ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำคับ March CVTเกียร์กระตุก  (อ่าน 12856 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xenix

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำคับ March CVTเกียร์กระตุก
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 14:07:59 »
เจ้ามาร์ชอายุ 8 เดือน ของคุนแฟน มีปัญหาเกียร์กระตุก สะดุดคับ เปนอยุ่2อาการคือ

1. ช่วงรถติดไหลช้าๆ ในเมือง เหยียบคันเร่งเบาๆ ความเร้วประมาน20 จะมีอาการสะดุดคับ ความแรงก้เพียงพอที่จะทำให้หัวผงกได้เลย

2. ช่วงถอนคันเร่งหมด ปล่อยรถไหล เช่น ก่อนถึงไฟแดง รถจะลดความเร้วลงตามปกติ แต่พอไหลมาใกล้จะหยุด รถจะพุ่งไปข้างหน้านิดนึง คล้ายกับมาแรงมาดันรถไปข้างหน้าจังหวะนึงเสมอ

ซึ่งอาการทั้ง2นี้ จะไม่มีถ้ากดSport Mode คับ

จากที่ผมหาข้อมูล( จากในรีวิวคุนจิมมี่นี่แหละ)

สาเหตุอาจจะเกิดจาก sub planetary gear (แค่การคาดเดานะคับ)

เนื่องจากsub planetary gear จะมีชุดตัดต่อกำลังช่วงความเร้วต่ำและสูง
ซึ่งช่วงความเร้วต่ำจาให้แรงบิดมาก ก่อนจะตัดเปนชุดตัดต่อกำลังช่วงความเร้วสูง
ซึ่งผมก้ไม่แน่ใจว่าจังหวะสะดุด กระตุก ที่ผมพบในรถ เกิดจากช่วงก้ตัดต่อของ sub planetary gear รึป่าว แต่รุ้สึกว่ามันกระตุก สะดุดมากไปรึป่าว

พุ่งนี้นัดเอารถไปให้ศูนย์เช็คดูคับ

ขอรบกวนพี่ๆเพื่อนๆให้คำแนะนำหน่อยคับ ว่า
-อาการเกิดจากสาเหตุนี้จิงๆรึป่าว
-ถ้าใช่ควรแก้ไขอย่างไรดี
-ถ้าไม่ใช่คาดว่าเป็นเพราะอะไร
-รถที่ใช้cvtบล๊อกเดียวกันเป็นกันรึป่าว (แบบว่า เปนปกติของเกียร์รุ่นนี้ ตามภาษาช่างชอบปัด)

ขอบคุนคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 14:25:57 โดย Xenix »

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: ขอคำแนะนำคับ March CVTเกียร์กระตุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 14:58:52 »
ลองปิดแอร์ หรือ A/C ดูบ้างหรือยังครับ ถ้าปิดแล้วยังเป็นอยู่ก็เกียร์แน่ๆ แต่ถ้าไม่เป็นก็แสดงว่าเป็นที่แอร์ล่ะครับ ประมาณว่าคอมแอร์ทำงานแล้วรอบเครื่องสวิงนิดๆ จนทำให้รู้สึกมันสะดุดหรือพุ่งหน่อยๆ น่ะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• **
Re: ขอคำแนะนำคับ March CVTเกียร์กระตุก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 15:15:18 »
ลองปิดแอร์ หรือ A/C ดูบ้างหรือยังครับ ถ้าปิดแล้วยังเป็นอยู่ก็เกียร์แน่ๆ แต่ถ้าไม่เป็นก็แสดงว่าเป็นที่แอร์ล่ะครับ ประมาณว่าคอมแอร์ทำงานแล้วรอบเครื่องสวิงนิดๆ จนทำให้รู้สึกมันสะดุดหรือพุ่งหน่อยๆ น่ะครับ

เด่วกลับไปลองดูคับ ขอบคุนคับ

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 16:30:37 »
อัลเมร่าของผมก็เป็น

ออฟไลน์ gresailda

• Newbie
  • *
  • Emission Analytiker
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 23:41:41 »
1. ช่วงรถติดไหลช้าๆ ในเมือง เหยียบคันเร่งเบาๆ ความเร้วประมาน20 จะมีอาการสะดุดคับ ความแรงก้เพียงพอที่จะทำให้หัวผงกได้เลย
- อันนี้คิดว่ามาจากที่ ตัว sub-planetary gear ต่อจากเกียร์ต่ำไปเกียร์สูงอ่ะคับ
2. ช่วงถอนคันเร่งหมด ปล่อยรถไหล เช่น ก่อนถึงไฟแดง รถจะลดความเร้วลงตามปกติ แต่พอไหลมาใกล้จะหยุด รถจะพุ่งไปข้างหน้านิดนึง คล้ายกับมาแรงมาดันรถไปข้างหน้าจังหวะนึงเสมอ
- ส่วนอันนี้คิดว่าเป็นส่วนของการตัดแล้วต่อน้ำมันหน่ะคับ คือในช่วงที่คุณปล่อยไหลเนี่ยตัวเครื่องยนต์จะตัดการจ่ายน้ำมัน (Fuel Cut) แล้วพอไหลไปจนใกล้จะหยุด เครื่องยนต์จะกลับมาจ่ายน้ำมันอีกครั้งหน่ะครับ (Fuel Cut Recovery)
 สังเกตุจากรอบเครื่องก็ได้ครับ
(Fuel Cut) => พอปล่อยไหลรอบเครื่องยนต์จะค่อยๆตกลงมาเรื่อยๆ(ในเคสของ AT) หรือรอบเครื่องจะตกมาอยู่ที่ราวๆรอบ1000กว่าๆ (ในเคสของ CVT)
 (Fuel Cut Recovery) => แล้วพอรถใกล้ๆจะหยุดรอบจะตกไปที่ประมาณ 800-1000 แล้วเด้งกลับมานิดนึงหน่ะครับ
อาการทั้ง 2 อย่างจะมีอาการกระตุกเป็นปกติครับ แต่ไม่ควรจะกระตุกจนรู้สึกรำคาญครับ ถ้าไม่สบายใจก็ลองเข้าไปที่ศูนย์ดูก็ได้ครับ ให้เค้าเช็คอาการให้ครับเพื่อความสบายใจ ^.^
'09 Mazda 2 1.5 MZR
'09 Kia Soul 1.6 CRDI
'14 Nissan Juke 1.6 HR

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 00:34:59 »
ขอบคุนมากคับ
เด่วพุ่งนี้จะลองเอารถไปเช็คที่ศูนย์ดูคับ แล้วจะมาอัพเดทอีกที
เพราะมันกระตุกจนรำคานเลยละคับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 09:01:40 »
ขอบคุนมากคับ
เด่วพุ่งนี้จะลองเอารถไปเช็คที่ศูนย์ดูคับ แล้วจะมาอัพเดทอีกที
เพราะมันกระตุกจนรำคานเลยละคับ

ให้ช่างขับเทียบกับรถที่0บริการเลยครับ  ส่วนรถผมไม่ได้เป็นมากนะ จะเป็นช่วงเบรคช้าๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 17:26:32 »
รถผมใช้มาอีกไม่กี่วันจะสามปีละ ไม่เป็นครับ...

สำหรับ จขกท.แนะนำเข้าศูนย์บริการครับ... ;)

ออฟไลน์ ยอร์ช

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 21:09:53 »
ข้อ 2 คิดว่าปกติมั้งครับ เพราะที่บ้านก็เป็น ให้นึกถึงมอเตอร์ไซต์ออโต้เข้าไว้ตอนกำลังชะลอช้าๆเพื่อเลี้ยวเข้าซอย มันจะเป็นแบบไหลๆนิดนึง ให้หวาดเสียวเล่นๆ อิอิ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 14:12:56 »
ลองให้ที่ศูนย์ปิดระบบเอ็นจิ้นเบรกดูก่อน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 00:34:27 »
ขออภัยด้วยคับตอบช้าไปนิสส

ตัวมาร์ชให้ช่างลองขับก้แล้ว ผมขับก้แล้ว

ช่างสรุปว่า "อาการยังไม่ชัดเจนขนาดที่จะฟันธงว่าเกียร์เสีย"
(ช่างบอกว่า ถ้ามันกระตุกชัดเจนกว่านี้จะฟันธงได้)

"แต่ ช่างนัดให้นำรถเข้าไปเก็บข้อมูลจาก ECU ในวันหลัง เพื่อที่จะส่งข้อมูลให้กับทางโรงงานเพื่อประกอบการขอเคลมเกียร์ลูกใหม่"
(กรณีนี้ช่างให้เหตุผลว่า ฟันธงไม่ได้ เกิดเบิกเกียร์ลูกใหม่มาเปลี่ยนแล้ว อาการยังไม่หาย ช่างจะซวยเอา จึงข้อส่งข้อมูลประกอบไปด้วย)

ใช้เวลา1วันเอารถเข้าเช้า เย็นรับกลับ(วันธรรมดาเท่านั้น)

ซึ่งผมยังไม่มีเวลาว่างไป ก็คงต้องรอจังหวะเหมาะๆก่อนคับ