ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Toyota Camry HYBRID Full Review /*-*/  (อ่าน 62765 ครั้ง)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Toyota Camry HYBRID Full Review /*-*/
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 23:07:27 »
พี่จิมมี่ลืมคลิบที่บอกไว้ตอนต้นหรือป่าวครับ

หรือผมหาไม่เจอเอง
พี่คงหาไม่เจอเอง คับ นี่ครับ เจอแล้ว http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3026.0

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: /*-*/ กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Toyota Camry HYBRID Full Review /*-*/
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 23:35:25 »
ยืนยันตามที่เขียนในรีวิวเลยว่า นี่คือโตโยต้าประกอบในประเทศคันแรกนับตั้งแต่ Vios Turbo ที่ทำให้ผมรู้สึกอยากรับเข้ามาอยู่ในบ้านครับ

จริงอยู่ว่า Camry บอดี้นี้ออกมาสักพักแล้ว และผมไม่เคยรู้สึกชอบในด้านอื่นนอกจากรูปทรงที่ใช่อย่างใจอยาก และอุปกรณ์ที่มีมาให้เยอะ รวมไปถึงไฟเรืองแสงตกหมึกที่คอนโซลนั่นผมก็ชอบ แม้ว่าคนอื่นในทีมจะไม่ชอบกัน ผมยังรู้สึกว่าฟีลช่วงล่างในรถรุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์ยังสามารถปรับปรุงได้ดีขึ้นอีกโดยไม่ขัดใจผู้ใหญ่ และที่ไม่ชอบเอาเสียเลยก็คือเบาะหลังซึ่งนั่งสบายแค่ช่วงไหล่และต้นคอ (สำหรับบอดี้ผม) นอกนั้น ไม่ว่าจะเป็นพื้นที่หัว หรือพื้นที่ขา แม้กระทั่งการเข้าออก ก็ยังทำให้ผมคิดหนัก

แล้วทำไม Camry Hybrid ถึงโดนใจผม? ถ้าพูดในเชิงรถแล้วมันจะบ้าๆบอๆ แต่ถ้าพูดในแง่ผู้หญิง ผมเชื่อว่าคุณหลายคนคงเข้าใจว่าผู้หญิงทุกคนในโลกไม่ได้เพอร์เฟ็ค บางคนอาจจะไม่ได้สวยสุดโลกงามหยดย้อย ตัวก็เล็กเป็นบ้า ท่าเดินก็แปลกๆ บางทีก็มึนๆ เอ๋อๆ แต่วันต่อมาคุณกลับพบว่าสมองของสาวคนนี้เปรื่องยังกะ ECU ปากอาจจะไม่คม แต่สมองคมกริบ มองตัวเลขนับร้อยนับพันได้ทั้งวัน อะไรก็ตามที่ยุ่งจนทำให้เรางง สาวนางนี้จะบอกกับเราว่า "กูไม่เห็นงงเลย นี่ไง ทำเสร็จแล้ว ง่าย"

Camry ที่ได้ชุดส่งกำลังไฮบริด ก็มีลักษณะคล้ายๆกันมาก่อน มันคือสิ่งที่เมื่อคุณค้นพบแล้ว จะทำให้คุณเปลี่ยนทัศนคติที่เคยมองข้ามมัน เปลี่ยนมาเป็นทึ่ง ชื่นชม และสุดท้ายก็ไม่วายที่จะแอบชมชอบมันอยู่ในใจ

ผมเป็นคนไม่บ้าพลังแบบสุดโต่ง แต่ลึกๆแล้วเป็นคนชอบรถที่อัตราเร่งแรง และรวดเร็ว นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมผมถึงชอบรถที่มีแรงบิดลากเยอะๆ อย่างที่เราพบได้ในรถดีเซลเทอร์โบ

Camry Hybrid พาแรงดึงที่เกือบจะคล้ายรถดีเซลเทอร์โบมาให้คุณใช้ แม้แรงดึงจะน้อยกว่า แต่มันมาราวกับไม่มีวันจบสิ้น นึกถึง BMW 520d ที่มีเครื่องยนต์เงียบเหมือนเบนซิน หรือแมงหวี่ดูสิครับ

ที่สำคัญ ขณะที่เราเอ็นจอยกับอัตราเร่งในยามที่ต้องการใช้ ในยามที่ไม่ได้ใช้พลัง คุณก็สามารถเซฟน้ำมันและไอเสียที่พ่นผ่านหน้าโรงเรียนลูกๆคุณได้ มันคือรถที่จะหยุดการทะเลาะเบาะแว้งระหว่างพ่อบ้านตีนหนัก และแม่บ้านสมาชิก GreenPeace ได้สบายๆ

ความเร็วสูงสุด 185? ใครสน? คุณจะโดนใครแซงที่ 185 ก็ปล่อยเขาไปเถอะ เพราะ 90% ของการใช้งาน คุณมีพลังเหลือเฟือและเรียกหาน้ำมันน้อยกว่า

บางครั้งเมื่อคุณเจออะไรที่มันเด็ดๆเข้ามากๆ ก็ทำให้บางสิ่งที่ไม่เคยอยู่ในสายตาคุณ หยุดชะงักราวกับหยุดเวลาเช่นนี้

แน่นอน มันยังคงเป็นรถที่มีเบาะหลังที่ผมไม่โปรดปรานเหมือนเดิม..เบาะหน้าก็ใช่ว่าจะดีอะไร ผมมีความสุขกับการเป็นผู้โดยสารบน Teana มากกว่าเยอะ และเอ็นจอยกับเสียงเครื่อง V6 มากกว่าเยอะ

แต่มันก็คือไอ้เจ้าขุมพลังไฮบริดนี่ล่ะ ที่เปิดจุดเด่นด้านอัตราเร่งที่..ดูเอาละกัน อีกนิดเดียวก็จะบี้ Accord V6 3.0 ตัวเก่าได้แล้ว และอัตราการสิ้นเปลืองที่...ลองไปเทียบกับรถ Sub compact ดูละกัน

ดังนั้น ผมยังคิดแบบเดิมๆกับ Camry 2.0 หรือ 2.4 อยู่ แต่ถ้ามันเป็นไฮบริดเมื่อไหร่ ..คุณนาย Teana ก็อาจจะรับสัญญาณได้ว่า..ผมเริ่มไปหลงรักสาวไฮเทคคนอื่นเข้าแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 23:35:41 »
ขอบคุณสำหรับลิงค์วิดิโอครับแทน กำลังหาอยู่พอดี
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 01:25:51 »
อ้างถึง
นอกจากนี้ แคมรี ไฮบริด ทุกคัน ไม่ว่าจะมี หรือไม่มีระบบนำทาง
จะถูกติดตั้ง ดิสก์เบรกทั้ง 4 ล้อ ที่ติดตั้งระบบ ECB (Electronically Controlled Brake)
ซึ่งจะต้องเชื่อมระบบเบรกทั้งหมด ให้สามารถ นำพลังงานที่เกิดขึ้นจากการเบรก
มาสร้างกระแสไฟ ปั่นไปเก็บไว้ในแบ็ตเตอรี่ ระบบขับเคลื่อน

พี่ครับ ผมอ่านแล้วงงนิดหน่อย
คือนอกจากจะมี MG1,2 แล้ว ยังมี Generator ติดตรงล้อทั้ง 4 ล้อด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 03:54:27 »
อ้างถึง
นอกจากนี้ แคมรี ไฮบริด ทุกคัน ไม่ว่าจะมี หรือไม่มีระบบนำทาง
จะถูกติดตั้ง ดิสก์เบรกทั้ง 4 ล้อ ที่ติดตั้งระบบ ECB (Electronically Controlled Brake)
ซึ่งจะต้องเชื่อมระบบเบรกทั้งหมด ให้สามารถ นำพลังงานที่เกิดขึ้นจากการเบรก
มาสร้างกระแสไฟ ปั่นไปเก็บไว้ในแบ็ตเตอรี่ ระบบขับเคลื่อน

คือนอกจากจะมี MG1,2 แล้ว ยังมี Generator ติดตรงล้อทั้ง 4 ล้อด้วยเหรอครับ

Generator ติดตรงล้อทั้ง 4 ล้อ ไว้ปั่นไฟเฉพาะตอนเบรกเท่านั้นครับ ไม่ได้ยุ่งกับระบบขับเคลื่อน

ผมแอบคิดเหมือนท่านผู้การครับ และนี่คือโตโยต้าคนแรกที่ผมกล้าบอกกับใครๆว่า "มันคือโตโยต้าคันแรกที่ผมอยากได้มาครอบครอง"
เพราะผมเป็นคนที่เฉยๆกับโตโยต้าอยู่แล้ว แต่พอมาเจอเจ้านี้เข้าไป ถึงกับปิ๊งเลยละ
แล้วจะบอกว่าแอบเห็นเจ้านี่ที่มหาลัยผมไม่ต่ำกว่า 2-3 คันแล้วละ คันหนึ่งเข้าใจว่าจะเป็นของนักศึกษาหรือไม่ก็อาจารย์ที่คณะ เป็นรถสีขาว สวยมากกกกก

นี่ละครับ ความแตกต่างของระบบไฮบริด จุดเชื่อมต่ออย่างสมบูรณ์แบบระหว่างยุคของรถใช้น้ำมันกับรถไฟฟ้า
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 06:49:27 »
ขอบคุณคร้าบ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ nuttanva

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 07:04:35 »
Camry 3.5 มันเกียร์5speed หรือ 6speed กันแน่ครับ ??

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 09:38:25 »
ตอนนี้มี TEANA แล้วก็อยากได้เจ้าคันนี้ขึ้นมาอีกอ่า....มานน่าจาแรงพอกัน

แต่มันก็สวยบาดใจเหมือนกันเลยเหะ

และรีวิวนี้เป็นรีวิวที่ยอดเยี่ยมอีกหนึ่งรีวิวเลยคับพี่จิม...ละเอียดพอกะTEANA ที่ผมตัดสินใจจากมันเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ vitnu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:40:59 »
อ้างถึง

น่าจะหมายถึง เซ็นเซอร์ถูกติดที่ดิสก์เบรกทั้ง 4 ล้อ
ถ้าต้องการเบรคมาก ก็จะส่งสัญญาณไปบอกให้ Generator ปั่นไฟชาร์จแบตมากขึ้น
เพราะโดยธรรมชาติของGenerator  ถ้าเอาไฟที่ปั่นได้ไปจ่ายโหลดมากขึ้น  ก็ต้องใช้แรงหมุนมากขึ้น
แรงหมุนที่Generatorต้องการมากขึ้นตรงนี้แหละ  จะทำให้ความเร็วของรถลดลง
ก็เท่ากับว่า นอกจากมีเบรคทั้ง4ล้อแล้ว ยังใช้Generatorช่วยเบรคอีกตัวนึงด้วย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:43:34 »
เคยได้ยินข่าวมาว่า
เบาะหลังจะร้อนกว่าปกติ
เพราะแบตเตอรี่

ไม่ทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ

เพราะเท่าที่อ่าน
มันจะมีที่ระบายอากาศ
แสดงว่ามันก็ต้องร้อนอยู่พอสมควร
ประกอบกับอากาศบ้านเราที่มันแดดแรง
ร้อนมาก

ไม่ทราบว่าจะเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Wondering

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:54:04 »
ขายดีแบบนี้ เดี๋ยวจะมี Camry Hybrid 3.5 V6 ออกมามั๊ยเนี่ย 555

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 12:20:38 »
เบาะหลังร้อนนี่ ผมก็เป็นครับ ตอนไปลองขับ 2 ครั้ง 2 คัน แต่มันจะร้อนตรงขอบซ้ายและขวาใกล้ประตู ไม่รู้สาเหตุเหมือนกัน
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ Giggs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 13:17:17 »
เออ ขอถามหน่อยนะคับ
ถ้าเราขับมาระยะทางไกลๆ ใช้ความเร็วสูงๆนาน
แล้วมาหยุดติดไฟแดง ซึ่งเครื่องยนต์ก็ต้องดับ มันจะไม่น็อกหรอคับ

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 13:35:23 »
ขอบคุณค๊าบบบ สำหรับรีวิว เพิ่งจบแบบไม่ละเอียด เพราะว่าจะเข้ามาอ่านอีกหลายรอบอยู่ อิอิ

--
อยากเห็นรุ่นที่แต่งพาร์ทรอบคัน คงสวยน่าดู  :-*

บะบายยยยยยย

ออฟไลน์ Wondering

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 13:47:01 »
ว้า... ตอนรถจอดนิ่งๆ จะเบิ้ลเครื่องอวดสาวๆ ก็ไม่ได้แล้วสิ จะอวดเสียงท่อซะหน่อย ชิ...

ออฟไลน์ Backseat Driver

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 17:20:03 »
พี่จิมมี่ ผมน้องเอกเเพื่อนตาทบ ที่ไปส่งตาทบกับพี่แบงค์อะคับ จำได้ไม๊คับพ่ี...???

ผมรอReviewพี่ไม่ไหวจัดการจองไปและ แต่ก็อ่านของพี่นะ สองรอบเลยด้วย ก็ดีใจว่าตัดสินใจไม่ผิด
ส่วนReviewแหล่มมาตราฐานจิมมี่เหมือนเดิมเลย แล้วก็ละเอียดพอๆกับTeana...สุโค่ยคับเพ่!!

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 18:05:25 »
Camry 3.5 มันเกียร์5speed หรือ 6speed กันแน่ครับ ??

6 speed ครับ

ขายดีแบบนี้ เดี๋ยวจะมี Camry Hybrid 3.5 V6 ออกมามั๊ยเนี่ย 555

ราคาคงทะลุ 3 ล้านละครับ

เบาะหลังร้อนนี่ ผมก็เป็นครับ ตอนไปลองขับ 2 ครั้ง 2 คัน แต่มันจะร้อนตรงขอบซ้ายและขวาใกล้ประตู ไม่รู้สาเหตุเหมือนกัน

ไว้จะเอาไปถามให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2009, 18:08:47 โดย integra »

ออฟไลน์ Dr.Piak

• Newbie
  • *
  • Peace of Mind
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 12:44:31 »
ถอยมาขับตั้งแต่ กันยายน แล้วครับ
เป็นรุ่นที่นำมาทดสอบนี่เลย รุ่นท็อป สีเทา
ใช้รถมาหลายคัน หลายยี่ห้อ
คันนี้เป็นโตโยต้าคันแรกในชีวิต
เอาแค่ความรู้สึก ก็พอใจมากนะครับ
ไม่มีตัวเลขวัดใดๆมาบอก บอกได้แค่ความรู้สึกครับ

ออฟไลน์ ?????????????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 12:25:06 »
ทั้งเรื่องและภาพคุณภาพคับแก้วเหมือนเดิม
ขอบคุณสำหรับการ review ดีๆครับ :D
?????????????? : ????????????????????? ?????????????
                          ??????? ???????????...:-)

ออฟไลน์ rossx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 19:56:26 »
ชอบ Crown hybrid มากกว่า