ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ คิดอย่างไรกับโครงการสาหร่ายน้ำมัน โดย ปตท. ครับ  (อ่าน 3249 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
http://glamdring.baac.or.th/knowledgebase/preview.php?id=9504&g=75

อยากสอบถามว่าคิดอย่างไรกัน โดนส่วนตัวผมชอบนะ แนวคิดดี เพราะการเพาะสาหร่าย มันไปอยู่ในน้ำทะเล ไม่กินพิ้นที่ของโลก ซึ่งควรทำการเกษตรเพื่อเลี้ยงมนุษย์มากกว่าครับ

;)

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
ผมชอบครับ สาหร่ายทอด มันอร่อยดี  ;D เอ้ยไม่ใช้และ

ดีครับเป็นพลังงานทางเลือก เป็นการใช้ทรัพยากรให้คุ้มค่า

เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม ที่สำคัญควรศึกษาผลกระทบด้วย

หากเพาะเลี้ยงเยอะเกินอาจทำให้ระบบนิเวศเสีย เป็นต้น

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
ดีครับ พลังงานทางเลือก
ผมชอบอีกตัวนะ
 http://kanchanaburi.energy.go.th/index.php/settings/2012-11-11-18-09-16/158-2013-05-28-02-52-21

ผมชอบตัวผลิตน้ำมันจากขยะพลาสติคอะครับ น่าจะสนับสนุนพวกนี้ด้วยเพราะขยะเยอะเหลือเกิน

ออฟไลน์ Ruksadindan

คิดว่า น่าสนใจ แต่ที่สำคัญคือต้องทำให้จริงจังครับ ไม่งั้นก็เป็นแค่ข่าวเทคโนโลยีที่อดช่วยโลก

ออฟไลน์ Emission

• Newbie
  • *
ถ้าทำเป็นเชิงพาณิชย์ สำหรับกลุ่ม น้ำมันไบโอดีเซล (เช่นพวก ปาล์มน้ำมัน มันสำปะหลัง) ได้ก็เยี่ยมเลยครับ

มันไม่ใช่สาหร่ายที่กินเป็นแผ่นดำ ๆ หรือเป็นสลัดในอาหาร นะครับ

แต่เป็นจุลสาหร่าย (Micro Algae) มีขนาดเล็กคล้ายพวกแบคทีเรีย  ต้องส่องด้วยกล้องจุลทรรศจึงจะมองเห็น  
มีสีเขียวสามารถสังเคราะห์แสง เปลี่ยนก๊าซ CO2 ให้เป็นอาหารของตัวเองได้  
ผลิตได้ทั้งน้ำเค็ม และน้ำจืด โดยทฤษฎีแล้วดีมาก เพราะโตเร็ว ให้พลังงานสูง

เครดิตภาพ : วิชาการ.com

ออฟไลน์ Oldsmobile

• Jr. Member
  • **
อย่าเพิ่งดีใจกันมากเลยครับ
ไม่สงสัยหรือว่าทำไมประเทศอื่นเขาไม่ทำกันทั้งที่มีเทคโนโลยีสูงกว่า
มันมีเหตุผลครับ ผมติดตามเรื่องนี้มา 5 ปีแล้ว

จากข่าววันที่ 8 กค. 2013

http://www.cbsnews.com/8301-35040_162-57592375/powering-the-future-will-algae-fuel-your-next-car/

"Petroleum currently costs about $100 a barrel, while algae oil is about $300 a barrel."

นั่นคือเหตุผลว่าเวลายังไม่เหมาะสมครับ
ต้นทุนในการผลิตยังสูงเกินกว่าจะนำออกขายแล้วคุ้ม
ถ้าน้ำมันราคาสูงถึงจุดหนึ่ง และ ต้นทุนการผลิตจากสาหร่ายลดลงมาถึงจุดหนึ่งที่เหมาะสมต่อการทำตลาด
เราจึงจะได้ใช้น้ำมันชนิดนี้กัน แต่คงอีกประมาณ 15-20 ปีครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ภาพลักษณ์ดีขึ้นอีกนิ๊ดดดดด...
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
เสียเวลา เสียเงิน เห็นพานักข่าวเป็นโขยงใหญ่ไป Australia เสียดายจริง  พัฒนาน้ำมันให้สามารถสันดาปดีขึ้น ประหยัดขึ้นจะดีกว่า  อยากเห็นปตทแข็งขันในทาง technology ได้จริง ไม่ใช่แค่สร้างภาพ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
อย่างที่คุณ Oldsmobile กล่าวไว้เลยครับ การสกัดน้ำมันจากสาหร่ายนั้นต้องใช้สาหร่ายจำนวนมหาศาลเพื่อสกัดออกมาให้ได้น้ำมันในปริมาณเพียงน้อยนิด แต่ถ้ามองในแง่วิชาการแล้วถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ หากพัฒนาและวิจัยอย่างจริงจัง การสกัดน้ำมันจากสาหร่ายอาจทำได้มากขึ้น หรือค้นพบวิธีการผลิตน้ำมันรูปแบบให้ที่ใช้เทคโนโลยีที่คล้ายคลึงกับการกลัดจากสาหร่ายก็เป็นได้ครับ

ว่าแต่ยังไงการเผาไหม้น้ำมันก็ยังต้องปล่อย CO2 ออกมาในปริมาณมากอยู่ดี คงไม่ค่อยช่วยเรื่องภาวะเรือนกระจกเสียเท่าไร
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ XL_SiZe

ดูดีนะครับ แต่มันต้นทุนสูงมากแน่ ๆ
ผมชอบการเอาเศษขยะ มูล สิ่งปฏิกูล มาหมักแล้วใช้หุงต้มแทน LPG มากกว่า ในแบบหมู่บ้าน สหกรณ์ อะไรประมาณนั้นอ่ะครับ

ไม่ต้องซื้อแก๊สทำอาหาร ดีจริง ๆ