ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเหมือนผมไหม งานออกแบบของโตโยต้าถอยหลังลงคลอง  (อ่าน 18084 ครั้ง)

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
ผมคิดว่า Toyota ไม่ได้ออกแบบแย่ หรือ ถอยหลังลงคลองหรอกครับ เพียงแต่ แต่ละคนชอบต่างๆกัน ทางคนออกแบบก็ต้องออกแบบตามความชอบของคนส่วนใหญ่ เราอาจจะชอบแบบนั้น คนนั้นชอบแบบนี้ แต่ รถรุ่นหนึ่งๆไม่ได้ขายแต่ในเมืองไทยอย่างเดียว เขาต้องวัดจากคนทั่วโลกว่าแบบไหนตอบโจทย์ คนส่วนใหญ่ครับ

ผมมองว่า Toyota เริ่มออกแบบให้รถดูโฉบเฉี่ยวขึ้น บางรุ่นคล้ายๆ Honda เข้ามาทุกที
แต่อย่างไรก็ตาม ความท้าทาย ของ Toyota ก็ยังเป็นจุดแข็งอยู่ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ vellcap

งานออกแบบ Toyota มันก็ไม่ได้จะถอยหลังแบบน่าเกลียดมากนะครับ
แต่ Camry ACV40 สวยและลงตัวกว่ารุ่นใหม่ 
Vios เจ๊ Britney ภายนอกสวยที่สุด แถมแยกอารมณ์ตามสีรถได้อีก รุ่น Ivory ภายในดูดีจริงๆ คอนโซลกลางดูไม่โล้น แถมขับดีอีก
ส่วน Honda นั้น ช่วงหลัง หลายรุ่นถือว่าไม่ถอยหลัง แต่ก็ไม่ก้าวล้ำ
ยกเว้น Civic ไว้ ที่ถอยหลังมาก จนทำให้ผมคิดว่า ถ้าจะให้ซื้อมันคงทำใจลำบากมาก
ส่วน Toyota นั้น ถ้าไม่กั๊กจนทุเรศ ยังไงก็ยังขายได้แบบไม่ต้องอัดแคมเปญถล่มทลาย
เพราะรูปลักษณ์หลายมุมยังอยู่ในเกณฑ์ที่ยอมรับได้

ออฟไลน์ gorilla

คงน่าจะเป็นการออกแบบในแนวทางของ Toyota เอง ซึ่งจะออกแนวอนุรักษ์นิยม หลายๆรุ่นออกแบบได้สวยเหมือนกัน แต่บางรุ่นที่ควรจะสวยดันออกแบบได้ห่วยแตกโคตรๆ อย่าง 86 น่าผิดหวังอย่างรุนแรง Protoype งามหยด  เจอ Production ดีไซน์ไปยุคเดียวกับ Supra ซะงั้น ยุคต้น 90 นู้นเลย

Camry โฉมที่แล้ว, Prius, wish, Alphad, Vellfire, Mark X, Bb, FJ Cruiser, New Yaris (Eco Thai), new collora hatch (EU Ver) ผมว่าออกแบบได้ดีครับ

Camry โฉมปัจจุบัน, Altis ทุกรุ่น, Vios, Innova, Avanza, Prado ใหม่  ดีไซน์ไม่เข้าตาอย่างชัดเจน คือไม่ซื้อแน่ๆ  

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เรื่องความสวยไม่สวยนี้ผมว่ามันอยู่ที่มุมมองและความชอบรสนิยมของแต่ล่ะคนนะ บางคนก็บอกว่ารุ็่นนี้สวนรุ่นนี้ไม่สวยเถียงกันอย่างไงก็ไม่จบ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
เดิมเป็นชายวัยกลางคนใส่สูท หรืออย่างน้อยก็เสื้อเชิ้ตกับสแล๊ค

วันนี้พยายามใส่แว่นเรย์แบนด์ กางเกงยีนส์ขาดๆ รองเท้าคอนเวิร์ส

ออฟไลน์ archian

ผมคิดไม่เหมือนคุณครับ

การออกแบบรถแต่ละคัน  เราจะวัดความสวยงามจากอะไรล่ะครับ   นอกจากความชอบส่วนตัวล้วนๆ

การออกแบบที่เปลี่ยนไป   ก็เหมือนเมียที่เขาอยากเปลี่ยนการแต่งตัวให้ทันโลกในขณะนั้น

แต่เนื้อในของการออกแบบนั้น  ก้คือเมียคนเดิม   ก็คือโตโยต้าเหมือนเดิม  ...

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
ไม่จริ๊งงง  ผมว่า vios ใหม่งานออกแบบสุดติ่งกระดิ้งแมวมากๆครับ   ทะเลาะกับเมียอยู่ดีๆเห็นวีออสขับผ่านที่ไรอดหัวเราะไม่ใด้ซักที่  รถอะไรน่าร๊ากกซะไม่มี

ออฟไลน์ tomtiam

• Jr. Member
  • **
Camry รุ่นใหม่นี้ ไม่ส๊วยเลยครับ แก่มาก ข้างนอกว่าแก่แล้ว ข้างในแก่ยิ่งกว่า
รุ่นก่อนสวยกว่ามาก
Accord รุ่นนี้สวยครับ เห็นแล้วชอบเลย ภายในยิ่งสวย
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ความสวยแล้วแต่คนครับ ถ้าทุกคนสวยเหมือนกันหมด บนถนนก็จะมีรถแค่แบบเดียว น่าเบื่อตายเลย :-\

ออฟไลน์ fishfinger

วันนี้มาแปลก ปกติคุณพี่ยูสนี้ ต้อง จัดการมาสด้า วันนี้มาจัดหนักโตซะงั้น ;D

เรื่องดีไซน์ ผมว่า แล้วแต่คนจริงๆนะ

คนที่ทำงานมีอายุ ส่วนใหญ่เค้าจะชอบโตโยต้า แต่ไม่ใช่ พวก

วีออส ยาริน เอาติสนะ เพราะรถรุ่นแบบนี้ดูเป็นรถเกรดเป็นรองมองยังไงก็ไม่สวย

เค้าจะมองไปที่ prius แคมรี่ เอาพาร์ด ขึ้นไป ผมยกให้ 86 คันหนึง(ชอบเป็นการส่วนตัว)

ส่วนคนที่มองรถยี่ห้ออื่นๆ ผมว่าเค้ารสนิยมดีกว่า ที่จะมองรถคันอื่นสวยนะ ยกตัวอย่างเช่น ในมหาลัยผม

คนที่แต่งตัวดี แต่งตัวเป็น เท่หน่อยๆ ที่บ้านค่อนข้างมีฐานะ ไม่มีใครขับโตโยต้าเลย

บางคนเชยๆไม่แต่งตัว ขับโตโยต้า --->> ไปถามว่าชอบเหรอ บอกไม่ชอบหรอก พ่อแม่บอกให้ใช้โตโยต้า (ตอนนี่เริ่มลามไปนิสสัน)

ยากที่จะหาคนบอกว่าโตโยต้า+นิสสัยสวยในหมู่วัยรุ่นนะ

บางที่เพื่อนเห็นวีออสใหม่หรือ86 ถามว่ารถไร ผมบอกโตโยต้า มีแต่คนบอกว่าโห่ไรวะ ;)

จากข้อสรุปของผมนะส่วนใหญ่ คนชอบโตโยต้า+นิสสัน มีอายุ,ไม่แต่งตัว,ไม่เยอะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จริงๆแล้วแคมรี่ตัวปัจจุบันสวยนะครับ แต่โตโยต้าไทยดันไปเอาตัวไต้หวันที่ออกแบบเอาใจเหล่าโจ๋วกง(ปู่ทวด) หน้าตาก็เลยเป็นอย่างที่เห็น เพราะตัว US สวยเช้ง

อย่างน้อย วิออสใหม่ และ อัลติสที่กำลังจะขาย ก็ยังสวยกว่าตัวปัจจุบันนี่แหละครับ☺

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
อืมๆ ส่วนตัวผมมองว่าโตโยต้ากลับพัฒนาได้ดีขึ้นในเรื่องงานดีไซจน์นะครับ จากเมื่อหลายสิบปีก่อนเค้าไม่เน้นด้านดีไซน์เลยเพระานโยบายของโตโยต้าคือเน้นขายแบบ mass production คือขายปริมาณมากๆเพราะจำนวนผู้ใช้โตโยต้าทั่วโลกมันมีมากอยู่แล้ว ก้อย่างที่เราทราบว่าโคโรลล่าเป็นหนึ่งในรถที่มีจำนวนผู้ใช้มากที่ีสุดในโลกนับตั้งแต่รุ่นแรกๆจนมาถึงรุ่นปัจจุบัน
ถามว่าเพราะอะไรจึงเป็นเช่นนี้ล่ะคับคำตอบก็อาจเป็นเพราะคำว่าโตโยต้า มันแบบว่าเป็นรถที่เข้าใจง่ายๆ ใช้งานในชีวิตประจำวัน ไม่อะไรมากมาย คนใช้เยอะ อะไหล่หาง่าย  ราคาขายต่อถูก เครื่องยนต์ทนทาน ประหยัดน้ำมัน บลาๆๆๆ และอีกสารพัดเหตุผล พูดง่ายๆก็คือ คล้ายๆเค้าไม่แคร์ไงครับเพราะว่าชั้นเป็นเจ้าตลาด ยังไงรถชั้นก็ขายได้อยู่แล้ว เพราะชั้นเป็นบริษัทอันดับหนึ่งของโลกในปัจจุบัน ชั้นครอบครองตลาดหลักๆของดลกไว้ได้ ฐานลูกค้าชั้นเยอะ ฯลฯ ด้วยเหตุนี้เราจึงเห้นว่า โตโยต้าเค้าไม่เน้นออพชั่นไงคับ ไม่ต้องดูอื่นไกล ยกตัวอย่างเช่นวีออสรุ่น J สมัยก่อนซีคับ กระจกมองข้างยังต้องใช้มือหมุนเลยคับ แถมไม่มี central lock ด้วย มีแต่สี่ท่านล็อค ( เอง ) 555 ผมรู้ความจริงข้อนี้จากเพื่อนบอกถึงกับอุทาน เฮ้ย มันเป็นไปได้เหรอวะ รถคันนึงเป็น 4 - 5 แสน แต่กระจกมือหมุนเนี่ยนะ ซึ่งต่อมาผมก็พบว่ามันเป็นความจริง แล้วไงคับ แต่วีออสก็ยังขายได้ เพราะคนที่ซื้อไปเค้าไม่คิดไรมาก ซื้อไปใช้งานทั่ๆไป อะไรแบบเนี้ย ดังนั้น โตโยต้าก็เลยไม่เน้นด้านดีไซน์มากไงคับ เพราะไงรถเค้าก็บายได้อยู่แล้ว เต็มบ้านเต็มเมือง จนได้ฉายาว่ารถคู่บ้านคู่เมือง 555
พูดถึงงานดีไซน์ของโตโยต้าตั้งแต่อดีตผมมองมุมกลับกับคุณ จขกท.นะคับ ( inverted opinion ) ผมมองว่าในอดีตโตโยต้าดีไซน์ได้ห่วยแตกมากๆ อย่างอัลติสหน้าหมูผมว่ามันไม่สวยสุดๆเลยคับ ดูบูดๆเบี้ยวๆ บวมๆ เป่งๆ ไงไม่รู้ สู้ รุ่นไดเมนชั้นตาเหยี่ยวไม่ได้เลยคับ สวยเฉี่ยวกว่ามากมาย แต่อัลติสรุ่นหลังๆตั้งแต่ปี 2008 เป็นต้นมาผมว่าดูสวยขึ้น และผมชอบกระจังหน้าปัจจุบันมาก ดูสวยดี ยิ่งอัลติสใหม่ 2014 ก็ดูสวยและลงตัวที่สุดแล้วคับ ส่วนออส 2005 ก็ท้ายไม่สวยเลย แต่ออส 2007 ดีไซน์ดีขึ้น ผมชอบด้านท้าย ดูรวมๆน่ารักๆ ส่วนแคมรี่ผมว่าโฉมปัจจุบันก็ดูสวยนะแต่ดูแก่ไปหน่อย แต่ผมว่าตัวก่อนหน้าดูลงตัวที่สุดแล้วคับ
ผมกลับมองว่าขณะนี้โตโตย้าได้ค้นพบเอกลักษณ์งานออกแบบของตัวเองแล้วคับและผมเห็นข่าวก่อนหน้านี้ว่าประธานฝ่ายออกแบบตั้งใจให้งานออกแบบตั้งแต่นี้ไปของโตโยต้าดูดีมากขึ้นพูดง่ายๆก็คือเน้นด้านดีไซน์มากขึ้นตั้งแต่ปี 2013 เป้นต้นไป นั่นคือ เอกลักษณ์แบบกระจังหน้าหน้าหุบยิ้ม ( แบบวีออส 2013 ไงคับ ) ส่วนตัวผมมองว่ามันเหมือน ท่านโชกุน ( มีหนวดยาว ) กำลังโกรธจนหน้าบึ้ง แต่ถ้าเติมหนวดยาวๆจะดูเหมือนปลาดุกกำลังโกรธนะคับ และผมคิดว่าเราน่าจะได้เห็นกระจังหน้าแบบนี้กับรถโตโยต้าทุกรุ่นตั้งแต่นี้ไปคับ ส่วนตัวผมว่ามันดูดีนะคับ มันดูดุดัน ให้ฟีลสปอร์ดอยู่บ้าง แต่มันดูคล้ายๆกระจังของฟอร์ดเฟียสต้าเหมือนกันนะคับ
ขระนี้รถญี่ปุ่นบางค่ายก้เริ่มจับทาง ( establish ) งานเอกลักษณ์การออกแบบรถตนเองได้แล้วนะคับ เช่น
1. มาสด้า กับกระจังหน้า แบบ 5 เหลี่ยม อย่างที่เราเห็นใน CX-5 , M3 , M6
2. นิสสัน กับกระจังหน้า แบบเป็นแนวนอนหลายๆชั้น รูปทรงสี่หเลี่ยมคางหมูเหมือนใน อัลเมร่า ซิลฟี พัลซ่าร์ และเทียน่า 2014 ( ผมว่ากระจังแบบนี้ดูดีกับซิลฟีนะฮะ )
3. โตโยต้า กับกระจังหน้าแบบ โชกุนกำลังโกรธ แบบที่เราเห็นในออสใหม่ หรืออัลติสใหม่ ( เอ แต่แปลกแฮะในแคมรี่ใหม่ไม่ยักจะใส่กระจังแบบนี้แฮะ ) อ้อ และก็เล็กซัสกับกระจังแบบ spindle grille หรือแกนม้วนด้าย ส่วนตัวผมไม่ชอบเลยคับ ผมว่ามันดูเบี้ยวๆไงไม่รูดูพิกลพิลึกๆคับ ถ้าเทียบกับผมว่ากระจัง 5 เหลี่ยมของมาสด้ากับ 4 เหลี่ยมคางหมูของนิสสันดูดีกว่านะคับ
4. ฮอนด้า กับกระจังหน้าแบบเป็นแถบยาวๆมีตัว H ตรงกลางเหมือนใน CRV ใหม่ กับแอคคอร์ดใหม่ ลองสังเกตดีๆผมว่ากระจังอสงตัวนี้ดูค้ลายๆกันๆไม่แน่ใจว่าเป็นเอกลักษณ์ของฮอนด้ารึเปล่า
สรุปแล้วผมว่า โตโยต้าก็ออกแบบได้ดีขึ้นนะคับ แต่ผมอยากสรุปว่า ค่ายรถหลายค่ายปัจจุบันทั้งยุโรป และญี่ปุ่น ออกแบบรถรุ่นใหม่ๆได้ไม่ดีไปกว่าตัวเก่านะคับ ยกตัวอย่างเช่น แอคคอร์ดใหม่ผมว่าโฉมตัวก่อนหน้าดูดีและลงตัวสปอร์ตมากแล้วคับ โฉมปัจจุบันดูด้านท้ายเหมือนเอารุ่นเก่ามาขัดเกลาให้ดูดีขึ้น ไงไม่รู้คับ แต่บางค่ายก้ออกแบบของใหม่ได้ดีขึ้นนะคับ อย่างเช่นมาสด้า ที่ออกแบบมาสด้า 6 ได้สวยมากๆ อ้อ 3 ใหม่ด้วยคับ อิอิ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 13:37:11 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ chamanow88

ผมว่าคัมรี่โฉมนี้ดูดีนะครับ อย่างน้อยไม่ต้องเอาเอกลักษณ์ใครมาใส่ตัวเองเหมือนแอคคอร์ด G9  ที่ไฟ Daylight หน้ากับไฟ LED ท้ายดันไปเหมือน Lexus ด้านข้างมองดูคล้าย BMW ช่วงล่างเซ็ทมาคล้าย Benz แถมพ่วงด้วยระบบเซฟตี้แบบ Volvo  555 ครบสี่ยี่ห้อพรีเมี่ยมเลยแล้วเอกลักษณ์ของตัวเองอยู่ที่ไหน? ตั้งใจหรือบังเอญอันนี้ไม่รู้นะ

ออฟไลน์ O_o"

รออีก10ปีก็เปลี่ยนแนวทางออกแบบใหม่นะครับ ทนหน่อย  ;D ;D

ออฟไลน์ 6162002

ของแบบนี้ ผมว่าแล้วแต่อายุคนดูครับ

จะให้ชอบทั้งเด็ก คนแก่ วัยรุ่น คงเป็นไปไม่ได้  เพราะ ณ เวลานึงเราเป็นวัยรุ่น  ชอบแบบนี้   ผ่านไปสิบปี ถ้ารถมันสไตล์เดิม เราก็ไม่ชอบละ เพราะเราเริ่มแก่แล้วมั้ง

ออฟไลน์ cloud

ผมกลับเห็นตรงข้ามกับเจ้าของกระทู้แทบทังหมดเลยอ่ะ  รสนิยมคนเราไม่เหมือนกันจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ของแบบนี้อยู่ที่รสนิยม ความชอบนิครับ

ไม่ใช่ทุกค่ายที่จะออกแบบรถมาให้สวยทุกคัน โดนใจทุกคนนะครับ

ยกตัวอย่าง Accord G9 ถามว่าสวยไหม ตอบได้ว่าสวย

แต่ด้านหน้าเหมือนงูเห่า ด้านข้างเหมือน G8 มีแต่ด้านท้ายที่ดูสวย ลงตัวครับ

Camry อีกคัน คนส่วนใหญ่บอกว่า ACV40 สวยกว่า ACV50 ผมคนนึงหละที่ชอบ 50 มากกว่า

ของพวกนี้มัน นนจต. ครับ ขึ้นอยู่กับความพอใจส่วนตนล้วนๆ อย่าไปคิดอะไรมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 15:11:42 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ ichok

น่าจะเป็นยุคเปลี่ยนผ่านดีไซด์มั๊งครับ เอาเฉพาะโตโยต้า อัลติสโฉมยอดนิยมมาใหม่คนฮือฮามากเพราะเปลี่ยนโฉม พอมาตัวปัจจุบันก็แค่เหลาใหม่ให้คมขึ้น คนบางคนยังแยกไม่ออกอันไหนเก่าอันไหนใหม่ และล่าสุดอัลติสที่จะมาใหม่ผมว่าเปลี่ยนดีไซด์ใหม่ชัดเจนดีไม่ดีค่อยว่ากัน ส่วนวีออสตัวยอดนิยมต่อจากโซลูน่าขายดีมาก แต่พอถัดมาก็แค่เหลาใหม่ให้คมมนยิ่งขึ้น คนก็ไม่ฮือฮาเท่าไหร่แต่ขายได้เพราะเป็นโตโยต้า แต่พอมาตัวล่าสุดผมว่าก็สวยดีนะครับ เปลี่ยนดีไซด์ชัดเจน และสำหรับแคมรี่ตัวก่อนตัวล่าสุดก็ดีไซด์สวยลงตัวมากและขายดีมาก พอตัวต่อมาก็แค่เหลาใหม่ให้คมขึ้น มองเผินๆก็คล้ายบอดี้เดิมมากๆ ผมคิดว่าแคมรี่ตัวต่อจากนี้จะสวยขึ้นและผลิกดีไซด์ครับ เหมือนมาสด้า3 ที่ตัวแรกกับตัว2 คล้ายกัน แต่พอมาตัวล่าสุดสวยมากขึ้นชัดเจน

ออฟไลน์ 2k

ผมมองว่าโตโยต้าไม่ได้ออกแบบแย่ลงนะ ยี่ห้อนี้ก็ยังออกแบบได้ในระดับจับกลุ่มกับยี่ห้อรุ่นเดียวกัน ไม่ได้ล้ำหน้าไม่ตกยุคอย่างมาสด้าแต่ก็ไม่ได้ดูล้าหลัง ปัญหาคือโตโยต้ารุ่นที่ขายบ้านเรามันเป็นรุืนที่แสดงออกความเป็นตัวของตัวเองไม่ได้เด่นชัดมากกว่า แคมรี่ อัลติส วีออส พรีอุส พวกนี้จะทำให้มันโฉบเฉี่ยวมากไปหรือหรูหรามสกไปก็ไม่ได้เพราะต้องเน้นขายทั่วโลกทำกำไร ไม่สามารถแสดงออกด้านพลังขององค์ประกอบและเส้นสายบนตัวรถแบบเด่นชัดได้ แต่ลองดูรุ่นอื่นๆที่ไม่ได้ขายในบ้านเราสิ mark x, fun cargo, fj cruiserอะไรเหล่านี้มีองค์ประกอบที่เตะตา แต่มันไม่ได้เอามาขายเป็นทางการเท่านั้นเอง  :P

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
คนละอารมณ์กันเลย

รูปนี้ อารมณ์ประมาณแบบ "อย่ามาใกล้กรูนะ แฮ่ เดี๋ยวกรูกัดให้เลย ฮึ่ม"

ส่วนรูปนี้แบบว่า "สวัสดีจร้า.....หนูน่ารักมั้ยจ๊ะ" ประมาณนั้น
ปล.1 เอามาเทียบกันขำๆนะคับ
ปล.2 คุณ 2k ผมไม่เข้าใจที่คุณพุดว่า ไม่ได้ล้ำหน้าไม่ตกยุคอย่างมาสด้า คุณหมายถึง มันอยู่กลางๆคือจะทันสมัยก็ไม่ใช่จะล้าสมัยก็ไม่เชิงใช่มั้ยคับ หรือถ้าคุณหมายถึง มาสด้าตกยุค คุณเข้าใจผิดเปล่าคับ ดูอย่าง MZ6 กับ MZ3ใหม่ซีคับ สองตัวนั้นไม่ทันสมัยเหรอคับ  :-\

ออฟไลน์ gorilla

^
^
^
คุณ 2k เค้าหมายความว่า "Mazda ออกแบบได้ล้ำสมัยและไม่ตกยุคครับ"

ออฟไลน์ playboyxxx

• Newbie
  • *
ทุกอย่าง ย่อมมีการเปลี่ยน แปลงไปตามกาลเวลา แนวทางการออกแบบ ก็ย่อมเปลี่ยนไป แต่ยังคงโลโก้แบรนด์ไว้ครับ ถัาลองมองดูในระยะต่อไปนี้ โตโยต้าจะมีการออกแบบ ไปตามแนวทาง วีออส  แอลติช แคมรีี พริอุส แนวกระจัง โคมไฟหน้า จะตามนึ้ เช่น เดียวกับ มาสดัา ที่เหมือนรุ่นเล็กมาขยายร่าง หรือยกสูง หนัาตาแนวเดียว กันมาเลยทีเดียว เพราะ มันเป็นเอกลักษณ์ ของแต่ละค่าย  กันไปแล้ว  ถามว่า มาถึงตอนนี้  โตโยต้า พ่ายแพ้ ฮอนด้า ในส่วนของรถเก๋ง นั่นเพราะ มีช๊อยให้เลือกน้อยกว่า แต่ไม่ทิ้งกันมาก แถม กำไร และการจัดการต้นทุน ผมคิดวีากำไรมากกว่า ฮอนด้า มากถึงจะขายได้น้อยกว่าก็ตาม ซึ่งจุดแข็งของโตโยต้า ไม่ว่าเราจะมองว่าไม่สวย ขี้เหร้ สุดท้ายผู้บริโภค ก็ยังคง เชื่อมั่น ในภาพลักษณ์ความอุ่นใจ งานบริการ ความรวดเร็ว สะดวก ก็ยังคงขายได้ เพียงแต่ ถ้าอยากให้ได้มาก หรือเป็นที่ 1 ก็แค่เพิีมออฟชัน  ให้ครบๆ  หรือวีา คิดแต่ ขายได้ กำไรสูง อย่างอืีนไม่แคร์  อาจ จะเป็นที่ 2 ในตลาด ก็ไม่เป็นไร เพราะตอนนี้  เมื่อเราดูทางฝั่งอเมริกา แมั แคมรี่ จะมาก่อน ออฟชั่นน้อยกว่า ใครเขา ก็ยังมียอดขาย แซง แอคคอร์ด เทียน่า กี่ปีซ้อนไปแล้ว มันช่างน่าแปลกใจยิ่งนัก...........
บวก1. ครับ
โตโยต้าพยายามสร้างตราสัญลักษณ์ใหม่โดยการสื่อออกมาจากด้านหน้าให้เหมือนกันหมดทั้งvios yaris. altis. camryคงต้องรอminor
ถ้าจะให้เห็นภาพต้องมองmazda. ที่มีภาพหลุดออกมา ตัว 3 คล้ายตัว6 มากๆ มองจากด้านหน้าแถบมองไม่ออก
ผมว่าฮอนด้าก็อยากทำนะในความคิดผม กระจังหน้าcity. civic. cry. จะคล้ายๆกัน

แต่ที่เสียดายคือ ผมว่าโตโยต้ารุ่นใหม่เน้นการออกแบบให้รถดูใหม่ขึ้นเกินไปมันจะเหมือนคนอ้วนซึ่งไร้เส้นสายของมัดกล้ามเนื้อ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เทียบกัน 2 คัน ระหว่าง Camry กับ Accord

ภายนอกผมกลับชอบ Camry มากกว่าครับ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
มันดู grand ดูมีเหลี่ยมสัน โดนแสงแดดแล้วสวยดี
แต่ภายในไม่ค่อยสวยสมฐานะเลย ค่อนไปทางแย่

ถ้าสมมติ ลองตัด DRL ของ Accord ออกไปอยู่บนท้องถนนผมว่าความสวย
มันหายไปเลยนะ 20% รถมันดูจืดๆ ยังไงก็ไม่รู้ สวยเพราะไฟหน้าไฟท้าย
แต่ยอมรับว่าปกติ ไม่่ค่อยปลื้ม interior ของฮอนด้าซักเท่าไหร่
แต่สำหรับ Accord มันสวยลงตัวมากเลยทีเดียว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เห็นด้วยกับ จขกท แทบทุกข้อเลย
ด้านท้าย G8 ไม่สวยเลย
Vios 2013 พอได้มองนานๆ เอาจริงๆ เส้นสายไม่ลงตัว ปากกว้าง ท้ายลีบ  รุ่นเก่าไม่สวยสปอร์ตแต่ลงตัวทั้งคันหน้าจรดหลัง
Altis 2014 ใหม่ ผมเห็นเส้นสายประหลาดๆ เยอะเหมือนกัน เดี๋ยวรอดูของจริง
แต่ที่เห็นต่างจาก จขกท คือ Camry ACV 50
ผมชอบกว่า 40 เพราะรูปร่างดูทะมัดทะแมงดี รุ่น 40 ก็สวยแต่ดูเฉื่อยๆ เฉิ่มๆ จุดที่ดูไม่สวยของ 50 คือกระจังหน้าในรุ่นเบนซิน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ balliblue

ผมเห็นด้วยครึ่งนึง กับ จขกท ครับ ส่วนตัวผมชอบดีไซน์ของ honda มากกว่า toyota มากเพราะดูสวยล้ำ และ มีลุกเล่นที่น่าตื่นตาตื่นใจ ยกเว้น city แมงสาบ ที่ไม่มีความลงตัว กับ civic fb  ที่ถอยหลังลงไปจาก fd   2 คันนี้เท่านั้น 

ผมว่าการออกแบบของ honda จะเน้นล้ำสมัย และ เส้นสายนั้นจะดูลงตัว เสมอๆ ผิดกับโตโยต้า ที่หลายๆครั้งเส้นสายไม่มีความลงตัว และ ไม่มีความหวือหวา โดดเด่น เน้นเรียบๆ บ้านๆ

แต่ๆๆๆ   ดีไซน์โตโยต้าใน gen นี้ผมว่า ทุกตัวนั้นดุดีขึ้น ยกเว้น camry ที่น่าเกลียดกว่าเดิมมาก  แต่ในความสวยขึ้นของ toyota กับพบว่ายังไม่ลงตัวในเส้นสาย และ การดีไซน์ คือ ยังไม่สุดในตัวเอง คือ จับเอาโน้นนี่นั้นมาใส่รวมกันมากกว่า บางทีจะล้ำ อย่าง vios ก็ดันทำมาไม่สุด ด้านหน้ายังดูกลมๆบวมๆ,  camry ภายในใช้ไฟสีเขียว  ท้ายสั้นๆ เหลี่ยม ๆ, altis ตัวนี้เห็นตอนแรกใช้ไฟเขียวด้วย แต่ตอนนี้เหมือนจะเปลี่ยนเป็นสีฟ้าละ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เกลียดกระจังหน้าสายฟ้า ;)

ออฟไลน์ tode_entu

• Newbie
  • *
เรื่องความสวยความงามนี่ตอบยากครับ

ไม่มีตัวเลขมาวัดกันเป็นเรื่อง เป็นราว เหมือนความแรง ว่ารุ่นไหนเจ๋งกว่ากัน

สุดท้าย ขึ้นอยู่กับมุมมองและรสนิยมของแต่ละท่านครับ

โดยส่วนตัว ผมแทบจะเห็นตรงกันข้ามกับเจ้าของกระทู้เลยครับ

Vios ใหม่ >> มันสวยและลงตัวมาก

yaris ใหม่ >> ออกแบบได้โครตเฟี้ยว

Altis ที่กำลังจะมา >> ดูหรูและลงตัวกว่าเดิมเยอะ ดูมีราคามากๆ ส่วนตัวปัจจุบัน เป็นอะไรที่น่าเกลียดที่สุดในสายตาผม

Camry >> เป็นรุ่นเดียวที่ผมคิดว่าตัวเก่าสวยกว่า

คิดเหมือนผมเด๊ะเลยครับ ตรงข้ามกับจขกท.เลยครับ

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• **
5555 นี่ขนาด จขกท ตั้งกระทู้มาบ่น T นะ

FB ผมนี่โดนหลายท่านบ่นซะยับเลย  ::)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่คิดครับ ทำได้ดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนเรื่อยๆ

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
เป็นความเห็นส่วนบุคคลนะครับ. ผมคิดว่าโตโยต้าออกแบบได้ดีขึ้นนะไม่ถึงกับตกคลอง

กลับกลายเป็นว่าฮอนด้าดูไม่ลงตัวมากกว่าสำหรับผม

เช่น civicFB ที่ดูท้ายทรงแปลกๆแถมลงคลองซ้ำกับFD

CRV2012 ท้ายดูแปลกๆเหมือนคนตัวอ้วนหนักท้ายดูไม่ลงตัวเลย

accord2012 ดูบนถนนก็ดูเส้นสายเรียบๆไม่หวือหวา มีแค่DRL ที่ช่วยให้เด่นขึ้น

NewJazz,Fit ก็ดูแปลกๆในบางมุม บางจุดไม่ค่อยลงตัว

ส่วนโตโยต้านั้น ก็ไม่ใช่ว่าดูดีลงตัวไปหมด ACV50 ดูแก่ๆบางจุดดูแปลกๆบ้าง

#แต่สุดท้ายเรื่องความสวย,งาม ก็เป็นความเห็นส่วนบุคคลนะครับไม่มีใครที่จะมองเหมือนกันหมด  ;)

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• **
เรื่องความสวยความงามนี่ตอบยากครับ

ไม่มีตัวเลขมาวัดกันเป็นเรื่อง เป็นราว เหมือนความแรง ว่ารุ่นไหนเจ๋งกว่ากัน

สุดท้าย ขึ้นอยู่กับมุมมองและรสนิยมของแต่ละท่านครับ

โดยส่วนตัว ผมแทบจะเห็นตรงกันข้ามกับเจ้าของกระทู้เลยครับ

Vios ใหม่ >> มันสวยและลงตัวมาก

yaris ใหม่ >> ออกแบบได้โครตเฟี้ยว

Altis ที่กำลังจะมา >> ดูหรูและลงตัวกว่าเดิมเยอะ ดูมีราคามากๆ ส่วนตัวปัจจุบัน เป็นอะไรที่น่าเกลียดที่สุดในสายตาผม

Camry >> เป็นรุ่นเดียวที่ผมคิดว่าตัวเก่าสวยกว่า
เห็นด้วยตามนี้นะคะ รสนิยมของเเต่ละคนไม่เหมือนกัน Vios 2013 นี่ยอมรับเลยว่าเห็นครั้งเเรกเเล้วรู้สึกว่าทั้งภายนอกภายในมันสวยสปอร์ตฉีกอารมณ์จากรุ่นเก่าเลย ดูสวยลงตัวมาก
เเต่ Camry เราเองก็ยอมรับว่าโฉมเก่าสวยกว่าตัวปัจจุบันนะ โดยเฉพาะตัวไฮบริดอะ ไฟท้ายสวยมากกก..