ผู้เขียน หัวข้อ: (แก้ไขชื่อกระทู้) น่าจะมีการยกเลิกลูกระนาด ทั่วประเทศ  (อ่าน 16894 ครั้ง)

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
ผมว่ามีอะดีแล้ว แต่ลดจำนวนให้มันน้อยกว่านี้นิดนึงหน่อย

ในซอยบ้านผมนี้ถี่ยิบเลย กินข้าวอิ่มๆแทบอ้วกแน่ะ  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Equcha

ถ้าคนไทยขับตามป้าย Speed Limit ก็คงไม่ต้องมีครับ
ป้ายสามสิบ ขับหกสิบ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
มีใว้ก็ดีนะครับ แต่อย่าชันมาก ทำลาดๆแต่สูงเท่าเดิม   อย่างซอยหมู่บ้านปัญญา ถ้ามาเร็วละก็ไส้ปลิ้น อิอิ

ออฟไลน์ Xenix

• Jr. Member
  • **
ผมอยากให้มีนะ แต่ขอกว้างๆหน่อยก้พอ

หลายๆคนในประเทศนี้ยังขับรถโดยไม่สนใจคนอื่นเท่าไร
ตัวอย่างนะ
 เมื่อวานผมเจอมากับตัว ในซอยหน้าหอผมเนี้ยแหละ
ผมเกือบโดนเฉี่ยวจากรถเก๋งคันนึงที่วิ่งด้วยความเร้วเกือบร้อย
 ในซอยที่กว้างพอที่จะให้รถสวนกันได้โดยไม่ต้องเบียดกันมากกัน

ปล1.ในซอยไม่มีลูกระนาด
ปล2. ผมเดินถือของ และค่อนข้างชิดกำแพงแล้ว
ปล3. ไม่ใช่คิดจะหลบนะ แต่รถมาเร้วมาก หลบก้ไม่ทันหรอก

สุดท้าย ถ้าเมื่อวานผมโดนรถคันนั้นชน ผมคงไม่มานั่งโพสอยุ่ตรงนีั

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
ตอบกันหมดแล้ว ไม่มีอะไรจะตอบ

ผมว่า เรามาเริ่มการปลูกจิตสำนึกในการรักษากฎจราจรดีกว่าครับ
เช่น

ป้ายหยุด  ก็ต้องหยุด "จึ๊ก" ไม่ใช่แค่เตะเบรคเบาๆ แล้วไปเลย เพราะ ถนนว่าง   จะมีรถไม่มีรถ ก็ต้องหยุดครับ (แบบต่างประเทศครับ)

ป้ายกำหนดความเร็ว   ก็ต้องรักษาความเร็วให้ตามนั้น ไม่เกินกว่าที่ป้ายกำหนด  ถึงแม้จะโล่งไม่มีรถก็ตาม  (ผมถามจริงๆเถอะ ท่านสมาชิก ทำตามป้ายกันหรือเปล่าครับ  ผมยอมรับครับว่า แทบจะไม่ทำเลย  ผมทำตามสภาพจราจรมากกว่าครับ)

แค่ สองป้ายก็พอแล้วครับ 555

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
ผมว่ามีไม่มีก็มีค่าเท่ากันเพราะถนนเมืองไทยห่วยสุดๆอยู่แล้ว ปราการด่านหลายชั้นเต็มไปด้วยกับดัก
พวก ฝาท่อสูงๆต่ำๆแถมยังมีถี่อีกมาเร็วๆล้อมีดุ้งอย่างหนักก็แตก รางน้ำ ถนนทรุด เป็นหลุมเป็นบ่อ+รถกระแทกทุกวัน
หลุมก็กว้างและลึกขึ้น ตามด้วยการปะถนนโดยอย่างยิ่งทางโค้งปะจนสโลปเสียเข้าแรงๆมีบินไหนจะมาซ่อม
ถนนทีเป็นเดือนๆเละไปด้วยโคลน ตามด้วยป้ายร้านค้าที่ยื่นออกมา แผงลอย รถจอด ลูกระนาดเน่าๆสูงๆสีพลางตัวยิ่งกว่าเครื่องบินรบ
มีอีก108นาๆ เห็นแล้วน่าอนาถครับ

ปล.

ทุกวันนี้ใส่ขอบ 18 เห็นสัจธรรมเลยครับ ช่วงล่างเริ่มไปจะหาขอบ 16 แก้มหนาๆมาแทนแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 13:57:11 โดย VenusF »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
มีอ่ะ ดีแล้ว.. ;D

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

Stroke8

แก้ไขยกเลิกลูกระนาดคงจะยากครับ ประเทศไทยเป็นประเทศที่แปลก คนใช้รถใช้ถนนอยากได้ลูกระนาด

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1215001

เพียงแค่สองแสนห้าหมื่นบาท คุณก็จะสามารถรูดลูกระนาดได้มากตามที่ต้องการ 0-100 ภายใน 10วินาที ความเร็วสูงสุด 220กิโลเมตรต่อชั่วโมง

ถ้าเกิดโลกไม่ยอมเปลี่ยนไปตามเรา ก็ลองเปลี่ยนตัวเราไปตามโลกดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 14:48:17 โดย Stroke8 »

ออฟไลน์ wanarat7777

หมู่บ้านผมพึ่งสร้าง ตอนนี้ไม่มีลูกระนาด เป็นสิ่งแรกที่ผมรู้สึกว่ามันคล้ายๆกับประชาธิปไตย คือตอนนี้ทางหมู่บ้านติดป้ายไม่เกิน 30 แต่60% ของคนที่ขับรถ ขับกันเกินตลอด ยิ่ง Taxi ที่เข้ามาในหมู่บ้านยิ่งเหยียบหนัก ขนาดผมนั่งมาด้วยต้องคอยบอกว่าพี่ อย่าขับเร็วจะชนเด็ก ลูกระนาด มันควรจะมีในไทยเพราะ คนในชาติขาดความรับผิดชอบต่อคนอื่นแบบเห็นได้ชัด เห็นแก่ตัวก็สุดๆ จะรีบไปไหนกันนักหนา รอให้เป็นนิติบุคคลก่อน ผมต้องทำเรื่องให้มีลูกระนาดให้ได้ รถพังช่างมันแต่ลูกหลานเราต้องไม่โดนชนตาย

ออฟไลน์ wooot

เห็นด้วยกับการมีลูกระนาดครับ  ช่วยได้เยอะจริงๆ

แต่ขอให้มีมาตรฐานหน่อย อย่างน้อย เรื่องความชัน กับ สีสะท้อน

อุบัติเหตุหลายๆกรณีที่เกิดจากลูกระนาด มาจาก  "มองไม่เห็น" ครับ

ออฟไลน์ tosa

มีให้ถูกที่ถูกทาง ต้องทำให้เห็นหรือรับรู้ได้ง่ายอย่างชัดเจนว่ามันมีลูกระนาดอยู่ข้างหน้านั้นและให้ได้มาตรฐานเหมือนกันทั่วประเทศ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

ถ้าคนไทยทำตามกฎมันก็ไม่จำเป็นต้องมีหรอกครับ ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ delete

ที่จริง ลูกระนาด มีไว้ ผมก็รับได้นะครับ
แต่อยากให้มีมาตรฐาน ไปเจอบางที่ ชันมากๆ

ออฟไลน์ YAmodels

ผมว่า อย่างน้อยมันก็ยังควบคุมความเร็วได้นะครับ

แต่ผมขอเถอะ ไอ้ที่ขับมาแล้วเบรคจนตัวโก่งแล้วไปกระดึ๊บๆบนหลังเต่าทั้งๆที่รถก็ช่วงล่างแตนๆจากโรงงาน ขับยังกะรถโหลดเตี้ยแป้ก หรือช่วงล่างทำจากแก้วขึ้นหลังเต่าเร็วแล้วมันจะแตก เลิกเถอะครับ ขับตามพวกนี้แล้วอารมณ์เสียครับ
ถ้ามันลูกใหญ่แบบนี้ไม่คลานขึ้นก็ไม่ไหวนะ

แต่ถ้าเป็นทรงนี้ล่ะได้อยู่ :D

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
ถึงแม้จะไม่ชอบลูกระนาดเพราะบางอันมันมองยากจริงๆ แต่มีไว้ก็ดีแล้วครับ ตราบใดที่พวกเก็บกด ขาดความอบอุ่น ไม่มีที่แสดงออกทางสังคม ชอบขับเร็วๆ โชวพาว ในที่ชุมชนยังมีมากมายมหาศาลทุกวันนี้  แถวบ้านผมยังอยากลงขันสร้างกันเองด้วยซ้ำ จะชนเด็กตายหลายครั้ง

เมื่อก่อนเคยคิดอยากให้ถนนเรียบๆ ไฟสว่างๆ ทุกที่  แต่พอมาสังเกตุดีๆ แต่ละที่ๆถนนเรียบ มีแสงสว่าง พวกแว๊นยึดหมดทุกเส้น

เลยไม่คิดมากเรื่องถนนแล้วครับ

ออฟไลน์ AMG GT

คือว่ามีหนะดีแล้ว  แต่ว่าเอาใหญ่แค่ พอประมานก็พอไม่ใช่   ใหญ่มากๆและสูงมากๆ    ผมเคยขับมอเตอร์ไซด์แถวบ้านนี้แหละ กลางคืนมองไม่เห็นเพราะ มันพึ่งมี  เกือบรถลืมแหนะ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ประเทศไทยควรจะมีครับ ดีแล้วครับ ในสถานที่ต่างๆ ไม่ควรขับเรว เค้าจึงมีอ่ะครับ ผมก้อว่ามันน่ารำคาญ แต่มันก้อช่วยให้เราขับช้า เช่น ในแหล่งชุมชน ที่เค้ามีกัน ก็ควรมีถูกละครับ

ออฟไลน์ YenChar

มีลูก แล้วจะเข้าใจครับ

ผมว่า คุณยังต้องการเวลา ให้ชีวิตคุณได้เรียนรู้อะไรขึ้น

......................

ถ้าคุณมีคนรัก เดินในหมู่บ้าน เดินในซอย
แล้วซอยนั้น มีลูกระนาด คุณจะอุ่นใจว่า รถมันจะไม่ขับเร็ว
รถมันจะขับช้าๆ

ถ้าคุณมีคนแก่ในบ้าน เดินไปซื้อของข้างนอก คุณจะอยากให้มีลูกระนาดเยอะๆ
คุณไม่รู้หรอก ว่าท่านจะลืมมองทางหรือเปล่า
มีลูกระนาด รถก็ขับช้า เกิดอะไรขึ้น ก็ไม่ถึงแก่ชีวิต เบรคได้ทัน

ถ้าคุณมีเด็ก มีลูก
คุณไม่รู้หรอก ว่าลูกคุณ หรือเด็กน้อย จะวิ่งออกไปกลางถนน วิ่งหารถเมื่อไหร่
มีลูกระนาด รถขับช้า ปลอดภัยขึ้น

ถ้าคุณขับรถเร็ว ไม่มีลูกระนาด แล้วมีเหตุให้คนแก่ หรือเด็ก ที่ไม่ดูตาม้าตาเรือ โผล่ออกมาหารถคุณ
ผลคือ คุณชนคน ได้รับบาดเจ็บ หรือถึงแก่ชีวิต
คุณเดือดร้อนมั้ย??

...........................................

ยังต้องโตอีกมากครับ...

โลกไม่ได้มีแค่เราด้านเดียว

ออฟไลน์ DArkMaster

มีแบบนี้ดีแล้วครับ ผมก็ไม่ค่อยชอบลูกระนาดหรอกครับ แต่ผมเข้าใจว่าเค้ามีไว้ทำอะไร รู้ประโยชน์ของมันและเป็นสิ่งที่ผมรับได้ครับ

ออฟไลน์ Mark_UK

ที่อังกฤษหรือประเทศในยุโรป ถ้ามีลูกระนาดจะมีป้ายบอกครับว่า ข้างหน้ามี  speed bump, speed hump or ramp คนขับรถผ่านมาที่ไม่รู้ เขาก็จะรู้จากป้ายได้ ประเทศเราไม่ทราบมีหรือปล่านะครับ ถ้ามีก็จะดี เพราะผมเห็นว่าลูกระนาดมีไว้ก็ดีแล้วนะครับ เพียงแต่ว่าจะทำยังไงให้คนขับรถรู้ว่ามี จะใส่ป้าย จะรนรงค์ก็ว่ากันไป

GreenG

ควรมีละครับ เพราะถ้าไม่มี คงบขับในซอยเร็วๆ แน่นอน

ผมว่าวิธีแก้ ก็ซื้อรถสูงๆ หน่อย พวก Ertiga Innova ก็ขับรูดเร็วๆ ได้แล้วละครับ ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
มีให้ถูกที่ถูกทางมันก็ดีครับ

แต่เอาไปไว้บนถนนหลักอย่างแถวพังงา,ภูเก็ต เป็นอะไรที่ปวดหัวมาก เสียวเด้งขึ้นเกาะกลางถนนจริงๆ  :(

ออฟไลน์ john

เอาออกแล้วมีเส้นหรือป้าย หยุด เอาไว้คนจะหยุดหรือเปล่าละครับ
สมมุติว่าให้หยุดรถให้สนิทเมื่อถึงทางแยกเพื่อดูรถจากอีกทางก่อนค่อยไปต่อได้ ถ้าไม่หยุดโดนปรับ 3,000 ทุกแยกที่ไม่หยุด แบบนี้คุณยอมรับได้หรือเปล่า ?? เอาแบบติดกล้องจ่ายค่าปรับกันจริงจังส่งบิลมาไม่ไปจ่ายค่าปรับให้ตำรวจมาเคาะประตูบ้านจับส่งโรงพักนอนคุกสักคืน

ออฟไลน์ 6162002

ขนาดไฟแดง  "ย้ำว่าไฟแดง ไม่ใช่แค่ป้าย"  ที่ให้คนข้ามถนน รถแม่งยังเหาะข้ามเลยครับ -.-

เห็นจะมีแต่ลูกระนาดเนี่ยแหละ ได้ผลสุด

โดยส่วนตัวผมไม่คิดว่ามันจะเสียหายอะไรนะครับ

ออฟไลน์ fishfinger

คิดด้านเดียวไปมั้งครับ???

นี่ประเทศไทย ไฟแดงยังผ่า ฟุตบาทมีไว้ให้มอไซวิ่ง ทางม้าลายไม่มีความหมาย
ขับเร็วเท่าไหรก็ไม่พอ??

ผมยอมเสียค่าน้ำมันเพิ่ม เพื่อแลกกับชีวิตคนอาจจะเป็นเด็กเล็กที่อยู่ดีๆวิ่งออกมาจากบ้าน
หรือแม้แต่หมาแมวอะไรต่างๆ

มีอยู่ห้างหนึงแถวบ้านผม ที่จอดไม่มีลูกระนาด เจอวีโก้ซิ่งในที่จอด ไม่รู้จะขับเร็วทำไร ผมด่าพ่อคนขับในใจไปหลายรอบ
คิดสภาพที่จอดในห้าง มีคนเข็นรถ คนเดิน เค้าขับสัก80ได้ครับ

ลองยกเลิกสิ มีคนเสียชีวิต+พิการ จากอุบัติเหตุมากกว่านี้แน่

ออฟไลน์ FyGI

ถ้าไม่มีเหตุ ก็ไม่มีใครอยากทำขึ้นมาหรอกครับ

แต่ถ้าทำขึ้นมาแล้ว จะทำให้มีมาตรฐานก็น่าจะดีกว่า

เอาไว้ชะลอความเร็ว แต่คงไม่ต้องถึงกับเบรคตัวโก่งแล้วคลานขึ้น

ออฟไลน์ holahola66

มีไว้ดีแล้วครับ ผมยอมเปลืองค่าพลังงาน ค่าช่วงล่าง แต่ทำให้ถนนปลอดภัยขึ้น เด็กๆ หมาแมว ก้อปลอดภัยขึ้น
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ question

• **
โรงเรียนและชุมชุมในซอย ควรจะมีอย่างยิ่ง (ขับไม่ระมัดระวังขับเร็วเหยียบคนไปแล้วหลายแต่ไม่เป็นข่าว) พวกผีมอไชค์ตัวดี ขนาดมีระนาดมันยังขับกันมันส์พญายม
คนไทยชอบทำตามใจตัวเองเวลาขับรถ เช่น ไม่จอดให้คนข้ามถนน ชอบจอดขวางทางเข้าออก ชอบขับแทรกไปมา จอดซื้อของที่ตัวเองชอบในที่ไม่ควรจอด แย่งกัน
วิ่งผ่านทางแยกเพื่อจะไปก่อนทั้งๆที่ตัวเองมาทีหลัง เป็นต้น ขนาดใบสั่ง 100-500 บาท ยังต้องให้ผู้ใหญ่ใช้เส้นไปขอยกเว้นค่าปรับ.....พวกกระจอกจริงๆ (ทำผิดยังไม่รับ)

ออฟไลน์ tate_27

ผมว่ามีน่ะดีแล้ว อย่างน้อยก็ช่วยให้ลดปริมาณจำพวกชอบซิ่งในซอยได้พอสมควร ซึ่งผมว่าบุคคลประเภทนี้มันมีมากกว่า 1% แน่นอน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ามีอะดีแล้วครับ ไม่งั้นเหยียบกันบ้าเลย