ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไม่ตกระหว่าง mazda 2 elegrance groove at กับ mitsubishi attrage GLS ขอคำแนะนำ  (อ่าน 11266 ครั้ง)

ออฟไลน์ yospat

• Newbie
  • *
ผมกำลังคิดไม่ตก เลือกไม่ถูกครับ ระหว่างรถ 2 รุ่นนี้ คือ mazda 2 sedan groove AT 579,000 กับ mitsubishi attrage GLS 530,000 รองท็อปครับ

จริงอยู่นะครับ มันเป็นรถคนละ segment แต่ก็ราคา กับข้อดีข้อด้อยกินกันไม่ลงจริงๆ
ความจริง ที่มองๆไว้ โจทย์ของผมคืออยากได้รถเล็ก ขับในเมืองซะส่วนใหญ่ ออก ตจว เที่ยวบ้าง วิ่งทางไกล 200 - 400 กม. บ้าง

ปกติผมใช้ camry 2.4G MY 2003 สลับกับ corolla altis 1.8E MY 2010 ครับ เป็นคนขับรถค่อนข้างเร็วเหมือนกัน ในกรุงเทพก็ 80-100 ถ้าการจราจรเอื้ออำนวยและดูสถานการณ์แล้วไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ส่วนถ้าบนทางด่วนก็จะเลี้ยงระดับอยู่ที่ 120 แต่ถ้าออกต่างจังหวัดก็ราวๆ 120-160 ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ครับ ผมสูง 186 หนัก 127 (น้องๆ คุณแพนเลย)
ชอบมาสด้า 2 หลักๆเลยเรื่องความเฟิร์มในการขับ และตำแหน่งนั่งขับที่ดี แต่ติที่ภายในแคบไปหน่อยครับ ส่วน attrage นั้น ชอบตรงที่ ภายในกว้างขวางคนนั่งหลังน่าจะเหยียดแข้งเหยีดขาได้ดีขึ้น มีแอร์ออโต้-ของเล่นล่อตาล่อใจเค้าเยอะดีครับ แต่ก็รู้สึกว่าตำแหน่งขับแปลกๆ จากการทดลองขับสั้นๆนะครับ

แต่ก็ยังมีข้อสงสัยอยากจะเรียนถามดังนี้ครับ

- ความมั่นใจในการขับขี่ระหว่าง 2 คันนี้ครับ เมื่อใช้ความเร็วเกิน 100 กม./ชม. ครับ
- ถ้าในช่วงความเร็วเกิน 100 กม/ชม. แล้วหากจะต้องเร่งแซง คันไหนสามารถแซงได้แบบว่า เครียดน้อยกว่าครับ
- เท่าที่ดูคลิปจากการทดสอบขอ mirage (ที่น่าจะเทียบเคียงกับแอททราจได้) ของ HLM เมื่อความเร็วเลย 100 กม./ชม. จะมีอาการวูบซ้ายขวา เลยอยากทราบว่า เมื่อเป็นแอททราจแล้ว อาการดังกล่าวจะยังมีอยู่หรือไม่ และจะแก้ไขให้ลดลงได้ไหมครับ

หากมีข้อเสนอแนะด้านอื่นๆ ของรถทั้ง 2 รุ่นนี้ ผมก็ยินดีน้อมรับครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
  ;D :D

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
ขอตอบในฐานะใช้ทั้ง2ตัวนี้นะครับ

ผมใช้มาสด้า2 กับมิราจ (แอคแทคก็คล้ายๆมิราจ)

เทียบกันไม่ติดหรอกครับ มาสด้า2ดีกว่าเยอะ
เบาะนั่ง การออกตัว การขับขี่ การทรงตัว มาสด้า2ชนะหมดเลย
ถ้าอยากขับสนุกผมว่าเลือกมาสด้า2เถอะ
เกียร์CVT ของแอคแทคก็เหมือนมิราจยังกับแกะ ขับไม่สนุกครับ
ยกเว้นว่าขับแบบเรื่อยๆ ชิวๆ แอคแทคน่าจะดีกว่า แต่ยามอยากซิ่ง อารมย์สู้มาสด้า2ไม่ได้ซั้กนิ้ด

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
ผมเชียร์น้อง2 เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Kuro

จากคำถามหัวข้อ---->>>มาเป็นคำถาม(สรุป)--->>>ช่วงล่าง อัตราเร่งแซง-->>mazda2 ให้99.99%แล้วกันคับ ;D

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
ผมสูง 180 หนัก 100 เคยลองขับแต่มาสด้า2 ผมว่าผมพอไว้ใจฝากผีฝากไข้กับเจ้า 2 นี่ได้นะ...

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
(เคยขับแต่ เจ้า 2 นะครับ)
ผมว่า Attrage ดีกว่าแค่ เบาะหลังนั่งสบาย + ประหยัดน้ำมัน
อัตราเร่งมาสด้า 2 ก็ไม่ได้ขี้เหร่นะครับ ถ้าในเมืองขับ 80-100 ทางด่วนขับ 120 ตจว.ขับถึง 160  มาสด้า 2 น่าจะเหมาะกว่า
ผมคิดว่าการขับขี่ เข้าโค้ง มาสด้า2 มั่นใจกว่า กดคันเร่งให้จม มาแน่นอน

สรุป - ถ้าพี่มีจะมีคนมานั่งหลังบ่อยๆ อยากได้รถประหยัด = เลือก attrage (อาจจะต้องไปทำช่วงล่างเพิ่มหรือขับให้ช้าลง)
       - ถ้าน้ำมันไม่ใช่ปัญหาหรือจะเอาติดแก๊สอยู่แล้ว + ไม่ค่อยมีคนนั่งหลัง + ขับขี่มั่นใจ +ดีไซน์สวยกว่า (อันนี้ คหสต.)  = เลือก  Mazda 2
       เหมือนเคยเห็นแว่บๆว่า ช่วงนี้ Mazda มีส่วนลดด้วยนี่คับ ไม่แน่ใจว่าเฉพาะรุ่น บนๆ รึเปล่า ถ้าลดหมดก็น่าสน  ;D

โชคดีครับ

ผิดพลาดตรงไหนขออภัยครับ ตอบแบบง่วงๆ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 22:12:38 โดย B@S!C »

ออฟไลน์ fishfinger

eco car กับ B seg ไป B เลยครับ มันไม่ได้ประหยัดน้ำมันจนเห็นความแตกต่างขนาดนั้น เน้นความสบายดีกว่า

เริ่มตั้งแต่การเปิดปิดประตู เสียงเครื่อง ความปราณีต วัสดุกันเสียง

ตัวใหญ่ mazda2 หรือ jazz ก็เหมาะ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมชอบ B Segment มากกว่า วัสดุ การตกแต่ง ขนาดเครื่อง กำลังมันดีกว่าeco carทุกๆด้านครับ

ออฟไลน์ tspeed

• Jr. Member
  • **
mazda2 ครับ

ออฟไลน์ Devil13

ผมเชียร์ มาสด้า 2 ครับ   เคยนั่งมาครั้งหนึ่งประทับใจเลย ;D

ออฟไลน์ Deaw

ตอบ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:01:38 »
ที่บ้านทีทั้ง mazda 2 และ mirage ครับ ส่วน attrage น่าจะคล้ายกับ mirage ครับ

ถ้าถามเรื่องประสิทธิภาพ ทั้งอัตราเร่ง ช่วงล่าง การควบคุมพวงมาลัย ความไวของคันเร่ง mazda 2 ดีกว่าหมดครับ
แต่ถ้าเรื่องความประหยัด mirage ดีกว่าชัดเจนครับ
ถ้าเรื่องวัสดุ งานประกอบ mazda 2 ดีกว่าครับ
แต่ถ้าเรื่อง option ถ้า 2 รุ่นที่บอก น่าจะใกล้เคียงกันครับ แต่ถ้า attrage ตัว top นี่มากกว่าเห็นๆ
แต่ถ้าเลือกความสดใหม่ก็ต้องเป็น attrage ครับ

ต้องเลือกเอาครับ ราคาต่างกันไม่มาก mazda 2 น่าจะส่วนลดเยอะกว่า คิดไปคิดมาอาจเหลือราคาพอๆ กัน
โดยสรป ถ้าเน้นขับขี่ไป mazda 2 ถ้าเน้นประหยัดไป attrage ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: ตอบ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:16:41 »
ที่บ้านทีทั้ง mazda 2 และ mirage ครับ ส่วน attrage น่าจะคล้ายกับ mirage ครับ

ถ้าถามเรื่องประสิทธิภาพ ทั้งอัตราเร่ง ช่วงล่าง การควบคุมพวงมาลัย ความไวของคันเร่ง mazda 2 ดีกว่าหมดครับ
แต่ถ้าเรื่องความประหยัด mirage ดีกว่าชัดเจนครับ
ถ้าเรื่องวัสดุ งานประกอบ mazda 2 ดีกว่าครับ
แต่ถ้าเรื่อง option ถ้า 2 รุ่นที่บอก น่าจะใกล้เคียงกันครับ แต่ถ้า attrage ตัว top นี่มากกว่าเห็นๆ
แต่ถ้าเลือกความสดใหม่ก็ต้องเป็น attrage ครับ

ต้องเลือกเอาครับ ราคาต่างกันไม่มาก mazda 2 น่าจะส่วนลดเยอะกว่า คิดไปคิดมาอาจเหลือราคาพอๆ กัน
โดยสรป ถ้าเน้นขับขี่ไป mazda 2 ถ้าเน้นประหยัดไป attrage ครับ

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: คิดไม่ตกระหว่าง mazda 2 elegrance groove at กับ mitsubishi attrage GLS ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:26:22 »
แถมให้อีกเรื่องครับ
รถอีโคคาร์เก็บเสียงเข้าห้องโดยสารได้ไม่ดีนะครับ
ถ้าจะเอามาทำใหม่ทำเยอะหลายจุดเลยละ แล้วอย่ามารำคาญเสียงเข้ารถนะ ถ้าซื้ออีโคคาร์  :D

ออฟไลน์ LaTeX

Re: คิดไม่ตกระหว่าง mazda 2 elegrance groove at กับ mitsubishi attrage GLS ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 12:52:32 »
2ครับ แอบทาก เก็บงานไม่สวยทั้งนอกทั้งใน
ออปชั่นเยอะก็จริงแต่ ตัวรถพื้นๆมันให้ความรู้สึกต่างกันเยอะ ผมว่ามีผลมากกว่าออปชั่นที่เอาเพิ่มน่ะครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 13:42:50 »
ที่บ้านมีทั้ง 2 กับ มิราจ ผมว่าคนละเรื่องเลยครับ 2 คุ้มกว่าครับแต่งต่อได้เยอะครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 15:42:27 »
ผมใช้อยู่คับเจ้าสองซีดาน ขอสรุปว่าดังนี้คับ
- ดีไซน์สวยงามมากๆ โดยเฉพาะไฟท้าย ผมซื้อรุ่นนี้ก็เพราะชอบไฟท้ายนี่แหละคับ มันเรียวสวยงามมากๆ
- ขับสนุกมากคับ สมกับที่เค้าว่า fun to drive จริงๆเลยคับ มีปุ่ม hold ให้ใช้ด้วยเวลาขึ้นเขาหรือแซง
ส่วนเจ้าแอททราก
-ผมว่าดีไซน์มันดูไม่สวยงามเท่าไหร่คับ ดูบอดี้ไม่ค่อยลงตัวคับ
-แต่มันประหยัดน้ำมันนะคับ เพราะเครื่องของมิราจก็ประหยัดสุดแล้วในเซกเมนท์
ทีนี้ก็ขึ้นอยู่ักับความชอบแล้วล่ะคับ คุณ จขกท. ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 15:46:24 »
ขับรถเร็วไป MZ2

ออฟไลน์ yospat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 20:05:28 »
 ;D ::) ขอขอบพระคุณทุกท่านมากครับ ที่ช่วยกันแชร์ประสบการณ์ และความคิดเห็น

ค่อนข้างชัดเจนมากเลยครับ  ขอบคุณครับ  ;D ;)

ออฟไลน์ phurichza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 21:30:11 »
mz2 เถอะ จับคู่เดียวกันเลย ลังเลๆอยู่ มี mz2 vs swift vs almera vs attrage สุดท้าย ไม่ไป swift ก็ mz2 เนี่ยและ

attrage ข้างในอย่างงามเลยแหละโดยเฉพาะเบาะหลัง แอบไปดูมา งานก็เรียบร้อยดีนะ ท้ายรถจุได้เยอะมาก ตั้ง 450 ลิตรอะ

แต่ประตูมันแปลกๆอะ เราก็ว่าปิดประตูแรงแล้วนะ แต่มันไม่เข้าอะ ต้องปิดแรงๆ

mz2 ชอบตัว sport มากๆ โดนใจสุดๆ แต่ top speed น้อยไปหน่อยอะ เหยียบได้แค่ 160 กว่าๆเอง (swift ยังไปได้ถึง 170 เลย นี่ขนาด ecocar นะเนี่ย)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 03:57:54 »
ต่างกันเยอะเลยครับ  มาสด้า2  นอกจากจะขับดีกว่า เครื่องแรงกว่า  ยังเก็บเสียง ซับแรงสะเทือนดีกว่าด้วย (ขับอยู่ครับ)
ที่สำคัญ ถ้าพิจารณาราคา แคมเปญมาสด้า 2 แรงกว่าเยอะด้วย เพราะงั้น ถ้าไม่เอาของแถมมาก จะกลายเป็นดาวน์ถูกกว่าอีกครับ

ออพชั่นตัวรถมันก็มีพื้นฐานครบแล้ว แมกซ์ กระจกพับไฟฟ้า ABS ถุงลม 
อีกอย่าง ผมไม่ชอบมือเปิดประตูแอททราจเอาซะเลยครับ -.-