ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดประตู VS ย้อนศร  (อ่าน 4281 ครั้ง)

ออฟไลน์ TonyStark

• Newbie
  • *
เปิดประตู VS ย้อนศร
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 14:23:37 »
มีเรื่องเล่าสู้กันฟังครับ

เรื่องของเรื่องคือ ผมขับรถไปจอดริมทางในจุดที่มั่นใจว่าไม่ขวาง ไม่มีเส้นห้ามจอด

พอจอดเสร็จผมกำลังจะลงไปซื้อของ ตอนเปิดประตูก็มองรถหลังจนมั่นใจว่าปลอดภัย

พอผมเปิดออกไปเท่านั้นแหละครับ ป๊าบบบ มอเตอร์ไซค์รับจ้างย้อนศรมาชนประตูบุบ สีถลอก

ผมเลยเรียกประกันมา ประกันเลยตีว่าประมาทร่วม เซ็งครับ เสียเวลาแบบไม่ควรเสีย

ปล. แบบนี้ถือว่าประมาทร่วมจริงๆ ใช่ไหมครับ :-[

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: เปิดประตู VS ย้อนศร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 15:03:13 »
ผมว่าย้อนศรยังไงก็ผิดครับ แต่กฎหมายไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 15:11:32 »
คุณไม่ได้ประมาทร่วมหรอก ย้อนศรยังไงก็ผิด
ถ้าไม่พอใจประกันท่ีตัดสินแบบนั้น เรียกตำรวจมาเลยดีกว่า
ตกลงกันไม่ได้ก็ไปเคลียร์กันที่โรงพัก

ออฟไลน์ TonyStark

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 15:17:21 »
คุณไม่ได้ประมาทร่วมหรอก ย้อนศรยังไงก็ผิด
ถ้าไม่พอใจประกันท่ีตัดสินแบบนั้น เรียกตำรวจมาเลยดีกว่า
ตกลงกันไม่ได้ก็ไปเคลียร์กันที่โรงพัก

คือเรื่องเกิดเมื่อคืนครับ แล้วผมยอมรับว่าประมาทร่วมไปแล้วด้วยเพราะรู้เท่าไม่ถึงการ

พอจะทำอะไรนอกจากนี้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ playboyxxx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 16:22:46 »
เซ็นไปแล้วคงแก้ไขอะไรไม่ได้แล้วหล่ครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 19:21:05 »
เก็บไว้เป็นประสบการณ์ เล้าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 19:34:14 »
ผู้ย้อนศรยังไงก็ผิดครับ กฎจราจรไม่ได้อนุญาตให้ขับรถย้อนศรครับ เราเป็นฝ่ายถูกแน่นอนครับ  :D

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 21:46:30 »
อะไรของประกันวะเนี่ย

ย้อนศรควรจะผิดฝ่ายเดียวสิ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 22:06:18 »
แล้วตามจริืงมันควรจะต้องเป็นแบบไหนกันแน่ครับ

ทำไมประกันถึงทำเช่นนั้น เค้าได้ประโยชน์อะไรกับการที่เจ้าของรถยอมรับว่าประมาทร่วมครับ

ขอความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 22:11:49 »
ในโลกนี้มีน้อยประเทศแล้วครับ ที่คุ้มครองคนขับย้อนศร และประเทศไทยก็เป็นหนึ่งในนั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 22:57:27 »
ถ้าคุณไม่เห็นจริงๆก็คงไม่ผิด

แต่ยอมรับไปแล้วก็พอดีกว่า

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 23:00:41 »
เหอะๆ

ประกันคงมองว่าวินมอไซค์ไม่มีเงินให้แน่เลยอะ :(

ออฟไลน์ pierre

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 04:13:57 »

คือเรื่องเกิดเมื่อคืนครับ แล้วผมยอมรับว่าประมาทร่วมไปแล้วด้วยเพราะรู้เท่าไม่ถึงการ

พอจะทำอะไรนอกจากนี้ได้ไหมครับ

คุณเซ็นต์ยืนยันคำให้การในบันทึกประจำวันตำรวจไปแล้ว
    ถ้าจะกลับคำให้การต้องฟ้องศาลอย่างเดียว ชี้แจงศาลว่าคุณเซ็นต์คำให้การแบบนั้นเพราะถูกกดดัน
จึงทำไปด้วยความกลัว ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์ที่เกิดขึ้นได้
แล้วนำหลักฐานมาแสดงให้ศาลเห็นว่าคุณไม่ได้ประมาทร่วม

ถ้ารถคุณไม่ได้ติดกล้องบันทึกภาพหน้ารถ แล้วคุณจะมีหลักฐานอย่างอื่น ไปยืนยันกับศาล ไหมครับ?
      ส่วนใหญ๋ ประกัน และตำรวจก็จะให้เป็นประมาทร่วมบ้าง ให้คนที่ทำประกันชั้น 1 เป็นฝ่ายผิดบ้าง
ไม่แน่ใจว่าคงอยากให้จบง่ายๆรึเปล่า

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 08:22:44 »
แล้วตามจริืงมันควรจะต้องเป็นแบบไหนกันแน่ครับ

ทำไมประกันถึงทำเช่นนั้น เค้าได้ประโยชน์อะไรกับการที่เจ้าของรถยอมรับว่าประมาทร่วมครับ

ขอความรู้ด้วยครับ

- ประกันอยากเคลมเร็ว ไปเร็ว
- มอไซค์ เป็นที่เข้าใจผิดมาตลอดว่าหากชนกับรถใหญ่กว่า รถที่ใหญ่กว่าจะผิดตลอด ถ้าคุยเยอะจะยาว เสียเวลาประกัน เลยเคลียร์แบบไม่ให้ใครได้ใครเสียเต็มๆ

ปล. หากเราไม่ผิด ตรวจหลักฐานยังไงก็ไม่ผิดกรอกครับ นอกจากจะตรวจสอบแบบผิดๆซ๊ะเอง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 15:49:54 »
ผมว่าประมาทร่วมนะครับ(ตามหลัก)

เพราะคุณไม่เห็นว่าเค้ามา

และเค้าก็ผิดที่ย้อนศร

รถใหญ่ยังไงก็ผิดครับ  :'( :'( :'(

ปล.แต่ในความเป็นจริงเราไมได้ผิด เพราะถ้ามันไม่ย้อนศร ก็คงไม่เจ็บตัว