ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจอพวกดัดแปลงไฟรถแบบแปลกๆไหมครับ?  (อ่าน 7011 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เคยเจอไหมครับพวกที่ดัดแปลงไฟรถแบบแปลกๆแบบที่ไม่ควรทำกัน? ประเภทที่ไปเปลี่ยนไฟเลี้ยวเป็นหลอด LED สีขาวส่องๆจัดๆประมาณเซนต์เซย่าระเบิดคอสโมให้เจิดจรัส อันนี้ผมก็ว่าแปลกพอแล้วนะแต่ล่าสุดผมเพิ่งจะเจอรายที่อาการหนักกว่านี้อีกหลายเท่า  :P

เมื่อวานตอนเย็นผมไปพลทตินั่มลาดพร้าวซึ่งที่จอดรถรถติดมากกกกก ระหว่างที่กำลังรอให้ขบวนรถทั้งหลายค่อยๆคลานไปผมก็สังเกตุเห็นวีออสรุ่นปัจจุบันสีดำคันหนึ่งหยุดอยู่กับที่เพื่อรอเข้าไปจอดแทนรถที่กำลังจะออก ที่น่าสนใจก็คือทำไมวีออสคันนี้ไฟเบรคมันกระพริบได้วะ???? ต๊อกแต๊กๆๆๆๆๆเพิ่งจะเคยเห็น ดูท่าทางลักษณะรถแล้วเจ้าของน่าจะชอบแต่งรถซะด้วยไฟสรรหาไฟเบรคแบบนี้มาจากไหนเนี่ย แต่พอลองดูนึกดูดีๆจังหวะกระพริบของไฟมันเป็นจังเดียวกันกับจังหวะของไฟฉุกเฉินครับ  :-X

ยิ่งวีออสคันนั้นถอยเข้าช่องผมยิ่งมั่นใจเลยว่า มันเปลี่ยนสีไฟฉุกเฉินจากเหลืองอำพันไปสีแดงโทนเดียวกับไฟเบรคเด๊ะๆ!!!! เพราะว่าจังหวะกระพริบของไฟฉุกเฉินด้านหลังกับหน้าทำงานพร้อมกัน  ข้างหน้าเหลืองอำพันแต่ด้านหลังแดงไฟเบรค โอวพระเจ้าจัดง่าวโคตรรรรรรร!!!!   :o

คนเราทำไมมันถึงได้เสาะแสวงหาความจังไรใส่ชีวิตให้ตัวเองจัง เชื่อได้เลยว่าเมื่อไหร่ที่รถคันนั้นมีเหตุเครื่องดับหรือว่ายางแตกแล่นไม่ได้บนถนนไม่ต้องเป็นหมอดูจอมฟันธงก็ทำนายได้ว่าเค้าโดนชนตรูดแรงๆแน่นอนไม่เกี่ยงกลางวันหรือกลางคืน สาเหตุเพราะสีมันแดงเดียวกับไฟเบรคเด๊ะๆกว่าที่รถคันหลังเค้าจะรู้ว่าไอ้ที่มันกระพริบอยู่เป็นไฟฉุกเฉินและวีออสดำสนิทจอดอยู่นิ่งๆไม่ได้กำลังเบรคชลอ เมื่อนั้นก็น่าจะซัดท้ายไปด้วยความเร็วที่เกือบเท่ากับความเร็วที่กำลังแล่นมาเต็มที่แล้ว  :-X

ใครมีคนรู้จักหรือว่ากำลังคิดจะเปลี่ยนสีสันของไฟบนรถไปเป็นสีแปลกๆจากเดิมขอร้องเถิดนะครับ อยากจะเปลี่ยนไฟหน้า ไฟหรี่ ไฟในรถ ไฟจุดบุหรี่ไปเป็นสีอะไรไม่ว่าแต่สีของไฟฉุกเฉินอย่างเดียวปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติเถอะ   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
Re: เคยเจอพวกดัดแปลงไฟรถแบบแปลกๆไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 16:59:17 »
เห็นควรด้วย..

ปล. ห้ามผวน

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Re: เคยเจอพวกดัดแปลงไฟรถแบบแปลกๆไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 17:06:36 »
เห็นควรด้วย..

ปล. ห้ามผวน

ห้ามผมไม่ทันแล้วล่ะ

เหอะๆ

::) ::)
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 18:04:20 »
เคยเจอแต่แปลงไฟหน้า LEDแบบ AUDI  หรือไฟวงแหวนแบบBMW บางคันก้พอดูได้

แต่พอดีไปเจอโคโรลล่าที่ไฟหน้าแบนๆเรียวๆอ่ะครับ  แลวพี่แกใส่ทั้งคู่เลย เห็นแล้วอนาถใจ  --'

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 18:05:47 »
เห็นใครด้วน   ;D ;D

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 19:33:31 »
เห็นดวยค่วน (แล้วตูจะผวนทำไม? ???)

เจอบ่อยก็พวกวีออส ไฟเบรค 5 ดวง
Camry ไฟเบรค 5 ดวง
คือพี่ท่านจะพ่วงไฟตัดหมอกเข้ากับไฟเบรคทำดวกอะไร
แสบตามากมาย

( ไอ่สลัดเป็ด >:( )
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 19:52:03 »
พวกแม่งเป็นเอามากเลยล่ะครับ
แคมรี่นึกว่าจะมีแต่คนดีปัญญาชนขับกัน
แม่งก็ทำไฟตัดหมอกเป็นซีน่อนเปิดตลอดซะงั้นอ่ะ
ตอนนั้นนั่งรถเมล์อยู่ องศากว้างกันมากแล้วยังแสบตา
ถ้าขับรถอยู่ด่าแหลกแหงครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 21:28:04 »
แคมรี่ยังมีคนขับปาใข่ใส่กระจกรถชาวบ้านเลยครับ ใครจำได้มั่ง??

ยี่ห้อรถบอกอะไรเกี่ยวกับคนขับได้แค่บางส่วนครับ ไม่ใช่ทั้งหมด
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 22:09:14 »
ผมเคยเกือบจะชนตูกะไอ่พวกสับไฟ เบรกเป็นไฟถอย บีบแตรลั่นถนน แม่มก็ยังจะถอย จนชาวบ้านมอง เลยเปิดกระจกเตรียมงัดหน้าแล้ว
ถ้าไม่โดนไฟเขียวซะก่อน มีงัดหน้าโชว์

แม่มฟ่องมึวตาย สาttt

ขอระบาย แรงไปหน่อย แต่อย่าให้รู้นะว่าคนรู้จักทำตัวโง่ๆอย่างนี้มีด่าประจาน

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 07:56:46 »
ตามกฏหมายแล้ว ตามที่ผมเข้าใจ ไฟเลี้ยวชุดหลังรถ สามารถใช้เป็นเหลืองอัมพัน กับสีแดง ได้นิครับ

อย่าง Lancer Cedia ไมเนอร์เช้นจ์ตัวแรกนี่ ก็เป็นไฟเลี้ยวสีแดงเหมือนกันนะ

แต่มาแสดงความเห็นว่า ที่น่ารำคาญตาที่สุด คือพวกชอบพ่วงไฟตัดหมอกหลังเป็นเบรค + เปิดแช่ ! อันนี้เกลียดมาก เคยขับๆมาแล้วง่วงๆอยู่ มองไรไม่ค่อยเห็น อันตรายมากครับ เจอรถพวกนี้ยิ่งทำให้เบลอเลย

ผมเลยหงุดหงิด กระพริบไฟใส่ไป สองสามที .... แต่คิดๆไป ทำไปก็เท่านั้นแหละว๊า อยู่เฉยๆดีกว่า เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ เจ้าตัวมันคงไม่รู้หรอก คิดว่ามันคงเท่ห์น่าดูเลยทีเดียว  8)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 16:35:15 »
ตามกฏหมายแล้ว ตามที่ผมเข้าใจ ไฟเลี้ยวชุดหลังรถ สามารถใช้เป็นเหลืองอัมพัน กับสีแดง ได้นิครับ

อย่าง Lancer Cedia ไมเนอร์เช้นจ์ตัวแรกนี่ ก็เป็นไฟเลี้ยวสีแดงเหมือนกันนะ

แต่มาแสดงความเห็นว่า ที่น่ารำคาญตาที่สุด คือพวกชอบพ่วงไฟตัดหมอกหลังเป็นเบรค + เปิดแช่ ! อันนี้เกลียดมาก เคยขับๆมาแล้วง่วงๆอยู่ มองไรไม่ค่อยเห็น อันตรายมากครับ เจอรถพวกนี้ยิ่งทำให้เบลอเลย

ผมเลยหงุดหงิด กระพริบไฟใส่ไป สองสามที .... แต่คิดๆไป ทำไปก็เท่านั้นแหละว๊า อยู่เฉยๆดีกว่า เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ เจ้าตัวมันคงไม่รู้หรอก คิดว่ามันคงเท่ห์น่าดูเลยทีเดียว  8)

ผมว่า ถ้าเป็นซีเดี่ย คนเขารู้กันไงครับ
แต่ถ้าส้มมาจากโรงงานแล้วไปแปลงแดงมันก็ยังไงอยู่

แต่ก็เอาเถอะ ผมว่าด่าไปมันก็คิดกันไม่เป็นครับ