ผู้เขียน หัวข้อ: รถแรง กับ พลังงานทางเลือก LPG หรือ E85 ?  (อ่าน 11103 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
รถแรง กับ พลังงานทางเลือก LPG หรือ E85 ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 19:54:17 »
น้ำมันแพง แต่อยากขับอย่างสบายใจ

สมมุติ

Vios turbo 05
2jz turbo
h22a redtop 220HP

พวกนี้ระหว่าง e85 หรือ lpg อันไหนดีกว่ากัน

คำนึงถึง
การบำรุงรักษา + สมรรถนะ + ความคงทน

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
Re: รถแรง กับ พลังงานทางเลือก LPG หรือ E85 ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 20:06:04 »
E85 คับ สลับกันเติม โซฮอลธรรมดาบ้าง เเก๊สผมว่าเครื่องร้อน เครื่องโทรมเร็วคับ สมรรถนะ e85 ดีกว่าเเก๊สอยู่เเล้วคับ เเต่บางคนก็อาจจะบอกว่าเเท๊กซี่ติดเเก๊สยังใช้กันจะไมล์วนมาอีกรอบเลย เเต่สภาพเครื่องกับสมรรถนะ เเทบไม่เหลือคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2013, 20:10:46 โดย Guy y »
2010 VIOS

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
Re: รถแรง กับ พลังงานทางเลือก LPG หรือ E85 ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 20:43:22 »
E85 อ็อคเทน ประมาณ 100 นิดๆ
LPG อ็อคเทน ประมาณ 102-103

แล้วถ้าคุณไม่รู้ว่าอ็อคเทนสูงมันดียังไง ผมอธิบายให้ก็ได้ครับ อ็อคเทนยิ่งสูง การจุดระเบิดก็จะยากกว่า ทำให้เพิ่มกำลังอัดของเครื่องยนต์ได้มากกว่า เครื่องยนต์จะมีประสิทธิภาพมากกว่า แน่นอนว่าการติดตั้ง LPG จะเป็นการเพิ่มน้ำหนักให้รถ แต่ถ้าไม่นับเรื่องน้ำหนักจริงๆแล้ว LPG จะทำให้เครื่องมีประสิทธิภาพมากกว่า เพียงแค่ว่า คุณจะเลือกตัวเลขบนไดโนหรือว่าการใช้งานในโลกแห่งความเป็นจริง คุณจะเลือกอันไหนก็เป็นเรื่องของคุณเองแล้วนะครับ

ถ้าโลกแห่งความเป็นจริง วีออสบ้านๆ (หรือแม้กระทั่งตัวเทอร์โบก็เหอะ) ที่ถูกจูนให้ใช้กับกำลังอัดต่ำๆ ทั้งคู่จะไม่ส่งผลเลยนะครับ แต่รถแต่งเครื่อง? คนละเรื่อง รถจูนหลายๆคันก็ใช้ LPG เป็นเชื้อเพลิงด้วยเหตุนี้แหละครับ (ผมยังไม่เคยเห็นรถแต่งใช้ E85 ในไทยนะ น่าจะมีแหละ แต่ถ้าเมืองนอก พวก SAAB แต่งนี่ใช้กันเพียบตั้งแต่ยุคพระเจ้าเหาสร้าง SAAB 9-5)

ส่วนการบำรุงรักษาและความคงทน ของ LPG ก็เป็นที่ทราบๆกันครับ ปรับวาวล์ ทำอะไรก็ทำไป ส่วน E85 ผมยังไม่เห็นผลที่แท้จริงเลยนะ เห็นแต่ผลจากการคาดเดากันไปเองของบุคคลหลายๆกลุ่ม คงต้องรออีกซักพักจนกว่าจะเห็นผลจริงๆ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 21:04:20 »
E85  ในไทยพวกรถแรงๆมีมานานแล้วคับ แต่มักจะเปนพวกฮาร์ดคอ หน่อย เพราะต้องทำเยอะ เปลี่ยนระบบน้ำมัน
หัวฉีดโตๆจ่ายหนาๆหนักๆ กล่องจูนแมพ แต่จะไม่สามารถกลับมาเติมพวก E10-20 ได้เลยนะคับ จึงไม่เปนที่นิยม เพราะปั้ม.น้อยด้วย
และจะหมดไวมาก ในsss ก็มี อยู่หลายคันที่ใช้คับ 

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 21:28:43 »
ลองเสิร์ชอีโว 8 E85 ดูครับ วิ่งนรกแตก

ก็ E85 นั่นล่ะจะง่ายกว่า ไม่มีโทษนน.เพิ่มด้วย

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 22:02:21 »
ถามในนี้ก็ต้องได้คำตอบว่า e85 สิครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 22:51:33 »
ผมใช้ E85 อยู่ รถพุ่งดีครับ (เทียบกับ Gasohol91)

อัตราการใช้ เทียบกับ Gasohol 95, 91, E20 อาจหมดเร็วกว่า ประมาณ 15-20%

และการหาปั้ม E85 หายากกว่า LPG อ่ะครับ

ถ้าบ้านใกล้ จัด E85 เลยครับ
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 01:01:25 »
ผมละอยากใช้ e85 ไม่ก็ติดแก๊ส เพราะรถเติมได้แต่ sohol91,95

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 02:33:50 »
เท่าที่ลองสังเกตมา LPG แม้ว่าดูแล้วน่าจะแรงกว่า แต่พอมาจูนกันจริงๆ
E85 กลับได้ม้าชัดเจนเป็นกอบเป็นกำกว่า
Honda, Toyota, JZ สี่สูบ LPG จูนให้แรงได้ แต่ E85 จะมีลักษณะกราฟแรงบิด
ยกตัวชัดเจนกว่า

เรื่องน้ำหนักถังแก๊ส อันนี้แล้วแต่จะคิด ส่วนตัวผมมองว่าถ้าเครื่องที่คุณใช้มัน
ซ่อมง่ายอะไหล่มากมี then why not LPG? หาที่เติมก็ง่าย และราคาเชื้อเพลิง
ยังไงก็ถูกกว่า เรื่องปัญหาการใช้งานก็ไม่ได้จุกจิกอะไรขนาดนั้น คอยเช็คมันหน่อยก็โอแล้ว

พวกเครื่องตระกูล A ของ Toyotaนี่ของรุ่นน้องทีมผม ถอดถังน้ำมันเลยด้วยซ้ำ
วิ่งแก๊สล้วน และไม่ได้เซ็ตโบเอาขำเหมือน Tiidaผม..ขานี้ม้าลงพื้นไดโน่ 300 ตัวถ้วนๆ
มันก็ใช้แก๊สวิ่งมานานแล้ว ก็ยังวิ่งดีอยู่

แต่รถ LPG จะมีปัญหาอย่างนึงเวลาเล่นโมหนัก ความเร็วในการป้อนของแก๊ส
ผ่านหม้อต้ม..จูนเกียร์ต้นๆให้วิ่งดี เกียร์ปลายก็ไม่ดี ถ้าจูนให้เกียร์ปลายวิ่งดี ต้นก็จะไม่ดี แก๊สหนาไป
ซึ่งปัญหาอย่างนี้ E85 ไม่ต้องเจอ นั่นคือเหตุว่าทำไมบางทีรถโมมาหนักเท่ากัน LPG
ยังทำเวลาวิ่งได้แย่กว่านิดๆแม้บนไดโน่จะมีค่าแรงม้าเท่ากัน..เพราะม้าไดโน่วัดที่เกียร์เดียว
แต่ลงสนามจริงมีใช้เกียร์ 1-2-3-4

ดังนั้นขึ้นอยู่กับการใช้งานที่จะต้องเจอบ่อยจริง ถ้าวิ่งเยอะ ใช้เครื่องทนทานอะไหล่หาง่าย
โมมาไม่หนักมาก LPG เหมาะสมกว่า แต่ถ้าจะเล่นเอาสมรรถณะ ซีเรียสเรื่องแรง
และพอหยวนเรื่องค่าเชื้อเพลิงได้ E85 ก็เหมาะสมกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 08:42:14 »
คันเก่าใช้ Vios ติด LPG
ขับจนขี้แตกว่ิิงไป 190000 โล รถ 6 ปี ก็ไม่เห็นเครื่องมันจะพัง ไม่ได้ไปทำไรก็เครื่องเลย แต่รถมันเก่าไปเลยไปขาย

มาออก Lancer EX ครบ ใช้ E85 ครบ 5000 โลแรก
ก็ติด LPG เพราะขี้เกียจวิ่งหาปั๊มต่างจังหวัด
ตอนนี้ วิ่งมา  จะ 70000 โล ก้เห็นเหยียบถึง 190 อยู่ อายุรถ 1.5 ปี

ไอ้เรื่อง ประหยัด กับ ความแรง นี่ ผมว่ามันคือสิ่งตรงกันข้ามเลยนะครับ
อยากประหยัด อยากแรง มันไม่น่ามีในโลกนะ
ผมใช้ E85 ผมก็ว่า เติม 950 บาท วิ่งทางไกลได้ 550 โล ก้ประหยัดนะ
แต่ LPG เติม 800 บาท วิ่งได้  550 ประหยัดกว่าอีก
ขับแบบ ถนนโล่งเกิน 140 ตลอด

ดูจากโจทน์ ของ จขกท ไม่สนเรื่องราคาเท่าไร่

แนะนำ E85 ละกัน ประสิทธิภาพโดยรวมดีกว่า แก็สแน่นอน

ออฟไลน์ boybkk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 12:04:44 »
จูนE85 ยิงNOS คับ

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 20:46:27 »
ใช้เลแวนเครื่องฟอเรสเตอร์เทอร์โบเดิมๆออโต้ติด lpg ก็วิ่งดีครับ ในความรู้สึกน้ำมันวิ่งลื่นกว่านิด ช่างบอกเป็นที่ไฟอ่อนต้องมีกล่องจูนไฟช่วย ว่าจะลองดูครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 23:55:56 »
ถ้าตัวเลขบนไดโน ผมว่าไม่ต่างกันมากครับ ขับจริงก็ไม่น่าจะต่างกันมาเช่นกัน (ถ้าไม่ได้โมกันท่วมๆ เป็นหลายแสน หลายล้าน)

แต่ผมว่า LPG มันได้สะดวกเติมมากกว่า 85 เยอะ ค่าเชื้อเพลิงต่อ กม. ก็ถูกกว่า แค่ต้องแบกถังแก๊สเข้าไปด้วยอีกหน่อย set ช่วงล่างดีๆก็พอไหวครับ  ;D

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 16:36:23 »
ก่อนมาเล่น FD คันเก่าผม Accord G5 H23a Blue Top 220HP ครับ LPG แรงกว่าแน่นอน!! และพังยาก!!

เพราะตัวผมอัดจนเข็มตีสุด แช่จากบางนา มาชลบุรี ความร้อนไม่ขึ้น!! และไม่เปลือง

อัดบ่อยด้วยเพราะเสียง เทคเปิด มันสะใจ

เคยลองใช้ e85 แล้ว มันก้โอดี แต่ก็โดนหัวฉีดตันไปรอบก็เลยเลิกใช้ครับ

2jz gte ของน้าผม LPG แรงกว่าน้ำมัน!! หรือผมคิดไปเองผิดถูกอย่างไรขออภัย

vios ไม่เคยลองครับ เพราะไม่มีรถ(ส่วนตัวเกียดวีออสครับ คันเล็กไป)