยนะครับ

อ้อ AR10 ชุดนี้ ใส่แล้วดูเหมือนมันจะดิ้นๆ กว่า GT3 ไงไม่รู้ เดี๋ยวรอวิ่งสัก 1000 ก.ม. แล้วค่อยสังเกตใหม่ว่าเป็นเพราะถ่วงล้อไม่ดีหรือเปล่า หรือว่าเป็นเพราะยางมันใหม่

• 3.2plus
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 20:42:23 »
สุดท้ายก็เสร็จ Eagle F-1 Directional5 205/45 R17

เเรกทีเดียวตัั้งใจจะไปใส่ Pilot sport3 พอถึงร้านดันมีลูกค้ามาเปลี่ยนยางข้างเดียว เราเลยไขว้เขว เปลี่ยนใจมาใช้Goodyear ดีกว่า
Goodyear ตัวนี้ถือว่าดีขึ้นมาก แตกจาก F1 เมื่อ10ปีก่อนเยอะเลย เงียบ นุ่มพอสมควร รู้สึกดีกว่า db คุ้มราคาครับ ถูกใช้ได้

ปล. ยิ่งล้อ18 ยิ่งถูกครับ 4พันกว่าเอง

ออฟไลน์ Devill_PRO

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 12:56:34 »
ผมใช้ LC ก่อนตัวใหม่กับอัลติส เปลี่ยนมาใหม่ๆ ขับแล้วง่วงครับ มันนิ่มและนุ่ม การเติมลมก็มีผลนะครับ เติมตามที่แปะไว้ข้างประตู แต่ไม่ชอบ LC ตรงที่แก้มมันอ่อน ดูแล้วเหมือนยางแบน ถ้าครบ 4 หมื่นแล้วว่าจะไปเปลี่ยนตัวใหม่ดูครับ