ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องซ่อมเกียร์ cvt ของ city zx ครับ  (อ่าน 29897 ครั้ง)

ออฟไลน์ PHU

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นขอสวัสดีทุกท่านในบอร์ดครับ ผมติดตามเว็บนี้ตั้งแต่สมัยเปิดใหม่ๆ ชอบเว็บนี้มาก มีเวลาว่างก็เข้ามาเรื่อยๆ พึ่งมีโอกาสได้ตั้งกระทู้ก็ครั้งนี้ละครับ :)

รถผมอายุการใช้งานเกือบ8ปี วิ่งมา เกือบ 130,000 ครับ ก็มีอาการแปลกๆที่ต้องเก็บต้องซ่อมอยู่เรื่อยๆ ล่าสุดผมขับรถออกจากบ้านได้นิดเดียวก็มีไฟสัญญานเครื่องยนต์ติด
และไฟเกียร์ D กระพิบครับ แล้วรถก็เร่งไม่ขึ้น เครื่องเดินเบาสั่นเหมือนจะดับ ผมเลยดับรถอยู่สักพักแล้วสตาร์ทใหม่ก็หาย ผ่านไป2สัปดาห์อาการนี้ก็มาอีกครับเหมือนเดิมเลย
ผมใจไม่ดีละ เลยลองหาข้อมูลดูคาดว่าเกียร์พัง เลยเอารถไปเข้าศูนย์ฮอนด้า ทางศูนย์ก็แจ้งว่าต้องยกเกียร์cvtใหม่ทั้งลูกครับ บวกกับซ่อมอิ่นๆอีกหลายรายการด้วย เท่าที่
จำได้ก็ผ้าเบรค ปีกนก ท่อแอร์รั่ว กลอนประตู(กดรีโมทแล้วประตูไม่เปิด ต้องใช้กุญแจไข) เฉพาะเกียร์ก็ 180,000 รวมกับรายการอื่นๆ อยู่ราวๆ2แสนกว่าๆ ผมตกใจมาก
ไม่รู้ควรทำไงดี ศูนย์แนะนำว่าซ่อมก่อนก็ได้ ใช้สักระยะแล้วค่อยเปลี่ยน แต่ถ้าราคาขนาดนี้ผมก็รับไม่ไหวเหมือนกันครับ ซ่อมไปแล้วก็อาจไม่คุ้มรบกวนสอบถาม
พี่ๆในบอร์ดหน่อยครับ มีร้านแนะนำที่สามารถซ่อมเกียร์ได้ในราคาไม่แพงนัก หรือ ผมควรเปลี่ยนรถใหม่ดีครับ

ปล.ถ้าผมเปลี่ยนรถใหม่ควรซื้อเป็นมือ1ที่เป็น eco car (ดูมิตซู แอทราจ ไว้เหมือนกันครับ) หรือ ซื้อมือ2แต่ได้รถไซส์อัลติส ซีวิค (ดูตัว อัลติส1.8ปี08 กับซีวิค ปี09-10)
ซึ่งราคาไล่เลี่ยกับป้ายแดงอีโค่คาร์ มีคนบอกว่าขับรถไซส์ใหญ่สมรรถนะจะดีกว่า ปกติผมอยู่ในกรุงเทพ มีออกต่างจังหวัดบ้าง แต่ผมก็กลัวต้องมาซ่อมอีกเหมือนกัน
อย่างไหนจะคุ้มค่ามากกว่าครับ อีกอย่างอีกโค่คาร์ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นก็เป็นเกียร์ cvtแอบกลัวครับ ....รบกวนแนะนำด้วยครับ.... ขอบคุณมากครับ ;D :)

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนสอบถามเรื่องซ่อมเกียร์ cvt ของ city zx ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 23:23:39 »
ลองเปิดดู speed channel ตอนก่อนๆดูครับมีร้านที่รับซ่อมเกียร์ cvt honda อยู่ราคาไม่แพงครับถ้าจำไม่ผิดราคาไม่เกินหมื่นครับ

ออฟไลน์ Jake

• **
Re: รบกวนสอบถามเรื่องซ่อมเกียร์ cvt ของ city zx ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 23:31:54 »
ทำไมเกียร์ ท่านอายุสั้นจัง ของผม Jazz idsi อายุก็น่าจะพอๆกับรถท่าน แต่ผมวิ่ง 244,500 มันยังอึดอยู่เลย แต่ผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ใช้ของ honda เท่านั้น ทุก 20,000 โล ท่านเคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใช้ยี่ห้ออื่นหรือเปล่า

ออฟไลน์ PHU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 23:42:51 »

ลองเปิดดู speed channel ตอนก่อนๆดูครับมีร้านที่รับซ่อมเกียร์ cvt honda อยู่ราคาไม่แพงครับถ้าจำไม่ผิดราคาไม่เกินหมื่นครับ

ขอบคุณครับ

ทำไมเกียร์ ท่านอายุสั้นจัง ของผม Jazz idsi อายุก็น่าจะพอๆกับรถท่าน แต่ผมวิ่ง 244,500 มันยังอึดอยู่เลย แต่ผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ใช้ของ honda เท่านั้น ทุก 20,000 โล ท่านเคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใช้ยี่ห้ออื่นหรือเปล่า
อาจจะเป็นที่พฤติกรรมการใช้งานที่ไม่ถูกรึเปล่าผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน ส่วนใหญ่จะเข้าศูนย์ครับ ดูในใบเสร็จก็บอกว่าเป็นน้ำมันเกียร์cvtครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 00:08:52 »
ศูนย์รถทุกที่จะมีพฤติกรรมเหมือนกันครับ คืออะไรเสีย จับเปลี่ยน
เคสนี้ผมว่าซ่อมแล้วใช้ต่ออีกสักพักอย่านาน แล้วรีบขายครับ
เปลี่ยนเกียร์ใหม่ ราคาเกินครึ่งของราคารถตอนนี้ไม่คุ้มมากๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 00:22:49 »
เฮียกล่ำ FM99 เลยครับ รับซ่อมแต่ฮอนด้าล้วนๆ เกียร์ซ่อมได้ทุกรุ่นของฮอนด้า ถ้าเห็นเป็นการโฆษณาลบได้นะครับ
ปล.ผมไม่มีส่วนได้สว่นเสียใดๆทั้งสิ้นแค่เป็นแฟนรายการเฮียเค้าเท่านั้น

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 00:23:18 »
 ลองไปดู อู่ช่างชาญครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 02:34:07 »
ถ้าเจอช่างดี ราคาถูก ก็อย่าลืมแนะนำกันนะครับ ผมแใกล้ๆกัน วิ่ง 199200 ละครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:10:12 »
เท่าที่ผมอ่านมา เกียร์ cvt จะมีปัญหาถ้าออกตัวกระชากหรือคิกดาวบ่อยๆ แต่มันเป็นมาขนาดนี้แล้ว ผมแนะนำตามนี้ครับ

1. หาที่ซ่อมเกียร์ ผมเห็นผ่านตามาว่ามีคนซ่อมและรับประกันอยู่นะครับ สำหรับเกียร์ลูกนี้ ราคาน่าจะไม่เกิน 20,000 หรือหาซื้อเกียร์มือสองมาใส่แทน แต่ก็ต้องรับความเสี่ยงอยู่เหมือนเดิม และอีกอย่างคือ หากคุณจะขายรถ ยังไงก็ต้องทำให้ดีก่อนขาย ไม่งัั้นโดนกดราคากระจาย
2. หากจะเปลี่ยนรถใหม่ แนะนำ swift เพราะผมชอบ อิ อิ สวยทั้งภายนอก ภายใน แถมช่วงล่างดีเกินคาดเกินราคา
3. หากได้ใช้งานออก ตจว อยู่เรื่อยๆก็จะแนะนำเครื่องใหญ่อย่าง civic, altis แหละ แต่ขี่ Eco car ดีๆก็ไม่ขี้เหร่เลย เดี๋ยวก็ชิน แถมสบายใจเพราะได้รถใหม่ หายห่วงเรื่องซ่อมไปอีกนาน

ผมว่าสุดท้ายคุณคงได้ซ่อมเกียร์แล้วมาต่อ Eco car แน่ๆ อิอิ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:18:23 »

เกียร์รุ่นนี้ที่เซียงกงราคาแค่หมื่นกว่าบาท   เปลี่ยนง่ายครับ ไม่ต้องกลัวว่าเป็นของเก่าแล้วไม่ดี

ธรรมชาติของเกียร์ออโต้มือสองส่วนใหญ่(รวมcvtด้วย) ถ้าใส่ลองวิ่งดูแล้วไม่มีอาการอะไรก็จะใช้ได้ยาวๆ

ถ้าใส่แล้วมีอาการภายใน1อาทิตย์ ทางอู่ก็จะเอาไปเครมเปลี่ยนมาให้เราเองครับ

ทุกอาการที่บอกมาใช้งบไม่น่าเกิน5หมื่น จากที่ศูนย์บอก2แสนครับ.....ฟันธง

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:27:24 »
ช่างก่ำหรือกล่ำเนี่ยแหละได้ยินชื่มานาน เห็นว่าฝีมือดีรับซ่อมเกียร์ด้วย
คนใช้ Honda จะรู้จักกันดี อยู่ซอยวัดดงมูลเหล็กนะถ้าจำไม่ผิด
ลองไปหาในกูเกิ้ลได้ครับ...ขึ้นมาเพียบ
อ้อไปหกโมงเช้ายังไม่ทันเป็นคิวแรกเลยครับ...ลูกค้าแกเยอะจริงๆ :)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:04:26 »
เกียร์ CVT โอเวอร์ฮอล แถวๆ 30000 บาท
มีร้านรับซ่อมเยอะแยะ ไม่ต้องตกใจราคาที่ศูนย์ครับ เพราะเป็นราคาเกียร์เบิกใหม่
ตัวผมใช้ Jazz idsi เหมือนกัน วิ่งมาแล้ว 2.67 แสน ก.ม. เกียร์ ยังปกติดีอยู่ ส่วนตัวกะัว่า ถ้าเครื่องหรือเกียร์กลับบ้านเก่า คงยก Vtec วาง ราคาที่ลองสืบมาก็แถวๆ 50,000 บาทครับ

อู่รับซ่อมเกียร์มีเยอะ พรหมประสิทธิ์ เฮียก่ำ ฯลฯ แต่ไหนๆแล้ว ผมแนะว่าเข้าเฮียก่ำนี่แหละ ให้เช็คใหญ่ไปด้วยในตัวไปด้วยเลยครับ อะไรเสียก็จับเปลี่ยนใหม่ซะ

ออฟไลน์ poon japan

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 13:58:44 »
ใช้รุ่นนี้เหมือนกัน  แต่ขายไปแล้วเมื่ออาทิตย์ก่อน

ปรกติซ่อมใช้อู่นอกตลอด  ราคาค่าแรงไม่ถูกกว่าศูนย์เท่าไหร่  แต่วิเคราะห์งานตรงจุด  จากประสบการณ์ตรง  คือรถมีเสียงครึกเวลาวิ่ง ผ่านทางขลุขละจะยิ่งดังมาก  เข้าศูนย์ที่ 1 จับเปลี่ยนลูกปืน 2 ล้อ ราว 4000 บาท  ไม่หาย  ศูนย์ที่ 2 เปลี่ยนผ้าเบรค ร่วม 3000 ไม่หาย  ทั้ง 2 เคสทิ่้งรถให้ช่างลอง 1 วัน พอไปอู่นอก พาช่างไปลองด้วยกัน กลับมาช่างขันน๊อตบริเวณห้องเครื่องให้คิดค่าแรง 100 เสียงหายเลย  ดูศูนย์มันทำดิ  

คือถ้ารถเริ่มเก่าบางทีอู่นอกดีๆ จะมีทางเลือกให้มากกว่า ซ่อมบ้าง  หรือมือสองบาง  แต่ถ้าศูนย์เปลี่ยนอย่างเดียว  แถมบางทีการแก้ปัญหาก็ฟังจากคำบอกเล่าของลูกค้าอย่างเดียว  ไม่ลองรถเลยด้วยซ้ำจับเปลี่ยนโลด

ร้านที่ใช้อยู่แถวซอยพาณิชย์สันติราษฎ์ ลองหาในกูเกิลเองเด้อ (ไม่มีส่วนได้เสียกับร้านนะถ้าผิดกฎลบโลด)

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 14:27:38 »
ผมเคยหาเจอนะครับ ตอนนั้นหาอู่ซ่อมเกียร์กันไว้ก่อนจะซื้อ Altis CVT เห็นอู่ กรุงเทพยนต์อะไรนี้ละซ่อมไว้ เคาะราคามาที่ 2หมื่นกว่าๆ เกือบถึง3  ;)

ออฟไลน์ PHU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 19:00:00 »
ขอบคุณความเห็นทุกๆท่านครับ ผมจะลองค้นหาชื่อร้านที่ทุกท่านแนะนำมาว่าอยู่ไหนบ้าง ตอนนี้ศูนย์บอกซ่อมให้พอใช้ได้ชั่วคราวก่อน ผมกะว่าอีกไม่นานคงไปหาร้าน
ซ่อมใหญ่ทั้งหมด คงไม่เข้าศูนย์แล้ว สยองราคามากครับ55 ถ้ารถซ่อมแล้วพอใช้ได้ผมก็จะใช้ไปสักระยะนึงก่อนแล้วค่อยขายเปลี่ยนรถใหม่ครับ ถ้าคืบหน้ายังไงผมจะ
แจ้งอีกที ขอบคุณท่านครับ :)

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 22:22:44 »
ขอโทษนะครับผมนึกไม่ออกจริงๆ ที่ศูนย์บอกว่าซ่อมให้พอใช้ได้ชั่วคราวก่อน เพราะถ้าเกียร์พังนี่ยังงัยมันก็ต้องเปลี่ยน (เก่าหรือใหม่ก็ต้องเปลี่ยน) หรือไม่ก็ต้อง Rebuild  คิดว่าศูนย์คงไม่ได้ทำแค่เปลี่ยนน้ำมัน transmission ให้หรอกนะครับไม่งั้นถ้ามันเร่งไม่ไปในบางสถานการณ์นี่มันอันตรายนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:00:03 »
เป็นผมเปลี่ยนรถครับ

หา civic สถาพดีๆ ก็เวิร์คครับ

ออฟไลน์ PHU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 14:50:56 »
ขอโทษนะครับผมนึกไม่ออกจริงๆ ที่ศูนย์บอกว่าซ่อมให้พอใช้ได้ชั่วคราวก่อน เพราะถ้าเกียร์พังนี่ยังงัยมันก็ต้องเปลี่ยน (เก่าหรือใหม่ก็ต้องเปลี่ยน) หรือไม่ก็ต้อง Rebuild  คิดว่าศูนย์คงไม่ได้ทำแค่เปลี่ยนน้ำมัน transmission ให้หรอกนะครับไม่งั้นถ้ามันเร่งไม่ไปในบางสถานการณ์นี่มันอันตรายนะครับ

เท่าที่ผมดูจากใบเสร็จ(ตามรูปครับ)คิดว่าศูนย์ก็คงไม่ได้ซ่อมไรครับ เห็นทางศูนย์ว่ายังขับได้ก่อนแต่ไม่รู้ว่านานแค่ไหนครับ

เป็นผมเปลี่ยนรถครับ

หา civic สถาพดีๆ ก็เวิร์คครับ

ผมก็อยากได้ซีวิค ตัว fd mc นะครับ แต่กลัวได้รถไม่ดีครับ ผมก็ไม่ได้ชำนาญครับ คิดว่าคงใช้สักพักแล้วเปลี่ยนแต่ยังไม่รู้จะเลือกแบบไหนครับ