ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์อันโด่งดัง ที่สูญหายไปจากถนน คุณว่ารุ่นไหนครับ  (อ่าน 11203 ครั้ง)

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
สมัยก่อนรถยนต์รุ่นนั้นๆ โด่งดัง วิ่งให้เห็นบ่อยๆ พอผ่านไป 10 ปี กลับหายไปจากท้องถนนซะงั้น
คุณว่ารุ่นไหนบ้างครับ

สำหรับผม รุ่นนี้เลยครับ
มันเคยโด่งดังสุดขีด แต่ทุกวันนี้ มันหายไปไหนหมด..............

Mitsubishi G-Wagon
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2013, 23:31:59 โดย joeyote »
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

Stroke8

• บุคคลทั่วไป

นี่ยังไม่นับพวกรถญี่ปุ่นที่ผมไม่ได้ใส่ใจนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member

นี่ยังไม่นับพวกรถญี่ปุ่นที่ผมไม่ได้ใส่ใจนะครับ
น่าสนใจครับ ถึงเป็นรถเมกันผมก็พลาดที่จะสนใจไป ฟอร์ดสมัยก่อนนี่คลาสสิกดีจริงๆ

ถ้าพูดถึงตอนนี้ W124 บางตากว่าตั้งแต่ที่ผมรู้ว่าหน้าตามันเป็นไงครับ ศูนย์ต้องขยันปั๊มอะไหล่หน่อยนะ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ผมไม่ได้จะอะไรนะครับ แต่ผมอ่านตอนแรก เข้าใจว่า รถรุ่นดังยี่ห้อใด ที่ไม่มีศูนย์บริการแล้ว

น่าจะ "สูญหายไปจากถนน" นะครับ ไม่ใช่ "ศูนย์หายไปจากถนน"

Stroke8

Ford Cortina เป็นรถที่ถูกพัฒนาโดย Ford Britain ครับ แปะโลโก้ฟอร์ดก็จริง แต่ไปถามคนอเมริกันไม่มีใครรู้จักครับ

(ดูเม้นบน ผมสังเกตดูแต่ละคันที่ผมเลือกมา "ศูนย์"หายไปจากถนน หมดแล้วเหมือนกันครับ หมายถึงศูนย์ดั้งเดิมที่ขายรถพวกนี้นะ อย่างฟอร์ดก็ถูกเปลี่ยนผู้จัดจำหน่ายแล้ว ซีตรองก็เหมือนกัน ส่วนฮิลแมน... ออสติน... ลานเซีย... ไม่ต้องพูดถึง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2013, 23:31:58 โดย Stroke8 »

ออฟไลน์ H.

อันนี้ไม่รู้แหะ แต่ถ้ารถเก่าเนี่ยผมชอบนี้เลย

อยากได้มั้ง !
H.

ออฟไลน์ superden

ช่วงนี้สามห่วงก็เริ่มหายไปแล้วนะ  หรือจะเป็นรถเต่าด้วย หลังจากน้ำมันเบนซินเกิน40บาท หายไปเยอะ

ออฟไลน์ Fly to dream

Corolado ตัวตาสองชั้นและ minor ครับ ไม่เคยเห็นเลยทั้งๆที่เมื่อก่อนเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SitdownstrikE

Corolado ตัวตาสองชั้นและ minor ครับ ไม่เคยเห็นเลยทั้งๆที่เมื่อก่อนเยอะ

ถ้าหมายถึงตัวนี้  ผมยังเห็นอยู่ เยอะมากๆ นะ

เซฟิโร่ ตัว A31 นี่ ถือว่าพบเห็นน้อย บนท้องถนนมั้ยครับ สมัยที่มันรุ่งๆ วัยรุ่นชอบกันมาก       ขนาดดาราจากหนัง โลกทั้งใบให้นายคนเดียว   ที่ดังมากๆ อย่าง เต๋า สมชาย ยังมีกับเค้าด้วย    ถือว่าเป็นรถที่วัยรุ่นนิยมมากในสมัยนั้น

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
Civic 3 ประตูครับ

ออฟไลน์ 6162002

รถในรูป จขกท. เพื่อนผม บ้านเขายังใช้เป็นรถหลักอยู่เลยครับ แต่มันก็หาที่อื่นยากจริงๆ 55

ออฟไลน์ H.

เซฟิโร่ ตัว A31 นี่ ถือว่าพบเห็นน้อย บนท้องถนนมั้ยครับ สมัยที่มันรุ่งๆ วัยรุ่นชอบกันมาก       ขนาดดาราจากหนัง โลกทั้งใบให้นายคนเดียว   ที่ดังมากๆ อย่าง เต๋า สมชาย ยังมีกับเค้าด้วย    ถือว่าเป็นรถที่วัยรุ่นนิยมมากในสมัยนั้น
แถมยังฮิตตั้งสองรอบ กลับมาอีกรอบก็ 2J โบให้ควัก
H.

ออฟไลน์ MystogaN

ออฟไลน์ panerai

Civic ตาโต ไม่ค่อยเห็นจริงๆ กับ โตต้า สามห่วงก็เริ่มบางตาลงล่ะ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
แต่ผมกลับมองว่า ไอ่จี-แวกอน สามห่วง ตาโต ข้างต้น ( ยกเว้นรถเมการุ่นเก่าๆ เพราะผมไม่สนใจอยู่แล้ว )ไม่ได้สูญหายไปจากท้องถนนเมืองไทยถึงขั้นสูญพันธุ์ หรือ  extinct ไปเลยนะ อย่างแพร่บ้านผม ผมเห็นรถดังกล่าวบนท้องถนนเป็นประจำเลยคับ แต่ความถี่อาจจะน้อยลงไปบ้านแต่ก็พอเห้ฯเป้นประจำเลย ที่ทำงานผมก็ยังมีคนใช้รถดังกล่าวครบทั้งสามรุ่น และผมเชื่อแน่ว่าเราจะยังคงเห็นรถทั้งสามตระกูลดังกล่าวบนถนนเมืองไทยต่อไปอีกเรื่อยๆไม่ต้องกลัวครับ เพราะมันเป็น characteristics ของคนไทยแล้วคับกับการใช้รถคันหนึ่งๆเป็นเวลานานๆหลายสิบปีโดยไม่เปลี่ยนเหมือนต่างประเทศที่เปลี่ยนรถใหม่เป็นประจำ ดังนั้นผมว่ามันจะไม่หายไปไหนหรอกคับ เพียงแต่เราอาจไม่พบบ่อยแค่นั้นเอง มันจะยังคงมีใ้ห้คุณเห็นแน่ไปอีกนานเลยแหละ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 07:00:51 โดย phraeboy_mz2 »

popdemonic

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ รุ่นที่ว่าๆมามันหายไปแล้วตรงไหนครับ? ผมว่ามันยังขึ้นแท่นเป็นรถที่ สาบสูญไปจากท้องถนนยังไม่ได้หรอกครับผมยังเห็นมันวิ่งกันปุเลงๆอยู่บนถนน Civic ตาโตก็มีแยะครับ ที่เรารู้สึกว่าเหมือนน้อยลงไปมันเป็นเรื่องธรรมชาติ รถรุ่นใหม่มากขึ้นรถเก่าก็ถูกปลดระวางไปบ้าง เก่าลงไม่ได้ดูใหม่สะดุดตา
มันเลยพาลทำให้รู้สึกว่ามันดูน้อยหรือเหมือนสาบสูญไปมากกว่า

ออฟไลน์ 5ume7h

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ รุ่นที่ว่าๆมามันหายไปแล้วตรงไหนครับ? ผมว่ามันยังขึ้นแท่นเป็นรถที่ สาบสูญไปจากท้องถนนยังไม่ได้หรอกครับผมยังเห็นมันวิ่งกันปุเลงๆอยู่บนถนน Civic ตาโตก็มีแยะครับ ที่เรารู้สึกว่าเหมือนน้อยลงไปมันเป็นเรื่องธรรมชาติ รถรุ่นใหม่มากขึ้นรถเก่าก็ถูกปลดระวางไปบ้าง เก่าลงไม่ได้ดูใหม่สะดุดตา
มันเลยพาลทำให้รู้สึกว่ามันดูน้อยหรือเหมือนสาบสูญไปมากกว่า

ผมเข้าใจว่า สูญหายไปจากถนน ในที่นี้หมายถึง รุ่นที่แต่ก่อน ไปที่ไหน จังหวัดไหน เมืองใหญ่ๆ จะพบเจอได้ง่ายมาก แต่ปัจจุบัน ก็ยังพบเจออยู่ แต่น้อยมากๆ

ออฟไลน์ Volta

Mazda 626 cronos ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ pongisra

รุ่นนี้เมื่อก่อนก็ไม่น้อยนะ เดี๋ยวนี้แค่ fortuner ตัวแรกก่อน minor ยังหายากเลย 555

ภาพจาก internet

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด

สมัยก่อนถ้า โครโนส มี อีนี่ต้องมา แต่พอสองตัวโรยรา  แหม่ สามตัว (camry/accord/cefrio) ยืนหัวหาดแทน
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ recycleman

e30 สภาพสวยๆตอนนี้กลายเป็นรถเก็บสะสมเอาไว้ขับเล่นวันหยุดไปซะแล้ว

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **

ไป วาง สองเจ ลงสนามดริฟท์ กันหมดแล้วมั้งครับ 555+

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
Peugeot - Citroen ผมไม่เคยเห็นตามถนนนานแล้ว

ออฟไลน์ LaTeX

Opel ครับ20ปีก่อนนั่งรถเจอเป็นปกติ
เดี๋ยวนีืสาบสูญจริงๆ

ออฟไลน์ No Trespassing

Opel ครับ20ปีก่อนนั่งรถเจอเป็นปกติ
เดี๋ยวนีืสาบสูญจริงๆ

ใช่ครับ

สมัยก่อนเจอทั้ง Kadett // Corsa // Vectra เยอะพอสมควร

แต่ปัจจุบันหายากมาก แทบไม่เห็นเลยครับ

-----------------

นอกจากนี้แล้ว พวกรถฝรั่งอย่าง 405 // 306 // 205 // 305 // 205 // 505 รวมถึงซีตรอง BX // CX // Xantia

สมัยก่อนรถฝรั่งที่กล่าวมาได้รับความนิยมพอสมควร แต่ปัจจุบันหายไปไหนหมด

รถญี่ปุ่นเองบางรุ่นก็เริ่มหายไปตามกาลเวลาแล้ว อย่างเช่น E-Car // AE100 // Civic ตัวถัง EF เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เมื่อยุคตอนต้น 90
จำได้ว่า Renault R9, R19 มีวิ่งไม่น้อยเลย มีเป็น taxi หน่อยๆเลยด้วย
แต่ทุกวันนี้เจอทีแทบกราบ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

keanetona

เมื่อยุคตอนต้น 90
จำได้ว่า Renault R9, R19 มีวิ่งไม่น้อยเลย มีเป็น taxi หน่อยๆเลยด้วย
แต่ทุกวันนี้เจอทีแทบกราบ

ก็ตัวแทนเขาชิ่งหนีนี่ครับ อะไหล่ก็ไม่มี ช่างดัดแปลงเอาอะไหล่รุ่นอื่นใส่กันไม่หวาดไม่ไหวจนหมดไฟ

ส่วนรถที่หายๆไปจากกรุงเทพ ก็ยังอยู่ในประเทศไทยนี่แหละครับ ไปวิ่งต่างจังหวัด แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆก็ถูกย่อยเป็นเศษเหล็ก มีช่วงนึงจำได้ว่ามีผลงานของพินินฟารีน่าก็เป็นเหยื่อของร้านรับซื้อของเก่าเหมือนกัน เพราะขายเป็นกิโลถูกกว่าขายเป็นคัน

ออฟไลน์ joeyote

รุ่นนี้เมื่อก่อนก็ไม่น้อยนะ เดี๋ยวนี้แค่ fortuner ตัวแรกก่อน minor ยังหายากเลย 555

ภาพจาก internet

ใช่ครับ สมัยนั้นคนใช้เยอะมากกกกกกก
ถึงมันจะกลายเป็นมือสองมือสาม ผมว่ามันก็ควรเห็นบ้าง
นี่หายไปเลยย
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P