ผู้เขียน หัวข้อ: TURBO โรงงาน ติด LPG วิ่งรอบสูงๆ ได้ไหมครับ  (อ่าน 5390 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
เห็นพวก lpg บ้านๆจะตัดเป็นน้ำมัน ตอนรอบสูง แต่ถ้าวิ่ง lpg บนรอบสูง แล้วต้องมาตัด มันจะสะดุด

เลยอยากรุ้ว่าจูนให้เนียน ถึงรอบสุงๆ ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
Re: TURBO โรงงาน ติด LPG วิ่งรอบสูงๆ ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 17:14:08 »
งง นิดหน่อยกับหัวข้อ กับเนื้อคำถาม

แต่เดาว่า lpg บ้านๆ ทั่วไปมักจะตัดเข้าน้ำมันตอนรอบสูงใช่มั้ยครับ แต่พอตัดแล้วมันจะสะดุด

ก็ลองแก้โดยไม่ตัดปั้มติ๊ก เวลาตัดเข้าน้ำมันก็จะไม่สะดุด (น้อยแทบไม่รู้สึก๗
ส่วน lpg จูนถึงรอบสูงได้มั้ย ตอบว่าได้ แต่ต้องมีปัจจัยอื่นช่วยด้วย เช่น หม้อต้มจ่ายพอมั้ย  หัวฉีดขนาดเท่าไหร่  หัวฉีดยกได้นานแค่ไหนเทียบเท่าหัวฉีดน้ำมันมั้ย เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
Re: TURBO โรงงาน ติด LPG วิ่งรอบสูงๆ ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 17:29:27 »
เห็นพวก lpg บ้านๆจะตัดเป็นน้ำมัน ตอนรอบสูง แต่ถ้าวิ่ง lpg บนรอบสูง แล้วต้องมาตัด มันจะสะดุด

เลยอยากรุ้ว่าจูนให้เนียน ถึงรอบสุงๆ ได้ไหมครับ

ตอบว่าทำได้ครับ  แต่ไม่ง่าย  และอู่ที่ทำได้  มีไม่มาก  ต้องลองเสาะสแวงหากันหน่อย  แต่ที่แน่ๆ turbo แรงม้าสูง หม้อต้มเพียงพอ  หัวฉีดพอ  กล่องฉลาด  แรงได้มากกว่าน้ำมันนะครับ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Bier

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 18:39:19 »
ขอตอบคำถามนะครับ

ติด LPG วิ่งรอบสูงๆ ได้ครับ ควรเลือกหม้อต้ม Gas และหัวฉีดให้รองรับกับแรงม้าของเครื่องยนต์ด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ Ton247

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 20:01:09 »
เตรื่องเทอร์โบติด LPG วิ่งรอบสูงๆได้แน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับว่าอุปกรณ์ต่างๆรองรับหรือไม่ ตามที่เพื่อนๆได้กล่าวมาแล้ว

แล้วก็แค่จูนให้แก๊สเข้าไปเพียงพอในรอบสูงๆก็แค่นั้นครับ แรงไม่ต่างกับน้ำมันเลย

จูนดีๆเนียนๆ นั่งแล้วไม่รู้ด้วยซ้ำครับว่าใช้แก๊ส

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 20:16:13 »
ใช้ lpg รอบสูงๆ มีผลเสียอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ Bier

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 21:32:01 »
ใช้ lpg รอบสูงๆ มีผลเสียอะไรไหมครับ

ผลเสีย ถ้าพูดถึงการสึกหรอของเครื่องยนต์จะเหมือนใช้น้ำมันรอบสูงๆ เลยคับ แต่อาจจะสึกหรอกมากกว่าปกติ ถ้าคิดกรณีที่ใช้รอบสูงบ่อยๆ
หรือใช้รอบสูงตลอดเวลาการขับขี่ (เทียบกันสัก 1 หมื่น กิโลเมตร) เพราะค่าความร้อนของเชื้อเพลิง LPG สูงกว่าครับ
แต่ถ้ารักษาอุณหภูมิหม้อน้ำให้คงที่เหมือนปกติ เครื่องก็จะไม่สึกหรอมากเกินไปคับ
ส่วนบ่าวาล์วอาจจะแห้ง ไม่ต้องกลัวครับ เพราะโดยปกติจะมีไอระเหยของน้ำมันเครื่อง วนกลับมาเผาไหม้ใหม่อยู่แล้ว (ส่วนมากใช้แต่ของดีๆกัน)
แต่จริงๆ ตามหลักการไอน้ำมันเครื่องที่ระเหยที่กลับมาเผาไหม้ ถ้าเป็นสมัยก่อนน้ำมันเครื่องสกัดมาจากธรรมชาติ ส่วนมากจะเป็นพวกของเสียที่ถูกความร้อนแยกออกมาจากน้ำมันเครื่องอีกที ผมว่ามันคงไม่ได้ช่วยหล่อลื่นอะไร อาจจะกัดกร่อนบ่าวาล์วเสียด้วยซ้ำ รถจึงต้องใช้น้ำมันเบนซินเป็นเชื้อเพลิง เพื่อไล่น้ำมันเสียๆออกจากบ่าวาล์วให้เข้าไปเผาไหม้ แต่สมัยนี้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100 แล้ว ที่ระเหยออกมาก็จะมีแต่ไอน้ำมันเครื่องระเหยออกมา เป็นเรื่องปกติ
ฉะนั้นตอน Start เครื่องยนต์ก็ใช้น้ำมัน พอจะดับเครื่องยนต์ก็ใช้น้ำมัน เราก็จะลดการสึกหรอไปได้พอสมควรครับ
ถ้ามองในแง่ของหลักการ ก็จะประมาณนี้ครับ
ท่านใดมีความเห็นอย่างไร ก็ช่วยกันต่อยอดด้วยนะครับ ผมก็รู้งูๆปลาๆ มาแชร์ความรู้กันครับ  ;)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 23:08:08 »
Lpg ทำได้ครับลองเสิร์ชยูทูบ รถlpgวิ่งทะลุ300สบายๆครับ

ออฟไลน์ artzzz001

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 13:01:29 »
รถผม lpg ยังกดไป redline 6500รอบเลยครับ แก๊สไม่เห็นตัด  ;D

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 13:20:20 »
อยู่ที่ความสามารถของอุปกรณ์และคนจูนครับ  ลองนั่งอีโว3 ไม่ต่างกันเลย แก๊สน้ำมัน

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 14:05:51 »
รถผมไม่ตัดเป็นน้ำมันนะ เมื่อวานเพิ่งซัด Redline ทุกเกียร์

ไม่เห็นตัดเลยครับ 5555 อยู่ที่คนจูนมากกว่า แล้วก้อยู่ที่เจ้าของรถด้วยครับ

บางคนกลัวเวลาใช้รอบสูงๆแล้วจะสึกหรอมาก จึงบอกช่างให้

ตัดเป็นน้ำมันเวลาใช้รอบสูงๆก้เป็นได้ อ้ออ รถผมถ้าไม่ได้ตัดปั้มติ้ก

เวลาเปลี่ยนเชื้อเพลิงนี้ไม่มีสะดุดเลยนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 14:17:21 »
รถผม ลากยัน Red Line ก็ไม่ตัดนะครับ (มาสด้า 2)

ถามว่าจะพังมั๊ย      ขอบอกว่า ต่อให้เป็นน้ำมัน ลากรอบสูงๆมันก็พังอยู่ดีแหละครับ แต่ LPG จะพังไวกว่าเพราะตัวแก๊สด้วย และที่สำคัญ คนขับกล้าเหยียบกว่าตอนขับน้ำมัน -.-