ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครทราบข่าวสถานะที่ย่ำแย่ของโปรตอนในต่างจังหวัดไหมคับ  (อ่าน 9015 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
เมื่อวานเพื่อนผมคนนึงซึ่งใช้โปรตอนpersona cngอยุ่เล่าให้ฟังถึงสถานะที่น่าตกใจของศูนยบริการโปรตอนในต่างหวัด ในที่นี้หมายถึงภาคเหนือนะคับเพื่อนผมเล่าว่าตอนนี้โปรตอนเชียงใหม่ปิดตัวลงแล้ว ผมก้ตกใจว่าเห้อจิงอ่ะ มันยืนยันว่าจริง ภาคเหนือที่ทยอยปิดไปตอนนี้ก้มีสาขาอุตรดิตถ ลำปาง และล่าสุดเชียงใหม่ แต่ที่พิดโลกกับเชียงรายยังปรกติอยุ่ อย่างเคสที่เชียงใหม่มันเกิดจากเจ้าของศูนยไม่ส่งเงินให้บริษันแม่ที่กรุงเทพทำให้ท่งโน้นไม่ส่งรถใหม่มาให้อีก ดังนั้นในตอนนี้โชวรึมโปรตอนเชียงใหม่จะไม่มีรถใหม่แล้วแต่ส่วนที่เปนศุนยบริการยังเปิดตามปรกติ เพื่อนผมอีกคนจึงเสริมว่ามีีการลอยแพ้ิกดขึ้นมา ไม่ทราบว่าศุนยโปรตอนในภาคอื่นๆเปนไงบ้างคับ
ปล พอดีพิมในมือถือนะคับอาจพิมพผิดบ้างนะคับ

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
แถวสมุทรปราการ พระประแดง ปิดมาซักพักใหญ่แล้ว ยอดขายน่าจะไม่ได้เลย แต่เจ้าของขายฮอนด้าด้วย คงไปขายฮอนด้าดีกว่ามั๊ง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
รอให้บริษัทแม่มาทำตลาดเองคงมีอะไรดีขึ้นบ้าง :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ balliblue

เมื่อแถวสาย 3 ถนนบรมราชชนนีก็มี แต่ปิดตัวลงมาได้ 1-2 ปีละ ไม่แน่ใจตอนนี้เปลี่ยนเป็นฟอร์ดแทน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

เคยไปดู Exora ที่ท่ายาง กลับมาก็มาคิดว่าจะเอาดีไม่เอาดี พอขับผ่านศูนย์อีกที ปิดไปละ ยังตัดสินใจไม่ได้เลย  :D :D

ออฟไลน์ Ws pattaya

ที่พัทยาก็ปิดครับ...........ไม่รู้ย้ายไปที่อื่นหรือเปล่า

ออฟไลน์ bluefox101

พี่คนนึงที่ทำงาน (พุทธมณฑล สาย 5) ใช้ persona cng อยู่เหมือนกัน เห็นว่าต้องเอารถไปเข้าศูนย์แถว ๆ ถนนตากสิน โน่นเลย
สาเหตุหลัก ก็คงจะเพราะศูนย์ทยอยปิดตัวลงนี่เอง

ถ้าศูนย์ทยอยปิดตัวลงแบบนี้ ชวนให้สงสัยว่า ยี่ห้อนี้จะทำตลาดอยู่ในบ้านเราได้อีกนานแค่ไหนกันหนอ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
กรณีนี้ล่ะครับ ที่เคยคิดไว้แต่แรกตั้งแต่ยี่ห้อนี้เข้ามา
ว่ามันไม่น่าซื้อเสียเลย..
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SaiXaiZai

PNK มีชื่อเสียงด้านการบริการหลังการขายแย่มาก ๆ อยู่แล้ว หากตัว Proton เข้ามาทำตลาดเอง อนาคตของรถตระกูลนี้น่าจะดีกว่านี้มาก เมื่อก่อน(เช่นผมเป็นต้น) ตอนตัดสินใจซื้อเพราะ Ecocar ยังไม่มีใครพูดถึง ถือว่าเป็นรถน่าสนใจราคาถูก แต่ที่คุยกันในบ้านคือ มาเลย์อยู่ไกล้ๆ หาอะไหล่ได้ไม่ยาก ประวัติของ PNK ถ้าเราชอบรถ เราตัดสินใจซื้อเมื่อไหร่ วันที่เราออกรถเราจะไม่คาดหวังใดๆ ทั้งสิ้นจาก PNK  แล้วเราก็ซื้อ Neo มาคันนึง  พอวิ่งได้ 5000 โลก็เอาไปติดแก็สแอลพีจี ไม่สนใจประกัน ช่างของโปรตอนไม่เก่งครับ รวมทั้งตัวPNKด้วย เอาเป็นว่ามีช่างเก่งอู่นอกดูแลให้ผมจนรถโดนน้ำท่วมเอาไปกิน ประกันคืนทุน ช่างน้องชายคนนี้ก็ดูแลให้ตลอด ตอนนี้รถที่บ้านก็น้องคนนี้ดูให้ Proton ช่วงล่างดีมากกกกก เกาะถนนดีมากกกกกกก พวกท่อยางน้ำมันไม่รองรับโซฮอล (แต่คุยว่ารองรับ E20) เบาะผ้าคุณภาพต่ำ (ต้องเอามาเปลี่ยนเบาะหนังเอาเอง สวยขึ้นมาก) คอนโซลเป็นพลาสติกงานหยาบไปหน่อย (เดี๋ยวนี้ทำดีขึ้นมาก เค้าว่ามานะครับ) ศูนย์นอกปิดตัวลงไปเรื่อยๆ เหลือแต่ศูนย์ของ PNK ที่ยังต้องอยู่ (ตอนที่ผมซื้อ ผมซื้อที่ศูนย์ศิรินธร ของPNK เฉพาะที่นี่เซลส์บริการหลังการขายดีมาก ไม่รู้ว่าปัจจุบันเซลส์พวกนี้ยังทำงานให้ PNK อยู่หรือเปล่า)

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
PNK มีชื่อเสียงด้านการบริการหลังการขายแย่มาก ๆ อยู่แล้ว หากตัว Proton เข้ามาทำตลาดเอง อนาคตของรถตระกูลนี้น่าจะดีกว่านี้มาก เมื่อก่อน(เช่นผมเป็นต้น) ตอนตัดสินใจซื้อเพราะ Ecocar ยังไม่มีใครพูดถึง ถือว่าเป็นรถน่าสนใจราคาถูก แต่ที่คุยกันในบ้านคือ มาเลย์อยู่ไกล้ๆ หาอะไหล่ได้ไม่ยาก ประวัติของ PNK ถ้าเราชอบรถ เราตัดสินใจซื้อเมื่อไหร่ วันที่เราออกรถเราจะไม่คาดหวังใดๆ ทั้งสิ้นจาก PNK  แล้วเราก็ซื้อ Neo มาคันนึง  พอวิ่งได้ 5000 โลก็เอาไปติดแก็สแอลพีจี ไม่สนใจประกัน ช่างของโปรตอนไม่เก่งครับ รวมทั้งตัวPNKด้วย เอาเป็นว่ามีช่างเก่งอู่นอกดูแลให้ผมจนรถโดนน้ำท่วมเอาไปกิน ประกันคืนทุน ช่างน้องชายคนนี้ก็ดูแลให้ตลอด ตอนนี้รถที่บ้านก็น้องคนนี้ดูให้ Proton ช่วงล่างดีมากกกกก เกาะถนนดีมากกกกกกก พวกท่อยางน้ำมันไม่รองรับโซฮอล (แต่คุยว่ารองรับ E20) เบาะผ้าคุณภาพต่ำ (ต้องเอามาเปลี่ยนเบาะหนังเอาเอง สวยขึ้นมาก) คอนโซลเป็นพลาสติกงานหยาบไปหน่อย (เดี๋ยวนี้ทำดีขึ้นมาก เค้าว่ามานะครับ) ศูนย์นอกปิดตัวลงไปเรื่อยๆ เหลือแต่ศูนย์ของ PNK ที่ยังต้องอยู่ (ตอนที่ผมซื้อ ผมซื้อที่ศูนย์ศิรินธร ของPNK เฉพาะที่นี่เซลส์บริการหลังการขายดีมาก ไม่รู้ว่าปัจจุบันเซลส์พวกนี้ยังทำงานให้ PNK อยู่หรือเปล่า)
ผมก็ใช้ Exora อยู่ครับ ตอนนี้ใกล้จะ 100000 โล ติดแก๊สตั้งแต่ป้ายแดง ใช้ดี ไม่มีปัญหาอะไร เข้าศูนย์ตลอด ราคาก็ไม่ได้แพงตามที่ปากต่อปากว่ากัน
ถึงศูนย์จะน้อย แต่รถก็น้อยด้วย เข้าไปไม่ต้องรอ ทำได้เลย ผมใช้บริการศูนย์อยุธยา ก็ไม่รู้ว่าจะปิดไปอีกเมื่อไหร่ (ภาวนาอย่าให้ปิดเลย)
ตอนนี้กำลังจะหมดประกัน 3 ปีแล้ว รักรถเอนกประสงค์คันนี้มาก กำลังมองหาอู่นอกที่จะดูแลรถให้ รบกวนขอพิกัดเป้าหมายด้วยครับ

ออฟไลน์ puo

ผมอยู่ลำปาง ก่อนน้องมีนา ออกมา ผมก็ศึกษาข้อมูลของโปรตอน หลายรุ่นมากไม่ว่าจะเป็นน้องวี น้องเพอร์โซน่า อยู่นาน พบว่่ามัน ประหยัดน้ำมัน และทำความเร็วได้สูงมาก เช่นเชฟวี่ทั้งที่เครื่องพันสอง กะจะออกรุ่นใดรุ่นหนึ่งซักคัน 

จนน้องมีนาออกมาและเทียบกันแล้วคิดว่านิสสันมีเครดิตดีกว่า เลยได้สอยน้องมีนามาขับ คิดว่าถ้าเลือกน้องวี่ แล้วศูนย์ปิด จะเข้าไปซ่อมที่ไหนล่ะทีนี้ โชคดีไป ;D

ออฟไลน์ 6162002

ที่กบินทร์เห็นเพิ่งเปิดได้ไม่กี่ปี ตอนนี้เหมือนจะปิดไปแล้วเหมือนกันครับ - -

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
ศูนย์เปิดใหม่ก็มีนะ หัวหิน เพชรบุรี ไม่เห็นพูดถึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 10:30:18 โดย PacMan »

ออฟไลน์ blackmagic

• Newbie
  • *
ขอตอบบ้างนะครับ
ตอนนี้ใช้เพอร์โซน่าอยู่ วิ่งมา แสนห้าแล้ว
เข้า0 เฉพาะตอน แสนโลแรกเท่านั้นครับ
หลังจากนั้นก็เป็นอู่แก๊สเอา หากมีปัญหาจริงๆก็จะวิ่งเข้า 0 เอาครับ
ส่วนเรื่องปิดตัวผมว่าขึ้นอยู่กับดีลลเลอร์ที่เอามาขายมากกว่า คือขายไม่ดีก็ต้องปิดไป ขอยกตัวอย่างที่ชลกับพัทยานะครับที่ปิดไปคือยอดขายไม่ได้ตามที่หวังไว้ก็ต้องปิด
ตอนนี้ที่ชลบุรีก็มี 0 ไหม่เปิดแล้วแต่ไม่ใช่เจ้าเดิมที่ปิดไป

ส่วนของจังหวัดอื่นก็มีเปิดเพิ่มบ้างครับแต่อัตราการขยายตัวไม่ได้รวดเร็วเหมือนเจ้าอื่น
ทางคลับโปรตอนเอง สามชิกก็อยากไห้ทางโปรตอนเข้ามาทำตลาดเองมากว่าครับ
เพราะตอนนี้ราคาอะไหล่กับค่าแรงนั้นขึ้นอยู่กับแต่และเจ่าเลยครับ
ส่วนไหย่จะแพงครับ

ยังมีอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
ซ้ำรอยกับตอนเอาฮุนไดมาขายอีกแหละ

ออฟไลน์ recycleman

มีโอกาสสูงว่าจะประวัติศาสตร์ซ้ำรอยหละครับ เสียดาย preve ซึ่งเป็นรถที่ดีคันนึงที่ผมเคยแอบเชียร์ญาติให้ไปลอง ญาติชอบมากโอเคทุกอย่างเลย แต่สุดท้ายก็ไปเอาซิตี้แทน สงสัยคงจะคาดเดาอนาคตได้กระมั้ง