ผู้เขียน หัวข้อ: (แก้ไขชื่อกระทู้) น่าจะมีการยกเลิกลูกระนาด ทั่วประเทศ  (อ่าน 16892 ครั้ง)

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
ก็อปมา
ทุกวันนี้ ผมว่ามีไม่กี่ประเทศในโลก ที่ใช้ลูกระนาดเต็มลูก ในการบังคับรถให้ลดความเร็ว

และประเทศไทย คงจะเป็นแชมป์ที่มีลูกระนาดลดความเร็ว ที่เยอะ และรุนแรงที่สุดในโลก

...จนคนไทยหลายคนคิดว่า ลูกระนาดเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต ที่ต้องมี ที่ต้องเจอ ที่ต้องเบรค กระดก เร่ง เบรค กระดก เร่ง เบรค กระดก เร่งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ให้เสีย นำมัน เสียระบบช่วงล่าง เสียสุขภาพ ทั้งร่างกายและจิตใจ

ถ้าอยู่ๆ ลูกระนาดหายไปจากประเทศไทย ผมว่าเราคงจะประหยัดน้ำมัน และวัสดุอุปกรณ์เกี่ยวกับรถยนต์มากขึ้น อีกมากมาย แต่ก็ต้องมีมาตราการณ์ที่เด็ดขาดมาจัดการกับพวกที่ขับรถเร็ว ซึ่งมีไม่ถึง 1% ของประชากรรถยนต์บนท้องถนน คนเพียงไม่ถึง 1% ต้องทำให้คนอีกกว่า 99% ต้องรับภาระ ที่ไร้สาระเป็นที่สุด

ผมเชื่อว่า ตราบใดที่ประเทศไทย ยังคิดว่า ลูกระนาด เป็นการแก้ปัญหาของอุบัติเหตุจากการขับรถเร็ว (ซึ่งอาจไม่จริง เพราะผมเคยเห็นคนตกใจเบรคเพราะมองไม่เห็น เสียหลักชนกันมาแล้ว) ผมว่า ประเทศไทยก็ยังเจริญไปกว่านี้ไม่ได้

=============================================

ผมถือวิสาสะแก้ไขชื่อหัวข้อของกระทู้ ให้สอดคล้องกับเนื้อหา ตามคำอธิบายไว้ด้านล่างครับ
รบกวนช่วยศึกษาและทำความเข้าใจด้วย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 12:26:37 โดย Nuay Paul R. »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ยกเลิกลูกระนาด ทั่วประเทศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:16:21 »
ลองค้นคว้าเรื่อง speed bump กับ speed hump ดูครับ

ความผิดมันก็อยู่ที่เจ้าหน้าที่ที่ไม่สามารถจับ กับคนตีนผีทั้งหลายอ่ะครับ เลยขี้เกียจแล้วหล่อปูนขึ้นขวางถนน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:22:15 »
ถึงขนาด " ประเทศไทยก็ยังเจริญไปกว่านี้ไม่ได้ " กันเลยเหรอครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:22:28 »
สำหรับผมก็ไม่เดือดร้อนอะไรนะ มีแค่ในซอยเอง บางทีในซอยมีโรงเรียนบ้างเขตชุมชนบ้างมีไว้ก็ดีนะ
จะหวังแต่ตำรวจคงยาก ผมเจอบ่อยๆเลยเขตโรงเรียนพี่แกกดไปเกือบ100  
ขอแค่สร้างให้มันนูนๆกว้างๆไม่ใช่ชันๆแคบๆก็พอ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:26:48 »
คนไทยเราไม่ได้เคารพกฏระเบียบกันมากแบบเมืองนอก ที่นั่นกฏหมายแรงกว่าเมืองไทยเยอะทำผิดนิดหน่อยนี่โดนโทษร้ายแรงเลย เขตชุมชนเค้าก็วิ่งกันไม่เร็วกล้องตรวจจับได้หมด บ้านเราถ้าไม่มีลูกระนาดนี่ในซอยวิ่งกันเกือบร้อยแน่ๆกล้องในซอยก็ไม่มี

ออฟไลน์ sasa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:28:35 »
ที่สำคัญก็คือลูกระนาดที่ใช้ในกรุงเทพ ส่วนใหญ่ชอบมีไว้ตรงถนนหลัก (แต่ถนนในซอยกับไม่มี)
ซึ่งดูเหมือนเค้าทำมาเผื่อให้รถที่วิ่งบนถนนหลักตรงลดความเร็วลง เพื่อให้รถจากถนนรองหรือในซอยวิ่งเลี้ยวออกจากซอยได้
ปัญหาที่ผมคิดก็คือว่ารถวิ่งบนถนนหลักนะมีเยอะกว่ารถที่วิ่งออกมาจากซอย อันนี้ก็ทำให้รถจำนวนมากจากถนนหลักต้องลดความเร็วตลอดเวลา
แล้วลองคิดตามนะครับ ถ้าช่วงเวลาไหนไม่มีรถจากซอยออกมา รถจากถนนหลักก็คงต้องลดความเร็วเมื่อเจอลูกระนาดอยู่ดี
คิดๆ แล้วลูกระนาดนี่เป็นสิ่งที่ทำให้รถไม่ประหยัดน้ำมันด้วย

ออฟไลน์ Cute

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:36:02 »
ในซอยบ้านผม เมื่อก่อนไม่มีลูกระนาด ขับขี่กันเร็วมากๆ ปัจจุบันนี้มีแล้วก็ขับขี่กันช้าลงอย่างเห็นได้ชัด แต่ก็ยังเห็นส่วนน้อย ที่ยังขับขี่เร็วเหมือนเดิมแบบไม่สนใจ ลุยอย่างเดียว

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:40:12 »
ลูกระนาดไม่ผิดหรอกครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:46:28 »
เหรอครับ แล้วมาตรการที่เด็ดขาดนี่จะบังคับใช้ยังไงดีให้ได้ประสิทธิภาพเอาแค่เรื่องหมวกกันน๊อคกับคาดเข็มขัดนิรภัยก่อนก็ได้ครับ

เมื่อก่อนหมู่บ้านผมไม่มีลูกระนาดจะมีพวกเวรมาแว๊นซ์ใช้ความเร็วกันบ่อยๆตอนนี้เลยทำซะเยอะหายไปเลย ความสงบสุขและความปลอดภัยในหมู่บ้านกลับคืนมาในสภาวะปกติ อีกหมู่บ้านนึงของน้องที่โรงงานไม่มีลูกระนาดมีคนขับกระบะแต่งซิ่งขับซิ่งเข้าในซอยเหยียบเด็กตายที่อยู่บ้านติดกันนั่นแหละ พ่อแม่เด็กทำใจไม่ได้ลาออกจากงานขายบ้านทิ้งกลับไปอยู่ต่างจังหวัด (ถ้าเป็นผมรถคันนั้นอย่างหวังว่ามันจะเหลือสภาพเป็นรถ คนขับก็อย่าหวังว่ามันจะมีชีวิตปกติสุขถ้ามึงไม่หนีจนกูตามไม่เจออย่าหวังว่าจะรอด) หลังจากนั้นมาทางหมู่บ้านก็เลยทำลูกระนาด

ปัญหาเหล่านี้น่าจะเจอกันทั่วๆไปถ้าบอกว่าไม่ดีขอยกเลิกก็ช่วยหาวิธีการอะไรที่ดีกว่าบอกว่ามาตรการเด็ดขาดหน่อยครับเพราะหลายๆเรื่องที่ทำๆกันมาเด็ดขาดแต่กฎหมายแต่ยังคับใช้ไม่ค่อยได้ผลประเทศชาติเราจะได้เจริญๆ เห็นต่างเป็นสิ่งดีครับแต่ช่วยแนะนำหน่อยถ้าให้ผมเป็นผู้วางมาตรการก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะทำยังไงให้ได้ผลจริงๆ ถ้าจะเอาเรื่องประหยัดน้ำมันหรือซ่อมช่วงล่างผมว่าซ่อมถนนให้ดีไม่เป็นหลุมเป็นบ่อจะดีกว่า ส่วนเรื่องอุบัติเหตุผมว่าทำถนนให้ได้มาตรฐาน ป้ายบอกเตือนให้อยู่ในสภาพดี เพิ่มแสงสว่างในจุดที่มืดๆ เวลาซ่อมถนนก็วางป้ายกับกรวยบอกกันเนิ่นๆ จุดกลับรถยูเทิร์นให้ได้มาตรฐาน อะไรต่างๆเหล่านี้ผมว่ามีประสิทธิภาพกว่า

ถ้าคิดว่าลูกระนาดมีปัญหามากจริงๆแต่ก็เอาออกไม่ได้ผมว่าน่าจะให้มีการออกแบบเป็นมาตรฐานโดยทางกระทรวงหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องก็ว่ากันไป เช่นลักษณะชุมชนแบบนี้ ถนนกว้างเท่านี้ ทางเอก โท ซอยเล็ก ใหญ่ ลูกระนาดต้องกว้าง สูง ชัน เท่านี้ ต้องทาสีนี้ สีต้องต้องเป็นแบบสะท้อนแสง บลา...... จะเป็นการแก้ปัญหาโดยไม่ได้กระทบปัญหาตรงอื่นนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 10:56:44 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ neoinferno

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:47:03 »
มีอะดีแล้ว ไม่งั้นได้มีชนเด็กๆที่มาวิ่งเล่นในชุมชนแน่ๆ

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:48:43 »
ก็ต้องเพิ่ม speed limit ทั่วประเทศด้วยนะครับ
เช่นในซอย บังคับ 20 km/hr ถ้าคันไหนเกิน spike road block เด้งมาขวางทันที

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:50:34 »
ไม่ติดถ้าจะมีครับ แต่ขอแบบกว้างๆไม่ต้องสูงมากดีกว่า บางอันเป็นชันแล้วสูงมาก สงสารช่วงล่างครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:52:02 »
ลูกระนาด ผมว่ามีข้อดีนะ อย่างน้อยก็ชะลอรถที่ขับเร็วๆได้พอสมควร
อย่างหมู่บ้านแฟนผม เมื่อก่อนไม่มี บางวันรถวิ่งเข้าหมู่บ้านมาซะเร็ว แล้วก็ไปจ๊ะเอ๋ กับเด็กบ้าง หมาบ้าง
ก็เลยนั่งคุยกันว่า เราทำลูกระนาดกันเถอะ

ส่วนตัว ผมว่า มีดีกว่าไม่มีครับ ป้องกันอุบัติเหตุได้ระดับหนึ่ง
แต่ที่น่ารำคาญคือ ลูกระนาดในนิคมอุตสาหกรรมครับ มีเยอะ แถมยังสูงอีกต่างหาก 555

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:55:51 »
มีในที่ชุมชนนะดีแล้วครับ และลูกระนาดเองก็แค่ทำให้ได้มาตรฐานแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Nkn69

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:56:09 »
ถ้าในซอย หรือในชุมชน ผมก็อยากให้มีครับ เพราะว่าบางทีมีเด็กเล็กวิ่งเล่นไปมา พอมีรถจากต่างถิ่นเข้ามา ซึ่งบางคันขับเร็วเกินความจำเป็น ก็อาจเกิดอันตรายได้ครับ

แต่ถ้าถนนหลัก ผมว่าไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ครับ เพราะบางทีผมก็แทบจะไม่ได้แตะเบรคเลยด้วยซ้ำ (ซึ่งมันทำให้ช่วงล่างรถผมไปไวกว่าเดิม 5555)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:03:46 »
แล้วยังไงครับ  

เทียบกับวินัยประชากรในประเทศแล้ว   ผมเลือกที่จะมีลูกระนาดมากกว่า

เอาง่ายๆ  ในซอยผมมี หนุ่มอายุ 16 ที่ไร้วุฒิภาวะ พ่อ-แม่สั่งสอนไม่ไหว  

บิดมอเตอร์ไซต์เล่น  พอพ้นลูกระนาดก็บิดหมดปลอก   แล้วก็ชะลอทุกครั้งที่เจอลูกระนาด

ถ้าไม่มี ลูกระนาด เด็กหนุ่มคนนั้นคงบิดหมดปลอก เป็นระยะทาง 150 เมตรทุกวันก่อนจะถึงปากซอย คุณว่าคนในซอย

จะรู้สึกยังไง    

ไม่นับพวกรถรับจ้างสาธารณะ  ทั้งหลาย   Taxi,motorcycle taxi   ที่ชอบอ้างว่าทำเวลา   พอบอกดีๆก็บอกว่าพี่อย่ารังแกคนจน  
ให้พวกผมขับปาดหน้า แทรกคออุโมงค์(สะพาน) เลี้ยวผิดเลนกันบ้าง สวนเลน เพราะผมต้องทำเวลา  
และพวกนี้ก็ไม่สนว่า บริเวณนั้นจะเป็นหน้า โรงเรียน โรงพยาบาล หรือ สถานที่สำคัญอื่นๆ

คนบ่นลองมาแก้ต่างให้ฟังหน่อยซิครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:04:38 »
มีเถอะครับจะได้ไม่เป็นภาระของตำรวจ

แค่ปัจจุบันมีแม่มก็เหมือนไม่มีอยู่แล้วแต่ขอหน่อยเถอะ พอทำหนอนขึ้นมา อย่าชันฉิบ(หาย)ได้ไหมครับ ลงมาทีแทบกระแทกพื้นอยู่แล้ว ซอยข้างๆวัดพระราม 9
ลองไปดูได้เลยครับ ช่วงรับเนินชันฉิบ(หาย) ผมรถสูงเดิมๆยังเสียวเลยครับ

ถ้ารถโหลดๆมาก็ทำใจครับเต็มใจโหลดแล้วก็ต้องเตรียมใจรับความเสี่ยงครับ
หมู่บ้านผม ทางเข้าหมู่บ้านมีขนบกันน้ำท่วมเมื่อ 2 ปีที่แล้ว มียังไงก็ไว้อย่างนั้น รปภ. แกบอกว่าตอนไม่มี คนในมบ. แทบจะขับมาชนรปภ.ตาย
พอมีแล้วมันชะลอความเร็วก่อนถึงป้อมได้ สุดท้ายคนในมบ. ลงมติให้เอาไว้เพราะปลอดภัยกับคนเดินถนน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:08:19 »
ลูกระนาดในหมู่บ้าน ผมไม่ได้คิดอะไรมาก แต่ล่าสุดผมพึ่งจะเคยขับรถผ่านแถว จ.สุราษ-พัทลุง ครั้งแรก ไม่แน่ใจว่าตรงไหน เพราะผมขับมากลางคืน

มันดันมีลูกระนาดบนถนนสี่เลนนี่สิ หลายลูกด้วย ใครมันคิดอ่ะ มันจะมีก่อนถึงยูเทิร์น ผมอยากเห็นหน้าคนต้นคิดจริงๆเลย

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:14:11 »
เรื่องลูกระนาดมันเป็นดาบ 2 คมครับ
ในที่ทำงานผมมีคนตายเพราะลูกระนาดมาแล้ว ที่ทำงาน เขาทำลูกระนาดเพื่อหวังจะลดความเร็วจากคนที่ชอบขับรถเร็วในที่ทำงาน แต่เจ้าหน้าที่ท่าน 1 ขี่มอไซต์มาตามปรดติของท่าน(เวลากลางคืน) แต่ท่านลืมไปว่าทาง ผ.อ. ได้สั่งทำลูกระนาด ท่านเห็นท่านเบครอย่างแรงจนรถมอไซต์ท่านล้ม ท่านคอหักเสียชีวิต คนในที่ทำงานผมที่ได้ดูกล้องวงจรปิดเห็นแล้วสงสารเค้ามาก

แต่มันก็ช่วยลดความเร็วในการขับขี่ได้จริงๆแต่ต้องระวัง มาขึ้น จากความคิดเห็นผม ผมว่าถ้าเราปลูกฝังจิคสำนึกคนไทยได้ เราก็ตงไม่ต้องมาแกไขปัญหาที่ปลายเหตุแบบนี้ครับ เริ่มต้นจาการทิ้งขยะลงถังก่อน  ;) เพราะทุกวันนี้คนไม่ทิ้งขยะลงถังก็มีมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 11:17:05 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:18:05 »
สำหรับผมแล้วผมไม่ชอบลูกระนาดมากๆ แต่ผมก็ขอให้มีเถอะ
เพราะว่าพวกที่ขับแบบไม่กลัวตาย ไม่กลัวที่จะสร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านมันมีเยอะ

แต่สิ่งที่ผมอยากจะขอกับคนที่สร้างลูกระนาด ผมอยากจะขอให้สร้างแบบพอประมาณ
ไม่ใช่ว่าใหญ่โตมโหราฬจนเกินไป และที่สำคัญผมอยากให้ทาสีให้เห็นชัดๆว่ามีลูกระนาด

เพราะประสบการณ์ส่วนตัวคือ บางครั้งไปในบางพื้นที่เป็นครั้งแรกตอนกลางคืน
แล้วมันเป็นถนนที่ไม่น่าจะมีลูกระนาดเลย แต่มันก็กลับมี ที่นี้คือมาแล้วมองไม่เห็น
กระแทกอย่างจัง....เลยอยากจะให้ทาสี ให้เห็นชัดๆตอนกลางคืนครับ.

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:23:21 »
มีลูกระนาดเหอะ
เห็นขับรถกันทุกวันนี้ ไม่ค่อยปลอดภัย
ในซอยเล็กๆ ยังเหยียบตะพืดตะพือ(จะรีบไปไหน)

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:27:57 »
แสดงความเห็นยังไงไม่แปลกหรอกครับ

แต่คุณเล่นตั้งชื่อกระทู้ ให้มองไปอีกแง่นึง   ทำให้คนอ่านคิดว่า "มีมาตรการ ยกเลิกลูกระนาดจริงๆ" นี่สิ

ผมว่า น่าจะตั้งชื่อกระทู้ให้ครอบคลุมเนื้อหาที่จะกล่าวดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:42:25 »
ลูกระนาดผมไม่กลัวเลยสักนิด แต่ที่กลัวก็ หลุมอุกาบาตทั้งหลายนั่นเอง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:52:48 »
มีไว้ก็ดีแล้ว แค่ขอให้มันเนียนๆแบบตามนิคมต่างๆจะได้มั้ย
แถวบ้านผมต้องเบรคแล้วคลานขึ้นกันเลย พี่ท่านเล่นทำเหมือนเอาปูนมากองไว้เป็นเส้นๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:53:26 »
ใจเย็นๆกันนะครับ ในความคิดผมก็คิดว่าช่วยให้คนวิ่งช้าได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 12:09:26 »
มาอยู่หมู่บ่านผมสักสองวันช่วง เสาร์,อาทิตย์ แล้วจะรักน้องระนาดอีกเยอะครับ

หมู่บ้านผมไม่มีลูกระนาดทั้งในหมู่บ้านและหน้าหมู่บ้าน
- แว้นซ์เพียบ มาลองรถลองท่อเสียงแสบแก้วหูกันสนุกสนาน บางคันก็มาจากอู่เพื่อลองเครื่อง
- พวกบ้าพลังทั้งหลายกดในหมู่บ้านกันไม่ยั้ง ไม่ห่วงว่าจะชนใคร เฉี่ยวใคร เห็นถนนโล่งกดอย่างเดียว
- ตามแยกชนกันประจำ ต่างคนต่างเร่งไม่ซลอเพราะคิดอย่างเดียวว่าเป็นทางเอก ป้ายเตือนทั้งหลายนะไม่มีค่าอะไรเลย

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 12:12:34 »
ถ้าเจอลูกระนาดแบบไม่ชันมาก และมีการทาสีสะท้อนแสงหรือมีป้ายเตือนให้ชัดเจน
อันนี้ OK นะ ยอมรับได้

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 12:25:10 »
ชื่อกระทู้ กับเนื้อหา มันคนละความรู้สึกกันเลย

ตอนแรก ผมเห็นกระทู้นึกว่า มีประกาศจะทำจริงจริง
พออ่านเนื้อหา กลายเป็นออกแนว อยากปลุกกระแสลุกขึ้นมาต่อต้าน เสียอย่างนั้น

ยังไงก็ตาม แจ้งเพื่อทราบไว้สามเรื่องนะครับ
1. ควรตั้งชื่อกระทู้ให้สอดคล้องกับเนื้อหา เป็นกฎระเบียบของที่นี่นะครับ
2. ถ้าจะเน้นการสร้างกระแส เพื่อการณ์ใดใด ที่นี่ไม่อนุญาตและไม่สนับสนุนทุกกรณี
3. การ copy มาแปะ หรือหาลิงค์มาแปะ ทั้งดุ้น โดยที่ไม่ใช่ข่าวสาร ข้อมูล
เป็นเพียงการแสดงความคิดเห็นลอยลอย ที่ไม่ได้ออกมาจากตัวท่านเอง ขอให้หลีกเลี่ยงครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 12:28:43 โดย Nuay Paul R. »

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 12:28:16 »
ขนาดหมู่บ้านปัญญายังมีเลย หลายคันเป็นคนมีความรู้ขับไม่ใช่คนขับรถ ยังขับเร็วและไม่สนลูกระนาดเลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า อย่างน้อยมันก็ยังควบคุมความเร็วได้นะครับ

แต่ผมขอเถอะ ไอ้ที่ขับมาแล้วเบรคจนตัวโก่งแล้วไปกระดึ๊บๆบนหลังเต่าทั้งๆที่รถก็ช่วงล่างแตนๆจากโรงงาน ขับยังกะรถโหลดเตี้ยแป้ก หรือช่วงล่างทำจากแก้วขึ้นหลังเต่าเร็วแล้วมันจะแตก เลิกเถอะครับ ขับตามพวกนี้แล้วอารมณ์เสียครับ