ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ผมเพิ่งเคยเจอมันคืออะไร  (อ่าน 17601 ครั้ง)

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: แบบนี้ผมเพิ่งเคยเจอมันคืออะไร
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 17:49:23 »
จขกท. ไม่ไปกระทืบเบรกใส่หน้าเค้าน่ะดีแล้วครับ

ผมเห็นความคิดเห็นหลายท่านแล้ว ก็อยากจะเน้นอีกทีว่า
การที่คุณขับรถที่ความเร็วสูงสุดตามกฎหมายกำหนด คุณก็ไม่สามารถแช่เลนขวาได้ครับ!
คนที่วิ่งแช่ขวาตลอด ไม่ว่าจะความเร็วเท่าไหร่ ถ้าไม่ได้สูงกว่ารถเลนอื่น และถ้าเลนกลางว่าง คุณก็ผิดทั้งนั้น
ไม่ใช่มาทำตัวเป็นเจ้าหน้าที่ผู้ควบคุมกฎหมายจราจร วิ่งขวางหน้าไม่ให้คนอื่นวิ่งความเร็วเกินกฎหมายกำหนด
ถ้าทุกคนคิดอย่างนี้หมด ผมว่าเราคงไม่ต้องมีตำรวจ ระบบกฎหมาย ศาลอะไรทั้งสิ้นแล้ว เห็นผิดเห็นต่างกันอย่างไร
ก็ทำตัวเป็นศาลเตี้ย ลงมาซัดกันเองเลยตามความต้องการส่วนตัวกันเลย

วิ่ง 120 แช่ขวา ถ้ารถคนหลังที่มาเร็วกว่า มีช่องพอที่จะออกเลนกลางแล้วแซงซ้ายขึ้นไปได้
ก็แสดงว่ามีที่มากพอ และระยะมากพอให้รถคันนั้น ค่อยค่อยหลบเข้าเลนกลางได้อย่างปลอดภัย
ไม่ต้องหลบกระทันหัน หรือวูบวาบอะไรทั้งสิ้น ถ้าคุณขับ 120 แล้วเกร็งจนเปลี่ยนเลนไม่ได้
แล้วทะลึ่งขับ 120 แช่อยู่ทำไมล่ะ ทำไมไม่ขับ 90 หรือ 100 อยู่เลนอื่นโน่นไปล่ะครับ

และขอร้องเถอะครับ ที่นี่เมืองไทย รถขับชิดซ้าย พวงมาลัยขวา และเลนขวาเอาไว้ "แซง"
วิ่งขวาสุดแล้วเปิดไฟเลี้ยวขวา มันเป็นสัญญาณบอกว่าให้ "แซงได้เลย" ตรงไหนหรือครับ?
นั่นไม่ใช่การแสดงความีน้ำใจและมารยาท แต่นั่นคือการแสดงความเห็นแก่ตัวออกต่างหาก

ออฟไลน์ Lertvarit

Re: แบบนี้ผมเพิ่งเคยเจอมันคืออะไร
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 18:04:59 »
เค้ากำลังจะเลี้ยวขวาพุ่งลงจากทางด่วนกระมังครับ 55555 (ฮา)

เจอประจำครับแบบนี้ โดยเฉพาะวิภาวดี เลนที่ไปได้เร็วที่สุดคือเลนซ้าย -"- พวกเล่นแช่ขวากันไม่สนใจ

บางทีก็ติดทุกเลน พอแซงฉีกออกไปได้ โอโห้ข้างหน้าโล่งมาก พวกเล่นขับช้างกันเป็นแพ 3 เลน โอ้พระสงฆ์!!
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 18:15:36 »
ผมว่าคุณก็หลบซ้ายเอาก็ได้ครับถ้ายิงไฟสูงแล้วเค้าไม่หลบ มองซ้ายให้ชัวแล้วค่อยเปลี่ยนเลนจะไปจี้ตูดเค้าทำไม
ผมว่าเขาก็ไม่ได้ทำอะไรผิด คนที่ไม่ค่่อยจะมีน้ำใจไม่ใช่เขาหรอก

เขาวิ่ง120เเล้ว ไม่ได้ช้า เเล้วยังเปิดไฟเลี้ยวเพื่อให้แซงอีก

บางครั้งบางคนก็สับสนระหว่่างความมีน้ำใจของตัวเองกับของคนอื่น

ปล.คนที่จะไปกระทืบเบรกใส่คนอื่นก็ไม่ได้เรียกว่าไม่มีน้ำใจ แต่เรียกว่าสาร... (เเน่จริงไปทำกับสิบแปดล้อสิ)

ขออนุญาต ตามที่คุมจิมมี่กล่าวไว้นะครับ

2. ในระหว่างที่คุณขับรถบนทางหลวงต่างๆ
ถ้าอยู่เลนขวาสุด แล้ฃวมีใครมาเปิดไฟเลี้ยว ทางขวา
หรือกระพริบไฟสูง จากทางด้านหลังรถคุณ

ระลึกเสมอว่า เขาอาจกำลังขอทางจากคุณ อาจขอแซงคุณ

จงเปิดทาง หลบให้เขาแซงขึ้นไป โดยเปิดไฟเลี้ยวซ้าย
แล้วค่อยๆเบนรถ เข้าเลนซ้าย หรือเลนกลาง

แต่ต้องมั่นใจว่า เลนกลาง ว่างพอให้คุณทำเช่นนั้น
ถ้ายังไม่พร้อม จงเปิดไฟเลี้ยวซ้ายรอไว้ก่อน เพื่อบอกคันหลังว่า
"รู้แล้ว กำลังจะหาช่องหลบให้"

3. จากข้อ 2 ถ้าคุณขับช้า แช่ขวา แล้วคุณบอกว่า
"ก็ฉันขับตามกฎจราจร เธอขับเร็ว เธอผิดกฎหมาย"

ผมขอเตือนคุณไว้ตรงนี้เลย โปรดจำไว้ว่า
"คุณไม่มีสิทธิ์ ไปตัดสินใครว่าทำถูก หรือผิดกฎจราจร"
เขาจะขับเร็ว หรือช้า มันเรื่องของเขา เขาทำผิดกฎหมายจราจร
มันก็เป็นเรื่องของเขา คุณไม่ใช่เจ้าพนักงานตำรวจจราจร ดังนั้น
คุณจึงไม่มีสิทธิ์ ไปกักขังให้ใครต้องมาขับด้วยความเร็วตามกฎจราจร
แบบเดียวกับคุณ

ความจำเป็นในชีวิต กิจธุระ ความเร่งรีบของแต่ละคน
แต่ละวัน และสมรรถนะรถแต่ละคัน มันแตกต่างกันทั้งนั้น
ควรเข้าใจผู้อื่น ที่ร่วมสัญจรบนถนนเดียวกันกับคุณ ในจุดนี้ด้วย

ไม่ว่าเขาจะมาด้วยความเร็วเท่าไหร่ จะผิดกฎหมายหรือไม่
ถ้าคุณไม่หลบ คุณผิดกฎหมายเองนะครับ!!

เพราะเรื่องนี้ มีบัญญัติไว้อย่างชัดเจนว่า ผู้ขับขี่จะต้องหลบลงเลนซ้าย
ให้รถที่แล่นมาด้วยความเร็วสูงกว่า แซงขึ้นหน้าไป โดยในกฎหมาย
ข้อดังกล่าว ไม่มีการระบุไว้ด้วยว่า ใช้ความเร็วเท่าไหร่ด้วย!!

ชัดเจนนะครับ เลิกตะแบงกันได้แล้ว สำหรับคนที่บอกว่า
จะขับช้าแช่ขวา ใครจะทำไม?

อ้างอิงจาก http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,30852.0.html (ผมเน้นสีแดงและน้ำเงินเำิำพิ่มเอง ส่วนสีเหลืองเป็นของเดิมครับ)

แล้วตกลงคือผิดหรือไม่ผิดครับ สับสนมากครับ ใครแม่นๆ กฎหมาย ช่วยตีกระจ่างทีครับ

ที่บอกว่าให้หลบเพราะรถเค้ามาเร็วกว่า บางกรณีรถเลนกลางวิ่ง80-90 แต่มีรถเลนขวามาวิ่ง120 แล้วดันมีอีกคันที่อยู่เลนขวาวิ่งมา150 จะให้คันที่วิ่ง120หลบอีกหรอครับ นี่ถนนหลวงไม่ใช่สนามแข่งรถประลองกำลังนะครับ ป้ายบนทางด่วนให้วิ่งแค่80 ถ้าจะแซงกันที่100-120ผมพอว่ารับได้ แต่ถ้าวิ่งมาเกินกว่านี้ผมว่ามันซิ่งรถเล่นในถนนสาธารณะแล้ว

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 18:16:12 »
เห็นได้ชัดว่าเป็นพวกซื้อใบขับขี่มา

คือกฎหมาย กำหนดไว้ชัดเจนอยู่แล้วว่า ห้ามขับแช่ขวา  เพราะขวาให้เอาไว้แซง
ถ้าซ้ายว่างก็ต้องกลับเข้าซ้ายไม่ว่าจะขับขวาเร็วเท่าใดก็ตาม

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 18:20:10 »
ผมว่าคุณก็หลบซ้ายเอาก็ได้ครับถ้ายิงไฟสูงแล้วเค้าไม่หลบ มองซ้ายให้ชัวแล้วค่อยเปลี่ยนเลนจะไปจี้ตูดเค้าทำไม
ผมว่าเขาก็ไม่ได้ทำอะไรผิด คนที่ไม่ค่่อยจะมีน้ำใจไม่ใช่เขาหรอก

เขาวิ่ง120เเล้ว ไม่ได้ช้า เเล้วยังเปิดไฟเลี้ยวเพื่อให้แซงอีก

บางครั้งบางคนก็สับสนระหว่่างความมีน้ำใจของตัวเองกับของคนอื่น

ปล.คนที่จะไปกระทืบเบรกใส่คนอื่นก็ไม่ได้เรียกว่าไม่มีน้ำใจ แต่เรียกว่าสาร... (เเน่จริงไปทำกับสิบแปดล้อสิ)

ขออนุญาต ตามที่คุมจิมมี่กล่าวไว้นะครับ

2. ในระหว่างที่คุณขับรถบนทางหลวงต่างๆ
ถ้าอยู่เลนขวาสุด แล้ฃวมีใครมาเปิดไฟเลี้ยว ทางขวา
หรือกระพริบไฟสูง จากทางด้านหลังรถคุณ

ระลึกเสมอว่า เขาอาจกำลังขอทางจากคุณ อาจขอแซงคุณ

จงเปิดทาง หลบให้เขาแซงขึ้นไป โดยเปิดไฟเลี้ยวซ้าย
แล้วค่อยๆเบนรถ เข้าเลนซ้าย หรือเลนกลาง

แต่ต้องมั่นใจว่า เลนกลาง ว่างพอให้คุณทำเช่นนั้น
ถ้ายังไม่พร้อม จงเปิดไฟเลี้ยวซ้ายรอไว้ก่อน เพื่อบอกคันหลังว่า

3. จากข้อ 2 ถ้าคุณขับช้า แช่ขวา แล้วคุณบอกว่า
"ก็ฉันขับตามกฎจราจร เธอขับเร็ว เธอผิดกฎหมาย"

ผมขอเตือนคุณไว้ตรงนี้เลย โปรดจำไว้ว่า
"คุณไม่มีสิทธิ์ ไปตัดสินใครว่าทำถูก หรือผิดกฎจราจร"
เขาจะขับเร็ว หรือช้า มันเรื่องของเขา เขาทำผิดกฎหมายจราจร
มันก็เป็นเรื่องของเขา คุณไม่ใช่เจ้าพนักงานตำรวจจราจร ดังนั้น
คุณจึงไม่มีสิทธิ์ ไปกักขังให้ใครต้องมาขับด้วยความเร็วตามกฎจราจร

ความจำเป็นในชีวิต กิจธุระ ความเร่งรีบของแต่ละคน
แต่ละวัน และสมรรถนะรถแต่ละคัน มันแตกต่างกันทั้งนั้น
ควรเข้าใจผู้อื่น ที่ร่วมสัญจรบนถนนเดียวกันกับคุณ ในจุดนี้ด้วย

ไม่ว่าเขาจะมาด้วยความเร็วเท่าไหร่ จะผิดกฎหมายหรือไม่
ถ้าคุณไม่หลบ คุณผิดกฎหมายเองนะครับ!!

เพราะเรื่องนี้ มีบัญญัติไว้อย่างชัดเจนว่า ผู้ขับขี่จะต้องหลบลงเลนซ้าย
ให้รถที่แล่นมาด้วยความเร็วสูงกว่า แซงขึ้นหน้าไป โดยในกฎหมาย
ข้อดังกล่าว ไม่มีการระบุไว้ด้วยว่า ใช้ความเร็วเท่าไหร่ด้วย!!

ชัดเจนนะครับ เลิกตะแบงกันได้แล้ว สำหรับคนที่บอกว่า

อ้างอิงจาก http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,30852.0.html (ผมเน้นสีแดงและน้ำเงินเำิำพิ่มเอง ส่วนสีเหลืองเป็นของเดิมครับ)

แล้วตกลงคือผิดหรือไม่ผิดครับ สับสนมากครับ ใครแม่นๆ กฎหมาย ช่วยตีกระจ่างทีครับ

ที่บอกว่าให้หลบเพราะรถเค้ามาเร็วกว่า บางกรณีรถเลนกลางวิ่ง80-90 แต่มีรถเลนขวามาวิ่ง120 แล้วดันมีอีกคันที่อยู่เลนขวาวิ่งมา150 จะให้คันที่วิ่ง120หลบอีกหรอครับ นี่ถนนหลวงไม่ใช่สนามแข่งรถประลองกำลังนะครับ ป้ายบนทางด่วนให้วิ่งแค่80 ถ้าจะแซงกันที่100-120ผมพอว่ารับได้ แต่ถ้าวิ่งมาเกินกว่านี้ผมว่ามันซิ่งรถเล่นในถนนสาธารณะแล้ว

กฎหมายกำหนดว่า ต้องหลบให้ครับ แต่ (ย้ำนะว่าแต่) ด้านซ้ายต้องไม่มีรถขับตามมาในระยะเป็นอันตราย ครับ
ดังนั้นก็ยังไม่ต้องหลบให้ ถ้าด้านซ้ายยังมีรถขับตามมาในระยะที่เป็นอันตรายอยู่ครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 18:26:47 »
อยากให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง  ช่วยทำสื่อโฆษณา ทำให้ประชาชนเข้าใจอย่างถ่องแท้ ก็คงจะดีไม่ใช่น้อย  

ทุกวันนี้ ขับหลบ เข้า หลบออก เด๋วก็หาว่าขับกวนใส่ เห้ออออ

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 18:38:17 »
ถ้าแรงนิดก็ขออภัยครับ(อารมค้าง)
1.มันมากกว่านิสัย
2.ตามคห.ข้างต้น มันใช้เป็นแต่ตังค์ซื้อใบขับขี่ แต่ไม่ใช้สมองและใจขับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 19:04:15 »
ความหมายของการเปิดไฟเลี้ยวขวา คือ "กรูจะอยู่เลนนี้ แซงไปเอง" ครับผม ถามมาหลายที่แล้ว แต่คนส่วนใหญ่ผมว่าก็ยอมรับนะ ว่า เออ ช่างเหอะ กรูแซงซ้ายเอง อย่าไปใส่ใจ

วันนี้ผมรีบมากๆ ทางด่วนก็ไม่ได้ติด ไม่ได้โล่งนัก ผมก็วิ่งมาสักพัก เริ่มช้าลงๆๆๆ ก็งง ปาดๆ ดู รถแช่ขวา ข้างหลังเริ่มมีแถว เฮ้อ ซ้ายก็รถใหญ่ รอกันไป พอยิงไฟ เขาก็ประมาณว่า ช้านไปได้แค่นี้ คงเป็นผู้ใหญ่มากๆๆๆ  พอซ้ายว่าง ผมก็แซง ข้างหน้านี่โล่งแบบผมเหยียบไปได้ 140 ยาวๆ เลย แต่ระหว่างวิ่งไปวันนี้ เจอ 4 คันรวด ขวดสุดหมด เฮ้อออออออออออ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ melodylife

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 19:37:14 »

ก็ถ้ารถเลนซ้ายช้ากว่าก็แซงไปแล้วค่อยเข้าซ้ายตอนว่างแล้วสิครับ เห็นข้างหลังเขามาเร็วแล้วจะเข้าซ้ายทันทีไม่ดูสภาพการจราจรมันก็ออกจะเวอร์เกินไปมั้งครับ
ที่พี่จิมมี่พูดไว้ก็ถูกแล้วนี่ครับ เราไม่มีสิทธิ์อะไรไปเป็นศาลเตี้ยให้รถที่เร็วกว่าเราเขาต้องแซงซ้ายไป เราเองที่จะต้องทำตามกฏจราจรที่ให้รถเร็วกว่าแซงขวาไปเท่านั้นนี่ครับ
ถ้านึกจะแซงยังไงก็แซงแล้วแต่ใจคนอยากแซงหรือคนอยากให้แซงแล้วจะมีกฏจราจรไปทำไม กฎจราจรบ้านเรายังไงก็ให้เลนซ้ายเป็นทางหลักเท่านั้นนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2013, 19:50:57 โดย melodylife »

ออฟไลน์ superX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 19:47:54 »
ผมเจอบ่อยมากตอนขับไปทางเหนือ แช่ขวาตลอดและเปิดไฟเลี้ยวขวาด้วย ขับไม่เกิน 100 ผมเข้าใจว่าความหมายว่า คนพวกนี้อยากจะขับแช่เลนขวาซึ่งถนนมีสภาพที่ดีกว่าเลนซ้าย เพราะว่าเลนซ้ายรถบรรทุกวิ่งเยอะ ถนนมันพังเละเทะเลย เลยปิดไฟเลี้ยวขวาเพื่อบอกให้เราว่า ให้รีบไปทางซ้ายเลยกูจะอยู่ขวานี่แหละ พอมาขับบนทางด่วนเลยชินด้วยมั้งครับ คนแบบนี้เห็นแก่ตัวสุดๆเลยล่ะผมว่า

ออฟไลน์ craiva

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 20:14:43 »
สำหรับคนที่บอกว่าก็ขับความเร็วตามกฎหมายกำหนดแต่แช่ขวาก็อยากจะให้ทำตามกฎอีกสักข้อคือขับช้าชิดซ้ายถนนบางสายก็มีป้ายเขียนบอกไว้ตัวเบอเริ่ม"รถช้าชิดซ้าย"

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 20:25:55 »
ผมก็เข้าใจครับว่าต้องหลบให้้ และถ้าผมหลบได้ก็จะหลบให้ ที่มาอยู่ขวาเนี่ยก็แซงมาเหมือนกัน

แต่ที่ผมพิมพ์ไปแบบนั้นเพราะพวกที่ไม่มีน้ำใจนี่แหละ แค่ขับเร็วเกินspeed limit ไปมากๆก็ไม่มีน้ำใจต่อเพื่ิอนร่วมทางมากพอแล้ว
เข้าใจว่าบางครั้งก็มีเหตุเร่งด่วนก็ไม่ว่ากันเดี๋ยวจะหลบให้ แค่มาจ่อใกล้ๆแต่ไม่ต้องติด แล้วกระพริบไฟทีนึงก็เข้าใจแล้ว
แต่การมาจ่อตูดยิงไฟรัวๆ บางทียังบีบแตรยาวอีก มันเกินคำว่า"ขอทางหน่อย"ไปมากๆ
โดยไม่ได้มองเลยว่าบางทีถนนตรงกลางมันวิ่งกัน50อยู่ หรือถนนตรงกลางมันมีแต่หลุมอุกาบาต หลบให้ยังไม่ได้

มีบางคนที่ไม่รู้ว่าต้องหลบ ผมก็เข้าใจครับ พ่อผมขับรถมา30ปียังไม่รู้เลยว่าถึงคนอื่นจะขับเร็วเกินกำหนดก็ต้องหลบให้
การที่จะมาด่าแรงๆหรือมาว่าว่าซื้อใบขับขี่มา นี่มันเกินไป คุณก็ไม่ใช่ตํารวจเหมือนกันไม่สิทธิมาตัดสินว่าใครผิด

คนที่รู้กฎจราจรแล้วทำตาม ก็ดีกับตัวเองและเพื่อนร่วมทางไปครับ
แต่คนที่รู้แล้ว มาทำมารยาทแย่ๆหรือไม่มีน้ำใจกับคนอื่น คุณมันก็ไม่ได้ดีไปกว่ากันเท่าไหร่หรอกครับ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 21:04:40 »
ถ้าใครวิ่งเส้นอีสานบ่อยๆจะเจอพวกรถกระบะขนของเยอะๆ เปิดไฟแบบที่ จขกท บอกประจำครับ  :(

แล้วเราก็ทำอะไรไม่ได้นอกจากหาทางแซงซ้าย  :'(

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 21:13:52 »

ก็ถ้ารถเลนซ้ายช้ากว่าก็แซงไปแล้วค่อยเข้าซ้ายตอนว่างแล้วสิครับ เห็นข้างหลังเขามาเร็วแล้วจะเข้าซ้ายทันทีไม่ดูสภาพการจราจรมันก็ออกจะเวอร์เกินไปมั้งครับ
ที่พี่จิมมี่พูดไว้ก็ถูกแล้วนี่ครับ เราไม่มีสิทธิ์อะไรไปเป็นศาลเตี้ยให้รถที่เร็วกว่าเราเขาต้องแซงซ้ายไป เราเองที่จะต้องทำตามกฏจราจรที่ให้รถเร็วกว่าแซงขวาไปเท่านั้นนี่ครับ
ถ้านึกจะแซงยังไงก็แซงแล้วแต่ใจคนอยากแซงหรือคนอยากให้แซงแล้วจะมีกฏจราจรไปทำไม กฎจราจรบ้านเรายังไงก็ให้เลนซ้ายเป็นทางหลักเท่านั้นนี่ครับ
ใช่ครับ เบื่อพวกคนที่ยังคิดแบบนี้อยู่ได้ มีหน้าที่หลบคือจบแค่นั้นไม่มีไรให้คิด ไม่มีไรให้เสีย ถ้าซ้ายว่างต้องหลบครับ ดูต่างประเทศเค้าบ้างครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 21:29:53 »

ใช่ครับ เบื่อพวกคนที่ยังคิดแบบนี้อยู่ได้ มีหน้าที่หลบคือจบแค่นั้นไม่มีไรให้คิด ไม่มีไรให้เสีย ถ้าซ้ายว่างต้องหลบครับ ดูต่างประเทศเค้าบ้างครับ
ผมไม่ได้บอกไม่ให้หลบนะครับ ก็แค่ยกตัวอย่างสถานการณ์ที่รถคันนึงออกขวาเพื่อกำลังแซง แล้วดันมีรถอีกคันอยู่เลนขวาเหมือนกันอยู่ด้านหลังกำลังวิ่งมาด้วยความเร็วกว่า

แล้วที่บอกดูต่างประเทศเค้าบ้าง นี่คือประเทศไหนครับ ผมเห็นที่ญี่ปุ่น หรือ อเมริกาเค้าก็ไม่ได้ขับเกินความเร็วมากเกินไปแบบบ้านเราหนิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2013, 21:31:36 โดย localgame »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 21:48:19 »
เอาเป็นว่าเลนขวาขับเท่าไหร่อย่าไปแช่ คนแซงมีเสมอ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 22:32:45 »
อยากให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง  ช่วยทำสื่อโฆษณา ทำให้ประชาชนเข้าใจอย่างถ่องแท้ ก็คงจะดีไม่ใช่น้อย 

ทุกวันนี้ ขับหลบ เข้า หลบออก เด๋วก็หาว่าขับกวนใส่ เห้ออออ

ผมเห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ ทุกวันนี้ผมเห็นแต่เพียงโฆษณาป้ายประมูลอย่างเดียวเอง
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 22:41:35 »

ตอบแค่ 2 rep ยังดีกว่าที่ตอบกัน หลักสิบ rep เสียอีก
การที่บอกให้ซิกแซกไป มันยิ่ง อันตราย

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 00:20:44 »
บอกตรงๆ...ถ้าเป็นคนแก่ขับ ผมก็ด่าไม่ออก

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 00:24:32 »
อย่าถามหาเลยครับน้ำใจ ผมข้ามถนนกับแม่ ตรงสี่แยกไฟแดง ทางหมาลาย ตำรวจปิดไฟสัญญานเพราะเป็นตลาดนัดวันอาทิต รถเลยติด ช่วงรถหยุด รอคันหน้า ผมกับแม่กำลังข้าม แล้ว รถคันหน้าขยับ ไปนิดหน่อย ไอคันหลังมันก็กดขันเร่งพุ่งมาเลย ทั้งๆๆที่เห็นคนกำลังข้าม อะนะ ถ้าชนได้มันชนละนั้น

ออฟไลน์ MCH

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 00:56:27 »
บนถนนยังมีคนที่คิดว่าข้า 120 แล้วแช่ขวาได้อีกมากโขครับ ทั้งๆที่มันไม่ถูก

แต่ก่อนผมก็เป็นแบบจขกท.เลย เคยไปตื๊บเบรคใส่เค้าก็หลายทีครับ

บางคนก็โกรธนะครับ บางคนก็ทำหน้างงแบบมาทำงี้ใส่ฉันทำไม

ซึ่งผมเห็นหน้าเค้าตกใจและงงงง ผมก็รู้สึกผิดนะ เพราะเค้าคงเชื่อโดยก้านสมองเลยว่าเค้าขับถูกกฎจราจร 120 มีสิทธิแช่ขวา

บางคนพอเจอตื๊บเบรคใส่มาจี้ตูดผมคืนแบบ 180 ยังหนีไม่หลุดก็มี (ก็แปลกดี ทำไมทีแรกพี่ไม่ขับให้เร็ว)

วันนี้อายุมากขึ้น แซงซ้ายไป จบ  ไม่เครียด ไม่มีเรื่อง ปล่อยคนอื่น(ที่ยังขี้หงุดหงิดอยู่)เค้าจัดการไป 555
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 08:42:28 »
ผมก็เป็นแบบคุณนะ คือ อยากจะลองดูว่าคนข้างหน้ามันมีมารยาทในการขับไหม หลายๆครั้ง สิ่งที่ผมพบเจอคือ มี คน 4 ประเภท
1. นำ้ใจดี มีมารยาท แค่เค้าเห็นรถตามหลังมาเร็วจะหลบให้ กลุ่มนี้คือ ขับรถเป็น มองกระจกสังเกตรอบข้าง
2. ขับรถได้ แต่ไม่สังเกตรถด้านหลัง ต้องรอให้กระพริบไฟหรือ กดแตรก่อน แต่กลุ่มนี้ดี ยังหลบให้ เจอน้อยมากๆ
3. สักแต่ว่าขับ กระพริบ ไม่หลบ กดแตรไม่หลบ แต่พอเรากดแรงๆ ดังๆ ยาวๆ ทนด้านไม่ไหว สุดท้ายหลบให้
4. ขับแบบเลวได้ใจ ไม่ว่าจะทำอะไร ไม่กลบไงกูก็ไม่หลบพวกนี้ปล่อยให้สิบล้อไปเกี่ยวดีกว่า พวกหลังนี้นับวันจะเจอมากขึ้น

ออฟไลน์ -nu-

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 08:56:37 »
ถ้าคันหลังมาไว ไล่จี้เราได้ ผมหลบให้หมดนะครับ

ถ้าเจอรถแช่ขวาไม่หลบ ปกติผมก็ออกซ้ายแซงไป ช่องมีให้ไปก็ไปครับ จะเครียดไปทำไม

แต่ที่น่ากลัวคือพวกเดาใจไม่ออก เปิดไฟเลี้ยวขวาขอทาง เขาไม่หลบ
พอเราเปิดไฟเลี้ยวซ้ายจะไป ท่านก็หักออกซ้ายเปิดขวาให้
เท่าที่เจอมาพวกนี้อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ Maxboost

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 09:29:09 »
ส่วนตัวแล้ว ผมว่าความเข้าใจในการใช้สัญญาณไฟของคนไทยยังผิดๆ อยู่นะครับ
ตัวอย่างเช่น
"ไฟฉุกเฉินข้างสี่แยก" แปลว่าฉันจะตรงไป... โอ้โหคิดได้กันยังไง ผมเจอแต่ละทีมีงงไปตามๆ กันเพราะเรานึกว่าเขาจะเลี้ยว ที่ไหนได้
"เปิดไฟเลี้ยวขวาแช่ไว้" แปลว่าให้แซงซ้าย อันนี้ก็แปลกมาก ขับรถมาหลายประเทศ เพิ่งเคยเจอที่ไทยเนี่ยแหละครับ คอนเฟิร์มว่าที่อื่นไม่มี
เยอรมัน อเมริกา อังกฤษ บราซิล แคนาดา ไม่งั้นใน Owner's Manual เขาคงไม่เรียกหรอกว่า "Right Turn Signal" คงต้องเปลี่ยนเป็น "Pass
On the Left Hand Side Signal" ไปด้วยสิ

โดยส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยแคร์อะไรเท่าไหร่นะครับ ใครช้าแช่ขวาก็เรื่องของเขา เราก็รอจังหวะ ถ้าเขาไม่หลบก็แซงซ้ายไป (ในกรณีที่ปลอดภัย)
แต่เห็นหลายๆ ท่านบอกต้องมีไปกระทืบเบรค... อันนี้ไม่งามเอามากๆ เลยนะครับ

ผมเองยอมรับขับเร็ว ถึงเร็วมาก 200+ บนทางหลวงพอมีบ้าง ก็เจอผู้ร่วมถนนหลายๆ ท่าน เข้าใจ/มีน้ำใจ หลบให้ (เมื่อผมกะพริบไฟสูงสั้นๆ หนึ่งที)
หรือ บางคนทำท่าจะออกจากเลนกลางมาเลนขวา (เพื่อแซงรถช้ากว่าในเลนกลาง) พอเห็นรถผมก็รีบหลบให้ทันที

แต่...

คันไหนช้าแช่ขวา (แล้วผมมา 220 km/h) เราก็แค่เบรค...  ไม่เห็นจะต้องไปโกรธอะไรเค้าเลย ถนนสาธารณะนะครับ

ใช้รถใช้ก็ควรมองรถรอบๆ ตัวเรา 360 องศาให้บ่อยๆ หมั่นเช็ครถข้างหลัง ใครมาเร็ว มาช้า ก็มองไปข้างหน้าไกลๆ หาทางหลบ หลีก ไป

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 09:37:41 »
แซงซ้ายไป ไม่คิดมาก

ปล.ก่อนแซงระมัดระวังเพิ่มขึ้น(เยอะๆ)ด้วยครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 09:54:51 »
ไม่เห็นจำเป็นจะต้องไปทดสอบน้ำใจใครเลยครับ
ถ้าทดสอบแล้ว เขาไม่ให้ ก็ไปโกรธเขา แบบนี้ไม่ดีนะครับ
อย่าเก็บเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ แบบนี้มาใส่ใจเลย
เจอกันบนถนนแปปเดียว ก็แค่นั้น ดีกว่ามีเรื่องเสียเวลายาว

สำหรับผม ถ้าวิ่งขวาแล้วไปจี้ตูดเขา ผมไม่เปิดไฟ ไม่บีบแตร
จะหาจังหวะแซงซ้ายไป แล้วกลับมาขวาอยู่กน้าเขา

ถ้าโดนจี้ จะหาจังหวะหลบซ้ายเอง แล้วหาจังหวะกลับมาขวา

แต่ที่ผมเกลียดมาก คือพวก เปลี่ยนเลนกระชั้นชิด แถมไม่เปิดไฟเลั้ยวอีก พวกนี้ มีเยอะเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2013, 13:06:55 โดย Amaranthe »

ออฟไลน์ taekapmai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 10:07:02 »
วิ่งขวาช้าๆ ส่วนมากผุ้หญิงไม่ก็คนแก่หรือคนต่างจังหวัด ถ้ารถว่างก็แซงซ้ายไปเล้ย
พาแม่ไปด้วย100เดียวก็พอแล้วววแม่กลัวลูกกกกอย่าซิ่งงเบ๊าาาาลู๊กกกกกกก

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 10:10:20 »
เอาเป็นว่าเลนขวาขับเท่าไหร่อย่าไปแช่ คนแซงมีเสมอ

สรุปได้ดีครับ สั้นๆแต่ได้ใจความ  :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 10:33:45 »
ผมก็เข้าใจครับว่าต้องหลบให้้ และถ้าผมหลบได้ก็จะหลบให้ ที่มาอยู่ขวาเนี่ยก็แซงมาเหมือนกัน

แต่ที่ผมพิมพ์ไปแบบนั้นเพราะพวกที่ไม่มีน้ำใจนี่แหละ แค่ขับเร็วเกินspeed limit ไปมากๆก็ไม่มีน้ำใจต่อเพื่ิอนร่วมทางมากพอแล้ว
เข้าใจว่าบางครั้งก็มีเหตุเร่งด่วนก็ไม่ว่ากันเดี๋ยวจะหลบให้ แค่มาจ่อใกล้ๆแต่ไม่ต้องติด แล้วกระพริบไฟทีนึงก็เข้าใจแล้ว
แต่การมาจ่อตูดยิงไฟรัวๆ บางทียังบีบแตรยาวอีก มันเกินคำว่า"ขอทางหน่อย"ไปมากๆ
โดยไม่ได้มองเลยว่าบางทีถนนตรงกลางมันวิ่งกัน50อยู่ หรือถนนตรงกลางมันมีแต่หลุมอุกาบาต หลบให้ยังไม่ได้

มีบางคนที่ไม่รู้ว่าต้องหลบ ผมก็เข้าใจครับ พ่อผมขับรถมา30ปียังไม่รู้เลยว่าถึงคนอื่นจะขับเร็วเกินกำหนดก็ต้องหลบให้
การที่จะมาด่าแรงๆหรือมาว่าว่าซื้อใบขับขี่มา นี่มันเกินไป คุณก็ไม่ใช่ตํารวจเหมือนกันไม่สิทธิมาตัดสินว่าใครผิด

คนที่รู้กฎจราจรแล้วทำตาม ก็ดีกับตัวเองและเพื่อนร่วมทางไปครับ
แต่คนที่รู้แล้ว มาทำมารยาทแย่ๆหรือไม่มีน้ำใจกับคนอื่น คุณมันก็ไม่ได้ดีไปกว่ากันเท่าไหร่หรอกครับ

อ่านมาถึงตรงนี้ ผมงงว่าอะไรไปสะกิดให้คุณ tyo00 หงุดหงิดขึ้นมาเหรอครับ

ผมเข้าใจว่า เราก็เข้าใจตรงกันหมดแล้วนะ ว่าถ้ามีรถเร็วกว่าวิ่งมา เราต้องหลบลงเลนกลางหรือซ้ายให้
ถ้าเราเห็นแล้วว่าปลอดภัย นั่นก็คือ Bottom Line ไม่ใช่เหรอครับ?

เรื่องคันที่เร็วกว่ามีมารยาทมั้ย ทำอากัปกิริยาต่ำทรามมั้ย นั่นมันอีกเรื่องนึง
ก็ไปว่ากันว่า รถคันนั้นมีมารยาทหรือไม่มีอย่างไร มันน่าจะถูกประเด็นกว่านะ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 10:44:54 »
ขนาด autobahn ที่เยอรมันบริเวณที่เป็น speed limit ถ้ามีรถมาเร็วกว่าเค้าก็หลบให้แซงหมดแหละครับ คนเยอรมันเค้าบอกว่ามันเป็นมารยาทในการใช้ถนนไม่เกี่ยวกับเรื่อง speed limit เพราะคุณไม่มีทางรู้หรอกว่าทำไมรถคันนั้นต้องวิ่งเกิน speed limit ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของตำรวจเค้าจัดการเอง