ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำรถหน่อยครับถ้าเปลี่ยนจาก Audi A4 เป็น BMW Series3 หรือรถป้ายแดงราคาไม่เกินล้าน  (อ่าน 4687 ครั้ง)

ออฟไลน์ bossnk

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ เดิมผมใช้ Audi A4 B5 2.4 V6 ถ้าเปลี่ยนไปเป็น BMW Series 3 e46 323ise
รถจะดีขึ้นจากเดิมมากมั๊ยครับ เช่นฟิลลิ่งรถ ช่วงล่าง หรือ มีรถใหม่อะไรที่ราคาไม่เกินล้าน+-นิดหน่อย
มีสมรรถนะที่เทียบเท่าหรือดีกว่า Audi A4คันเดิมบ้างครับ
เส้นทางส่วนมากที่ใช้ประจำคือทางด่านบูรพาวิถี ขับไปมหาลัย ใช้ความเร็ว+-120km/h
สมรรถนะที่ต้องการนะครับ
1.ความมั่นใจของตัวรถ เช่น handling ความนิ่ง
2.การเก็บเสียง
3.อัตราเร่งเทียบเท่าหรือดีกว่า
4.ประหยัดน้ำมันกว่าAudiคันเดิมมากมั๊ยครับ
ขอบคุณ Headlightmag มากครับสำหรับพื้นที่

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
Mb w210 เครื่องดีเซล ประหยัดชัวร์
หนึบใช้ได้เมื่อวิ่งตรงๆ  ราคาลงมาเยอะมากแล้ว

ออฟไลน์ localgame

ไม่เคยขับ E46 แต่คิดว่าE46น่าจะแรงกว่าA4 2.4 v6  E46แรงกว่านิดหน่อยจากแรงม้ากับแรงบิดที่มากกว่าเล็กน้อย 

เปลี่ยนรถในระดับsegmentเดียวกันไม่ค่อยต่างกันอย่างเห็นได้ชัดหรอกครับ ถ้าขยับไปseries5 อาจจะต่างกว่าในพวกเรื่องช่างล่าง การขับขี่ เก็บเสียง นี่เห็นชัดกว่าเลย

E39 เหลือแต่ง+ค่าซ่อม+เหลือค่าน้ำมันสบายๆในงบล้านนึง หรือ E60 ตัวแรกๆ ถ้าได้รถรักษาีดีก็ดีไป แต่ถ้าได้รถไม่ดีซ่อมเยอะ งบจะไม่ถึงเอา

หรือถ้าจะเปลี่ยนรถป้ายแดงราคาประมาณล้านนึง คงได้รถญี่ปุ่น C-segment ถ้าคุณขับรถยุโรปมาแล้วไปขับรถญี่ปุ่น C-segment ผมว่าคุณอาจจะไม่ชอบ

การขับขี่ ช่วงล่าง มันคงสู้ไม่ได้อยู่แล้ว ยึ่งตอนเวลาใช้ความเร็วสูงนี่ต่างกันมากเลย รถญี่ปุ่นขับไปแล้วรถเหมือนมันเบาๆขึ้นดูลอยๆไม่เกาะถนน รถญี่ปุ่นอัตราเร่งอาจจะด้อย

กว่าหน่อยแต่ไม่ต่างมาก แต่จะได้ประหยัดน้ำมันที่ดีกว่าเดิมมาแทน

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
ตอนนี้ผมก็ใช้ AUDI A4 1.8 อยู่นะครับ กินน้ำมันในเมือง 7-8 km/l  เฉลี่ย 11 km/l

เครื่อง E46 สดใหม่กว่า ย่อมได้เปรียบอยู่แล้วครับ
Feeling ช่วงล่าง ผมว่า BMW น่าจะหนึบกว่า Audi นะครับ
ภายนอก E46 สวยโฉบเฉี่ยวกว่า b5 แน่นอน ส่วน b5 สวยคลาสสิค
ภายใน แคบพอๆกันครับ

ทั้ง b5 และ E46 ถ้าเจอลมแรงๆอาจมีไหวๆนิดๆนะครับ ไม่ลอง E39 หรอครับ ภายในกว้างกว่า มั่นคงกว่า
แต่ถ้าจะเอา E46 จริงๆ ผมเชียร์ 330i หรือไม่ก็ 325i ครับ  :D

ออฟไลน์ Ammo

• **
เคยมี E46 323i ครับ ไม่เคยขับA4
กินน้ำมันประมาณ8กว่า(ไม่เคยเกินจุดห้า) กม./ลิตร
ขับส่วนมากบริเวณรอบกทมนอกเมืองนะครับ ส่วนใหญ่ขับคนเดียว
6สูบขับหลังครับ ขับสนุกครับ  เร่งเป็นมา ตามอายุเครื่อง
0ถึง100ประมาณ8-9วิ อันนี้จับเวลาแบบบ้านๆคับ
การเก็บเสียงคันของผมยังเก็บได้ดีอยู่นะ(ปี2001)
 ครับ... :D

ออฟไลน์ heinkelt14

• **
ปัจจุบันใช้ 323i อยู่ครับ

Handling Audi ผมก็ไม่เคยขับเหมือนกัน แต่ 323i พวงมาลัยจะหนักครับ หนักแบบหนักเลยแต่ผมชอบนะ จะมีตอนความเร็วสูง (ประมาน 120+ มันจะมีหน้าไวนิดนึง)

การเก็บเสียงคันผม ถือว่าโอเคเลยครับ ไม่เกิน 120ยังนิ่งเงียบ ลมเข้านิดๆตามอายุ 140ก้พอได้ เกินนี้ก้วูบวาบครับ

อัตรราเร่ง เกียร์ 1-2 อืดครับ แต่ความเร็วหลัง120 ไปถึง ร้อยแปด สองร้อยนี่ ผมถือว่าไหลมาเทมา สไตล์6 สูบครับ Audi เป็นยังไงผมไม่ทราบเหมือนกัน

** ถ้าชอบสบายๆช่วงล่าง นิ่มกว่าแต่เกาะเหมือนกัน รถกว้างขับสบายกว่า เก็บเสียงสุดยอด แนะนำ E39 เลยครับ ของคุณพ่อผมใช้อยู่ 523i เครื่องเดียวกัน 323i M52TU

แต่คงจูนมาต่างกัน E39 คันใหญ่กว่านำหนักมากกว่า แต่กินน้ำมันน้อยกว่ารถผมอิก

ออฟไลน์ panerai

คันที่บ้านผมก็ใช้ E46 325i ใช้มาตั้งแต่ออกห้าง ถ้าถามเรื่อง handling พวงมาลัยรุ่นนี้หนักน่ะครับออกแนวตึงๆมือแต่ไม่หนืดเมื่อยๆแบบ fortuner (ถ้าเคยขับ) ความเร็วสูงมั่นใจดีแต่ถ้าเจอลมแรงบนทางด่วนช่วงเกิน 150-160 ก็ออกอาการให้เห็นครับ ถ้าลมนิ่งๆผมเคยแช่ตอนดึกๆรถโล่งๆ 180-190ตลอดทางแบบนิ่งๆครับส่วนข้อเสียคือที่ความเร็วต่ำขับตามผิวถนนที่ไม่เรียบไม่เสมอกัน รถจะออกอาการหน้าไวพวงมาลัยจะดึงมือเรา เราต้องมีขืนพวงมาลัยฝืนมันครับ :D
 การเก็บเสียงใช้ได้ครับ คันนี้ใช้ยาง Poteza RE002 ยังเก็บเสียงยางดีกว่าแอคคอร์ดที่ใช้ GR90ด้วยซ้ำ
 รถผมกิน 6.5 km/l ครับ วิ่งในเมือง รถติดตลอด
 นอกเมือง 11-12km/l ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 05:39:34 โดย panerai »

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
มือ1ก็Ford Focus 2.0ไงครับ ;D
แต่ผมไม่รู้ว่าเทียบกับเจ้าA4แล้วเป็นไง :-\
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมก็ว่า Focus 2.0 ป้ายแดงน่าจะดีกว่าแทบทุกอย่างเลยนะ อายุมันห่างกันเยอะ
ถ้าไม่กลัว defects/มีรถหลายคัน น่าจัดเจ้ากัสมากครับ
รุ่นรองท็อปเก้าแสนกลางๆ หรือรุ่นท็อปหักส่วนลดของแถมผมว่าไม่ถึงล้าน (ไม่ชัวร์)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
ใช้ 323 e46 อยู่ครับ

ข้อดี
1. ความเร็วสูงระดับ 160ยังมั่นใจอยู่ ยกเว้นทางที่เป็นลอนคลื่นมากๆบางจังหวะจะรู้สึกเบาๆ
2. ผมว่าขับดี มั่นคงกว่ารถญี่ปุ่นราคาไม่เกินล้านทุกคัน
3. อะไหล่ถูกลงเยอะ มือสองเพียบ สำคัญหาอู่ชำนาญและไม่แพงไม่ฟันค่าแรงก็ใช้ได้ยาวๆ
4. ภาพพจน์ยังดีในสายตา รปภ. ยังหาที่จอดให้โดยไม่ต้องร้องขอบ่อยๆ (อันนี้ชอบมาก)
5. อัตราเร่งไม่เลว ยังสวนรถใหม่หลายคันได้สบายๆ
6. รูปทรงยังไม่ล้าสมัย ยังอยู่ได้อีกนานในสายตาของผม
7. ความปลอดภัยจัดเต็ม ระบบช่วยการทรงตัว ถุงลม 8 ใบ

ข้อเสีย
1. กินน้ำมันดุพอควร ในเมือง 5-6โล/ลิตร ตจว 8-9 ด้วยน้ำมัน อี85 นะครับ ถ้าเติม 95 จะดีขึ้นประมาณ 10%
2. ข้างในค่อนข้างแคบ
3. มีเสียจุกจิกบ้างเช่น กระจกไฟฟ้าตก น้ำเข้า ภายในลอก แต่ซ่อมด้วยช่างชำนาญแล้วจบ แต่เครื่องทนสุดยอด
4. เกียร์มีปัญหาบ้าง แต่ไม่เยอะ

หากชอบใจตัวนี้แนะนำตัว 330เลยครับ มันกว่าเยอะ ผมยังอยากได้เลย

หากกลัวมือสองก็เจ้ากัสครับ ฟิลลิ่งไกล้เคียงทั้งการขับขี่และเนื้อที่ในห้องโดยสาร

ออฟไลน์ madboy

รถใหม่ น่าจะจิ้มไปที่โฟกัส ตัวท๊อปต่อรองกันไปได้อยู่ในงบแน่ๆครับ ถ้ามีดวงเยอะไม่เจอรถดีเฟค

e46 ตัว 330 ไม่รู้เดี๋ยวนี้ราคาเป็นไงบ้างแล้วอ่ะครับ มันค่อนข้างน่าสนใจครับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยครับ

ถ้าไม่กลัวมือ2 ไป e46 330i ผมว่ายังหล่ออยู่นะ แรงด้วย

ถ้าจะเอามือ 1 ไป Focus 2.0 โลด

ออฟไลน์ bossnk

• **
ขอขอบคุณพี่ีๆมากนะครับสำหรับคำแนะนำ
ตอนนี้ใจผมเอนไปทาง E46 แล้วครับ
ใจจริงอยากได้ 330i มาก แต่กลัวว่าจะกินน้ำมันมากกว่าAudi คั้นเก่า
เลยลังเลว่าจะเล่น 323iหรือ325i
325i ก็หายาก
โฟกัสก็น่าสนใจ แต่กลัวเรื่องdefect แลยไม่ค่อยมั่นใจ