ผู้เขียน หัวข้อ: พระเจ้าช่วย...ทำไมเบี้ยประกัน Honda มันแพงจังเลยครับ  (อ่าน 22537 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ผมกำลังหาประกันให้พ่อแม่ครับ

เช็คราคาของ Freed ปี 2012 ต่อปีที่ 2

ซ่อมอู่ ระบุคนขับ อยู่ที่ 14000 ปลายๆ รวม พรบ ทุน 6.1 แสน

ซ่อมห้าง ระบุคนขับ มีตั้งแต่ 16000 ต้นๆ ไปจนถึง 17000 กลางๆ

ไม่ระบุคนขับ 1.8 หมื่นขึ้น

เป็นรถที่เบี้ยแพงมากๆ เลยครับ(ในความรู้สึกผมนะ)

เพราะผมทำของ march ปีแรก 1.28 หมื่น ทุน 3.7 แสน
ปีที่สอง 9.3 พัน ทุน 3.3 แสน
ปีที่สาม 8.1 พัน ทุน 2.8 แสน

ปีแรกซ่อมห้าง ปีสองกับสามซ่อมอู่ระบุคนขับ

ผมสงสัยจริงๆ ครับว่าที่มันแพง เพราะเป็น Honda โอกาสหายสูง ด้วยหรือเปล่า และเครื่อง 1.5 กับ 1.2 มันมีผลต่อค่าประกันมากขนาดนี้เลยหรือครับ
หรือเขาเอาไปคิดกับ Jazz City ที่มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุสูงกว่าพวก Nissan Almera March Tilda

สงสัยมาก ขอคำแนะนำด้วยครับ :D

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
Jazz ผมปีที่3-4  ปีละ 21,000 บาท ไม่ีระบุผู้ขับขึ่่ ซ่อมห้าง

Accord G9        ปีละ 33,000 บาท  ไม่ระบุผู้ขับขี่ ซ่อมห้าง

วิริยะทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ dorakun

ตามที่ผมเข้าใจก็คือมันขึ้นอยู่กับทุนประกันด้วยครับ

อย่างของท่านเจ้าของกระทู้ March ปีที่สอง 9.3 พัน ทุนประกันมันอยู่ที่ 3.3 แสน
ในขณะที่ฮอนด้าฟรีด 1.8. หมื่น ทุนประกันมันอยู่ที่ 6.1 แสน

จากตัวอย่างที่นี้จะเห็นได้ว่า March ทุนประกันน้อยกว่าเกือบเท่าตัวเลยทำให้เบี้ยถูกกว่าเกือยเท่าตัวเหมือนกันครับ

GreenG

ตามที่ผมเข้าใจก็คือมันขึ้นอยู่กับทุนประกันด้วยครับ

อย่างของท่านเจ้าของกระทู้ March ปีที่สอง 9.3 พัน ทุนประกันมันอยู่ที่ 3.3 แสน
ในขณะที่ฮอนด้าฟรีด 1.8. หมื่น ทุนประกันมันอยู่ที่ 6.1 แสน

จากตัวอย่างที่นี้จะเห็นได้ว่า March ทุนประกันน้อยกว่าเกือบเท่าตัวเลยทำให้เบี้ยถูกกว่าเกือยเท่าตัวเหมือนกันครับ

เท่าที่ดูนะครับ มันมีเบี้ยคิดแยกออกมา ของ march เอง เบี้ยเฉพาะตัวรถ 1000 กว่าบาท ส่วน Freed ที่เสนอมา 7 พันกว่า

ต่างกันเยอะมาก

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
อันนี้ผมคิดเอง ว่ารถที่ segment ใหญ่ขึ้น ราคาแพงขึ้น พวกอุปกรณ์ต่างๆ น่าจะราคาสูงกว่า eco car
ดังนั้นประกัน ก็อาจจะต้องคิดความเสี่ยงพวกนี้ไว้ด้วยนะครับ แล้วด้วย freed เองก็เป็นอีก segment ก็อาจจะทำให้ตัวเบี้ยแพงขึ้นด้วยหนะครับ
อ่อ ศูนย์ honda คงแพงกว่าศูนย์ nissan ด้วยโดยเฉลี่ย ดังนั้น คงคิดเผื่อไปบ้างหนะครับ อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เค้าประเมินจากรุ่นรถด้วยครับ
ถ้ารุ่นไหนวัยรุ่นนิยมขับกันเยอะๆ อย่าง Jazz, City เบี้ยยิ่งแพง
แพงกว่ารุ่นบางรุ่นบางยี่ห้อที่ราคาแพงกว่า แต่ไม่เป็นที่นิยมของวัยรุ่น
ปล. รถแฟนผม Vios E A/T ประกันชั้น 1วิริยะ ซ่อมห้าง ระบุผู้ขับขี่2คน แต่เลือกทุนประกันต่ำแค่ 3 แสน
เพราะโอกาสจะชนหรือหายน้อยมากๆ รถใช้วันละ 5-10กิโล เบี้ยปีที่สอง 1.1หมื่นเอง ปีแรกที่แถมมาเบี้ย 2หมื่นนิดๆ ทุน5แสน

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ cefboy

ราคานี้ผมว่าไม่แพงแล้วนะ  Jazz ผมจำได้ว่าก็หมื่นกลางๆ เหมือนกัน ยิ่งถ้าซ่อมห้างก็บวกไปอีก 2-3 พันครับ

เก็บๆไว้รวมๆค่อยเครม ตอนนั้นก็เลือกซ่อมห้างไปเลย เครมสีไปสัก 4-5 บานผมว่าก็รับได้แล้วครับ แต่ถ้าวิ่งน้อยๆก็เปลี่ยนเป็นชั้นอื่นไปครับ หรือคุยเพื่อลดทุนไปแต่เบี้ยคงไม่ลดมากมาย หลักร้อยๆ

ผมจำได้ว่าเบี้ยแจ้สราคาไม่ห่างจาก Accord มากนัก ทั้งๆที่ราคารถมันต่างกันพอตัว

สาเหตที่ผมเคยถามก็คือ รถพวกนี้มีโอกาสเสี่ยงที่เกิดอุบัติเหตมากกว่าครับ

ออฟไลน์ oak7070

การคิดเบี้ยประกัน  ต้องดูทุนเอาประกัน  ประวัติเครม  แล้วถ้าระบุชื่อคนขันต้องดูอายุคนขับด้วยครับ  ที่สำคัญบริษัทแต่ละที่  ราคาไม่เท่ากันลองเอาเงื่อนใขเดียวกันแล้วเช็คหลายๆบริษัทสิครับ  ราคาต่างกันจากถูกสุดถึงแพงสุด  ต่างกันเท่าตัวก็มี

รถผม crv 2.4 ปี 07  ทุนประกัน  710,000 บาท  บริษัทที่ต่อปีนี้  15000 บาท  แต่ที่เช็คมาแล้วแพงสุด  28000 บาทครับเงื่อนใขเดียวกันทุกอย่าง

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
ของผม Honda City 2012 ต่อประกันปีที่ 2 ------16,750 บาท (กรุงเทพประกันภัย)
ทุนประกัน 500,000 บาท ไม่ระบุผู้ขับขี่ ซ่อมอู่ ซื้อผ่าน Broker แต่ปัญหาเยอะมาก กว่าจะได้กรมธรรม์

ออฟไลน์ FyGI

ตอนใช้ Jazz เบี้ยประกันก็สูงอยู่ ปีแรก 2.3 หมื่น ปีถัดๆ มาก็ลงนิดๆ หน่อยๆ

ปีสุดท้ายก่อนจะขายรถไป ระบุชื่อคนขับด้วย 1.7 หมื่น

เพื่อนผม Vios ออกปีเดียวกัน เบี้ยถูกกว่าหลายพัน

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
ผมว่าปกตินะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Freed เป็นรถนำเข้า คิดเพิ่มกว่าประกอบใน

ราคาแพงกว่า Jazz ที่เครื่อง 1.5 แต่เกือบเท่า Civic 1.8

Honda ส่วนใหญ่ ซ่อมห้าง ไม่ค่อยซ่อมอู่ เพราะอะไหล่ก็ราคาจะเท่าศูนย์แล้ว

ทุนประกัน สามแสน กับเจ็ดแสน ทำให้ค่าเบี้ยต่างกัน

นิสสันหาซ่อนศูนย์น้อย ปกติเลยซ่อมอู่ค่าเบี้ยเลยไม่แพง

ระบุชื่อจะแพงกว่าไม่ระบุไม่กี่พัน ดต่กันไว้ก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ koruru

ฟังมาจากคนรู้จักนะครับ

SLK R172  71,500 บาท ไม่ระบุผู้ขับขึ่่ ซ่อมห้าง
Mini ปี2010 49,300 บาท ไม่ระบุผู้ขับขึ่่ ซ่อมห้าง

ออฟไลน์ Nikle_pk

ปกติครับ เคส จขกท.
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ grev

ทุน 6แสน เบี้ยมันก็ราวๆนี้แหละครับ
รถผม5ปีละทุน 370000 ยัง 12000 เลยครับท่าน :P

ออฟไลน์ Xtrail

• **
Spadaเบี้ยเกือบห้าหมื่น เท่ากับE250cgiเลยอ่ะ

GreenG

โอ้ พระเจ้าช่วย เบี้ยแพงเกินจริงๆ ฮอนด้า

ไม่ไหวนะแบบนี้ :'(

ไม่เอาดีกว่าฮอนด้า ลาเลย เบี้ยแพง

ออฟไลน์ xenon

โอ้ พระเจ้าช่วย เบี้ยแพงเกินจริงๆ ฮอนด้า

ไม่เอาดีกว่าฮอนด้า ลาเลย เบี้ยแพง

เลือกรถเพราะราคาประกันหรอครับ แปลกดี  ;D

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
ปกติเลยครับแบบนี้
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ MoO Cnoe

อ่านมาหลาย comment แล้ว เหมือนพี่จะยังไม่เ้ข้าใจ
พี่เต้เข้าใจคำว่าทุนประกันมั้ยครับ?

Freed ทุนประกัน 610,000
March ทุนประกัน 370,000

พี่จะให้เบี้ยมันถูกพอๆกันได้ยังไงล่ะครับ ? งง ?

ออฟไลน์ balliblue

ไม่แพงนะ  fd ผม รถ 5ปีแล้วยัง 18000 เลย

GreenG

อ่านมาหลาย comment แล้ว เหมือนพี่จะยังไม่เ้ข้าใจ
พี่เต้เข้าใจคำว่าทุนประกันมั้ยครับ?

Freed ทุนประกัน 610,000
March ทุนประกัน 370,000

พี่จะให้เบี้ยมันถูกพอๆกันได้ยังไงล่ะครับ ? งง ?

case นี้ผมเข้าใจแล้วครับ

คือ ผมไม่เคยทำประกันรถ ชั้น 1 หรือ 3+ ที่ราคาเกิน 5 แสน

ผมเลยตกใจว่า เบี้ยมันเกือบๆ 2 หมื่นเลยหรือครับ

:D

ออฟไลน์ NaNaNa

ผมเป็นแบบนี้ทุกคันซื้อรถมาปีแรกมีประกัน หลังจากนั้นไม่ทำครับ ใช้ฝีมือ และ ดวง ล้วนๆ 5555

ออฟไลน์ neung23

แจ๊สประกันชั้น1ออกศูนย์ วันรับรถ Axa Insurance ทุก 640,000 ซ่อมห้าง ชั้น1 เบี้ย 24,000 กว่าๆ

Jazz SV A/T คับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ DArkMaster

ของผมFiesta 1.6 ค่าประกันของคุ้มภัย ปี3 24,xxx ครับ ทุนประกัน 510,000  (รถติดแก๊สครับ เลยต้องจ่ายแพงกว่าปกติ2พันกว่า)

ออฟไลน์ Amaranthe

ไม่แพงหรอครับ อัลติส 1.6 แพงกว่า จขกท. อีก

ออฟไลน์ roongkul

ประกันของคุณถูกแล้วนะ
ของเราฟรีด พ.ย. ปี12 มีแต่ราคา 2 หมื่นต้นๆ ที่ติดต่อมา (แอบบงง ทำไมแพงจัง พอๆกับพรีอุสเลย)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่

ถ้าไม่เข้าใจก็ๆม่ต้องเข้าใจครับ

ที่ตอบๆ กันมาผมว่ากระจ่างน่ะ

ประกันหน้าที่มันคือประกัน จะรู้คุณค่ามันก็ตอนจำเป็นครับ

ถ้าไม่เคยโดนก็จะบอกกันแบบนี้ล่ะ  ;D

ออฟไลน์ hamber

• **
Swift MT GL  ต่อปีที่2 ของสินมั่นคง (ปีแรกวิริยะ) เบี้ย 15,xxx.-  ทุนประกันราว 4 แสน ....เอาเรื่องเหมือนกันคับ  :'(

ออฟไลน์ Pasakorndvm

แต่เคสนี้โครตปกติเลยครับ รถราคา 8 แสนถึง 9 แสน ทุนประกัน 6-7 แสน เบี้ยมันก็เท่านี้ละ มีตั้งแต่ 15,000-23,000 บ.
มันแปลกตรงไหน? ไม่งั้นลองไปดูเบี้ย Sylphy เลยครับ ไม่ต่างกันจากนี้แน่ ๆ (ยกเว้น promotion บางยี่ห้อนะ)
'19 Honda Civic EL