ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคุณจิมมี่และทุกท่านว่า "ที่ดินแลกรถ มันจะคุ้มมั้ย ?"  (อ่าน 11755 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
คือว่า ที่บ้านผมมีที่ดินว่างเปล่าไม่ได้ใช้งานอยู่แปลงหนึ่ง พอจะขายมันก็ขายยากมาก เลยนึกได้ว่าที่เบนซ์ทอสหล่อสามารถเอาที่ดินไปแลกรถได้ ผมเลยอยากทราบว่า เขาจะทีราคาเท่าราคาประเมิน หรือมากกว่าหรือต่ำกว่าราคาประเมิน แล้วถ้านำรถที่ได้มาไปขายต่อ ราคาของรถจะตกไปประมาณไหร่ แล้วควรจะแลกเป็นรุ่นไหนออกมาดีครับเอาแบบว่าราคาขายต่อสูงๆ ราคาที่ดินคิดตามราคาประเมินอยู่ที่ประมาณ 6,400,000 บาทครับ ในใจผมคิดว่าซีคสาทสองคันคุณคิดว่าเป็นไงครับ และสุดท้ายนี้ขอขอบคุณเว็บไซต์แห่งนี้และคำตอบทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ราคาที่ดิน ยิ่งนานยิ่งเพิ่มมูลค่านะครับ

ส่วนรถ แค่ถอยออกโชว์รูม มูลค่าก็หายไป30% แล้วครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ราคาที่ดิน ยิ่งนานยิ่งเพิ่มมูลค่านะครับ

ส่วนรถ แค่ถอยออกโชว์รูม มูลค่าก็หายไป30% แล้วครับ

เห็นด้วยคร้าบ ไม่คุ้มอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ Newhang

เทียบกันไม่ได้ครับ  ปกติราคาที่ดินมักมากกว่าราคาประเมินไปมาก  แล้วราคารถมันตกแบบมากๆๆๆๆ
มันจะทำให้คุณขาดทุนหนักเลยครับ ไม่คุ้มถ้าคุณไม่มีความจำเป็นที่ต้องขายตอนนี้เดี๋ยวนี้เท่านั้นเพื่อความอยู่รอดอย่างอื่นครับ ยังไงเก็บไว้เป็นวิธีสุดท้ายเลยจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ LungRang

• Newbie
  • *
อ่านคำถามแล้วรู้สึกว่า จขกท. ยังไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงิน หรือ จำเป้นต้องซื้อรถในตอนนี้

ถ้างั้น ลืมๆมันไปเถอะครับว่ามีที่ดินแปลงนี้อยู่ เก็บไว้ให้ลูกให้หลานหรือยามจำเป็นดีกว่ามั้งครับ ;) ;)

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ส่วนตัวแล้ว

อสังหาฯ นับวันยิ่งมีราคา (ความเจริญถึง)
รถยนต์ นับวันมันยิ่ง "ลด" แถมต้องมีค่าซ่อมบำรุงรักษา ค่าน้ำมัน ค่าต่อภาษี

ถ้าถามว่าเอาไปแลกกันคุ้มไม่ ตอบว่าไม่คุ้มครับ

ถ้าเอาไปจำนอง เอาเงินมาซื้อแล้วทำงานผ่อน อย่างนี้โอเค ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
ไม่คุ้มครับ ด้วยเหตุผลต่างๆนาๆ อย่างที่ข้างบนว่า
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ 2k

ไม่เหมาะสมอย่างยิ่งที่จะเอาที่ดินไปแลกรถครับ ที่ดินเป้นทรัพย์สินที่ไม่มีราคาตกรังแต่จะเพิ่มถ้าหากมีความเจริญเข้ามาเยือน แต่ในขณะที่รถคุณซ์้อมาใช้เดือนเดียวราคามันหายไปหลายแสนแล้วครับ  :P

ที่ดินแม้จะไม่ได้ใช้แต่ไม่ได้หมายความว่ามันไร้ค่าเสียทีเดียว อยากจะบอกว่าญาติๆผมเนี่ยมีพฤติกรรมแนวๆนี้แหละครับ ตระกูลใหญ่มีที่ดินเยอะเลยฟุ้งเฟ้อใช้เงินกันเกินตัวมากๆ มีที่ดินจากรุ่นปู่ย่าเท่าไหร่เอามาขายหมดเพื่อสนองการใช้จ่ายที่เกินตัวของตัวเอง ทีนี้ที่ดินสมบัติมันขายไปแล้วมันหมดไปเลยเพราะว่าไม่ได้หามาด้วยตัวเอง พอช่วงที่ที่ๆคาดว่าจะขายได้กำไรมากๆมาถึงแต่มันขายไม่ได้ก็กลายเป็นว่าเงินขาดมือ อยู่ไม่ได้จะเป็นจะตายกันหลายบ้านแล้ว คุณอยากเป็นแบบนี้ไหมครับ?  :-\

ย้ำอีกทีว่าไม่ควรเอาที่ดินไปแลกรถ อย่าตกเป็นเหยื่อของการตลาดบริษัทรถครับ ที่ดินคุณไม่ได้ใช้อย่างมากก็แค่จ้างคนมาถางหญ้าปีละครั้งไม่เกินหมื่นบาท แต่รถเบนซ์ค่าบำรุงรักษาปีนึงนี่ถ้าโชคไม่ดีมีปัญหาเยอะจะเป้นแสนๆนะครับ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เก็บที่ดินไว้เถอะครับ

ทุกคำตอบข้างบน ก็ชัดเจนแล้วครับผม

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ต้องดูครับ

ถ้าคุณมีที่ดินเหลือ ๆ คิดว่ายังงัยแปลงนี้ก็จะขาย เอาไปแลกรถที่คุณต้องการซื้ออยู่แล้ว ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ แต่เวลาขายรถ ต้องขายต่ำกว่าห้าอยู่บ้างนะครับ แล้วต้องดูจังหวะนะครับ เพราะ Benz ชอบมีลดราคา ล่าสุด ที่เจอกับคนใกล้ตัว ก็E Class ลด ล้านกว่าบาท

แต่C class เพิ่งออกมาไม่นานอาจจะไม่เจอโปรนี้ก็ได้ น่าจะขายได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ remontage

อย่าแลกเลยครับ  

ราคารถที่เขามาแลกก็ต้องต่ำกว่าราคาที่ประเมินไว้อยู่แล้ว

แล้วที่ประเมินเนี่ย บริษัทรถ หรือ เราให้บริษัท อื่นประเมิน
ถ้าเป็นบริษัทรถเขาจ้างมาประเมินเอง ก็ต้องกดราคาเราเป็นธรรมดา

แต่มูลค่าจริงๆนะ สูงกว่าที่ประเมินอย่างต่ำราวๆ 30%

คือว่าที่ดินตรงนี้มันขายยากมาก เลยจะเอาไปแลกเป็นรถแล้วเอารถมาขายอีกที แล้วนำเงินที่ได้มาไปซื้อที่แปลงอื่นที่น่าจะมีโอกาสเพิ่มมูลค่าได้มากกว่านี้ แล้วคือว่าถ้าเราได้รถมาแล้วๆเอาไปขายต่อเลยภายในไม่กี่วัน รถคันนั้นจะราคาหายไปประมาณเท่าไหร่ครับ? หวังว่าคงจะเข้าใจจุดมุ่งหมายจริงๆ แล้วนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อ๋อ....

ถ้าคิดว่ามันขายยากมาก.....

งั้นได้อยู่ครับ

แต่ บอกเลยว่า ราคาโดยปกตินั้น คิดตามการประเมินราคาทรัพย์สินครับ

ทันทีที่คุณเซ็นรับรถ เท่ากับว่ารถคันนั้นเป็นของคุณแล้ว ทันทีที่ขับออกจากโชว์รูม
หายไปก่อนเลย 20%

เว้นแต่ว่า จะเอาขึุ้น Slide-On แบกไปเก็บไว้ที่บ้าน และรถยังไม่ได้ขับออกถนนใหญ่เลย
เลขกิโลเมตร ไม่เกิน 50 อย่างนั้น ยังพอจะโอเคครับ ว่า ราคาไม่น่าจะตกไปมากนัก

ออฟไลน์ Nuttie

ผมว่าแค่เอามาเทียบกันก็ไม่ได้แล้วหละ ที่ดินกับรถยนต์ ^^

ออฟไลน์ i-din

20% หรือคับ ถ้าที่ดินราคา 6 ล้าน เท่ากับว่าเอาไปซื้อรถ แค่ขับออกจากโชว์รูป ราคาก็หายไปแล้ว 1.2 ล้าน ราคาตกเร็วยิ่งกว่าหุ้นอีกนะเนี้ยะ

ถ้าไม่ร้อนเงิน ก็เก็บไว้ดีกว่าครับ จะเอาไปซื้อรถ แล้วก็ขายไปซื้อที่ดินอีกรอบ ผมว่าอย่าเลยครับ ตอนนี้ขายยาก ต่อไปขายง่ายแน่ แถวบางมดบ้านผม ที่ดินบูมมาก ช่วง 2 - 3 ปีหลัง ใครว่าขายยากๆๆ เมื่อ 5 ปีก่อน มาดูตอนนี้มีแต่บ้านคนทั้งนั้น ถ้าไม่ร้อนเงิน ก็ล้มความคิดนี้ไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Jump

อย่าไปฝันหวาน คิดว่ามันซื้อขายง่ายแบบ โอเค ราคาประเมินเท่านี้ๆ
ราคารถเท่านี้ๆ เรียบร้อยเอาที่มาเอารถไป ง่ายๆอย่างนั้นเลย
ลอง โทรไปคุยดูก่อนดีกว่า
LIKE A BOSS!!

คุณจิมมี่ครับ ถ้านำขึ้น Side - On  มาแล้วเลขไมล์ไม่เกิน 50กม.  อย่างที่คุณจิมมี่ว่าแล้วราคามันจะหายไปประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วควรจะเลือกรุ่นไหนมาดีครับ เพราะว่าที่ดินแปลงใหม่ที่ต้องการโอกาสที่ราคามันจะขึ้นมีสูงกว่าแปลงนี้เยอะมากทีเดียวครับ

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
ผมว่าหาคนที่จะซื้อ รถbenzใหม่ไว้ก่อนเลยถ้ากะจะขายแน่ อาจตกลงราคา+รุ่นกันก่อน อาจลดซัก 1แสน ก็น่าจะขายได้

ออฟไลน์ lexus

ผมว่าขายที่แล้วเอาเงินไปซื้อทองดีกว่าครับ

หรือเอาไปลงทุนอย่างอื่นก็ได้

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

No depreciation cost for LAND

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
เหนือสิ่งอื่นใด ได้ลองเอาโฉนดไปให้ที่บริษัทดูหรือยังว่ารับหรือไม่ ถ้ารับจะรับที่ราคาเท่าไหร่  คิดว่าเค้าน่าจะฉลาดกว่าเรามากนะครับ ยังงัยเสียทางบริษัทต้องไม่ยอมขาดทุนอยู่แล้ว (มีประสพการ์ณเคยมาแล้วครับลองเอาโฉนดไปให้ดูก่อนแล้วกันแล้วมาว่ากันใหม่ดีมั้ยครับ)

ออฟไลน์ gateaux

อืมมม ไมผมรู้สึกว่าผมเจอคำถามนี้ นานมาแล้วนะ  เคยถามในเวปไหนมาก่อนหรือป่าวครับ

ถ้าถามผม ถ้าในแง่ความคุ้มทางการลงทุน ละขาดทุนแหงมๆ  แต่การซื้อความพอใจ มันตีมูลค่าเป็นตัวเงินไม่ได้นะสิ

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

• Full Member
ขายไม่ได้ถ้าทำเลดีก็ให้เช่าก็ได้นิครับ

แต่ทำสัญญากันดีๆด้วยล่ะกันนะครับจะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง

แค่นี้เราก็สามารถหาผลประโยชน์จากทรัพย์สินที่มีได้ครับ

;D ;D ;D
+^ M o N ™ ^+

ออฟไลน์ BrownCony

ไม่มีใครตอบได้เท่าตัวคุณเองหรอกครับ
มีแต่คุณเท่านั้นที่รู้สถานะการเงินของคุณดีที่สุด
ไม่เดือดร้อนอะไร ก้ไม่จำเป็นต้องขายที่
รถมีแต่เสื่อมราคา ลงทุนไม่ค่า

ออฟไลน์ Gopz

ถ้ามีเยอะก็ แลกเลยครับ ของๆเราตัดสินใจเองดีกว่า

;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ simcity

คุณจิมมี่ครับ ถ้านำขึ้น Side - On  มาแล้วเลขไมล์ไม่เกิน 50กม.  อย่างที่คุณจิมมี่ว่าแล้วราคามันจะหายไปประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วควรจะเลือกรุ่นไหนมาดีครับ เพราะว่าที่ดินแปลงใหม่ที่ต้องการโอกาสที่ราคามันจะขึ้นมีสูงกว่าแปลงนี้เยอะมากทีเดียวครับ

ความเห็นส่วนตัว ผมว่าก็โอเคนะ ในกรณีที่คุณอยากขายที่ดินแล้ว ไม่ต้องการเก็บไว้แล้ว

ถ้าคุณคิดว่า รถที่ได้มา มีราคา + มูลค่า ที่สมน้ำสมเนื้อกับราคาที่ดิน ที่คุณตั้งใจจะขาย

แล้วเอารถมาขายต่อ ยังงัย รถก็น่าจะขายง่ายกว่าที่ดิน

ส่วนราคาที่ตกลง  ถ้ารถสภาพใหม่กริ๊บๆ ไม่น่าจะตกลงไปถึง 20% ครับ

ราคาตกไป 20% ผมว่า ต้องเป็นรถมือสอง ที่ใช้ซัก  6 เดือน -  1 ปี  วิ่งมาซัก 10,000 กิโล

ถ้ารถใหม่ๆ เลย เลขไมล์ ยังแค่หลักร้อย  ผมว่า ประกาศขายตามเวบเต็มที่ ลดไป 7-10% ก็ยังน่าจะขายได้อยู่ครับ

สมมติราคารถ 3 ล้าน  ประกาศขาย 2.7-2.8 ล้าน  ป้ายแดงวิ่งมา 200 กิโล options ครบเหมือนออกจากศูนย์ ผมว่าก็มีคนเอานะ

ปล. อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ 

ถ้าผมกำลังจะซื้อรถซักรุ่น แล้วเจอรถป้ายแดง สภาพอย่างที่ว่า วิ่งมาไม่กี่ร้อยกิโล  ราคาลดไป 10% ผมซื้อนะ 

ออฟไลน์ pdx

• Newbie
  • *
สำหรับผม ผมว่าถ้ามีสองอย่างต่อไปนี้ก็ลุยเลยครับ
1. อยากขายที่แต่ขายไม่ได้ซักที หรือ ที่ดินผืนนี้ไม่สำคัญสำหรับคุณ
2. อยากได้รถใหม่อยู่แล้ว

ความเห็นส่วนตัวน่ะคร้าบ...  ;D ไปลองเช็คดูบ้างดีก่า...  ;)

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D..............no sir, and it doesn't worth at all............stay with your own property so you play safe!

yogibear