ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ผมเพิ่งเคยเจอมันคืออะไร  (อ่าน 17423 ครั้ง)

ออฟไลน์ freefall

• Full Member
Re: แบบนี้ผมเพิ่งเคยเจอมันคืออะไร
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 13:02:50 »
เกลียดมากครับพวกวิ่งช้าแช่ขวา เรามาข้างหลังยังไม่หลบอีก แล้วมาเปิดไฟเลี้ยวขวา

บอกประมาณว่าตูจะวิ่งขวาจะแซง แซงซ้าย ขับรถมาหลายประเทศเพิ่งเคยเจอ Thailand only

ผมแก้เผ็ดโดยแซงซ้าย เข้าขวา ขับช้าเลยครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
Re: แบบนี้ผมเพิ่งเคยเจอมันคืออะไร
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 15:21:21 »
เค้าวิ่งถึง 120 ชิดขวาก็ถือว่าเร็วพอสมควร(แต่ความจริงหากซ้ายโล่งต้องชิดซ้าย) แล้วเปิดไฟเลี้ยวขวา(ดีกว่าไม่เปิด ;)) ผมมองมาเค้าก็ดีนะที่บอกว่าให้เราแซงซ้ายไปได้เลย เพราะบางครั้งเคยเจอมาแบบว่ากำลังจะแซงซ้าย คันหน้าดังจะชิดซ้ายเหมือนกัน ??? จึงต้องเสียจังหวะให้การแซงครับ

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 22:01:49 »
แล้วคนที่ขับ 160 มีสิทธิ์อะไรในการขับเเช่ขวามากกว่าคนที่ขับ120 ล่ะครับ เเล้วทำไมถึงไม่กลับวิ่งกลางเหมือนเดิมตอนแซงมาได้แล้ว

ออฟไลน์ Deu1sch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 22:05:30 »
ส่วนใหญ่จะเป็นพวกลุงๆป้าๆทั้งนั้นแหละครับแบบนี้

เคยเจอเหมือนกัน

แซงซ้ายไปครับ จบ..ปลอดภัย

เสริมนิดนึง เดี๋ยวนี้เจอโครตบ่อยเปิดไฟฉุกเฉินแล้วเลาะซ้ายผ่าไฟแดง

งงเลยแบบนี้ก็มีด้วย :-\

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 23:38:57 »
เห็นมีกระทู้บ่นอย่างงี้หลายทีแล้วครับ

คหสต. คือ เจอรถช้าแช่ขวา แซงซ้ายจบ เปิดไฟซ้ายให้เขารู้ก่อนแปบนึงแล้วก็ออก ไม่ต้องเอามาเป็นอารมณ์ ยิ่งถ้าเปิดไฟเลี้ยวขวาบอกยิ่งสบายครับ แซงได้เลย ไม่ต้องกลัวว่าเขาจะเปลี่ยนใจมาหลบซ้ายแล้วโดน
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 23:53:30 »
ขนาด autobahn ที่เยอรมันบริเวณที่เป็น speed limit ถ้ามีรถมาเร็วกว่าเค้าก็หลบให้แซงหมดแหละครับ คนเยอรมันเค้าบอกว่ามันเป็นมารยาทในการใช้ถนนไม่เกี่ยวกับเรื่อง speed limit เพราะคุณไม่มีทางรู้หรอกว่าทำไมรถคันนั้นต้องวิ่งเกิน speed limit ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของตำรวจเค้าจัดการเอง

+1 ตามนี้นะ,,, ผมว่า เรื่อง speed limit กับเรื่องแช่ขวา มันไม่ได้เกี่ยวกันเลย, ถึงแม้มันจะผิดกฏจราจรเหมือนกันก็ตาม
....จะขับเร็วเท่าไหร่,,, แซงเสร็จ ก็กลับเข้าซ้ายไป, กลับไม่ได้ จะหลบหลุม, จะ u-turn หรือพวงมาลัยเสีย หักซ้ายไม่ได้, ก็ว่ากันไปเป็นเคสๆ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 00:34:34 »
หลายคนขับรถโดยไม่มีความรู้เรื่องจราจร ความมีน้ำใจ การให้ทาง หรือบางคนไม่เคยแคร์เรื่องพวกนี้เลยด้วยซ้ำ

บางทีสิ่งหลายๆอย่างที่พวกเขาทำ มาจากการที่ความรู้ไม่มี หรือไม่หาความรู้ โดยไม่ได้คิดว่าเป็นการรบกวนใคร

แน่นอนว่า การกระทำเช่น ปาดเพื่อไปเบรคด้านหน้า หรือไปขับช้าๆใส่เขา หรือบีบแตร ยิงไฟสูง ว่าเราต้องการสื่ออะไร หลายคนไม่รู้เลยว่าที่เขาแช่ขวาน่ะ มันผิด

ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าเสียใจมาก ที่หลายคนขับรถโดยไม่หาความรู้เรื่องพวกนี้เข้าหัวเลย ถือว่าฉันขับรถไปนู่นไปนี่ได้ก็พอแล้ว

ส่วนเรื่องนี้มันชัดเจนอยู่แล้ว คันหลังเร็วกว่า คุณขับเท่าไร ถ้าซ้ายว่าง คุณก็ควรจะหลบ ไม่สิ คุณต้องหลบต่างหาก...

เพราะฉนั้นสิ่งที่เราเริ่มทำได้ คือพยายามให้คนใกล้ตัวเรามีความรู้เรื่องพวกนี้เข้าไว้ และหวังว่ามันจะกระจายต่อๆไปถึงผู้คนอื่นๆ อย่างทั่วถึง

:)

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:39:29 »
หลายคนขับรถโดยไม่มีความรู้เรื่องจราจร ความมีน้ำใจ การให้ทาง หรือบางคนไม่เคยแคร์เรื่องพวกนี้เลยด้วยซ้ำ

บางทีสิ่งหลายๆอย่างที่พวกเขาทำ มาจากการที่ความรู้ไม่มี หรือไม่หาความรู้ โดยไม่ได้คิดว่าเป็นการรบกวนใคร

แน่นอนว่า การกระทำเช่น ปาดเพื่อไปเบรคด้านหน้า หรือไปขับช้าๆใส่เขา หรือบีบแตร ยิงไฟสูง ว่าเราต้องการสื่ออะไร หลายคนไม่รู้เลยว่าที่เขาแช่ขวาน่ะ มันผิด

ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าเสียใจมาก ที่หลายคนขับรถโดยไม่หาความรู้เรื่องพวกนี้เข้าหัวเลย ถือว่าฉันขับรถไปนู่นไปนี่ได้ก็พอแล้ว

ส่วนเรื่องนี้มันชัดเจนอยู่แล้ว คันหลังเร็วกว่า คุณขับเท่าไร ถ้าซ้ายว่าง คุณก็ควรจะหลบ ไม่สิ คุณต้องหลบต่างหาก...

เพราะฉนั้นสิ่งที่เราเริ่มทำได้ คือพยายามให้คนใกล้ตัวเรามีความรู้เรื่องพวกนี้เข้าไว้ และหวังว่ามันจะกระจายต่อๆไปถึงผู้คนอื่นๆ อย่างทั่วถึง

:)

ผมมีรุ่นน้องคนนึงที่บริษัท ขอเรียกว่านายเอ ละกัน ออกรถตอนโครงการรถคันแรก
หัดขับเองในหมู่บ้าน จนทุกวันนี้ผ่านไปได้ 6-7 เดือนละ ก็เห็นขับรถมาทำงานที่บริษัทได้

แต่มีเรื่องหนึ่งที่ผมอยากจะสื่อ คือ มีรุ่นน้องคนอื่นๆอีก 4 คน
ที่ไปออกรถจากโครงการรถคันแรกเหมือนกัน ซึ่งทุกคนต่างมาขอให้นายเอ สอนขับรถกันทั้งนั้น
ผมเคยนั่งรถไปกับนายเอเพื่อไปกินเลี้ยงตอนเย็น นายเอขับรถแช่เลนขวาตลอด(ทาง 4 เลน)
ซึ่งไม่เคยคิดจะขับเข้าเลนซ้ายเลย ผมถามว่าทำไมก็ได้คำตอบว่า
"ขี้เกียจระวังมอเตอร์ไซด์ ถ้าคันไหนเร็วกว่าผมก็ให้เขาแซงซ้ายและก็ระวังกันเองละกัน"

ลองคิดดูว่า แล้วรุ่นน้องอีก 4 คนที่มาให้นายเอสอนขับรถจะได้แนวคิดแบบไหนไปใช้ขับรถ

ออฟไลน์ Bier

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:06:06 »
แฟนผมต้องขับรถเข้ากรุงเทพเดือนนึงประมาณ 4 -5 ครั้ง ใช้ถนนมอเตอร์เวย์ทั้งไปและกลับ ไปเช้าตรู ตี5 - 6 โมง กลับมืดๆประมาณ 3-4 ทุ่ม
ประมาณว่า แฟนเล่าให้ฟังว่าขับอยู่เลนขวา 140 km/hr ถนนโล่งๆ มีรถเก๋งอัลติส แซงซ้ายมาปาดหน้ากระชั้นชิดและเบรคใส่ด้วย......
ผมฟังแล้วรู้สึกอึ้งไปสักพัก แล้วถามแฟนว่า เธอขับรถได้ดูกระจกหลัง มองกระจกซ้าย-ขวาบ้างหรือป่าว เธอทำอะไรอยู่(หมายถึงคิดอะไรเพลินๆอยู่หรือป่าว)
แฟนก็บอกผมว่า เหตุการณ์ปกติ แล้วรถอัลติสก็ไม่ได้ตบไฟสูงขอทางด้วย แฟนผมเองคงขับเร็วและต้องใช้สมาธิมองทางข้างหน้าอย่างเดียว เลยไม่ทันสังเกตุว่ามีรถมาขับจี้ตามท้ายอยู่นานแค่ไหน จึงทำให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น ผมจึงบอกให้แฟนขับแค่ 120 km/hr แล้วไม่ต้องไปขับแช่เลนขวาอีกนะ ถ้าใครขับช้ากว่าเราก็แค่แซงไปก็พอ แล้วระวังๆอย่าให้ไปเกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก 
แต่ในใจผมคิดว่า อยากเจอไอ้คนแบบนี้บนถนนมากๆเลย ทำไมผมไม่เจอไอ้พวกนี้บ้าง
ผมจะได้สั่งสอนให้มันรู้ว่า ความเร็วระดับนี้ ไม่ว่าจะรถอะไรก็เอาไม่อยู่เหมือนกัน >:(

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:06:56 »
ปล่อยวางครับ เถียงกันผิดเถียงกันถูกสุดท้ายเราก็ต้องเจอ ผมเคยทำแบบคันที่เจ้าของกท.เจอมากเหมือนกัน
ขับเลนขวา กำลังจะเข้าซ้าย คันหลังมาเปิดไฟกระพริบตั้งแต่หัวทาง แต่มันไม่ได้มาช้าๆเลย ปาดจากซ้ายมาขวา เลนถ้าผมเข้าซ้ายไปเลนขวาก็ว่างแต่ถ้าเลนซ้ายไม่เข้าเค้าก็เข้าซ้ายได้ ด้วยความเร็วที่ไม่ต้องเบรค
เลยตัดสินใจเปิดไฟแช่ขวา ก่อนที่เค้าจะมาถึงท้ายรถประมาณ 2-3 วิแล้วให้แซงไปทางซ้ายแทน มันก็ไปปกติ
แล้วค่อยเข้าซ้ายต่อจากเค้า  มันก็นาๆจิตตัง

ผมยอมรับว่าผิดแต่ถ้าผมเข้าซ้ายแล้วคันหลังมันกำลังจะหักหัวไปทางซ้ายแล้วเบรคไม่ทัน ผมก็เจ็บอาจถึงตายได้ เพราะขับกันก็ 110-120 ตลอดทางอยู่แล้ว
พ่อผมสอนเอาไว้ตอนขับรถใหม่ๆ
อยู่หลังพวงมาลัย คนที่นั่งมากับเราเค้าไว้ใจการตัดสินใจของเราถึงแม้จะผิดแต่ถ้าปลอดภัยก็ต้องทำ ถ้าพลาดมามันไม่มีโอกาศให้คิดแบบนี้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:10:20 »
ถ้าคิดแบบโลกสวยมากหน่อย เค้าก็คงบอกให้พี่แซงซ้ายได้เลย ทางสะดวก น้องไม่อยากไปป๊ะกะพี่ที่เลนกลาง  ;D

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 12:34:59 »
ขอแค่ทุกคนระลึกได้เสมอว่า  "ช่องขวามีไว้แซง"  ผมว่าก็โอเคนะ ...

กรณีหนึ่งที่อยากให้รู้ไว้ว่าช่องขวามันอันตรายคือ  เลนที่วิ่งสวนมา หลุดการควบคุมแล้ววิ่งมาทางเลนเรา  คิดดูเลนไหนอันตรายสุด

ผมบอกตัวเองและคนรอบข้างเสมอ  เลนขวาอย่าวิ่ง   เลนขวามีไว้แซงขึ้นไป  แล้วกลับมาเลนด้านซ้าย   

Slower traffic  KEEPLEFT! ;)