ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรก แต่ปัญหาในการเลือกมันเยอะ ช่วยๆ กันวิเคาะห์ให้หน่อยครับ  (อ่าน 12498 ครั้ง)

ออฟไลน์ annion

• Newbie
  • *
อยากมีรถคันแรกแต่ไม่มีความรุ้เรื่องรถเลยแม้แต่น้อย ขับก็ยังไม่เป็น 5555 แต่อยากได้ เผื่อ 2012 โลกแตกจะได้มีรถขับก่อนโลกแตกบ้าง
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนเลยว่าได้ติดตาม review ของคุณ jimmy และ comannder cheang  มาตลอดในช่วงที่ตัดสินใจว่าอยากได้รถคันแรก
ยอมรับว่าเป็นคนที่่สามารถถ่ายทอดข้อมูลที่ได้จากทดสอบและสัมผัสตัวจริงมา และกลั่นกรองเป็นตัวหนังสื่อให้คนที่ไม่มีความรู้เรื่่องรถเท่าไหร่อย่างผม
ได้รับทราบข้อมูลเกี่ยวกับรถว่าคันไหนเป็นอย่างไร

ที่นี้มีปัญหาคิดไม่ตกคือไม่รู้จะซื้ออะไรดี อ่าน review ทั้ง 3 รุ่นก็แล้วไปนั่งมาทุกรุ่นก็แล้ว ก็ยังคิดไม่ได้ว่าอันไหนเหมาะกับตัวเอง 555

ข้อมูลทางกายภาพ
อายุ 27 ปี เพศชาย
สูง 170 หนัก 63

พฤติกรรมที่คิดว่าจะใช้รถคันแรก....:)
ขับทำงานระยะทาง 20 กิโลเมตร ไปกลับก็ 40 กิโลเมตร
เดือนหนึงออกตวจ 1 ครั้งใกล้-ไกลแล้วแต่เงินที่เหลือ ปกติออกประจำอยู่แล้ว
ขับไม่เกิน 120 แน่นอน เพราะว่ากลัว  T_T

สิ่งที่ประกอบการพิจารณาซื้อรถ
ราคาไม่เกิน 650000
Design สวยงาม
ห้องโดยสารนั่งสบายไม่อึดอัด
เกาะถนนพอใช้ เวลาออก ตวจ

เพื่อนๆ พี่ๆ น้อง คิดว่าผมเหมาะกับรถคันไหนครับ ไม่อยากผ่อนรถใหญ่ๆเดี่ยวกินแกลบ อดเที่ยว :)
Jazz ราคา 650000
Mazda2 ราคา 640000
City ราคา 645000
Fiesta .... จะไปดูวันที่ 1 ธ.ค งาน motor expro

หวังว่าคงไม่เป็นกระตุ้ไร้สาระนะครับ :) อ้อ ไม่ต้องฟันตรงก็ได้ครับ แค่อยากได้รับความเห็นเดี๋ยวผิดวัตถุประสงค์การตั้งกระทู้ของ web

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
ผมแนะนำ City

ขับยังไม่เป็นเลือกรถตลาดก่อนดีกว่า ค่าซ่อมบำรุงยังถูกกว่า อะไหล่หาง่ายกว่า
พอขับคล่องตัว หรือการงานมั่นคง อยากได้รถใหญ่ขึ้นจะได้เปลี่ยนรถได้ง่าย ราคาขายต่อไม่ตกมาก

ออฟไลน์ sirisak_ac118

รอดู Fiesta ก่อนค่อยว่ากันอีกทีถ้าไม่รีบนะครับ

• Newbie
  • *
โห ตอบกันเร็วมากครับ
ขอบคุณครับคุณ PapaRo@ch~* ,  sirisak_ac118 ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ตอนนี้อยากได้เพียงรถ city car เพราะว่าอยากผ่อนรถ + ค่าน้ำมัน + ประกัน โดยใช้เงิน 1 ใน 3 ของเงินเดือน
มากกว่านี้กลัวไม่ไหว
ประทับใจ สมาชิก web นี้จริงๆ

ออฟไลน์ prai

รอ Fiesta ก่อนดีกว่าครับ ,สวยดีครับ
แต่ City ก้สวยอยู่นะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
lancer CNG
Persona CNG

ตัดปัญหาน้ำมันไปเติม gas แทน

tiida 4 d ถ้า รับหน้าตาได้
M2 ถ้าใจยังวัยรุ่น
jazz จุของเยอะ เลือกไปเลย
city เมืองใหม่เท่านั้นที่ฉันจะไป (ชื่อมันบอกอะ)
yaris เออ อาจะเป็นยาพิษแทน ราคามันแรง
Vios ขายดียังกับให้ฟรี ส่วนลดสูง ได้ของครบ
savy รถถูก(ดี)ตอนปีแรก แต่จะแพงในปีถัดไป(ค่าอะไหล่)
QQ เออออ สังกะสีทาสี

สุดท้าย ถ้ากลัวหลงทาง
ต้อง ISUZU ซูเปอร์แพททททททททททท ตินั่ม นำทาง งง-งวง
ieieie  ;D ;D ;D ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ LimitedEdition

จาก condition ที่ว่ามา

ผมว่า City น่าจะดีที่สุดนะครับ
กว้างขวางกว่า ขับสบาย ออกต่างจังหวัดก็ไม่ขัดเขิน

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าทั้ง4ตัวเลือกที่่จขกท.สนใจค่อนข้างเป็นรถตลาด จะมีก็มาสด้าที่หลุดจากความเป็นตลาดไปบ้าง แต่หลังจากที่มาสด้า 3 ขายได้อย่างถล่มทลายจนรถไม่พอขายจนคนขายโดยขุดบรรพบุรุษมาอวยพรเพราะวางแผนการตลาดผิด

เอาเป็นว่า ถ้าเป็นผม ผมเลือกมาสด้าครับ เพราะมาสด้าเป็นรถที่ให้ความบันเทิงแก่ผู้ขับ

ว่าแต่ จะว่าอะไรไหมครับ ถ้าผมจะขอแนะนำให้จขกท. ไปซื้อรถเก่าๆมือสองราคาถูกมากๆมาหัดขับไปก่อน ให้มันสอนเราขับรถให้เชี่ยว เพราะผมมองว่าถ้ามือใหม่ขับรถใหม่เลยจะเกร็งและกลัวชนจนขับไม่คล่องเสียที อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ windwingz

• Newbie
  • *
อยากมีรถคันแรกแต่ไม่มีความรุ้เรื่องรถเลยแม้แต่น้อย ขับก็ยังไม่เป็น 5555 แต่อยากได้ เผื่อ 2012 โลกแตกจะได้มีรถขับก่อนโลกแตกบ้าง
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนเลยว่าได้ติดตาม review ของคุณ jimmy และ comannder cheang  มาตลอดในช่วงที่ตัดสินใจว่าอยากได้รถคันแรก
ยอมรับว่าเป็นคนที่่สามารถถ่ายทอดข้อมูลที่ได้จากทดสอบและสัมผัสตัวจริงมา และกลั่นกรองเป็นตัวหนังสื่อให้คนที่ไม่มีความรู้เรื่่องรถเท่าไหร่อย่างผม
ได้รับทราบข้อมูลเกี่ยวกับรถว่าคันไหนเป็นอย่างไร

ที่นี้มีปัญหาคิดไม่ตกคือไม่รู้จะซื้ออะไรดี อ่าน review ทั้ง 3 รุ่นก็แล้วไปนั่งมาทุกรุ่นก็แล้ว ก็ยังคิดไม่ได้ว่าอันไหนเหมาะกับตัวเอง 555

ข้อมูลทางกายภาพ
อายุ 27 ปี เพศชาย
สูง 170 หนัก 63

พฤติกรรมที่คิดว่าจะใช้รถคันแรก....:)
ขับทำงานระยะทาง 20 กิโลเมตร ไปกลับก็ 40 กิโลเมตร
เดือนหนึงออกตวจ 1 ครั้งใกล้-ไกลแล้วแต่เงินที่เหลือ ปกติออกประจำอยู่แล้ว
ขับไม่เกิน 120 แน่นอน เพราะว่ากลัว  T_T

เพื่อนๆ พี่ๆ น้อง คิดว่าผมเหมาะกับรถคันไหนครับ ไม่อยากผ่อนรถใหญ่ๆเดี่ยวกินแกลบ อดเที่ยว :)
Jazz ราคา 650000
Mazda2 ราคา 640000
City ราคา 645000
Fiesta .... จะไปดูวันที่ 1 ธ.ค งาน motor expro

หวังว่าคงไม่เป็นกระตุ้ไร้สาระนะครับ :) อ้อ ไม่ต้องฟันตรงก็ได้ครับ แค่อยากได้รับความเห็นเดี๋ยวผิดวัตถุประสงค์การตั้งกระทู้ของ web

เจ้าของกระทู้เหมือนผมทุกอย่างเลย ทั้งอายุ น้ำหนัก อยากได้รถคันแรก และสิ่งที่กล่าวมาทั้งหมด ต่างกันแค่ใบขับขี่ ถ้าไม่รีบรอดู Fiesta ก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่รีบใช้รถ เพราะอยู่กับเราไปอีกนานเลย

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
มีคำถามเพิ่ม ก่อนจะตอบได้

- เวลาไปต่างจังหวัด ไปกันกี่คน ?  คนที่ร่วมทางไปด้วย ตัวใหญ่/ตัวเล็กแค่ไหน ?
- กะว่า รถคันแรก จะไช้รถนานกี่ปี ? (ถ้าไม่ได้มีปัญหาอะไรใดๆ ระหว่างการใช้งาน)

ปล. แต่จาก Requirement 4 ข้อนั้น แนวโน้มจะไปทาง Jazz มากกว่าเพื่อนนะ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่าน

เรียนคุณ P_Wut

การออก ต่างจังหวัดแต่ละครั้งประมาณ 4 คนทั้งคันครับ มากหน่อยก็ 5 ไป 2 คนมันเหงา เลยชอบให้เพื่อนไปด้วย แหๆๆ
สัดส่วนผู้ โดยสารที่ติดตาม สูงไม่เกิน 170 และหนักไม่เกิน 60 กันทั้งนั้นครับ :)

ถามว่าจะใช้กี่ปี ตอนนี้บอกตรงๆเลยครับว่าไม่มี plan เลยว่าจะใช้ไปนานแค่ไหน หรือจะเปลี่ยนรถเมื่อไหร่
ด้วยสาเหตุหลายประการ ที่เป็นเรื่องของอนาคตซึ่งผมเองก็คาดเดาไม่ได้จริงๆครับ ทั้งงบประมาณ ทั้งหน้าที่การงาน ครอบครัว.... :)
แต่ถ้าทุกมันอย่างพร้อม ประจวบเหมาะกับมีรถที่ถูกใจมากๆ ก็คงเปลี่ยนครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าวันนั้นจะมาถึงเมื่อไหร่ อาจจะ 3 ปี หรือ 12 ปีก็ให้มันเป็นไป :)

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ gateaux

ออก ตจว 5 คนนี่ อย่าว่าแต่ MZ2  แม้แต่ MZ3 ก้อยังแนะนำให้ตัดออกด้วยซ้ำ  ข้างหลัง 3 คน ได้จับฉลากคนดวงจู๋นั่งกลางแน่

ตัวเลือกที่ว่ามา ผมแนะนำ Jazz กับ Yaris ครับ ชอบคันไหนเอาคันนั้นไปเลย

ผมเห็นด้วยกับ ความคิดคุณนะ รถคันแรก  เพิ่งทำงาน  เอารุ่นล่างสุดดีแล้วครับ หน้าที่การงานโตขึ้น ก้อค่อยๆให้รถโตตามไป จะเหมาะสมทั้งฐานะทางสังคมและเงินในกระเป๋า

ออฟไลน์ st_citroen

ไม่เพิ่มทีด้าไปด้วยล่ะครับ นั่งสบายกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ MooNui

• Newbie
  • *
  • thks
มาหา รถคันแรก เหมือนกันเลย ... ให้คนมาตอบ เยอะๆ เข้ามาอ่าน เก็บข้อมูลด้วยคน

ฝากขอบคุณ จขกท และ สมาชิกที่มา ตอบให้ทุกท่านด้วย
?????? ???????? ????!

ออฟไลน์ Ohmmypp

ถ้าออก ตจว. ด้วย ไม่แนะนำ hatchback ครับ  จะนั่งไม่สบายเท่า sedan เพราะฉะนั้นก็ vios หรือ city ครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ nuttgd8

• Jr. Member
  • **
ถามต่อคับ ว่าชอบ hatchback หรือ sedan ถ้าเลือกได้จะตัดไปได้อีกหลายตัวเลือกเลยคับ

hatchback - อเนกประสงค์ปรับเปลี่ยนห้องโดยสารได้หลายรูปแบบ (พับเบาะได้แหละเขียนซะหรูเชียว) หาที่จอดง่าย..กว่าตัวข้างล่างนิดนึง
sedan - ห้องโดยสาร / ท้ายรถ แยกกันเป็นสัดเป็นส่วน (อัดได้จนกว่าจะปิดไม่ลง  - -")

ส่วนเรื่องเบียดกันของแถวหลัง ยังไงก้อเลี่ยงไม่ได้อยู่แล้วคับ ต้องใช้วิธี Rotation เอาคับ ^^
แต่ผมว่า ขั้นแรก หัดขับรถก่อนคับ แล้วไปสอบใบขับขี่ ต่อไปก้อไปลองที่โชวรูม เลือกที่เป็นตัวเราที่สุดคับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย

บอกความต้องการชัดเจนดีนะครับ
ส่วนตัวผมเชียร์ Tiida

งบได้แน่นอน
Design ผมว่าอันนี้แล้วแต่บุคคลครับ ความชอบไม่เหมือนกัน
ห้องโดยสาร อันนี้ไม่ต้องเป็นห่วง นั่ง5คนสบายๆ
เกาะถนน ช่วงล่างโอ แต่ต้องเปลี่ยนยางก่อนละกัน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• Newbie
  • *
เรียนคุณ st_citroen
Tida เป็นตัวเลือกแรกของผมเลยครับ จำได้วันแรกๆที่ tida latio minor change มาที่ showroom ดูสวยกว่าเก่าเยอะไม่ว่าจะเป็นกระจังหน้า ไฟหน้า
ภายในก็กว้าง ถือว่าชอบเลยคุ้มราคา

ก็เลยไป showroom แต่ดันเจอ sale ของ nissan แถวเกษตร นวมินทร์ พูดจาไม่ค่อยจะเข้าหูเท่าไหร่ แหๆๆ โดยเฉพาะประโยคที่ว่า
"latio ผมไม่อยากพูดเลยพี่ เหมือนรถห่วยๆคันหนึ่ง เบาะก็พับไม่ได้ บลาๆๆๆ " ผมดูรุ่น B กับ M ไว้ครับ อ้าวขาย nissan แต่ด่ารถตัวเองทำไม งง เลย
แต่ sale คนนี้อาจจะเป็นคนจริงใจก็ได้ครับ แต่พอดีผมอาจจะฟังแล้วรู้สึกไม่ค่อยดี

ก็เลยเจอแบบว่า first impression (พิมพ์ถูกป่าวเนี๊ยะ) ที่ไม่ค่อยประทับใจ ยากที่จะทำใจให้กลับมารักได้เหมือนเดิม แหๆๆ ไม่รู้เกี่ยวกันเปล่า

คุณ nuttgd8
ไม่ได้เกี่ยงว่าต้องเป็น hatchback หรือ zenadine zedan ชอบทั้ง 2 แบบครับ
ปกติเดินทางไป ตวจ 5 คน ก็ใช้วิธี Rotation แบบทีมลิเวอร์พูลอยู่เช่นกัน (หุหุ)

** การเลือกรถผมเข้าใจดีว่าเอาที่ตัวเองชอบที่สุด แต่ด้วยราคารถมันค่อนข้างสูง อิอิ เทียบกับฐานะทางการเงินของผม
     การได้ผู้ที่มีความเชียวชาญหรือผ่านประสบการณ์มาก่อน จะเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจอีกทางที่ดีครับ ในกรณีที่สิ่งที่ต้องการซื้อตัวเองไม่มีความถนัด

จากคำแนะนำจากสมาชิกของทุกท่าน ตอนนี้ผมได้ความรู้ขึ้นประกอบการตัดสินใจเยอะเลยครับ

ปล. ผมตก Vios ไปได้ไงเนี๊ยะ 555

methus zaa

• บุคคลทั่วไป

ไปแถวรามอินทราเลยครับ ว่าแต่ลองเข้าคลับเทียน่าก่อนก็ได้ครับ คุยกับคุณที่ใช้ล็อกอินว่า nissan krungthai ดูครับ อิอิ (ที่เหลือเป็นความลับว่าเขาเป็นใคร 555)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
จากอายุและปัจจัยที่บอกแล้ว ส่วนตัวแนะนำ Jazz ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ไปแถวรามอินทราเลยครับ ว่าแต่ลองเข้าคลับเทียน่าก่อนก็ได้ครับ คุยกับคุณที่ใช้ล็อกอินว่า nissan krungthai ดูครับ อิอิ (ที่เหลือเป็นความลับว่าเขาเป็นใคร 555)

คุยกับคุณป๊อกกี้เลย หรือ PM มาหลังไมค์ก็ได้ มีเบอร์....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ vellcap

ลองไปดูที่เก็บของท้ายรถ Honda Jazz ก่อนนะครับ ลองคำนวณว่าถ้าไปกัน 5 คน ของจะเก็บได้หมดหรือไม่
ถ้าดูแล้วเก็บได้หมดก็ Honda JAZZ รุ่น V AT(AS)
ถ้าเก็บไม่พอก็ต้องเป็น Honda City รุ่น V AT(AS) กับ Toyota Vios รุ่น G
ไม่ก็ Chevrolet Optra 1.6LT CNG เลยครับ ใช้แก๊สประหยัดค่าน้ำมันครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
มาสด้า 2 เป็นรถที่ทรงสวย แต่ถามว่านั่งสบายไหม ผมตอบเลยว่าเทียบในกลุ่มเดียวกัน..ไม่ใช่!

Tiida มาวินในเรื่องความโอ่โถงในห้องโดยสาร แต่ไม่วินตรงที่ดีไซน์ เพราะ 5 ประตูที่ทรงค่อนข้างสวยกว่านั้นสตาร์ทที่ 6 แสนปลาย ไม่มี Airbag และ ABS ดังนั้นจึงต้องคบกับ 4 ประตู

Jazz นั้นพื้นที่ในห้องโดยสารมีประโยชน์กว่า 2 ช่วงล่างเกาะใช้ได้นะ แต่ความเร็วต่ำๆยังอยากให้เด้งน้อยกว่านี้อีก มันเด้งไป

City ช่วงล่างผมให้คะแนนดีกว่า Jazz เพราะเด้งน้อยกว่า และพอให้ผู้ใหญ่นั่งสบายได้ พื้นที่นั่งด้านหลังมีพื้นที่หัวน้อยไปหน่อยสำหรับคนตัวสูงครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

คุยกับคุณป๊อกกี้เลย หรือ PM มาหลังไมค์ก็ได้ มีเบอร์....
ว่าจะพิมพ์อย่างนั้นแต่เกรงใจพี่จิมมี่ ;D

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ทำไม ถ้าออกต่างจังหวัด นั่งรถซีดาน แล้วมันจะสบายกว่ารถ Hatchback ล่ะ ?

รถ Hatchback หลายรุ่น เดี๋ยวนี้ เค้าปรับพนักพิงแถว 2 เอนมาก/เอนน้อย ได้แล้วนะ
ในขณะที่ ซีดาน มีแต่ City เท่านั้น ที่ทำได้อยู่รุ่นเดียว

ถ้าตามที่ว่ามา ผมว่า Jazz ครับ
- ภายนอกสวย
- ภายในใหญ่โตสุด จะนั่ง 4-5 คนก็สบาย
หรือถ้าไปเยอะกว่า ก็พับเบาะหลังลงมา ได้เหมือนพื้นห้องเล็กๆ ล้อมวงนั่งเล่นไพ่ไปได้เลย
คนขับก็ขับไป และเอาสัมภาระของทุกคนทั้งหมดไปวางบนเก้าอี้ข้างคนขับ+ที่วางเท้าแทน

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
ผมเชียร์ Jass  สำหรับ 5 ประตู

City สำหรับ 4 ประตูครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ muying

ออก ตจว 5 คนนี่ อย่าว่าแต่ MZ2  แม้แต่ MZ3 ก้อยังแนะนำให้ตัดออกด้วยซ้ำ  ข้างหลัง 3 คน ได้จับฉลากคนดวงจู๋นั่งกลางแน่

ตัวเลือกที่ว่ามา ผมแนะนำ Jazz กับ Yaris ครับ ชอบคันไหนเอาคันนั้นไปเลย

ผมเห็นด้วยกับ ความคิดคุณนะ รถคันแรก  เพิ่งทำงาน  เอารุ่นล่างสุดดีแล้วครับ หน้าที่การงานโตขึ้น ก้อค่อยๆให้รถโตตามไป จะเหมาะสมทั้งฐานะทางสังคมและเงินในกระเป๋า

รู้สึกแปลกใจที่แนะนำว่าถ้านั่งหลัง 3 คน แนะนำ Jazz น่ะผมไม่เถียงเลย แต่กับ Yaris นี่มันต้องนั่งตักกันแล้วหล่ะ  มันแคบกว่า MZ2 อีกน่ะ  หรือว่า ยาริสมันกว้างกว่า

ออฟไลน์ Lookkaew

Re: รถคันแรก แต่ปัญหาในการเลือกมันเยอะ ช่$
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 22:15:53 »
ถ้างบเขยิบไปแถวๆ 6 แสนปลายๆ ถึง 7 แสน ผมเชียร์ City SV สุดใจขาดดิ้นเลยเอ้า มันเหมาะสม ครอบคลุมไปทุกข้อที่คุณเจ้าของกระทู้กล่าวมา
รวมถึงการเดินทางโดยมีผู้ติดตามที่เบาะหลังอีก 2-3 คนในบางครั้ง ลงตัวสุดครับ
แต่...
ถ้าอยากจำกัดงบไว้ที่ 650,000 ผมมองในภาพรวมถึงความคุ้มค่า ออพชั่น ความสวยงามลงตัว รวมถึงการตอบสนองการใช้งาน "ส่วนใหญ่" ของคุณ
ที่มักใช้งานในตำแหน่งคนขับ ระยะทางพอสมควร ไม่มีผู้โดยสาร แคล่วคล่องว่องไว ผมเชียร์ไปทาง Mazda 2 V 640,000 ครับ ทั้งนี้ต้องยอมรับความคับแคบของเบาะหลัง
ที่ผู้โดยสารสัดส่วน 170/60 สามารถ"นั่งได้"อย่างไม่ติดขัด แต่ก็ไม่ได้นั่งสบายครับ แต่ถ้านึกว่าแค่เดือนละครั้ง ก็ไม่น่าถึังกับเป็นปัญหาอะไรครับ

- Jazz V ผมว่าราคาสูงไปสักหน่อย ไม่ได้เน้นเรื่องขนของด้วย
- Yaris E ted สวยดีครับ แต่อายุอานามในตลาดมันนานแล้ว และไม่มีลูกเล่นอะไรที่ดูแปลกใหม่
อยากให้รอเฟียสต้าสักหน่อยครับ จะได้ปวดหัวมากขึ้น หุๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2009, 22:43:58 โดย Lookkaew »