ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะอะไร Suzuki จึงเอาอีโค่คาร์ Hatchback มาอีก ในเมื่อมี Swift อยู่แล้ว ?  (อ่าน 13828 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
จริงอยู่ มันไม่มีกฎ และไม่จำเป็น สำหรับอีโค่คาร์ที่ว่า คันหนึ่งจะต้องเป็นแฮทช์แบ็ค อีกคันจะต้องเป็นซีดาน

และก็รู้ว่า Swift คือ B-segment แต่ New Alto เป็น A-segment แต่ยังไง มันก็ Hatchback ทั้งคู่  ตอนแรกคิดว่าจะมี ซูซุกิ จะมีอีโค่คาร์ ซีดาน เหมือนค่ายอื่นๆซะอีก

March   - Almera
Brio      - Brio Amaze
Mirage  - Attrage

แบบนี้ Suzuki จะเป็นค่ายแรกในไทย ที่มีอีโค่คาร์ 2 รุ่น และเป็น Hatchback ทั้งคู่รึเปล่าครับ ?  มันมีเหตุผลอะไรบ้าง ที่ต้องส่งรถแฮ็ทช์แบ็คลงตลาดทั้งคู่ ? หรือว่าจะมี Alto sedan ?

ป.ล. เมื่อถึงเวลาที่รถใกล้เปิดตัว คิดว่ายังไงก็ได้อ่าน First Impression จากพี่จิมมี่ก่อนที่อื่นแน่นอน เหมือนอย่างสวิฟท์ และเออร์ติก้า  (หวังว่า) ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 18:57:35 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ผมว่าน่าสนนะ เพราะถ้าจำไม่ผิดตัวนี้มัน 6ร้อยกว่าซีซี
ก็คงคนละกลุ่มที่ต้องการใช้ละมั้งครับ
สวิฟมันอีโคคาร์ในร่าง B segment
ส่วนตัวที่ จขกท เอามาลง ตัวนี้เป็นตำนานของซูซูกิเลยนะ
ผมว่าน่าสนใจนะ

ลองดูตัวนี้ครับ https://en.wikipedia.org/wiki/Suzuki_Alto

ป.ล.ขอแก้ไขเพิ่มเติม
ตัวที่จะมานี้ผมเห็นลงที่FBเว็บตั้งแต่ตอนแรกเลยไปศึกษาดู ตัวนี้ราคามาน่าจะต่ำกว่าสวิฟ
ซึ่งโอกาสคนมาใช้รถที่งบไม่สูงมากนักมันก็ดูเหมาะสม และเครื่องก็ซีซีน้อย ดูแล้วน่าจะประหยัดพอสมควร
ดูแล้วน่าจะขายดีครับ แต่รถคงจะยั้วเยี่ยะน่าดู อิอิ
ผมว่ามันน่ารักนะ คงไม่แตกต่างจากอันเดิมเท่าไหร่

เครดิตภาพจาก wikipedia จร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 17:28:03 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ Gaga

• Jr. Member
  • **
ผมว่า มี HB 2ตัว ก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลยคับ
ตัวที่จะขายปีหน้่า เครื่องแค่ 1,000  cc ราคาก็น่าจะถูกกว่า Swift ลูกค้าคนละกลุ่มกัน
ส่วนตัว ซีดาน ก็จะมีตามมาอีก ในปีถัดไป

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เรียนตามตรงนะครับ

ผมอยากได้เจ้านี้นะครับ แนวคิดดี คันเล็ก หลังคาสูง ราคาน่าจะถูกกว่า March (ผมหวังว่าไม่เกิน 4 แสน)
เครื่อง 1000 CC ยิ่งดีเข้าไปใหญ่

โดยส่วนตัวผมว่า Swift ไม่ใช่ Eco car จริงๆ แต่เหมือนเอา 1.5 มาขัดตาทัพไปก่อนมากกว่า

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
สวยมากๆ

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
ลุยตลาดรถเล็กแบบเต็มตัวครับ 
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ rut191

หรือว่าเขาจะดันสวิฟไป1500หรือป่าวคับแล้วเอาเจ้านี้มาอีโก้คาร์แทน

GreenG

หรือว่าเขาจะดันสวิฟไป1500หรือป่าวคับแล้วเอาเจ้านี้มาอีโก้คาร์แทน

ครับ กลัวเหมือนกัน ใจผมอยากให้เจ้านี้เป็น Eco car ราคาประหยัดที่แท้จริง

ธรรมดาเริ่มต้น 3 ต้นๆ
ออโต้ 3 ปลายๆ ในตัวต้น ตัว top ไม่เกิน 5 แสน

ขออย่าให้ราคาขึ้นเลย สาธุๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
ถ้ามีรุ่นราคาพอๆ Eco-Car ตัวล่างแต่มี ABS+ถุงลมคู่ และ Option พอหอมปากหอมคอหล่ะครับ

ผมว่ามันจะกลายเป็นป้ายสั่งลาของ Eco-car รุ่นล่างๆ และ เหล่ารถตี๋หม๋วยบังตลาดล่างที่ทำตลาดในบ้านเราครับ  ;D

ออฟไลน์ Yeahyeahs

จำได้ว่า Swift Sedan จะตามมานะครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
คงอยากเปิดเซคเม้นใหม่ คงเป็น A-sec เต็มรูปแบบล่ะครับ
เพราะสวิฟเองขนาดตัวถังมันก็ระดับ B-sec อยู่แล้ว
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ delete

เอามาตัดกำลัง บริโอ mc
เพราะเพิ่มที่ปัดน้ำฝนหลังมาให้ ทำให้น่ากลัวขึ้นมาทันที

ปอลิง ผมล้อเล่นนะครีบ 555

GreenG

ถ้ามีรุ่นราคาพอๆ Eco-Car ตัวล่างแต่มี ABS+ถุงลมคู่ และ Option พอหอมปากหอมคอหล่ะครับ

ผมว่ามันจะกลายเป็นป้ายสั่งลาของ Eco-car รุ่นล่างๆ และ เหล่ารถตี๋หม๋วยบังตลาดล่างที่ทำตลาดในบ้านเราครับ  ;D

บวกหนึ่งครับ

ออฟไลน์ oak7070

ราคาเริ่มต้นที่ สองปลายๆ  รับรองขายดีเทน้ำเทท่าแน่ๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมว่าดีออก เอาไว้ขับในเมือง/จ่ายตลาด/ให้ลูกใช้ไปม.สบายๆ
รถเล็ก ท้ายตัด ขับง่าย คล่องตัว ไม่ต้องกระป๋องก๊องแก๊งแบบรถจีน
ผ่อนเบาๆ ไม่ต้องกลุ้มค่าน้ำมันมาก (เอาให้ใช้ E85 ได้ด้วยนะ)
ค่าบำรุงรักษาถูกกว่า อีกอย่างหนึ่งคือ Suzuki ก็ถนัดทำรถเล็กอยู่แล้ว
เท่านี้ผมว่ามีเหตุผลมากพอที่จะเอา Alto มาทำตลาดนะครับ :)

ปล. ฮอนด้าน่าเอา premium k-car อย่าง n one มาทำตลาดเสริมภาพลักษณ์จาก brio บ้างนะ อิอิ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

GreenG

รอปี 59 ดีกว่าครับ จะได้ซื้อถูกลงไปอีก :D

ออฟไลน์ leksey36

• Newbie
  • *
ผมว่ารถคันนี้ไม่มาผลิตในไทยหรอก ยากถ้ามีต้องน้ำเข้า
เหมือน IQ นั้นล่ะ ราคาโหดไปชนกับ รุ่นพี camry ซะ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมว่ารถคันนี้ไม่มาผลิตในไทยหรอก ยากถ้ามีต้องน้ำเข้า
เหมือน IQ นั้นล่ะ ราคาโหดไปชนกับ รุ่นพี camry ซะ

นำเข้าจากอินโดก็ไม่โหดร้ายนะครับ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ICEKUNG

• Newbie
  • *
เรียนตามตรงนะครับ

ผมอยากได้เจ้านี้นะครับ แนวคิดดี คันเล็ก หลังคาสูง ราคาน่าจะถูกกว่า March (ผมหวังว่าไม่เกิน 4 แสน)
เครื่อง 1000 CC ยิ่งดีเข้าไปใหญ่

โดยส่วนตัวผมว่า Swift ไม่ใช่ Eco car จริงๆ แต่เหมือนเอา 1.5 มาขัดตาทัพไปก่อนมากกว่า

+1 ผมก็คิดอย่างงั้นครับ เพราะว่าในตลาดโลก สวิฟ คือ sub-b แต่มาบ้านเราจับยัดเครื่อง 1.25 เพื่อให้ดูเป็นอีโค่คาร์มากกว่าครับ ถ้าเจ้าอัลโตมา คงเป็นอีโค่คาร์เต็มตัว ส่วนสวิฟคงอัพเกรดตัวเองรวมทั้งราคา ขึ้นไปชกกะ แจ็ส ยาริส จริงๆจังๆ

ออฟไลน์ yod artstu

ถ้ามาจริงก็น่าตื่นเต้นดี / แต่ว่ามาในรูปแบบ Ecocar
คงหมดหวังจะได้เห็นเครื่องเล็กพ่วงหอยจิ๋ว??
: )

ออฟไลน์ superden

ผมว่ามันก็ดีนะ แต่คิดว่าสวิฟ คงราคาแพงขึ้นเพราะต้องมีMC แน่ อาจจะแพงขึ้นซัก2หมื่น ต่อรุ่น แล้วตัวalto คงจะถูกว่าสวิฟ5-6หมื่นต่อรุ่น ราคาคงจะไปดันกับมิราจ  มาร์ช รุ่นล่างๆ ก็ให้คนเลือกว่าต้องการรถซีซีสูงหรือซีซีน้อย แต่ขนาดพอๆกัน ถึงตอนนั้น มาร์ช มิราจ  คงเพิ่มอุปกรณ์หรือทำMC นั่นแหละ  เผลอๆมาร์ช หนีไปแข่งกับสวิฟเต็มตัวก็ได้ในการทำรถให้ดูแข็งแกร่งกว่าเดิม สู้กับสวิฟ

ออฟไลน์ JackFrost

• Newbie
  • *
ชอบไฟ ตรงกระจกมองข้าง

ออฟไลน์ H3T

ดูจากการวางแผนเปิดตัวรถในปัจจุบันและอนาคตแล้ว ผมคิดว่ามาถูกทางแล้ว
 Carry กระบะขนาดเล็ก
 MPV ดูไม่เหมาะกับบ้านเราเท่าใด
จนมาแจ้งเกิดอย่างเป็นทางการ มีการขยายสาขาตัวแทนจำหน่ายเพิ่มอย่างรวดเร็วด้วย Swiff
 Swiff eco car เอารถ B Segment มาตีตั๋วเด็ก จนทำให้ติดตลาดอย่างคาดไม่ถึง
 Ertiga เจาะกลุ่มครอบครัวด้วย Mini MPV
 Alto eco car ขนาด A Segment ราคาน่าสนใจ
 Swiff sedan ซึ่งในบ้านเรามีกลุ่มลูกค้ามากกว่า 5D ด้วย
 Buv ผมมั่นใจว่าจะได้ขายในบ้านเราแน่ๆ จะเป็นอินโดหรือไทยที่ประกอบเท่านั้น
 SX4 ขยายขนาดไปสู้ในกลุ่ม Compact SUV ไปแล้ว โอกาสเข้ามาคิดว่ามีไม่มากนัก

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
ถ้าสังเกตกัน จะเห็นว่าซูซูกิพยายามเริ่มทำตลาดที่คนอื่นไม่ทำกันครับ

แครี่ มาเริ่มทำตั้งแต่ก่อนที่พวกกระบะคันน้อยจากจีนจะทะลักเข้ามา จนทาทาต้องส่ง Super ACE ออกมาบ้าง

เออติก้า ก็ลงมาเล่นในตลาดที่ลูกค้าเริ่มมีครอบครัวใหญ่ขึ้นหลังจากที่คันแรกได้ใช้สวิฟท์ไปแล้ว

สำหรับ อัลโต้ เป็นการตอบสนองชีวิตคนเมืองที่เริ่มขยายตัวมากขึ้น จากกรุงเทพและปริมณฑล สู่ภูมิภาคที่เริ่มมีกำลังซ์้อเพิ่มมากขึ้น

เป็นการลงไปในตลาดใหม่ที่ทุกเจ้ากำลังเล็งอยู่ นั่นคือตลาด 100,000 - 400,000 บาท ในรถเก๋ง

ตลาดนี้หอมหวลมากครับ เป็นเขตแดนที่กั้นระหว่างมอเตอร์ไซค์กับรถยนต์อยู่

มอเตอร์ไซค์ก็เริ่มส่งพวก บิ๊กไบค์ ซูเปอร์ไบค์ มาทำตลาด ฟากรถยนต์ก็เริ่มพยายามหาผลิตภัณฑ์ลงไปเหมือนกัน

ยิ่งถ้าระบบรถไฟทั้งหลายเสร็จเยอะขึ้นเท่าไหร่รถพวกนี้ก็จะยิ่งขายดีมากขึ้นครับ

ลองจินตนาการกันดู

เช้าตื่นนอนจากบ้านที่เขาใหญ่ตอนตี5ครึ่ง
อาบน้ำแต่งตัวอกจากบ้านตอน 6.15 น.
ขับรถไปสถานีรถไฟความเร็วสูง ขึ้นรถไฟตอน 6.45 น.
7.30 น. รถไฟมาถึงสถานีบางซื่อ
เดินจากสถานีเข้าออฟฟิศที่อยู่ในตึกไกล้ๆกับสถานีรถไฟก่อน 8.00 น.

ตอนเย็นอกจากออฟฟิศตอน 17.15 น.
แวะซื้อของตามที่ศรีภรยาสั่งที่ อเวนิว บริเวณสถานีรถไฟเสร็จประมาณ 18.00 น.
ขึ้นรถไฟเที่ยว 18.15 น.
19.00 น. นั่งรถไฟมาลงที่ปากช่อง ขับรถกลับถึงบ้านตอน 19.30 น.

ผมว่ามันก็ใช้เวลาพอๆกับคนที่ขับรถจากรังสิตไปทำงานสีลมนะครับ
ถ้าซื้อบ้านอยู่รังสิตอาจจะได้บ้านขนาด 50 ตร.ว. แต่ถ้าไปซ์้อต่างจังหวัดอาจจะได้ใหญ่ขึ้น อากาศดีขึ้น วันหยุดก็มีกิจกรรมให้ทำมากกว่าการไปช็อปปิ้ง
ได้อยู่กับครอบครัวใหญ๋สำหรับคนที่มีพ่อแม่อยู่ต่างจังหวัดอยู๋แล้ว

แล้วทำไมรถแบบนี้จะไม่บูมหล่ะครับ
เราแค่ขับจากบ้านไปสถานีขนส่งมวลชนที่ไม่ห่างจากบ้านเรามากนัก

ตั้งราคามาซักช่วง 299,000 - 399,000 บาท

สมมติเราซื้อรถราคา 350,000 บาท
ดาวน์ซัก 15% = 53,000 บาท
ยอดจัด 350,000 - 53,000 = 297,000 บาท
ดอกเบี้ยซัก 3% ผ่อน 60 งวด
ผ่อนเดือนละ 5,693 บาท

ทุกวันนี้มอเตอร์ไซค์ก็ผ่อนกันเดือนละ สามพันกว่าบาทอยู่แล้ว
ทำให้ความต่างระหว่างความสามารถในการเป็นเจ้าของรถยนต์กับมอเตอร์ไซค์ลดลงไปเรื่อยๆ

ก่อนหน้านี้ตลาดรถยนต์บ้านเราจะคล้ายๆฝั่งอเมริกา คือต้องใช้เดินทางไกลๆติดต่อกันเพราะระบบขนส่งมวลชนเรายังไม่พร้อม ทำให้เราชอบซื้อรถคันใหญ่ๆ
แต่หลังจากนี้ตลาดบ้านเราจะไกล้เคียงญีปุ่น รถยนต์มีไว้เพื่อเชื่อมต่อกับระบบขนส่งมวลชน และใช้ในวันหยุด

ลูกค้าอีกกลุ่มหนึ่งที่จะซื้อรถคือ พวกซื้อไปเป็นของเล่น เอาไปแต่งนู่นเติมนี่ ไว้ขับสนุกๆ เป็นรถคันที่ 2ของตัวเอง โดยคันแรกอาจจะเป็นรถที่ไว้เดินทางไกล
ส่วนคันนี้ไว้ใช้ในเมือง
ดังนั้นตลาดของแต่งรถขนาดนี้น่าจะบูมตาม โดยต้องทำราคาให้แพงกว่าของแต่งมอเตอร์ไซค์ไม่เท่าไหร่ แต่ให้ได้คุณภาพ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
K car ขายในยุ่นรึเปล่าครับ

เหมือน N one ก็เครื่อง 600 ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ grev

เปิดราคามาสัก 2 กว่าๆนี่ผมจะรีบไปจองเลยครับ!!!

GreenG

ถ้าสังเกตกัน จะเห็นว่าซูซูกิพยายามเริ่มทำตลาดที่คนอื่นไม่ทำกันครับ

แครี่ มาเริ่มทำตั้งแต่ก่อนที่พวกกระบะคันน้อยจากจีนจะทะลักเข้ามา จนทาทาต้องส่ง Super ACE ออกมาบ้าง

เออติก้า ก็ลงมาเล่นในตลาดที่ลูกค้าเริ่มมีครอบครัวใหญ่ขึ้นหลังจากที่คันแรกได้ใช้สวิฟท์ไปแล้ว

สำหรับ อัลโต้ เป็นการตอบสนองชีวิตคนเมืองที่เริ่มขยายตัวมากขึ้น จากกรุงเทพและปริมณฑล สู่ภูมิภาคที่เริ่มมีกำลังซ์้อเพิ่มมากขึ้น

เป็นการลงไปในตลาดใหม่ที่ทุกเจ้ากำลังเล็งอยู่ นั่นคือตลาด 100,000 - 400,000 บาท ในรถเก๋ง

ตลาดนี้หอมหวลมากครับ เป็นเขตแดนที่กั้นระหว่างมอเตอร์ไซค์กับรถยนต์อยู่

มอเตอร์ไซค์ก็เริ่มส่งพวก บิ๊กไบค์ ซูเปอร์ไบค์ มาทำตลาด ฟากรถยนต์ก็เริ่มพยายามหาผลิตภัณฑ์ลงไปเหมือนกัน

ยิ่งถ้าระบบรถไฟทั้งหลายเสร็จเยอะขึ้นเท่าไหร่รถพวกนี้ก็จะยิ่งขายดีมากขึ้นครับ

ลองจินตนาการกันดู

เช้าตื่นนอนจากบ้านที่เขาใหญ่ตอนตี5ครึ่ง
อาบน้ำแต่งตัวอกจากบ้านตอน 6.15 น.
ขับรถไปสถานีรถไฟความเร็วสูง ขึ้นรถไฟตอน 6.45 น.
7.30 น. รถไฟมาถึงสถานีบางซื่อ
เดินจากสถานีเข้าออฟฟิศที่อยู่ในตึกไกล้ๆกับสถานีรถไฟก่อน 8.00 น.

ตอนเย็นอกจากออฟฟิศตอน 17.15 น.
แวะซื้อของตามที่ศรีภรยาสั่งที่ อเวนิว บริเวณสถานีรถไฟเสร็จประมาณ 18.00 น.
ขึ้นรถไฟเที่ยว 18.15 น.
19.00 น. นั่งรถไฟมาลงที่ปากช่อง ขับรถกลับถึงบ้านตอน 19.30 น.

ผมว่ามันก็ใช้เวลาพอๆกับคนที่ขับรถจากรังสิตไปทำงานสีลมนะครับ
ถ้าซื้อบ้านอยู่รังสิตอาจจะได้บ้านขนาด 50 ตร.ว. แต่ถ้าไปซ์้อต่างจังหวัดอาจจะได้ใหญ่ขึ้น อากาศดีขึ้น วันหยุดก็มีกิจกรรมให้ทำมากกว่าการไปช็อปปิ้ง
ได้อยู่กับครอบครัวใหญ๋สำหรับคนที่มีพ่อแม่อยู่ต่างจังหวัดอยู๋แล้ว

แล้วทำไมรถแบบนี้จะไม่บูมหล่ะครับ
เราแค่ขับจากบ้านไปสถานีขนส่งมวลชนที่ไม่ห่างจากบ้านเรามากนัก

ตั้งราคามาซักช่วง 299,000 - 399,000 บาท

สมมติเราซื้อรถราคา 350,000 บาท
ดาวน์ซัก 15% = 53,000 บาท
ยอดจัด 350,000 - 53,000 = 297,000 บาท
ดอกเบี้ยซัก 3% ผ่อน 60 งวด
ผ่อนเดือนละ 5,693 บาท

ทุกวันนี้มอเตอร์ไซค์ก็ผ่อนกันเดือนละ สามพันกว่าบาทอยู่แล้ว
ทำให้ความต่างระหว่างความสามารถในการเป็นเจ้าของรถยนต์กับมอเตอร์ไซค์ลดลงไปเรื่อยๆ

ก่อนหน้านี้ตลาดรถยนต์บ้านเราจะคล้ายๆฝั่งอเมริกา คือต้องใช้เดินทางไกลๆติดต่อกันเพราะระบบขนส่งมวลชนเรายังไม่พร้อม ทำให้เราชอบซื้อรถคันใหญ่ๆ
แต่หลังจากนี้ตลาดบ้านเราจะไกล้เคียงญีปุ่น รถยนต์มีไว้เพื่อเชื่อมต่อกับระบบขนส่งมวลชน และใช้ในวันหยุด

ลูกค้าอีกกลุ่มหนึ่งที่จะซื้อรถคือ พวกซื้อไปเป็นของเล่น เอาไปแต่งนู่นเติมนี่ ไว้ขับสนุกๆ เป็นรถคันที่ 2ของตัวเอง โดยคันแรกอาจจะเป็นรถที่ไว้เดินทางไกล
ส่วนคันนี้ไว้ใช้ในเมือง
ดังนั้นตลาดของแต่งรถขนาดนี้น่าจะบูมตาม โดยต้องทำราคาให้แพงกว่าของแต่งมอเตอร์ไซค์ไม่เท่าไหร่ แต่ให้ได้คุณภาพ

ถูกครับ ผมว่ารัฐบาลสนับสนุน Eco car ชัดเจนมากๆ

และเหมือนจะกดดันให้รถเติม E85 และCO2 ต่ำๆ ด้วยครับ ไม่มีความจำเป็นต้องขับรถใหญ่

ออฟไลน์ LaTeX

กำลังนึกภาพว่าถ้าK-Car ขายดี
จะมีรถที่ขับแบบเจ้าถนนอย่างตุ๊กๆ มอเตอร์ไซด์ คันเล็กแต่ขวางเต็มเลน เบียดแทรกทุกที่
หรือรถที่ขับแบบเหมือนไม่มีคันเร่งอย่างตระกูลรถคันแรกที่ยังขับกันไม่คล่อง คันหน้าจะเร็วแค่ไหน ก็จะขับแค่เนี้ย อยู่เลนขวาอีก
คิดแล้วไม่อยากขับรถเลยครับ  :'(

GreenG

เปิดราคามาสัก 2 กว่าๆนี่ผมจะรีบไปจองเลยครับ!!!

คันนี้เอามาราคาคงได้ แต่ผมว่า alto ปกติคงยากครับ

ออฟไลน์ superden

555  ฝันกันปายยยย
ผมว่ามันคงต้อง3.5แสน เป็นอย่างน้อยครับ ไม่มีทางที่จะเริ่มจาก 2 กว่าๆ แน่