ผู้เขียน หัวข้อ: ราคารถเก๋งมือ 2 ตอนนี้กระจุยมากเลยครับ อยากทราบว่าปีหน้าสถานการณ์จะดีขึ้นไม๊ครับ  (อ่าน 12501 ครั้ง)

ออฟไลน์ BlackMonster

• Newbie
  • *
ผมอยากเปลี่ยนรถใหม่ กะจะขายรถที่ตัวเองใช้แล้วไปซื้อใหม่ แต่ว่าเช็คราคาตามเต็นท์แล้ว รู้สึกว่า ไม่ว่ารถเล็กรถใหญ่ ราคารับซื้อถูกมาก ๆ
ผมทำใจไม่ได้ เลยคิดว่าทนใช้ไปก่อนดีกว่า เพราะว่ารถยังไม่ได้เก่ามาก แค่อยากเปลี่ยนใหม่ แต่อดสงสัยไม่ได้ว่า ปีหน้าจะดีขึ้นไม๊ครับ ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
คิดว่าดีขึ้นกว่าปีนี้ครับ แต่ยังไงก็ไม่ปกติเหมือนเมื่อก่อน
คนซื้อรถใหม่กันจนอิ่มตัวแล้ว และรถยนต์ก็ไม่ได้เป็นเหมือนกับข้าวกับปลาทีสามารถซื้อกันได้ทุกวัน
ซื้อแล้วเดี๋ยวหิวก็ซื้อได้อีก กลไกทางการตลาดรถมือสองที่เคยเป็นมามันพังหมดแล้วครับ ต้องใช้เวลานานหน่อย
แต่ยังไงก็เชื่อว่าปีหน้าจะดีขึ้นแน่ๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
ได้แต่หวังให้ดีขึ้นครับ ผมกลัวละลอก 2 (ที่คงไม่แรงแบบรถคันแรก) ตอนปรับภาษี Co2 ในปี 58/59 อีก

ออฟไลน์ chean

• Full Member

ออฟไลน์ mamaman

ตอนนี้ ที่ราคาตกแรงๆ ก็ b segment เลย

ออฟไลน์ reyeshenry

รถมือสองตกแรงมากจริงๆ ครับ     วันพาเพื่อนไปถามขายรถเพื่อจะซื้อรถคันใหม่ เหมือนกัน
เป็นโตโยต้า วีออสรุ่นปี 2005 รุ่น E ราคาจะ หกแสนมั้งมือหนึ่งตอนนั้น      ไปตีราคาที่โตโยต้าชัวร์ ให้ 180,000 บาท  ไปเต๊นส์รถ เต๊นส์บอกรถเยอะแล้ว ไม่รับรุ่นนี้

ผมก็เลยลองมาเช็คราคา รถยนต์ในเวปตลาดรถหลาๆยี่ห้อดู    ปรากฎว่า ตกเกือบทุกยี่ห้อเลยครับ
อย่างวีออสตัวก่อนปัจจุบัน ปี 2011 ราคาหกแสนกว่ารุ่น E    มือหนึ่ง หกแสนกว่าๆ     ตอนนี้ราคาขาย ในเวปตลาดรถ  ที่ 3 แสนปลาย  ถึงสี่แสนต้นๆ เท่านั้น

มองไปเจอ CR-V ตัวก่อนปัจจุบันมือสอง   2.0 2.4  4WD  ปี 207-2008    ราคา 6 แสนปลายๆ ถึงเจ็ดแสนปลายๆ      รถราคา ล้านกว่า  ตกมาเร็วมาก

และทุกยี่ห้อ ทั้งโตโยต้า  ฮอนด้า ก็ตกหนักเเช่นกันครับ       

ปีที่แล้ว ราคายังไม่ร่วงขนาดนี้  ปีนี้คงเจอนโยบายรถคันแรกจากปีก่อน เลยทำให้ รถมือสองตกฮวบครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

ผมว่าแค่ปีเดียวไม่น่าจะดีขึ้นมากนะครับ

ยังไงตอนนี้ขายเองดีกว่า  :'(
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ ichok

ตอนนี้รถใหม่สี่แสนแล้วใครจะไปซื้อมือสองหล่ะครับ  ยกเว้นพวกรถใหญ่กระทบน้อยหน่อย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เกลียดโครงการรถคันแรกมากๆ

ทำให้ตลาดรถมั่วมาก เน่าไปทั้งระบบ ;)

ออฟไลน์ csamabat

ผมว่า ราคาตลาดของรถมือสอง ร่วงเพราะ รถอีโคคาร์ครับ +รถคันแรกนิดๆ เห็นราคา ทุกๆรุ่นแล้วใจหายเมหือนกันครับ
ผมเองเป็นคนที่ชอบเล่นรถมือสองมาตลอด แต่ ณ วันนี้ ผมมาขับป้ายแดงแล้วเพราะ รถใหม่ถูกจริงๆครับ ระดับ 3ปลายถึง สี่แสนกว่า    เมือ่ก่อนผมชอบเล่นรถระดับราคา 1-2 แสน ใช้แล้ว ขาย ใช้แล้วเปลี่ยน ซึ่ง ณ วันนี้ เล่นไม่ได้แล้วรถมันเก่ามากแล้ว เพราะมันจะเป็นรถระดับไม่เกินปี 2000 ซึ่งผมว่าอะไหล่ เก่า มือสองญี่ปุ่นมันก็เก่ามากแล้ว สำหรับการใช้งาน ทุกๆวันจึงไม่เหมาะละ   ครั้นจะเอารถ ระดับ 2-3 แสน  ผมก็ว่ามันก็ระดับ ปี 2000-2005 ซึ่ง ผมขยับไปผ่อนรถป้ายแดง อีโคคาร์ดีกว่า  ไม่ต้องขับไปซ่อมไป เพราะนี่ปี 2013  ประหยัดน้ำมันด้วยครับ ดอกเบี้ยก็ถูก ส่วนลดของแถม อีก สบายใจ ผมเลยไม่หันกลับไปเล่นมือสอง ละครับ ตราบใดที่มันยังแพง ดอกแพง และมีแวท  ครับ   ผมเองก็พึ่งปล่อยอแวนซ่าไป ปีที่แล้วซื้อมา 3.4 แสน ขายเอง เหงื่อตก 2.5 แสน ครัีบ กว่าจะไป เต้นตีให้ 2-2.2 แสน
ซึ่ง ผมเอาเหตุผลเล่าให้ครอบครัวฟังพ่อแม่เห็นด้วยหมดเลย  จองไปทั้ง แอททราจและมิราจ เลย อิอิ ตอนนี้เอาแอททราจออกมาวิ่ง น้ำมัน ใช้งานจริง ไปกลับพัทยา กทม 17 โลลิตร ถูกใจเลยครับ เกียร์ธรรมดา แต่ได้ ออฟชั่นคุ้มแล้ว ครับ พี่สาว ก็ออกอัลเมร่ามาตัวทอป แต่มือสองแบบผ่อนต่อรถพึ่ง 6 เดือน ได้มาราคา4แสนสอง คุ้มเลย
ใช้คตราวนี้ ผมก็กะใช้ยาวเลยครับ เพราะขายก็ไม่ได้าราค ซื้อมารถมันไม่แพง ใช้ให้คุ้มไปเลยแล้วขาย แสนกลางสองแสนก็ยังโอเค 4-5 ปีข้างหน้า แต่ทำใจว่าคงขายออกยาก  เพราะรถใหม่มันก็ไม่กีบาท

ผมว่า ตลาดมือสองจะไปได้ก็แต่ กระบะ กับ suv
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 09:12:40 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ redsun

ถ้าส่งรถกันไม่ได้แล้วแห่ขายกัน
ผมว่าปีหน้าก็อาจจะไม่ดี หรือดีขึ้นเล็กน้อย

แต่ที่แน่ๆหนี้ครัวเรือน
ทั้งจากรถคันแรก และบัตรเครดิต ฯ สูงลิ่ว
มีผลต่อภาคอื่นๆด้วย ตอนนี้ผมว่าลุ่มดอนๆกัน
ตลาดรถยนต์ก็โดนไปด้วยล่ะ

รถใหม่ก็ขายกันได้แหล่ะแต่อาจจะไม่บูมเหมือนเก่า
ไม่เชื่อลองดูโปรโมชั่นของศูนย์บริการตอนนี้สิครับ

แต่รถเก่า ต้องให้เวลาตลาดปรับตัวกันใหม่
(แต่รุ่นที่ราคาลงแล้ว ลงอมตะครับ ไม่มีทางขึ้น)
ถ้าใครอยากได้รถมือสองตอนนี้ผมว่าคือช่วงเวลาที่ดีเลย
แต่ถ้าใครอยากขายตอนนี้ลำบากครับ เพราะราคาเกินเจ้าของจะรับได้จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 10:00:52 โดย redsun »

ออฟไลน์ Night_Angel

ไม่ต้องอะไรมาก อีคาร์  เต้นรับกัน 3หมื่นด้วยซ้ำ  ฮวบๆกันไปหมด  รถจดประกอบไม่กล้ารับก็มี
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

GreenG

ไม่ต้องอะไรมาก อีคาร์  เต้นรับกัน 3หมื่นด้วยซ้ำ  ฮวบๆกันไปหมด  รถจดประกอบไม่กล้ารับก็มี

ราคานี้ผมเป็นเจ้าของถอดอะไหล่ขายดีกว่า เครื่อง 5000-10000 เกียร์ 3000-5000 และอย่างละนิดละหน่อย ก็น่าจะได้พอๆ กัน

ไม่ก็ทำประกัน 2+ แล้วให้รถหาย ยังได้ตังมากกว่าเลยครับ ;)

ออฟไลน์ delete

ตอนนี้ใครซื้อรถ แล้วบอกว่าเพราะราคาขายต่อดี ก็คงพูดได้ไม่เต็มปากแล้วสินะ อิอิ

GreenG

ตอนนี้ใครซื้อรถ แล้วบอกว่าเพราะราคาขายต่อดี ก็คงพูดได้ไม่เต็มปากแล้วสินะ อิอิ

ใช่ๆ ครับ ตกหมดเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมไปเช็คราคามา..
เฟียสต้าผมยังไม่ถึงปี ราคาหายไปแสนห้าแล้ว..
เทียบกับแจ๊ซปีเดียวกัน หายไปไม่ถึงแสน..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

GreenG

ผมสงสัยว่า ถ้าเป็นรถพวก B11 หรือรถที่ไม่ใช่รถตลาด จะทำยังไงนะครับ เพราะน่าจะราคาถูกลงไปอีกครับ

ออฟไลน์ poon japan

• Jr. Member
  • **
เรารู้สึกว่าตกเหมือนกันแต่ไม่เท่าไหร่ ถ้ารถ 5 ปีขึ้นไปนะ (อันนี้คิดไปเองรึปล่าวไม่ทราบ)

คือ เพึ่งขาย city ZX ปี 2005 ตัวรองท๊อป ไปเดือนที่แล้วสภาพดีมากเท่าที่รถ 8 ปีจะดีได้ เต้นท์ให้ 280,000  รีบขายเลย
เคยคิดจะขายเมื่อปี 54 ก่อนมีโครงการรถคันแรก  แต่มี ECO แล้วนะ  เต้นท์ให้ 340,000
ตกไปปีละ 40,000 ก็มากไปหน่อยแต่ก็รับได้  

เต้นท์เล็กๆ เค้าสู้  ถ้าคิดจะขายจริงน่าจะอยู่ที่เอกสารครบ สีรถ สภาพ และยี่ห้อเป็นหลัก  ถ้าเป็นยี่ห้อตลาด รถสีขาว บรอนส์ ดำ สภาพดีๆ  เอกสารครบไม่มีหาย ราคาจะไม่ตกมากนัก  แต่เต้นท์ใหญ่เคยถามให้สุดๆ ได้ 250,000 ไม่เกินนี้ (โหดไปหน่อย)

หลักๆ คิดว่ามันน่าจะเป็นอย่างนี้ตลอดไปนับจากนี้  ราคาไม่น่าจะดีขึ้นเพราะรถใหม่ราคามันค้ำอยู่อ่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 11:08:58 โดย poon japan »

ออฟไลน์ gttle

เดี๋ยวนี้รถใหม่ราคาก็ถูก eco เริ่มต้น 3-4แสนได้รถใหม่ไม่ต้องเช็คประวัติ +ดอกเบี้ยก็ถูก+ไม่ต้องกังวลเรื่องซ่อมไปอีกหลายปี  ราคารถมือ 2 มันก็ต้องตกตามกลไกอยูแล้วครับรถคันแรกมันเป็นตัวเร่งชั่วขณะให้มันขายเยอะแต่ถ้าไม่มีรถคันแรกระยะยาวมันก็จะเป็นแบบนี้อยู่ดีครับสภาพตลาดมันเปลี่ยน

ออฟไลน์ wanarat7777

ดีผมขายรถตัวเองไปเมื่อช่วงเค้ากำลังบ้าเรื่องรถคันแรก ราคาค่อนข้างดี แต่พอหลังจากหกเดือนนี้ที่ผ่านมา ราคารถร่วงจนรู้สึกได้ หวังว่าบริษัทรถเค้าจะป้องกันตัวแล้วนะครับ เพราะยังไงเค้าก็เป็นคนที่เจอผลระยะยาว เหมือนกับการที่ได้ประโยชน์ระยะสั้นไปแล้ว

GreenG

ดีผมขายรถตัวเองไปเมื่อช่วงเค้ากำลังบ้าเรื่องรถคันแรก ราคาค่อนข้างดี แต่พอหลังจากหกเดือนนี้ที่ผ่านมา ราคารถร่วงจนรู้สึกได้ หวังว่าบริษัทรถเค้าจะป้องกันตัวแล้วนะครับ เพราะยังไงเค้าก็เป็นคนที่เจอผลระยะยาว เหมือนกับการที่ได้ประโยชน์ระยะสั้นไปแล้ว

ผมเองก็ก่อนคันแรกครับ

ขายไปได้แบบก่อนนิดๆ จริงๆ

ถ้าหลังจากนั้น คงไม่มีคนซื้อเพราะไปออกคันแรกหมด ;)

ออฟไลน์ Ton247

• **
ขออนุญาติถามต่อนะครับ

แล้วอย่างพวกรถ SUV หรือพวกรถพรีเมี่ยมอย่าง Benz, BMW, Volvo etc. พวกนี้ถ้าเราจะซื้อมือสองนี่น่าเล่นรึเปล่าครับ

ถ้าซื้อมือหนึ่งมา ราคารถจะตกลงแรงอย่างพวก Eco car. หรือ B - C Segment รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Monn

แล้วอย่างพวกรถ SUV หรือพวกรถพรีเมี่ยมอย่าง Benz, BMW, Volvo etc. พวกนี้ถ้าเราจะซื้อมือสองนี่น่าเล่นรึเปล่าครับ

ถ้าซื้อมือหนึ่งมา ราคารถจะตกลงแรงอย่างพวก Eco car. หรือ B - C Segment รึเปล่าครับ

ผมว่ามันไม่อยู่ใน segment ของราคาร่วงเพราะรถคันแรก แต่จะร่วงเพราะตัวมันเองเป็นปกติครับ
แล้วตอนนี้ BM และ MB เริ่มมีรุ่น base  ออกมาอีก บางครั้ง ก็ค้ำคอกันเอง ส่วนตัวคิดว่า ราคาคงลงปกติ ไม่ฮวบเหมือน B + C segment มั้งครับ แต่ B นี่เจ็บหนักจริงๆ

เท่าที่ดู BMW มือสอง ราคาลงเร็วกว่าเดิมนิดนึง ผมว่ายังมีกลุ่มที่เล่นพวกนี้อยู่ คงไม่แย่มากหนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

GreenG

ผมว่ามันไม่อยู่ใน segment ของราคาร่วงเพราะรถคันแรก แต่จะร่วงเพราะตัวมันเองเป็นปกติครับ
แล้วตอนนี้ BM และ MB เริ่มมีรุ่น base  ออกมาอีก บางครั้ง ก็ค้ำคอกันเอง ส่วนตัวคิดว่า ราคาคงลงปกติ ไม่ฮวบเหมือน B + C segment มั้งครับ แต่ B นี่เจ็บหนักจริงๆ

เท่าที่ดู BMW มือสอง ราคาลงเร็วกว่าเดิมนิดนึง ผมว่ายังมีกลุ่มที่เล่นพวกนี้อยู่ คงไม่แย่มากหนะครับ

เห็นด้วยครับ ตามนี้เลย

ออฟไลน์ Ton247

• **

เห็นด้วยครับ ตามนี้เลย

ขอบคุณครับ

popdemonic

ผมเชื่อว่ามันจะตกหนักกว่านี่ครับ ยังไงก็ร่วงกราวครับ

ออฟไลน์ H.

ดูแนวโน้มแล้วน่าจะยังตก
H.

ออฟไลน์ cliff

• **
ไม่ดีขึ้นแน่ๆครับ  เพื่อให้เศรษฐกิจดี ต้องเร่งผลิตชิ้นส่วน ผลิตรถ ต้นทุนถูกลง เร่งขายได้มากขึ้น
ประเทศที่พัฒนาแล้วใช้รถประมาณ 10 ปี แล้วก็เหมาะที่จะซื้อใหม่ รถใหม่มีประกันครบกว่า ปัญหาน้อย ราคาไม่แพง ประหยัดน้ำมัน
ดังนั้นรถที่เก่า 10 ปีแล้วก็แทบไม่มีค่าอะไร ราคาถูกมากๆๆๆๆ แต่คนส่วนใหญ่ก็มองรถใหม่อยู่ดี(เขามีตังค์)

ในญี่ปุ่นรัฐบาลต้องผลักดันการซื้อรถใหม่โดย รถยิ่งเก่ายิ่งต้องเสียค่าตรวจต่อทะเบียนสูงขึ้นๆ
ประเทศไทยยังใช้รถกันนานมากๆ แต่เหตุการณ์จะค่อยๆเปลี่ยนเพราะรัฐบาลไม่สนับสนุนรถมือสองเพื่อมากระตุ้นเศรษฐกิจหรอกครับ

ออฟไลน์ billups

• **

ออฟไลน์ shanon

• **
วันนี้ไปถามราคารถกะจะปล่อยแล้วไปดาวน์ปาเจโร รถอัลติส 1.8g ปี46 ฟังราคาแล้วอารมณ์เสีย ให้แค่2แสน-2แสน5  ฟังแล้วไม่อยากซื้อรถใหม่