ผู้เขียน หัวข้อ: flushing oil ?  (อ่าน 2357 ครั้ง)

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
flushing oil ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 11:34:58 »
มีผลอะไรต่อเครื่องยนต์เก่า หรือไม่ครับ รถอายุ 14 ปี เผอิญได้เพิ่งลองใช้ก่อนศึกษาข้อมูล

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
Re: flushing oil ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 12:58:01 »
 ;D ;D ;D.............ถ้าเครื่องยนต์อายุเกิน 200,000 km. ไปแล้ว  อย่า flushing ครับ  มีสิทธิ์เสียงดังจ้อกแจ้กจากเครื่องที่หลวมอยู่แล้วถูก flusher กัดพวก deposit ที่ซีลแทนจุดที่สึกหรอออกไปหมดจนสะอาด เลยออกอาการหลวมให้ได้ยินเสียงครับ ::)

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 13:17:27 »
ไม่แนะนำครับ

น้ำยาล้างเเครื่อง นิยมใช้กันมากในยุคทศวรรษ 60 - 70 ในอเมริกา เนื่องจากรถพวกนี้คนขับไม่ค่อยดูแล ไม่ถ่ายน้ำมันเครื่องเลย หรือ ถ่ายน้ำมันเครื่องเกินระยะมาก และวิวัฒนาการก่อนน้ำมันเครื่องในสมัยก่อนไม่มีสารชะล้าง หรือ มีคุณภาพเท่าปัจจุบัน อีกทั้งเครื่องยนต์มีการเผาใหม้ไม่สมบูรณ์ ทำให้น้ำมันเครื่องเสื่อมสภาพเร็วมาก

พอใช้ไปนานๆ น้ำมันเครื่องที่ไม่ได้ถ่าย จะกลายสภาพเป็นโคลนตมในระบบ ทำให้เกิดยางเหนียว เค้าถึงคิดค้นพวกน้ำมันล้างเครื่องไงครับ

----------------

แต่สมัยนี้วิวัฒนาการน้ำมันเครื่อง + ตัวเครื่องยนต์เองก้าวกระโดดไปไกลชนิดความต้องการของเครื่องยนต์แล้ว แค่เปลื่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะ (หรือก่อนได้ยิ่งดี)

ถ้าอยากล้างเครื่องให้สะอาด วิธีการคือ

- รอบแรก ถ่ายน้ำมันเครื่องเก่าออก แล้วเอาน้ำมันเครื่องเบอร์ 20W-50 เจ้าไหนก็ได้ใส่เข้าไปให้ได้ระดับ โดยไส้กรองน้ำมันเครื่องก็หาเอาของเทียบ หรือ ของเทียมใส่ไปก่อน

- ติดเครื่องซัก 10 - 15 นาที จากนั้นดับเครื่อง เปิดน็อตถ่ายอีกรอบ พร้อมเปลื่ยนไส้กรองเป็นของแท้ และชนิดน้ำมันเครื่องที่เราต้องการใช้

เวลาถ่ายก็ใจเย็นๆ รอให้น้ำมันเก่าออกมาให้หมด หรือจะเอาลมเป่าไล่ที่ช่องฝาครอบวาล์วก็ได้

แค่นี้เครื่องก็สะอาดมากแ้ล้วครับ แต่ถ้าอยากสะอาดกว่านี้ แนะนำให้ถอดฝาสูบออกมาล้างเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2013, 13:22:48 โดย NoFlyZone »

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 13:45:56 »
อย่างนี้ก็มีโอกาศงานเข้าแล้วผม  ดันไปใช้ซะก่อนมาถาม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 18:35:47 »
อย่าเพิ่งตกใจครับ มันไม่พังหรอกครับ ไม่เป็นไรหรอกครับ แค่ไม่จำเป็น