ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Exclusive First Impression Honda FREED /*-*/  (อ่าน 40539 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เป็นรีวิวแบบ First Impression ทดลองขับก่อนวันเปิดตัว นะครับ
รถจึงยังต้องพรางโลโก้อยู่ ณ เวลานั้น...

เชิญได้ที่นี่
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=832:exclusive-first-impression-honda-freed-6-&catid=71:compact-mini-van&Itemid=90

แสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาศัย ครับ

ออฟไลน์ balllopburi

• Newbie
  • *
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Exclusive First Impression Honda FREED /*-*/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:06:10 »
มาแว้ว อิ อิขอชมล่ะนะครับ

ออฟไลน์ g_golf09

• Newbie
  • *
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Exclusive First Impression Honda FREED /*-*/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:06:52 »
First Impression จริงๆครับ เยี่ยมมาก

ออฟไลน์ king79

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:24:35 »
ในที่สุดก็ได้อ่านซะที กด F5 จนเมื่อยมือแระ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:28:15 »
ชอบคำว่า MINI-ALPHARD มากๆ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:36:22 »
อ่านจบละ ขอบคุณมาสำหรับบทความ
ตัวรถมันน่ารักลงตัวดีนะผมว่า แต่ราคาไม่ไหวจริงๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 12:51:11 โดย 470127 »

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:37:56 »
0-100 รถเปล่า ยังอืดกว่า Jazz ตั้งสองวิเลยเหรอ?
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ lamoon

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:40:12 »
- -" มันเหมือน MINI-ALPHARD จิงๆหรอครับ

ผมว่าไม่นา

เอาเป็น jazz ขยายร่างละกัน  :P

ออฟไลน์ prachaja

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:45:45 »
เคยอ่านในข่าวว่าที่อินโดราคาก็ใกล้เคียงเมืองไทย แต่ยอดขายก็ยังไปได้ดีพอสมควรทีเดียวคือเดือนละเกือบสองพันคันเลย ส่วนยอดขายเมืองไทยจะเป็นยังไงหนอ  8)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:46:59 »
คำว่า MINI-Alphard นั้น

เป็นคำที่มาจากคุณ P_Wut ครับ

คุณงามความดีนี้ ขอยกให้คุณ Wut เค้าเลยแล้วกันนะครับ อิอิอิ

-------------------------------

น้อง Green G ครับ พี่ขอรบกวนนิดนึง
คือ รูป อวาตาร์ ด้านล่างข้อความอ่ะ ช่วยลดๆขนาดลงไปหน่อยได้ไหมครับ มันใหญ่เกินไปครับ ขอเล็กๆเลยได้ไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:50:25 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ HiMiNo

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:48:37 »
เห็นราคาแล้ว จบกัน  :P

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:50:11 »
ละเอียดดีได้ใจเลยครับ

ถ้าไม่ได้ดูที่ราคา

จะเอามาให้คุณแม่ใช้ทุกวันในกรุงเทพฯ แทนV40 ก็ ดีอยู่หรอก
กลัววันใหนต้องเข้าร่วมเดินทางกับขบวน ผู้บริหาร(ฝ่ายการเมือง)หล่ะ
จะตามขบวนทันใหมเนี่ย อาจจะมีปีละ 2-3 ครั้ง

Wish หรือ H-1 ดู น่าสนขึ้นมาทันที
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:52:07 »
ตัวรถทั่วไปก็น่าใช้นะครับ
แต่เจอราคาปุ๊บ สลบเหมือด

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 16:56:35 »
1.5 ฟิต ซะขนาดนี้ แล้ว 1.8 ไม่ต้องระเบิดห้องเครื่องเลยหรือเนี่ย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Kookkui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 17:11:48 »
ผมว่ามันดูเรียบไม่นิดนึงคับ ไม่ค่อยสมราคาซักเท่าไหร่ ในห้องโดยสารดูโล่ง (เกินไป) เหมือนไม่ค่อยมีลูกเล่นอะไรเลย
นี่ดีนะครับว่า แอร์เป็นแบบ ดิจิตอล ถ้าเป็นแบบ เตาแก๊ส ปิ๊กนิกหล่ะก้อ จบครับ..
ไม่สมราคาเรยยยยยย

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 17:31:32 »
อยากถามคุณ jimmy ว่า

ถ้าคุณเป็นคนที่ทำงานในโปรเจกต์นี้ ของฮอนด้า

รู้ราคาว่าจะเคาะออกมาได้โหดขนาดนี้ตั้งแต่แรกโครงการ

ยังคิดจะนำ FREED มาขายอีกป่าวครับ

แล้วเรื่องราคารถอะครับ เค้าจะตั้งราคาเมื่อทุกอย่างพร้อมหมด

รอขายอย่างเดียวถึงจะคิดราคาออกมาหรอครับ

ขอ2 คำถาม งงป่าวครับ - -
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 17:33:35 โดย Nioka »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 17:32:34 »
ก่อนอื่นเลยขอเปลี่ยนชื่อเป็น Honda กรื๊ดดดดดดดดดด

กรื๊ดกับราคานั่นแหละ รถน่ะผมยอมรับว่า ok เลยละ แต่ราคามันดุเดือดไปจริงๆ แต่พอฟังเหตุผลแล้วมันก็น่าฟังอยู่หรอก

"เล่นเอาชิ้นส่วนจากญี่ปุ่นมาประกอบที่อินโดซะขนาดนั้น" มันก็ต้นทุนแพงบ้าเลือดสิครับ

ขอกรื๊ดอีกรอบบบบบบ

เราเลิกกันนะ freed สู้ค่าสินสอดไม่ไหวจริงๆ
เฮ้อออออออ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ golfpakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 17:43:32 »
ตอนแรกก็ว่าตั้งราคาแพงมาก  มาถึงบางอ้อ

ตอนลองเข้าไปดูราคา ที่ญี่ปุ่นเล่นๆ

Freed กับ Stream ราคาแทบจะเท่ากันเลยอ่ะ ครับ

สงสัยจะใช้เกณฑ์เดียวกัน  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2009, 17:45:29 โดย golfpakorn »

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 17:44:23 »
รถเล็กไปเลย เมื่อเทียบกับจิมมี่  อิอิ
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 17:51:19 »
ดูแล้ว น่าใช้มากครับ แต่พอดูราคา ผมว่าไม่ไหวนะ ถ้าซัก 7 แสน นิดๆ เริ่มต้น รุ่งแน่ครับ รถครอบครัว
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 18:01:25 »
เหอะๆ

ตอนนี้พ่อของผมมีตัวเลือกเพื่มขึ้นแล้ว

หลังจากก่อนหน้านั้นก็สนใจ Lancer EX 2.0 กับ Teana 2.0

ไม่รู้เหมือนกันว่าสุดท้ายพ่อผมจะเลือกคันไหนดี ระหว่าง ฟรีด เทียน่า และ แลนซอร์ อีเอกซ์

^^
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 18:11:41 »
ลองอ่านดูแล้ว  ก้อเป็นทางเลือกอีกทาง ที่ค่อนข้างจำกัดคนเลือกเหลิอเกิน  เข้าใจเรื่องต้นทุนที่ทำให้ราคาสูงครับ  ก้อสู้เค้าต่อไปนะ ทาเคชิ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 18:12:31 »
คำว่า MINI-Alphard นั้น

เป็นคำที่มาจากคุณ P_Wut ครับ

คุณงามความดีนี้ ขอยกให้คุณ Wut เค้าเลยแล้วกันนะครับ อิอิอิ

-------------------------------

น้อง Green G ครับ พี่ขอรบกวนนิดนึง
คือ รูป อวาตาร์ ด้านล่างข้อความอ่ะ ช่วยลดๆขนาดลงไปหน่อยได้ไหมครับ มันใหญ่เกิน
ไปครับ ขอเล็กๆเลยได้ไหมครับ?

เรียบร้อยแล้วครับ

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 18:14:13 »
จริง ๆ แล้ว  ตั้งใจว่าจะใช้ FREED  แต่พอทราบระแคะระคายราคารุ่น top

ก็เลยเบนเข็มทันทีไปใช้ตัวอื่นเรียบร้อยแล้ว

น่าเสียดายเหมือนกันครับ  แต่รับกับราคาไม่ได้ครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 18:18:16 »
- ผิดหวังเล็กน้อยนะครับ คุณ Jimmy

นึกว่า จะได้เห็นภาพแบบ คน 5-6 คน ไซส์ปานกลาง ขึ้นไปนั่งทุกตำแหน่ง แล้วให้แต่ละคนออกเสียงเม้นต์สักเล็กน้อย
ตอนทำรีวิวฉบับเต็ม อย่าลืมนะครับ  หรือ ถ้าได้ไปนั่งในคันที่ผ่าครึ่งให้ดูโครงสร้าง ได้ล่ะก็ แจ๋วเลย  ;D

- อืม ภายในมันก็ดู Modern แบบราบเรียบไปหน่อยครับ

แถบสีเงินใต้แผงหน้าปัด ถ้าคุณ Jim ไม่บอกว่า มันเป็นแถบสีเงินด้านๆ ล่ะก็ นึกว่า พลาสติกสีเทาอ่อนธรรมดาๆ (แค่ทำสีทูโทน) เลยครับ
ดูจากรูปเพียวๆ ไม่อ่านคำบรรยายนี่ ดูไม่ออกเลย

- คห. ส่วนตัวผม  ถ้า Freed มันทำราคาถูกลงไปกว่านี้ ไม่ได้ ทาง Honda ไม่น่าจะรีบ launch ออกมาครับ

เอากลับไปแต่งเนื้อแต่งตัว ภายในให้ดู Hi-So กว่านี้หน่อย  แล้วเจาะกลุ่มเป้าหมาย คุณแม่ลูกยังเล็ก ฐานะดีๆ แบบส่งลูกเรียนโรงเรียนอินเตอร์เลยครับ

ผมยังเสนอขายไอเดียเดิมของผมนะ  

ให้คุณหมิว (หรือดาราหญิงภาพพจน์ดีคนอื่นๆ) ขับรถพาลูกเล็กๆ 2 คน ออกจากบ้านไปส่งที่โรงเรียนอนุบาลอินเตอร์
ไปถึงที่แรก ก็ไปจอดตรงริมฟุตบาท กดปุ่มประตูสไลด์ไฟฟ้า ให้ลูกชายคนโต กระโดดลง หันมาบ๊ายบาย มามี๊ แล้วก็กดปุ่มปิดประตู
(โดยที่ไม่ต้องไปหาที่จอด แล้วแม่ต้องมาเดินลงมาเปิดประตูรถแถว 2 หรือช่วยประคองเด็กโดดลงจากรถ PPV 7 ที่นั่ง ยกสูงล้อโตคันอื่น)

มาอีกตึกนึง ของลูกสาวคนเล็ก ด้วยความขี้อ้อน ก็เลยลุกจากที่นั่ง เดินแทรกที่นั่งแถวหน้า มาหอมแก้มมามี้ก่อนจุ๊บนึง
แล้วค่อยเดินลงทางประตูสไลด์อีกข้างนึง ก่อนจะหันกลับมาโบกมือบ๊ายบายคุณแม่ จนรถคุณแม่เคลื่อนพ้นขอบตึกไปแล้ว
ถึงมีเพื่อนร่วมห้อง เด็กหล่อๆ มาเดินจูงมือไปที่ห้องเรียน !!!

ส่วนคุณแม่ก็แวะไปรับจ๊อบเดินแบบตอนเที่ยงๆ แล้วก็กลับมาที่รถ ปิดม่านทุกบาน เปลี่ยนเสื้อผ้า เพื่อไปรับงานพิธีกร Event อีกงานตอนบ่ายๆ

วันเสาร์-อาทิตย์ ก็ให้คุณฝาละมี ขับพาทั้งครอบครัวไปรับคุณปู่ย่า-ตายาย ไปทานอาหาร ไปช้อปปิ้งในเมือง
หรือบางวัน ก็เปลี่ยนใจกะทันหัน แอบไปแวะไปนั่งเล่นริมหาดแถวๆ นาเกลือ หรือจอมเทียน พัทยา โน่นเลย

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 18:22:41 »
ไอเดียคุณ P_Wut  นี่...

ค่ายรถน่าจับไปทำเป็นโฆษณาดีดีได้เลยครับ

เห็นด้วยจริง ๆ ครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 18:27:23 »
ละเอียดดีได้ใจเลยครับ

ถ้าไม่ได้ดูที่ราคา

จะเอามาให้คุณแม่ใช้ทุกวันในกรุงเทพฯ แทนV40 ก็ ดีอยู่หรอก
กลัววันใหนต้องเข้าร่วมเดินทางกับขบวน ผู้บริหาร(ฝ่ายการเมือง)หล่ะ
จะตามขบวนทันใหมเนี่ย อาจจะมีปีละ 2-3 ครั้ง

Wish หรือ H-1 ดู น่าสนขึ้นมาทันที
ใช้ v40 ปีไหน รุ่นไหน อยู่หรอครับ
ผมใช้ s40
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ siamesecat

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 18:28:09 »
ดูกันยาวๆ  ครับ แต่ผมว่า หืดจับยิ่งกว่าจับท่านผู้การกินขาหมู ขากิ ไส่ใข่ สามจานรวด ตามด้วยเฉาก้วย สักชาม แล้วให้เดินขึ้นเขา หิมาลัย กะเป้หนักสัก สิบโล ประมาณนั้น ;D  โดยไม่มีถังออกซีเจน

ปล" ขออภัยที่พาดพิง แต่ภาพหืดจับของเจ้าคันนี้น่าจะประมาณนี้

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 18:32:25 »
มา จั๊ก กะ ที อิอิ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 18:34:45 »
ผมว่าราคาแรงไปครับ