ผู้เขียน หัวข้อ: แค่เปลี่ยนขนาดล้อให้ขับดีกว่า ทำได้ ทำไมไม่ทำ  (อ่าน 33373 ครั้ง)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
รถผม  Camry 2012 ลงแม็ก 18 ใหม่

ผลการขับคือ เฮ้ย!!! มันดีกว่าเดิมเลยนะ

เนื่องจากผมต้องขับรถทางไกลทุกวัน มีทั้งขึ้นเขา และ ลงเขา ( ดอยขุนตาล จาก ลำปาง - เชียงใหม่ )
อารมณ์ตอนใช้ล้อเดิมจากโรงงานขอบ 17 เวลาเข้าโค้งเกือกม้า และ ลงเขา รถมีอาการเหวี่ยงที่ความเร็ว
ประมาณ 100 Km/hr อาการมันฟ้องคือมันเอียงและตัวผมไถลบนเบาะขนาดใหญ่ๆ ของแคมรี่ ต้องใช้มือดึงพวงมาลัย
ไม่ให้ตัวเบี้ยว เค้าโค้งละเมื่อยฝุดๆ

แต่พอไปลงแม็ก 18 ( ไม่ลงขนาดใหญ่กว่านี้ เพราะรถใช้งาน และ ต้องการความนิ่ม ) โค้งเดิม โค้งเดียวกัน
ความเร็วที่ 120 Km/hr ผลคือมันนิ่งๆ ไม่เหวี่ยง ตัวไม่ไหล ขับไปได้ง่ายๆ เลย Control ได้ง่ายขึ้นเยอะ

คำถามคือ วิศวกร Toyota เค้าคงรู้แหละ ว่าใช้แม็ก 18 ละมันดีกว่า แต่ทำไมรถ D-seg ถึงจัดแค่ 17 มาให้ทั้งนั้นเลย
ยกเว้นแค่ Accord ตัวท็อป

การซื้อของ Big lot โดยการสั่งแม็กเบอร์ 18 แทนที่เบอร์ 17 มันไม่ได้แพงกว่ากันเท่าไหร่เลย
แต่มันให้ผลในการขับขี่ที่ต่างกันเยอะ และเห็นชัดโดยเฉพาะคนที่ใช้รถสมบุกสมบัน มันเห็นชัดเลย

อยากรู้ว่ามันมีเหตุผลอะไรมากกว่านี้ ที่รถโครงสร้างเบ้อเร่อ ถึงใช้ล้อเล็กๆ หน้ายางแคบๆ
ทั้งที่ก็รู้ว่ามันทำให้การขับขี่ ไม่ดีมากเท่าที่ควร

ออฟไลน์ theunz

• Newbie
  • *
Re: แค่เปลี่ยนขนาดล้อให้ขับดีกว่า ทำได้ ทำไมไม่ทำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 15:40:18 »
ราคาล้วนๆครับ หลายๆคนใช้ในเมืองไม่ชอบล้อใหญ่ด้วยครับ มันกระด้าง

ส่วนตัว ที่เห็นผลขนาดนี้ผมว่าน่าจะมาจากยางมากกว่านะครับ

จะล้อ17 18 เปลี่ยนยางดีๆผมว่าเห็นผลมากที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: แค่เปลี่ยนขนาดล้อให้ขับดีกว่า ทำได้ ทำไมไม่ทำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 15:40:31 »
.
.
.
ล้อแม็กมันไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ยางล่ะ??
แล้วยางมันก็เป็นอะไหล่สิ้นเปลือง แปลว่าต้องเปลี่ยนบ่อยๆ
ผมว่าคงมีคนจำนวนไม่เยอะมากพอที่จะยอมจ่ายค่ายาง
ของ 18 แทนขอบ 17

ไหนจะคนที่ไม่ได้ขับเข้าโค้งบนเขาเหมือนคุณอีก
เพราะคนส่วนใหญ่อาจจะขับในเมืองชิลๆ
ต้องการความนุ่มมากกว่าก็ได้ การจะออกรถมารุ่นนึง
คงไม่ได้คำนึงถึงคนที่ใช้รถแบบคุณคนเดียวแน่นอนครับ
ต้องมองภาพรวม

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 15:53:38 »
ยาง 18 แพง
ยาง 18 กระด้าง
ยาง 18 กินน้ำมัน

นี่คือคำถามที่ผุดอยู่ในหัวผู้ที่กำลังจะซื้อ ซึ่งพี่โตน่าจะคิดไว้เผื่อแล้ว

สุดท้ายแล้ว

ความต้องการ ของ จขกท. เป็นเพียงค่าเฉลี่ยส่วนน้อย ในกลุ่มลูกค้าแคมรี่ครับ (อันนี้น่าจะจริงที่สุด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 15:55:31 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 15:58:37 »
มันน่าจะเกี่ยวข้องกับการใช้เชื้อเพลิงที่เพิ่มขึ้น ความคล่องตัวในการเลี้ยว ราคารวมที่เพิ่มขึ้น  ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 16:04:30 »
ต้องการให้เกาะขึ้น ขอบ 17 ติดรถ แล้วไปเปลี่ยนยางหน้ากว้างกว่าของเดิมได้ครับ

เพราะผมเข้าใจว่า สิ่งที่ทำให้ขับดีกว่าเดิม เกาะ มั่นคงกว่าเดิม คือขนาดของหน้ายาง

ผิดถูกยังไง ชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 16:08:29 »
ผมว่าท่านจขกท.เข้าใจผิดมากกว่าครับ

ที่ขับดีขึ้นไม่ใช่ล้อ แต่เป็นยาง

เปลี่ยนล้อ 18 ส่วนใหญ่ก็ใส่ 225/45/18 แบบผม

ซึ่งก็จะมีแต่ยาง Performance Tyre ทั้งนั้น

ไม่แปลกที่จะดีกว่าเดิมมากๆ เพราะติดรถของ camry นี่ห่วยนรกจริงๆ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ Dunlop ครับ

จริงๆ 17 ดีกว่า 18 ด้วยซ้ำสำหรับบ้านเรา เพราะถนนไม่ค่อยเรียบ แถมยาง 18 แพงกว่า 17 เท่าตัวเลยในรุ่นเดียวกัน

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 16:18:09 »
ต้องการให้เกาะขึ้น ขอบ 17 ติดรถ แล้วไปเปลี่ยนยางหน้ากว้างกว่าของเดิมได้ครับ

เพราะผมเข้าใจว่า สิ่งที่ทำให้ขับดีกว่าเดิม เกาะ มั่นคงกว่าเดิม คือขนาดของหน้ายาง

ขอบยางด้วยครับ หน้ากว้างใหญ่ ขอบยางบาง เกาะถนนดี แต่กระด้างมากขับในเมืองไม่สบาย ตกหลุม หรือขับผ่านฝาท่อนี่ออกอาการกระเทือนเยอะ ยางยืดหยุ่นได้น้อยโอกาสยางแตกมีสูง คนมีอายุหน่อยจะบอกนั่งไม่สบาย ส่วนวัยรุ่นไม่คิดมาก

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 16:19:54 »
เอ่อ.... มันก็คงเหมือนกับตัดเสื้อ กับซื้อเสื้อแหละครับ

แต่ละคนมีความต้องการต่างกัน
บางคนชอบอัตราเร่ง บางคนชอบความเร็วสูงสุด
บางคนชอบความนิ่มสบาย  บางคนชอบความเกาะถนน แข็งเป็นเกวียน ก็เอา

ดังนั้น การออกแบบรถคันนึง ให้พอใจกับคนทุกคนคงยาก  แต่อย่างไรก็ตามผู้ผลิตคงได้ทำการตลาดมาแล้ว
และได้ปรับแต่งรถมาตามความต้องการของตลาดแล้วครับ

เรื่องขนาดล้อ  เห็นกระทู้ก่อนๆ cx5 มาล้อ 19  เชื่อว่า เดี๋ยวจะต้องมีคนมาบอกว่า  ทำมาทำใมล้อ 19
ยางแพง ใหญ่เกิน  18 ก็พอแล้ว บลาๆๆๆ

ปล. ผมว่า จขกท จั่วหัวแรงไป 2 step

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 16:40:05 »
ลดตุ้นทุนแหละ ดูสิทุกวันนี้มีรถราคาต่ำกว่า2ล้านกี่คันที่แถมยางดีๆแบบว่าเปลี่ยนใหม่ก็ยังใช้ยางรุ่นเดิมบ้าง

keanetona

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 16:53:10 »
ยางขอบยิ่งเตี้ยยิ่งกระด้างนะครับ

ลดตุ้นทุนแหละ ดูสิทุกวันนี้มีรถราคาต่ำกว่า2ล้านกี่คันที่แถมยางดีๆแบบว่าเปลี่ยนใหม่ก็ยังใช้ยางรุ่นเดิมบ้าง

ความทรงจำกับยางเทพที่ติดมากับ ACV30 เรทความเร็ว H (210KM/H) ทั้งๆที่ไซส์ 215/60R16 ยี่ห้ออื่นจะได้เรท V (240KM/H)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 16:57:17 »
       ตอนผมไปลองขับ ฟอร์ด เฟียสต้า พอไปถึง ผมเข้าไปดูตัวรถก่อน แล้วคิดในใจ "นี่คือรถบ้าน ที่ผลิตและจำหน่ายในไทย ที่มีช่วงล่างที่ดีที่สุด ไหนลองดูซิ อะไรที่ทำให้มันขับดี หนึบ มั่นคง ที่เค้าลือกัน (ตอนนั้นดูรถก่อน ยังไม่ได้ลงมือขับ)"

ผมก้มลงไปมอง เฟียสต้าตัวท็อป น่าจะเรียกว่า อัลติเมต อะไรซักอย่างนี่แหละ สิ่งที่ผมเห็นคือ นอกจากช่วงล่าง โช๊ค สปริง และอื่นๆแล้ว สิ่งที่วิศวกรให้ความสำคัญ ในการที่จะทำให้รถคันหนึ่งเกาะหนึบ หรือที่วัยซิ่งเรียกกันว่า เกาะยังกับตุ๊กแกนั้นคือ "ยาง"

โอเคร ถึงแม้ในคลับหลายๆคนที่ใช้ อาจจะบ่นว่า เฟียสต้า ยางบวม เพราะใช้คอนติ   แต่ผมก็สัมผัสได้ถึงการวิศวกรรมของวิศกร ที่ว่า การจะทำให้รถขับดี หนึบ นั้น  มันประกอบขึ้นมาจากหลายๆอย่าง โดยที่ยางนั้น ก็เป็นส่วนหนึ่งที่สำคัญ ที่จะทำให้รถคันนั้นเกาะถนนหรือไม่....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 17:06:57 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 17:02:56 »

+1 ครับ

ส่วนตัวคิดว่า ขอบ 18 ยาง series บางลง ช่วงล่าง หลายชิ้นเลย รับภาระมากขึ้นและอายุงานสั้นกว่าขอบ 17 ด้วยครับ

ถ้าจะออกขอบ 18 มาเลย คงต้องออกแบบช่วงล่างหลายชิ้นเผื่อมาด้วย (เดาเอา ครับ )

เป็นความเห็นจากการใช้งานนะครับ

เปลี่ยนขอบ 17 หน้ากว้างขึ้นก็ได้ ประสิทธิภาพดีขึ้นเช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 17:04:27 โดย yoyoland »

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 17:25:03 »
การเปลี่ยนขนาดล้อและยางตามที่คุณต้องการ มันหมายถึงกำไรที่หายไปนะครับ นี่คือความจริง

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 17:26:27 »
ผมขับ วีออส ตัวแรก เปลี่ยนยางเป็น re002 ช่วงล่างเกาะกว่าเดิมเยอะเลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Moshimaru

• Jr. Member
  • **
    • new altis
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 17:52:31 »
ผมว่าหน้ากว้างของยางก็น่าจะมีส่วนนะครับ เพราะขอบ 18 หน้ากว้างของยางน่าจะมากกว่า 17 แน่นอน ส่วนเรื่องคุณภาพของยางขอบ 18 นี้ยอมรับเรื่องราคาและคุณภาพครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 17:58:06 »
ผมว่ามันผิดคอนเซปโตโยต้าเต็มๆครับ

เพราะมันทำให้รถแพง  ดูแลรักษาแพงขึ้น อาจต้องซ่อมช่วงล่างเร็วขึ้น  แถวกระด้างขึ้น และกินน้ำมันขึ้นอีกต่างหาก 

เรื่องต้นทุน คิดง่ายๆกว่า ล้อ+ยาง 18 แพงกว่า 17 ซัก 2พัน   ผลิตหมื่นคัน รายจ่ายก็งอกมา 20ล้านแล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 19:12:48 »
ยางก็มีส่วนสำคัญมากๆจริงๆครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 19:20:42 »
คนส่วนใหญ่ซื้อd-segมาเพื่อขับในเมือง จะมีซักกี่เปอร์เซ็นต์ที่ซื้อไปขับแบบจขกท
กลุ่มลูกค้าหลักต้องการความสบายไม่ใช่ความสปอร์ต
ล้อ18กระด้างกว่า ยางก็แพงกว่า

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 19:58:22 »
วีออสผม ใส่แค่ล้อ 15 ยาง 195/55/R15
แต่ยาง ผมใช้ PS3 พร้อมกับล้อเบากว่าล้อโรงงานวงล่ะ 2 กิโล
เพื่อนผมขับ FD ใส่ยาง 225/40/R18 ยางบ้านๆ ล้อหนักอึ้ง (ไซต์ยางไม่แน่ใจ แต่ล้อ 18 แน่นอน)
ทางตรงยาวๆ FD เกาะกว่า
แต่เข้าโค้ง โยกไปโยกมา รถผมบังคับง่ายกว่ามาก
ยิ่งลงทางเปียก ล้อยิ่งโต ยางยิ่งกว้าง บวกกับยางคุณภาพกลางๆ ยิ่งหลอน (โอกาศเหิรน้ำมากขึ้นถ้ายางหน้ากว้างขึ้น)

ยางหน้ากว้างๆ ไม่ได้ดีเสมอไปนะ
ยิ่งล้อหนัก น้ำหนักช่วงล่างมากๆ โช๊คอัพขยับตัวไม่ทัน รับภาระไป
ผลคือ โช๊คอัพยุบๆโยกๆยืดๆ ย้วยไปย้วยมาก

ล้อที่ดี ต้องกว้างพอดีๆ คุณภาพยางดี และล้อเบาๆ ช่วงล่างจะเด่นออกมามากที่สุด
ยิ่งได้รถหนักๆ คิดอัตราส่วนน้ำหนักใต้สปริงและน้ำหนักบนสปริงยิ่งต่าง รถจะทั้งเกาะ ทั้งนุ่ม

ถ้าคุณใส่รองเท้าหนักๆ หน้ากว้างๆ วิ่งทางตรงแล้วมั่นคง แต่โยกหลบทีต้องขืนทั้งตัว เซแทบล้ม
เทียบกับใส่รองเท้าผ้าใบเบาๆ หน้ากว้างกำลังพอดี โยกไปมาสะดวก เบรคง่าย กระโดดสบายๆ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 20:55:19 »
ผมว่าที่มันแต่ต่างเพราะยางที่เปลี่ยนใหม่
ใหญ่ขึ้น 1" ผมว่ามันดีขึ้นแต่ไม่ได้ดีแบบเหมือนเปลี่ยนรถ หน้ายางกว้างขึ้นทำให้ออกตัวแล้วล้อฟรียากขึ้นอัดโค้งแรงๆแล้วสไลคยากขึ้น
แต่ยางเปลี่ยนดีๆทีเหมือนเปลี่ยนรถใหม่ ยางติดรถเหมือนชื่อจริงๆแค่ใส่ไว้เพื่อขับออกมาจะ0ได้

ออนไลน์ mick

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 22:00:51 »
18 มันกระเทือน กระด้างกว่า 17 ครับ
ผมว่ามันอยู่ที่ยางดี ไม่ดีมากกว่า ขอบ 17 ชอบเฟริมๆก็เติมลมแข็งหน่อยก๋ใช้ได้แล้ว
ไปดูยางพวก s class 7 series นะครับ ขอบ 18-19 จริง แต่แก้มยางอย่างหนา ยังเกาะดีๆได้ ไม่จำเป็นต้องแก้มยางบางเสมอไป

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 22:16:49 »
ล้อใหญ่ ดีแค่ ขับทางไกลบ่อยๆและถนนราบ ถ้าไม่รวมความสวย

ขอบใหญ่
 -กระด้างกว่า
 -ขับในเมือง อัตราเร่งน่าจะด้อยกว่า กินน้ำมันกว่า
 -ดุุ้งง่ายกว่า
 -ต้องเปลี่ยนยางที่ราคาแพงกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 22:19:18 โดย wannachat »

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 22:21:23 »
รถผมขอบ 15" แต่ยาง Soft Compound ผมว่าผมตามได้ติดๆนิ่งๆเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 22:24:17 โดย RhinoMango »

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ rute

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 23:03:50 »
ขอบคุณท่าน จขกท.ทึ่กรุณานำมาเล่าให้ฟังครับ...

ไม่ทราบว่าเปลี่ยนแม็กขอบ 18 กว้างเท่าไร offset เท่าไรครับ...

แล้วยางใหม่ใช้ยางอะไร รุ่นไหน หน้ากว้าง/ซีรี่ส์อะไรครับ...

ไม่ได้ถามเพื่อจะจับผิดอะไรนะครับ...

ผมใช้ HV เหมือนกัน อยากหาข้อมูลครับ...  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 23:19:41 »
ผู้ผลิต ไม่ได้คำนึงแค่ต้องขับดี เกาะถนนครับ เค้าคำนึงถึงต้นทุน, อัตราสิ้นเปลือง+อัตราเร่งที่จะด้อยลง
ความนุ่มนวลและทนทานในถนนเมืองไทยก็จะลดลงด้วย เสร็จแล้ว Camry Hybrid ก็เลยมาลงที่ล้อ 17 ยางหน้ากว้าง 215
เป็นขนาดที่เหมาะสมทุกๆด้าน

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 23:21:18 »
ไม่ทำ เพราะต้องลองเปรียบเทียบอัตราเร่งและสิ้นเปลืองด้วยนะครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 01:12:15 »
ต้องเทียบล้อเดิม กับ ล้อใหม่
ต้องเทียบยางเิดิม กับ ยางใหม่
ประกอบกันไปครับ

DoNg

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:06:08 »
@ คุณ rute

แม็ก 18x8.5 ET : +43 PCD : 5x114.3

รัดด้วย Yoko Advan DB 225/45R18

อารมณ์ความนุ่ม : แทบไม่ต่างจากของเดิม อารมณ์เหมือนเอายางเดิม แต่เติมลมจากเดิม 32 PSI เป็น 35 PSI แค่นั้นเอง

เสียง : ทางลาดยาง เงียบมากที่ความเร็ว 120 เปิดวิทยุที่ Volume 15 ยังได้ยินเสียงชัดเจน นักร้องหายใจก็ได้ยิน
          ทางคอนกรีต ปรับ Volume เพิ่มเป็น 20 ครับ

การเกาะ : ดีกว่ายางสปอร์ตติดรถมาเยอะ แต่ๆๆๆๆๆ ถ้าขับแต่ในเมือง ทางตรง ขับเนิบๆ โค้งเบลาๆ ไม่รู้สึกถึงความต่างครับ
              ใช้อะไรก็เหมือนๆ กัน แต่ถ้าขับเยอะ ได้บู๊บ่อย ดีกว่าของติดรถครับ เห็นชัด

ความประหยัด : ไม่เห็นมีอะไรที่มันเปลืองกว่าเดิมเลย เหมือนเดิมเลย ตัวเลขอัตราการสิ้นเปลืองก็เหมือนๆ เดิม แต่ถ้าล้อโตกว่านี้ก็ไม่แน่

ความสวยงาม : มันดูมีความเป็นผู้ดีมากกว่ารถล้อโตๆ นะ ในความคิดผม ดูสวยอาจจะไม่สุด แต่มันมี Class

การบังคับพวงมาลัย : เหมือนเดิมครับ ไม่หนักอะไรเลย ไม่รู้สึก

และจากประสบการณ์ รถเพื่อน Camryรุ่นเดียวกัน รัดด้วย GR90 215/55R17 อารมณ์การขับก็ยังมีออกลูกเหวี่ยงๆ นิด แต่เงียบกว่ายางติดรถมาเป็นไหนๆ

ให้รถพ้นแสนโลอาจจะไปลง H-drive เพราะเคยนั่งแล้วรู้สึกมันดี ไม่กระดอน ทั้งที่ของเดิมก็โอเคแล้ว แต่ว่าอยากได้ความสมบูรณ์มากกว่าเดิม

จากประสบการณ์ของผู้ใช้จริงครับ ถ้ายางชุดนี้ใช้ไปเยอะ จะมาบอกอารมณ์อีกที เพราะว่าของใหม่ ยังไงมันก็ยังมีแต่เรื่องดี รอให้ผ่านซักสองหมื่นโล จะมาเล่าให้ฟัง ^__^

ออฟไลน์ tada

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:09:42 »
เห็นด้วยกับเรื่องยางครับ แต่ก้อแอบหมั่นใส้บริษัทผู้ผลิตรถเหมือนกัน
อยากลดต้นทุนกันจนบางทีไม่เหลือความดีให้รถคันนั้น ๆ เลย