ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกได้แล้ว ASUS Nexus7 16Gb Cellular กะ Memo Pad HD 7  (อ่าน 11181 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
เลือกได้แล้ว ASUS Nexus7 16Gb Cellular กะ Memo Pad HD 7
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:54:34 »
มีใครใช้ 2 รุ่นนี้อยู่ไหมครับอยากทราบว่า
1 ระบบ update ของ ASUS Memo Pad HD 7 มันพอๆกับ nexus 7 หรือเปล่า
2.ใช้อ่าน pdf 2 รุ่นนี้ ใครแจ่มกว่ากันที่จริงอยากได้ 8" แต่ดันหายากมากๆ
3.nexus 7 ใช้ otg ได้ไหมครับ ถ้าไม่ root  
4.nexus 7 เวลาต่อ usb ให้มันมองเป็น storage drive (เหมือนเป็น sd card ประมาณนั้น) ได้ไหมครับ กลัว tranfer file ยากเหมือน ipad
5 ทั้งสองรุ่น ไป 4.3 ได้ไหมครับ

ปล. nexus 7 ราคาเย้ายวนมากๆ เลือกยากจริงๆ
ขอบคุณครับ

23-8-13

สุดท้ายก็ได้เจ้า hd7 มาครอง ด้วยเหตุผลที่ว่า มี nexus7 ไม่มี sd card แล้วทำ otg แบบไม่ root ไม่ได้
แต่เ้้จ้า hd7 ดันทำ otg ไม่ได้อีก เลยตัดใจง่ายหน่อย ราคาห่างกัน 500 คิดไม่ยากเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2013, 16:28:41 โดย liveshow »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
Re: เลือกไม่ถูกจริงๆ ASUS Nexus7 16GB Cellular กะ Memo Pad HD 7
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 21:08:01 »
บอกก่อนว่าผมไม่ได้ใช้ทั้ง 2 รุ่นนะครับ(แต่เล็งๆไว้เป็นของขวัญให้คุณพ่ออยู่) ขอตอบเท่าที่รู้แล้วกันนะครับ ;)

1. เรื่องการ Update ผมว่าคงจะต่างกันนะครับ เพราะ Nexus 7 นั้นปล่อยจาก Google โดยตรง แต่ Memo Pad HD 7 ทาง ASUS จะปล่อยเอง
3. การใช้ OTG เห็นว่าถ้าไม่ Root ก็ต้องลง App ตัวนึงถึงจะใช้ได้(แต่ App เป็นแบบเสียเงิน)
5. Nexus 7 ไปเรียบร้อยแล้วครับ(เปิดตัว 4.3 ปุ๊บอัพได้ปั๊บ) ส่วน Memo Pad HD 7 นั้นขึ้นอยู่กับทาง ASUS ว่าจะทำไหมครับ

ซึ่งถ้าอยากได้ลูกเล่นเยอะ เพิ่ม Micro SD ได้ ใช้กล้องหลัง ไม่ต้องการใช้ 3G ก็ไป Memo Pad HD 7
แต่ถ้าต้องการใช้ 3G ความลื่นของ Pure Google และอัพเดตได้นาน ก็ไป Nexus 7 ครับ

ปล. แต่ถ้าไม่แคร์เรื่องใช้ 3G ตอนนี้เห็นทาง Advice ลดราคา Nexus 7 16GB WiFi Only เหลือ 4,990 บาทครับ :)(ไม่รู้ว่าจำนวนจำกัดหรือเปล่า)
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: เลือกไม่ถูกจริงๆ ASUS Nexus7 16Gb Cellular กะ Memo Pad HD 7
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 21:27:24 »
1 ระบบ update ของ ASUS Memo Pad HD 7 มันพอๆกับ nexus 7 หรือเปล่า
2.ใช้อ่าน pdf 2 รุ่นนี้ ใครแจ่มกว่ากันที่จริงอยากได้ 8" แต่ดันหายากมากๆ
3.nexus 7 ใช้ otg ได้ไหมครับ ถ้าไม่ root
4.nexus 7 เวลาต่อ usb ให้มันมองเป็น storage drive (เหมือนเป็น sd card ประมาณนั้น) ได้ไหมครับ กลัว tranfer file ยากเหมือน ipad
5 ทั้งสองรุ่น ไป 4.3 ได้ไหมครับ

ใช้อยู่ครับ แต่รุ่นเก่า nexus 7 รุ่นไม่มีกล้องหลัง ครับ ข้อเสียแค่ตรงนี้ครับ  32gb 3g wifi ครับของผม

1 ไม่แน่ใจ แต่ nexus ดู ระบบดีกว่าครับ google แท้เลยทั้งเครื่อง ผมว่าอัพเดทน่าจะได้ยาวอยู่ครับ และ เสถียรด้วยครับ ใช้อยู่
2 nexus ใช้อ่านได้สบายครับผม :D
3 ไม่แน่ใจครับ แต่ผมว่าน่าจะได้อยู่
4  ได้ครับ สบายมากกก โยนหนังดู เพลง ลง แอปลงได้เลยครับ
5  มาพร้อมเลยครับ รุ่นที่ผมใช้ อัพเดทเรียบร้อยครับ

ไม่รู้จะช่วยป่าวนะครับ มีไรสอบถามได้ครับ

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
Re: เลือกไม่ถูกจริงๆ ASUS Nexus7 16Gb Cellular กะ Memo Pad HD 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 21:54:10 »
nexus 7 นี่ตัวเก่าหรือตัวใหม่ครับ ถ้าตัวเก่าเห็นadviceลดราคาตัวwifiอยู่ เหลือ 4990 ตัวcellularไม่รู่เหมือนกัน

แนะนำถ้าห่วงเรื่องsoftwareไปnexus เพราะยังไงตัวน้googleก็แทบจะไม่ลอยแพอยู่แล้ว

ถ้าเอาใหม่ ไปmemopad หรือไม่ก็รอnexus 7 ตัวใหม่เข้าไทยก่อน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 23:30:31 »
NEXUS 7 1280x800 ครับ เล็งๆไว้ที่ advice เลยครับ เอามาอ่านหนังสือส่วนใหญ่ เล่นเกมส์ นิดหน่อย
ที่อยากให้ otg ได้เพราะจะเอา pdf ไว้ใน usb ซะมากกว่าที่เอาไว้ในเครื่องเพื่อต้องใช้นะเดี่ยวนั้นจะได้ไม่ต้องโหลดเข้าให้วุ่น ครับ
nexus ของ advice เหมือนจะเป็น 3 g นะครับ ท่าจะเอามาเคลียร์ stock เดียววันศุกร์จะไปสอยมาอ่านหนังสือแล้ว
ราคาช่างน่าจวบๆ จริงๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้