ผู้เขียน หัวข้อ: อัลติส2014 จะออกปลายปี แต่อยากเตือนว่าอย่าเพิ่งรีบซื้อครับ  (อ่าน 15409 ครั้ง)

หลายปีมานี้ โตโยต้าดัดหลังลูกค้าที่ซื้อรถตอนออกใหม่ๆได้เจ็บแสบไปถึงขั้วหัวใจจริงๆ

อัลติส MC เปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนเกียร์ ปรับปรุงช่วงล่าง คนซื้อตัวก่อน MC เจ็บแสบไปตามๆกัน ว่าทำไมไม่ใส่เครื่องใหม่มาให้ตั้งแต่แรก

พรีอุส MC อัดออฟชั่นไปจนคนที่ซื้อไปก่อนต้องร้องไห้เลย

แคมรี่ ยังไม่ MC แต่ถ้าใครซื้อช้าไป1ปี ตอนนี้ได้ส่วนลด1แสน  คนซื้อไปก่อนเจ็บปวดจริงๆ ยิ่งคนซื้อเดือน กุมภา56ยิ่งเจ็บปวดสุดขีด เพราะตอนเดือนกุมภาแม้แต่ประกันยังไม่แถมให้เลย มีแถมแค่ของจุกจิก แต่พอเข้าสู่เดือนมีนาก็ได้ส่วนลด8หมื่น จนถึงวันนี้ส่วนลดทะลุ1แสนแล้ว คนซื้อก่อนนี้คนเจ็บอ่ะ

และ อัลติส 2014 จะออกภายในปีนี้ ผมอยากเตือนความจำทุกคนว่า ถ้าซื่้อโตโยต้าตอนออกใหม่ๆ อาจมีช้ำใจได้นะครับ ดูจากประวัติในรอบหลายปีที่ผ่านมา

ปล.ตั้งคุยกันขำๆนะครับ ออกตัวก่อน เดวบางคนเข้ามาซีเรียส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 12:15:50 โดย SiamParagon »

DoNg

• บุคคลทั่วไป
เดี๋ยววิออสก็พอกัน
พอ City ออกล่ะเมิ๊งงงงง

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
ผมว่ารอให้รถออกมาจริงๆก่อน แล้วให้ผู้บริโภคตัดสินใจเอาเองเถอะครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member

คิดเหมือนกันแป๊ะเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ 2k

วีออส vsc สินะ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

คิดเหมือนกันแป๊ะเลยครับ  ;D
ของแถมพร้อมส่วนลดรวมๆกัน 50,000+   ;D
ละก็
Altis ก่อน mc ผมใช้รุ่นปี 2010 อยู่ ล็อตหลังๆ ก่อนเปลี่ยนเครื่องเลยละ
พวงมาลัยกับช่วงล่างเค้าแก้แล้วครับ พวงมาลัยหนักกว่ารุ่นเปิดตัว (โดยรวมไม่ได้เรื่องอยู่ดี)
โช้คอัพก็ใช้ของ KYB แล้ว แข็งโป๊กเป็นหินเลย ตัวแรกที่ย้วยใช้ Tokico อ่ะครับ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออนไลน์ ck_win

ถ้ารถที่ MC แล้วไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงอะไร คนกำลังจะซื้อก็ว่าอีกแหละครับว่า MC แล้วแต่ไม่เห็นแม่มมีอะไรจะดีขึ้นซักเท่าไหร่

ถ้าจะให้รอ MC เดี๋ยวก็ได้รอ ALL NEW กันอีกไปเรื่อยๆ เป็นวัฏจักรไม่จบ

ณ ตอนนี้ถ้าจำเป็นต้องซื้อ ต้องใช้แล้ว ชอบอะไร อยากซื้ออะไรก็ซื้อครับ รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ซื้อเลย

เทคโนโลยี่มันก็พัฒนาและแข่งขันกันไปเรื่อยๆ ของทุกอย่างไม่ได้มียี่ห้อเดียว แบบเดียว

ป.ล.อย่าเครียดครับ อย่าเครียด มีอะไรใช้ก็ใช้ไป อย่าคิดมาก ปล่อยวาง ปล่อยวาง ไม่รู้วันไหนจะอยู่หรือจะไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 12:42:20 โดย ck_win »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

รู้แต่ว่า ใครสนใจจะซื้อวีออสโฉมใหม่นี้ เดี๋ยวดูตอนซิตี้ใหม่เปิดตัว หุหุ

ออฟไลน์ Zahnarzt

เห็นด้วยครับ ถ้า โตโยต้าทำแบบนั้น เราก็ต้องทำแบบนี้ คนไทยไม่ใช่ของตายครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
minor change แบบปล่อย ของที่กั๊กตอนแรกผมไม่เห็นด้วยเลย
แต่ minor change แบบแนวทางเบนซ์ ผมชอบนะครับ เปลี่ยนที
เหมือนได้รถ model change เปลี่ยนไฟท้ายไฟหน้า เครื่องเกียร์
ภายใน  :D

ออฟไลน์ muza

นานาจิตตังครับ
ขับก่อนหล่อก่อน
เวลาขับคนก็ชี้. คนเห็นก็. เฮ้ย อัลติสใหม่
พอรถออกเยอะ จนล้นตลาด ขับไป คนก็ไม่ค่อยสนแล้ว

มันแล้วแต่มุมมองครับ

ออฟไลน์ applebees

ไม่ซื้อ TOYOTA THAILAND ครับ

555 ไม่ได้รังเกียจอะไรมาก แต่ถ้ายังให้ option มาน้อยนิด แต่ราคาขายสูงเกินขนาดนี้

สบายใจได้ครับ ไม่ซื้อแน่นอน  ;D

ออฟไลน์ mypop

ถือว่าแก้เผ็ดพีี่โต ซินะครับ

ออฟไลน์ Anvers30

ผมก็สงสัยว่าพี่โตเค้าจะ mc อัลติสบ่อยไปถึงไหน ตั้งแต่เพิ่มรุ่น 2.0 ในไลน์ พี่แกก็ตะบันไมเนอร์ไม่ยั้ง บอกตามตรง ผู้บริโภคเค้ารำคาญ >:(

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
ก็ยังไม่เท่าอีซูสุนะครับคุณ  ;D

ออฟไลน์ Anvers30

ก็ยังไม่เท่าอีซูสุนะครับคุณ  ;D

5555 จริงเลย ;D

ออฟไลน์ PacMan

ผมว่าเอาไปเทียบกับรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นในขณะนั้นดีกว่าครับ ถ้าไม่ชอบก็จัดยี่ห้ออื่น ไม่ใช่ไม่ซื้อเพราะรอMCยี่ห้อนี้อยู่ ระวังเผลอๆMCแล้วไม่เป็นอย่างที่คิด(เจอเพิ่มเงิน ตัดOption หงายเลย ฮ่าๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 13:49:46 โดย PacMan »

ออฟไลน์ oak7070

เสียใจครับ  toyota altis แค่เปิดตัวบริษัท taxi ก็จองกันล้นจนผลิตไม่ทันแล้วครับ   ค่ายนี้รุ่นนี้ทำเพื่อ taxi ครับคนทั่วๆไปเป็นของแถมครับ

ออฟไลน์ ichok

จะไมเนอร์เปลี่ยนอะไรเพิ่มอะไรก็ไม่ว่า แต่อยู่ๆมาลดราคาดื้อๆแบบว่าตัดราคาเพราะมีคู่แข่งผมว่าเข้าขั้นเอาเปรียบผู้บริโภคมากๆ คิดดูว่าถ้าไม่มีคู่แข่งก็ฟันกำไรมหาศาลขนาดไหน น่าจะมีรถเกรย์เอาโตโยต้ามาขายซ้ำอีกทีเนอะจะได้ถูกๆ ;Dปล.ผมจะไม่รีบซื้อรถอะไรอีกแล้วถ้าไม่จำเป็นเข็ดหลาบจากfreed

ออฟไลน์ 5ume7h

อาจจะต้องรอดูทางฝั่ง Honda ด้วย
ถ้าหลังจากอัลติสใหม่ออก Honda ไม่มีอะไรเด็ดๆ มาชน (ใน Civic FB minor)
โตโยต้าก็คงไม่ปรับอะไรเพิ่ม

ออฟไลน์ Lertvarit

เคยอ่าน ระบบ TPS มา รู้เลยว่านิสัยโตโยต้าเป็นยังไง

เข้ามาอวยพรขอให้โตโยต้า"เจริญ" ยิ่งๆขึ้นไป :P
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เดาว่าตัวใหม่เปลี่ยนกระดองเครื่องเดิมเกียร์เดิมเหมือนกะวีออสพอผ่านอีกซัก 2 ปีไมเนอร์มาสู้กะซีวิคค่อยจัดเต็มและแน่นอนกับวีออสด้วยเผลอๆวีโก้ก็ด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ beerrl

อย่างงี้ละครับ เจ้าตลาด ออกมายังไงคนก็ซื้อกัน
ถ้าไม่ถึงยอดที่ตั้งไว้ ค่อยมาลดแลกแจกแถม กัน  ขนาด บางยี้ห้อตั้งราคาสูงจนขายไม่ออก ถึงขนาดลดราคากันดื้อๆก็มีมาแล้ว
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Yeahyeahs

มันก็เป็นไปตามกลไกการตลาด

ออฟไลน์ delete

ผมรอ 0% 60 เดือน อิอิ

ออฟไลน์ r0okiEz

ทำใจครับ บางคนเขารอไม่ได้เพราะต้องใช้รถ

ให้คิดซะว่า ซื้อก่อนใช้ก่อนละกัน เนอะ  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ MUK

เปิดตัวใหม่อาจจะมีของแถมเยอะกว่าไหมครับผม ของแถมอาจจะราคาหลายหมื่น เช่นประกัน อะไรพวกนี้ครับ
อย่างเจ้า for  ผมจะซื่อปีที่แล้วไม่มีแถมอะไรสักกะอย่าง จริงๆ :) หรือว่าบริษัทหรือคนขายเขามีวิธีคำนวณยังไงเขาก็ได้กำไรหรือเปล่าผมก็ไม่ค่อยเข้าใจครับ :)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เชื่อว่ายังไงก็ขายได้ และขายได้เรื่อยๆ เพราะชื่อว่าโตโยต้า
มันหยั่งรากฝังลึกลงไปในโสตประสาทคนไทยค่อนประเทศแล้วครับ
หลายคนไม่ได้สนใจอะไร นอกจากว่ามันคือโตโยต้า
กำเงินไปซื้อรถ ทั้งๆที่ยังไม่เคยลองขับ เพียงเพราะว่า มันเป็นโตโยต้า ก็มีให้เห็นถมไปครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
งงกับตรรก toyota

รุ่นเยอะมากๆ แต่ขายไม่ออก

altis เป็นตัวอย่างนึง คือ มีรุ่น 1.6 1.8 2.0 และ 1.6 เดิม CNG

ผมว่าควรลดรุ่นออก เช่น เอา 1.6 3ZR ออกไป แล้วเหลือแต่ CNG และ 1.6J 3ZZ เดิม

ส่วนรุ่น 2.0 จะทำมาเพื่ออะไร ในเมื่อยุคนี้ ขายไม่ออกแน่ๆ เพราะคนไปออก 1.8 หมด

ก็ยุบเป็น 1.8V ไปเลยดีกว่าครับ

มีรุ่นมาก ต้องวางแผนมาก stock มาก ตัดๆ ออกไปบ้าง แล้วเอากำไรจากการจัดการการผลิตที่ดีไปใส่เป็น option ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

แม่ผมเป็นคนนึงที่ซื้อ new Camry 2.0 2012 โปรวันนั้นรวมๆแล้วได้ไม่ถึง2หมื่น

พอเห็นส่วนลดตอนนี้ จะจำเป็นบทเรียนไปอีกนานครับ