ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง Mazda 3 Civic Pulsar  (อ่าน 7219 ครั้ง)

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
พอดีว่าได้อ่าน Review คุณ Jimmy แล้ว อยากขอข้อมูล และความเห็นครับ เพราะว่าจำเป็นต้องออกรถใหม่ช่วงนี้ รบกวนช่วยเปรียบเทียบ ช่วงล่าง พวงมาลัย และกำลังเครื่องยนต์ Mazda 3 2.0 Civic1.8  Pulsar 1.8  ให้ด้วยครับ พอดีได้Test Drive Mazda 3 2.0 Sedan กับ Civic 1.8 มาแล้ว (ลงจาก Civic แล้วต่อด้วย Mazda3 ทันที เพราะศูนย์อยู่ใกล้กัน) ความรู้สึกส่วนตัว รู้สึกว่าต้น Mazda 3 ดึงกว่า Civic นิดหน่อย แต่ 5,000 รอบขึ้นไปรู้สึก Civic พุ่งดีกว่า ส่วนช่วงล่าง Mazda 3 ก็รู้สึกว่าพอๆกับ Civic แต่ Mazda 3 จะโคลงน้อยกว่า แล้วพวงมาลัย Mazda 3 ผมว่าน้ำหนักใกล้เคียงไม่หนีกับ Civic โดยรวมแล้วยังตัดสินใจไม่ได้ ส่วน Pulsar ยังไม่เคยลองขับ เลยรบกวนขอความเห็น เพราะเห็นโปร Mazda 3 ลดเยอะดีครับ มากกว่า Civic นิดหน่อย ส่วน Pulsar ก็ได้สดใหม่กว่า เลยอยากขอความเห็นครับ เพราะผมยังไม่ชำนาญเรื่องรถเท่าไร เผื่อว่าจะมีข้อสังเกตหรือความเห็นที่เป็นประโยชน์ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
Re: รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง Mazda 3 Civic Pulsar
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 23:07:07 »
ผมชอบ mazda 3 มากครับ สวยทุกมุมมอง แต่ตัดสินใจออก Civic FB เพราะ ผมคงไม่ได้เปลี่ยนรถบ่อย คงใช้คันนี้อย่างน้อยคง 10 ปี เพราะว่า ภายในกว้างกว่า เครื่องยนตร์ อะไหล่ น่าหาได้เยอะกว่า เมื่อหมดประกันแล้ว ประหยัดน้ำมันกว่า ราคาถูกกว่า เพราะถ้าซื้อ mazda 3 คงต้องเป็นตัว 2.0 ซึ่งงบไม่ถึงครับ

ช่วงล่าง Civic ค่อนข้างตึงตังครับ ชอบ เบาะไฟฟ้า ครูสคอนโทรล ข้อเสีย การประกอบยังไม่ค่อยประทับใจเท่าไรครับ การเก็บเสียงภายในห้องโดยสาร ยังไม่ค่อยดีเท่าไร
Civic FB 2013

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
Re: รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง Mazda 3 Civic Pulsar
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 23:11:44 »
ผมชอบmazda3ทุกอย่างยกเว้นอัตราสิ้นเปลืองอ่ะคับ กินดุไปหน่อยขับชานเมืองมี10-11โลลิตรได้อ่ะคับ

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 23:22:32 »
อยากเชียร์ Pulsar แต่ไม่รู้จะเชียร์ยังไง 555

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 23:25:39 »
มาสด้า 3 เลยครับ ขอส่วนลดเยอะๆไปเลย ปลายโมเดลแล้ว ถ้ายึกยัก จัดซีวิคแทนครับ ผมเห็นในคลับจับใส่ปีกทรง Mugen แล้วเข้าท่าดี  :)

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 23:33:58 »
ตอนนี้ผมว่ามาสด้าน่าใช้นะ ถ้าเป็นตัว 2.0 ซีวิคให้มันต้องเกิน 5000 รอบขึ้นไป ปกติลากรอบบ่อยไหมล่ะ ถ้าไม่ก็มาสด้าดีกว่าอย่างน้อยก็ซันรูฟ
แต่ถ้าข้ามไปซีวิค 2.0 ก็น่าใช้กว่าอยู่ดี

ถ้าไม่แคร์ศูนย์ อยากให้ไปลองโฟกัสดูก่อน แต่ถ้าคิดคบยาวอย่าไปลองเลย

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 00:04:52 »
ไม่มีใครเชียร์ pulsar เลยเหรอครับ

ผมว่ามันแตกต่างดีอ่ะ  ::)

อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองก็ไม่เลวนะ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ flame

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 03:23:23 »
ไหนๆก็ใช้อยู่ มาแชร์บ้างหลังจากแอบอ่านมานาน แต่ผมไม่ได้ชำนาญเรื่องรถนะครับ ว่ากันตามความรู้สึกละกัน

ตอนนี้ผมใช้ Pulsar 1.8 หลักๆที่ชอบเลยก็เรื่องของพื้นที่ของเบาะหลัง ที่วงางขาเหลือเยอะมาก หลังคาก็สูงกว่าชาวบ้าน เนื่องจากผมไปไหนมาไหนกัน 4คนเป็นประจำ จึงเน้นส่วนนี้พอสมควร
เรื่องพวงมาลัยผมไม่มีความรู้เลย รู้แค่ว่าขับครั้งแรกรู้สึกว่าเบามาก แต่ตอนนี้เฉยๆเพราะชินแล้ว
ช่วงล่าง ผมว่ากลางๆ ไม่นิ่มไป ไม่เด้งไป ผมไม่ได้ลองขับรุ่นอื่นก่อน แต่มี honda อยู่ที่บ้านคันนึงซึ่งเด้งมาก ขับบ่อยๆอาจเป็นไส้เลื่อนได้ 55
อัตราเร่ง นี่เป็นรถที่มี CCน้อยที่สุดที่ผมเคยใช้มา แต่ผมว่ามันไม่น่าเกลียดนะ หลังจากผ่านวัยรุ่นมาแล้วก็มีไม่กี่ครั้งในชีวิตที่ได้เหยียบเต็มเท้าขนาดนั้น
เกียร์ cvt ก็คือ cvt ไม่กระชาก ไม่สนุก ไม่เร้าใจ แต่ถ้าใช้ในเมืองผมชอบนะ ไปนิ่มๆ เรื่อยๆ
เบรค วันนี้ได้เหยียบเต็มที่มาสดๆเลย ทำหน้าที่ของมันได้ดีมาก

ภายนอก แล้วแต่คนชอบ แรกๆผมขัดใจกะไฟท้ายมาก แต่เวลาขับผมก็อยู่ในรถนี่ เลยไปสนใจด้านในมากกว่า
ภายใน อย่างที่อธิบายไปแล้วด้านบน ส่วนอุปกรณ์ต่างๆก็ใช้งานง่าย ดูเรียบง่าย ใช้ง่าย ไม่ซับซ้อน
ออปชั่นความปลอดภัย ถ้าเลือกได้ก็อยากให้มีพวก VDC อะไรแบบนี้มา แล้วก็ถุงลมด้านข้าง แต่มันไม่มีมาผมก็ไม่รู้จะทำยังไง ได้แต่บอกตัวเองว่ารถที่เคยขับๆมาก็ไม่มีสักคันแล้ว ก็คอยระวังเป็นพิเศษเหมือนเดิมโดยเฉพาะตอนฝนตกก็ไม่น่าเป็นอะไร
อัตราสิ้นเปลือง ปกติวิ่งกลางเมืองไม่ก็ขึ้นทางด่วนเลย ใช้ E20มา3ถัง ได้เฉลี่ย 9.5, 9.1, 10.4 กิโล/ลิตร วัดจากการเติมกลับโดยตรง บางคนอาจว่าเปลือง แต่มันประหยัดสุดในบ้านผมละ
ราคาขายต่อ ไม่ได้สนใจมาก เนื่องจากรถที่บ้านใช้ยาวๆอยู่แล้ว ถึงตอนนั้นคงมีค่าไม่ต่างกันเท่าไหร่

หลายๆคนบอกว่าให้ลองขับหลายๆรุ่นก่อน แต่ผมศึกษาข้อมูลต่างๆก่อน แล้วเลือกที่จะลองคันนี้คันแรกแล้วก็ตัดสินใจเลย ผมต้องการเทียบกับคันที่ใช้อยู่มากกว่าคันที่เป็นตัวเลือก ในเมื่อผมโอเคกับมันแล้วก็ไม่จำเป็นต้องลองรุ่นอื่นแล้วนี่

ใจจริงอยากได้โฟกัสเพราะมีทุกอย่างที่ต้องการ นอกจากพื้นที่ภายในกับศูนย์บริการที่ต้องเสี่ยงดวง แต่ไม่ได้ลองขับเพราะว่ากลัวชอบแล้วอารมณ์จะมาทำลายความกลัวกับความจำเป็น 55

ส่วนมาสด้า3 เมื่อสมัยมันออกมาใหม่ๆผมชอบมากนะ เคยเป็นรถที่วาดไว้เลยว่าถ้าเปลี่ยนต้องเป็นคันนี้แน่ๆ แต่พอถึงเวลาจริงๆมันไม่ได้มาเป็นตัวเลือกหลักของผมเลย ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 03:28:16 »
ใช้ 3 2.0 sedan อยู่นะครับ 2ปีละ 20000กว่าโล เทียบกะcivicนะ

ขับมันมาากกก มุดซ้ายขวา หรือทางตรงก็มัน. แต่ติดอย่างเดียวจะตกรุ่นแล้ว ตัวไมเนอร์มีครูสคอนโทรแล้ว

ข้อเสียคือข้างหลังแคบ แต่ไม่ค่อยนั่งเกิน2 ถ้านั่ง4ก็มีแต่คนตัวไม่อ้วนนั่ง ;D

FB ประหยัดกว่า แรงกว่านิดๆ(แต่ไม่มัน) วัสดุภายในดูพลาสติกเกิน  พวงมาลัยเล็กแปลกๆแฟนผมชอบนะ (แล้วแต่คนชอบจริงๆ)แต่น่าสนใจตรงที่ยังใหม่อยู่ ข้างหลังกว้างใช้ได้

Pulsarคนรอบข้างผมไม่มีใครบอกว่าสวยนะ(กลัวใช้ไปแล้วจะเบื่อ)
รอปีหน้าเอา3ใหม่ หรือปีนี้จัดFBเลยครับ

ปล. ศูนย์มาสด้าเดี๋ยวนี้ดูดีกว่าแต่ก่อนแล้วนะ ไว้ใจได้แล้ว ตามNissan ไปติดๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 07:11:37 »
ถ้าซื้อมาสด้า3 เอา 2.0
ในขณะที่พัลซ่า ใช้ตัว 1.6 หรือซีวิคใช้ตัว 1.8 ก็เพียงพอ
ข้อแตกต่างคือ ราคาตั้งต้น

ถ้าคุณลองขับซีวิค แล้วกดลากไปถึง 5 พันรอบซะขนาดนั้น แปลว่าคุณเท้าหนักใช้ได้
ซีวิค ให้อัตราเร่งที่คุณน่าจะประทับใจแน่ๆครับ
ในขณะที่มาสด้า3 2.0 อาจจะดึงกว่าเพราะแรงบิดรอบต้น แต่ความเร็ว ไม่ได้ห่างซีวิคเลย
ส่วนพัลซ่า คุณอาจจะไม่ประทับใจในแรงดึง แต่มันมาก็มาเรื่อยๆ

ถ้าซื้อมาสด้า รอสกายแอคทีฟเถอะครับ ซึ่งไม่รู้จะมาเมื่อไหร่
แต่สำหรับผม ตอนนี้ มาสด้า ถ้าไม่ใช่สกายแอคทีฟ ไม่น่าสนใจแล้ว
ยกเว้นแค่ มาสด้าจะให้ส่วนลดของแถม จนทำให้ราคา 2.0 ลดลงมาสูสีกับซีวิคหรือพัลซ่าบ้าง

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:13:42 »
Mazda3 2.0 ตอนนี้ จัดอ็อปชั่นมาเต็มที่แล้ว เพราะฉะนั้นในแง่ของอ็อปชั่น ถือว่าคุ้มอยู่

เครื่อง 2.0 ของมาสด้า เอาเข้าจริงๆ มันก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไรเลยนะ คนที่บ่นกันโดยส่วนใหญ่ คือคนไม่ได้ใช้กันมากกว่า

ถ้ารอ Skyactiv ได้ก็ดี แต่กว่าจะมาก็ปลายปีหน้าเลย

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:12:48 »
ไม่รู้เหมือนกันนะครับ.  ผมใช้ mazda3 1.6.  ขับกลับบ้าน 400 กม.

ไม่เคยโดนแซงนะ. 

ที่สำคัญคือ รู้ความสามารถของรถ แล้วใช้ให้พอดีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:21:34 »
มาสด้า 3 2.0 ไม่ได้กินน้ำมันมากอย่างที่คิดนะครับ
ผมขับต่างจังหวัดซะส่วนใหญ่ ความเร็วก็ 120-130 ตลอด คุมคันเร่งดีๆ ก็ได้ 12-13 โลลิตรนะครับ
แต่ในเมืองกินดุจริงๆ เคยขับอยู่ถังนึง 6 โลลิตร แทบช็อก...............!
จะมีติก็คือพื้นที่วางขาคนนั่งเบาะหลังค้อนข้างแคบครับ นั่ง 2 คนพอดี ถ้า 3 คนนี่เริ่มอึดอัดแล้ว ไม่เหมาะถ้ามีคนนั่งหลังบ่อยๆ
เคยจะไปลองเทสไดร์ซีวิค 1.8 แล้ว แต่ไม่ชอบภายในเอามากๆครับ ผมค่อนข้างซีเรียสเรื่องนี้เลยตัดไปเลย
เก็บไว้เป็นข้อมูลครับ อย่าเพิ่งเชื่อร้อยเปอร์เซ็นครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:09:04 »
ผมไม่ชอบเกีบร์ cvt ครับ กลัวมันไม่ทน  อยากใช้อย่างสบายใจ
เหลือ civic กับ 3  ซึ่งถ้าเราไม่ได้เกลียด civic มาก  ก็ควรเลือก civic  เพราะเป็นรถที่ไม้ต้องชอบมากก็ซื้อได้  ยกเว้นชอบ 3 มาก มาก สุดๆ อย่างนี้มันก็ไม่ต้องลังเลอยู่แล้ว

ออฟไลน์ tada

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 14:19:55 »
ผมใช้ pulsar 1.8 ครับ ขับแรก ๆ จะไม่ค่อยชิน แต่หลัง ๆ ไปก้อชินคล่องแคล่วใช้ได้
ที่เลือกเพราะภายในอย่างเดียวเลยครับ เพราะเราต้องใช้ชีวิตอยู่กะมัน ดูคุ้มค่าสุดโดย
เฉพาะเบาะหลัง (ทั้ง ๆ ที่จะไม่ได้นั่ง) แนะจะให้ไปลองครับ ชอบหรือไม่ชอบก้ออีกเรื่องนึง
Civic ก้อไม่เลวนะครับ แต่ที่ไม่เลือกเพราะแฟนอยากได้ 5 ประตู
M3 ผมว่าซื้อตัวนี้ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ เพราะตัวใหม่ปลายปีมัน "แจ่ม" เกิ๊นนน ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 15:20:24 »
เคยใช้ ทั้ง 3 ตัว แต่เป็นรุ่นใกล้เคียง คงพอใหฟิวนิดๆ

- MZ3  ช่วงล่างหนึบ พวงตัวนี้เบากว่าเก่า ทรงตัวดี เกาะ กินน้ำมันที่สุดในกลุ่ม ภายในแคบสุด แต่ตัวติดหนึบ  ของเล่นเหมือนกั๊กๆ แต่ตัวหลังๆจะเต็มสุด ศูนย์ดีมากกว่าเลว ราคาขายต่อร่วงสุด

- FB ประหยัดเติม E85 ได้ เหมือนจะแรงแต่จริงๆพอๆกับชาวบ้าน ช่วงล่างปรับให้ดีขึ้นได้ เบาะสั้นไป ไม่เงียบเท่า 3 ของเล่นให้มาน้อย ศูนย์ส่วนใหญ่กลางๆ ราคาขายต่อดีสุด

- Pulsa ประหยัดเท่าๆ FB เครื่องเหมื่อนโดนหลอกว่าไม่แรง เงียบ ช่วงล่างโยน พวงมาลัยเบามากก ของเล่นให้มาครบคุ้มราคา ศูนย์ดีมี กลางๆก็เยอะ ราคาขายต่อยังดีกว่า MZ น่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 15:53:48 »
MAZDA 3 ครับ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 21:55:30 »
เชียร์   pulsar

ลูกๆ  กับพ่อแม่นั้งสบาย

นิ่มๆ  ฉิวๆ  คนที่รักไม่เคลียดดี  ^^