ผู้เขียน หัวข้อ: โตโยต้าครับ!!!!ทำกันเเบบงี้...ไม่กลัวลูกค้าที่ซื้อไปก่อน...เค้าจะรู้สึก.เฟลมากๆๆ  (อ่าน 21962 ครั้ง)

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
โปรแต่ละค่ายแรงจริงๆ นะครับตอนนี้
ถ้า ณ วันที่เราซื้อ   เราพอใจและมีความสุขกับราคาที่จ่ายนั้นแล้วก็จบครับ

HV เป็นรถที่ไม่เลวเลยทีเดียว
แม้จะถูกตัดออปชั่นดีๆ จากที่เคยมีในรุ่นก่อนไปบางจุดก็ตาม  ;D

ถ้าด้วยตรรกะที่ว่า คนที่ซื้อทีหลังได้ของเหมือนกันราคาถูกกว่าเรา แล้วจะต้องเสียความรู้สึก
งั้นคนที่ซื้อวันนี้ ถ้าเกิดปลายปีมีโปรที่แรงกว่านี้ ก็จะต้องเสียความรู้สึกด้วย?

หลายๆคนที่ซื้อต่างจังหวัด ก็ไม่ได้ส่วนลดเยอะขนาดในเวปหรอกนะครับ
ผมเองซื้อที่ต่างจังหวัดเมื่อต้นเดือน ก็ไม่ได้ส่วนลดเยอะขนาดในเวปนะครับ
เอาสะดวกมากกว่า ท่านจขกท. ทำใจให้สบายดีกว่าครับ ใช้รถให้มีึความสุขดีกว่า  ;D
a = F/m

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

คงต้องทำใจครับ  ไม่งั้นจะซื้อรถทีต้องรอซัก10ปีให้ไกล้โมเดลเชนจ์แล้วค่อยซื้อเป็นรุ่นสุดท้าย

โปรฯจะดีที่สุดราคาจะถูกที่สุดกว่าคันที่ออกแรกๆ

ออฟไลน์ chean

กระทู้แบบนี้มาอีกแล้ว เฮ้อออ....

ผมเข้าใจท่านนะ ทำไมถึงรู้สึกแบบนี้ เพราะจริงๆเป็นเรื่องพื้นฐานที่น่าจะเข้าใจเองได้

แต่ครั้งนี้ ผมก็เข้าใจ จขกท. เหมือนกัน เพราะครั้งนี้มันไม่ธรรมดา

ถ้าเป็นผม ผมก็คิดนะ  แต่ก็เข้าใจและต้องยอมรับสภาพ

แต่บางทีอาจจะขอบ่นบ้าง เพราะรอบนี้มันหนักจริงๆ เหอๆ

ออฟไลน์ 911turbo

มันเป็นปกติของการตลาดนะครับ

ทำใจเข้าถึงสัจธรรม

ดู samsung nokia ที่ออกๆมาสิ  แป๊บๆ ลด 2 พันๆ

ออฟไลน์ jg333

ถ้าเป็นผมโดนเหมือน จขกท. นะครับ
บอกได้คำเดียว "เข็ด" ครับ
ส่วนลดมันเยอะจนทำให้ฉุกคิดเลยครับ :-[

ออฟไลน์ fhasociety

bmw พอ LCI ส่วนลดตัวเก่า 500k+ ไม่เฟลกว่าหรอ ?

เรื่องพวกนี้ทำใจเถอะ การตลาดล้วน ๆ

ส่วนตัวแล้วก็เห็นเป็นแบบนี้ทุกค่าย มันเป็นสัญญาณว่าตัวใหม่กำลังจะมา รีบระบายของเก่า

จะลด แลก แจก แถม มันก็แล้วแต่กลยุทธ์ของแต่ละค่าย

นานาจิตตังจ้างานนี้ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
ผมว่าเค้าก็ทำมานานแล้วนะครับ
แต่ที่งงคือคนไม่เคยจำหรือยังไง??

เห็นออกรุ่นใหม่ก็แห่ไปซื้อกันอยู่ดี ถ้าอยากได้ถูกๆก็รอสิครับ
รอจนมันใกล้ตกรุ่นน่ะ ถูกที่สุด จะได้ไม่ต้องมาเสียอารมณ์ไงครับ
แต่นี่ก็คืออยากได้รุ่นใหม่ด้วย อยากได้ถูกด้วย ผมว่ายากครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมงงกับ2-3เม้นข้างบนนิดๆ
เพราะเคสนี้ "ไม่ใช่" ลดราคาเพราะ "ใกล้ตกรุ่น" นะครับ
Camry เพิ่งออกมาได้ปีเดียว Minor change, face lift, Life cycle impulse จะเรียกอะไรก็ตาม ก็ไม่ใช่เร็วๆนี้
ถ้าลดราคากระหน่ำเพราะมันใกล้ตกรุ่นทุกท่่านคงไม่ได้เห็นกระทู้นี้กันอยู่แล้วครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

กระแสแบบนี้ก่อนหน้านี่ก็คงจะเกิดกับ Honda Freed ครับ
แต่เค้าปรับเปลี่ยนรูปโฉม ออพชั่น นิดๆหน่อยๆ ละก็ลดราคาหน้าป้ายลงมา

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ 6162002

กระแสแบบนี้ก่อนหน้านี่ก็คงจะเกิดกับ Honda Freed ครับ
แต่เค้าปรับเปลี่ยนรูปโฉม ออพชั่น นิดๆหน่อยๆ ละก็ลดราคาหน้าป้ายลงมา

ทำไมรถต้องใกล้ตกรุ่น ถึงลดราคาได้ล่ะครับ ??
ฟอร์ดโฟกัส ก็ลดตั้งหลายหมื่น แถมบำรุงรักษาฟรี 3 ปี ประกันชั้น 1   ดอกเบี้ยถูกด้วย  ทั้งที่ออกมาแปบเดียวเหมือนกันครับ ออพชั่นอลังการอยู่แล้ว ไม่น้อยหน้าคู่แข่ง เหมือนแคมรี่นี่ด้วยซ้ำ (แคมเปญนี้มีตั้งแต่ปีที่แล้ว)

หรืออย่างมือถือ Samsung Galaxy S3 ไม่ได้ปรับอะไรซักนิด สามเดือนราคา ลง 10% (ยิ่งถ้าไปซื้อ Nasa ยิ่งถูก)   ก็รู้กันทุกคน เป็นมาทุกปีนะครับ ไม่เห็นมีใครรอ Iphone 5 ออกก่อนแล้วค่อยมาซื้อ (หรือมีคนคิดว่า Iphone 5 ออก แล้ว S3 จะไม่ลดราคา ไหนจะข่าว S4 อีก  แต่คนซื้อ S3 ราคาเต็มเพียบ)  ผ่านไปปีนึง ลดไป 20%ได้ เป็นอย่างนี้มีตั้งแต่ S1 (ยกเว้น S2 ไว้ เพราะมันราคาไม่ลง) จนถึงS4

ถ้าซื้อก่อนแล้วได้ส่วนลดมากกว่าคนซื้อทีหลังสิครับ ถึงแปลก แล้วสมควรมาตั้งกระทู้ด่า -.-

ออฟไลน์ aoddy1

เพื่อนผมได้แต่ประกันอย่างเดียวซื้อเงินสด พอประกันหมดวันแรกก็ชนถังขยะ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
มันก็เป็นเรื่องปกติของการตลาดไม่ใช่หรอครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ถ้าไม่อยากให้เค้าลดราคา พวกคุณลูกค้าเก่าๆ ก็ช่วยกันซื้อเพิ่มอีกคันสิครับ ยอดตกไม่มีโปรออก อยากให้เค้าเจ๊งเหรอครับ? พูดแปลกๆ

ออฟไลน์ Maxboost

• Jr. Member
  • **
นานาจิตตังครับ...
Toyota  ลดแค่นั้นก็ดีแล้วครับ
ลองไปถามคนที่ซื้อ VW GTI ล็อตแรกๆ สิครับ 2.6 มาเจอตอนหลังเหลือ 2.0
กลไกการตลาดครับ อย่าไปคิดอะไรมาก

ออฟไลน์ archian

อะไรก็ตาม อายุยิ่งเยอะยิ่งลดครับ

บางอย่างอายุยิ่งเยอะยังให้ฟรีๆเลย  ฮาๆๆ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ถ้า เทียน่า มาสด้า 6 ออกมาแล้ว อาจจะลดมากกว่านี้ก็ได้ครับ

มันเป็นกลไกตลาด รถป้ายแดงขับออกจากศูนย์ราคาก็ลดทันที 1-5แสนบ้านแล้วแต่รุ่นแล้วแต่ยี่ห้อ

ออฟไลน์ Amaranthe

ผมก็เข้าใจนะว่า บริษัทที่ทำธุรกิจ ย่อมอยากให้ยอดขายโตขึ้นทุกเดือนทุกปี
ต้องมียอดขายส่งบริษัทแม่ ว่าฉันทำได้นะ ขึ้นเบอร์ 1 มาตลอดเลยเห็นมั้ย

แต่มันต้องมีจุดอิ่มตัวของคนไทยบ้างแหละ ที่ไม่อยากซื้อรถเพิ่มแล้ว
ไม่ว่าจะเหตุใดก็แล้วแต่ที่ทำให้ไม่อยากซื้อเพิ่ม

ถึงตอนนั้น ยอดขายยิ่งแย่ คงยิ่งถูกเข้าไปใหญ่ ไม่ก็ ลดกำลังการผลิตไปเยอะ

ออฟไลน์ jbrc

ซื้อก่อน เมื่อ ปีที่แล้ว  ขายคันเก่า ได้ราคา ขาดทุนไม่มาก  รถ วิ่ง 2 ปี ขาย ขาดทุน 200,000 km

ซื้อแคมรี่ ส่วนลดไม่ได้อะไรมากนัก

มาวันนี้ ถึง แคมรี่ จะลด 200,000 บาท ก็ยังไม่คุ้มอยู่ดี   เพราะ คันเก่า  ถ้ามาขายปีนี้  จะขาดทุน 400,000 บาท

สรุป  เรื่อง รถ  จะซื้ออะไร เมื่อไหร่ ก็เสียเงิน  เพราะซื้อ คันใหม่มา  คันเก่า ก็ต้องขาย  ไม่ขาย ไม่มีที่จอด  ไม่ได้ขับ  อย่างไร ก็ต้องขายออก

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
ถ้าผมเป็นโตโยต้า  ผมคงไม่กลัวหรอก"ความรู้สึกลูกค้าที่ซื้อไปก่อน"  เพราะมันคุ้มเสี่ยงกว่าตรงที่
1ดีกว่าปล่อยให้คู่แข่งขายได้ง่ายๆสบายใจเฉิบ
2ดีกว่า สต๊อค ปล่อยไม่หมด
3ลูกค้าคนไทย เมื่อจะตัดสินใจซื้อรถคันใหม่ ปัจจัยของ ราคาขายต่อ และ ยี่ห้อเจ้าตลาด มักจะบดบังความรู้สึกดังกล่าวเมื่อหลายปีที่แล้วได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
แรงพอๆกับ Motorola V3 เลยแหะ
สมัยนั้น 32,900 -> 16,900
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ hutzero

ลูกค้าเฟลไม่กลัว  กลัวขายไม่ออกมากกว่า   รถญี่ปุ่นการตลาดอย่างนี้หลายค่ายมาก

คันต่อไป Vios ครับ รอดูหลัง City มาก่อน
ศูนย์แถวบ้านผมนะ
-เปิดตัว ส่วนลด/ของแถม 5,000
-1เดือนเศษๆที่แล้ว สมัยลองขับแล้วแจกบัตร MK 300บาท  ส่วนลด/ของแถม 10,000
-ปัจจุบัน แถม ป.1 (2หมื่นกว่า) +ของแถมจิปาถะ
-อนาคต City ออกมาจัดเต็มแบบ Accord  Vios ลด 50,000??

ออฟไลน์ YZA

แรงพอๆกับ Motorola V3 เลยแหะ
สมัยนั้น 32,900 -> 16,900

ต่อจากนั้น 16,900 --> ........ -->6,900
ขำๆนะครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

ทำได้อย่างเดีนว คือ ทำใจ  :'(
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ AMG GT

ได้อย่างเสียอย่างครับ  อาจจะเสียลูกค้าเก่าที่รถคันต่อไปอาจจะไม่ใช่ T    และได้ลูกค้าใหม่มาแทนครับ  สรุปคือ เท่ากัน

ออฟไลน์ Noomza

• **
มันเป็นกลไกของตลาด เเหละครับ เมื่อมีคุ่เเข่งเยอะก็ต้องเลือกทางนี้  ดีกว่าจอดค้างสต๊อกขายไม่ออก   ดีที่ดูน่าหงุดหงิดเพราะว่า โตลดเยอะกว่าชาวบ้านพอสมควร

ออฟไลน์ ceberos

คิดแบบง่ายๆเลยนะฮะ ตลาดมันเริ่มอิ่มตัวต้องมีอะไรกระตุ้นมันบ้าง และ นิสัยมนุษย์แทบจะไม่มีใครคนใดที่ชอบเป็นจุดเด่นและที่สนใจของคนรอบข้าง เหมือนการสร้างบารมีและการยอมรับสังเกตุได้จากชีวิตประจำวันของทุกท่าน ทำงานก็จะมีคนที่ทำตัวเด่นๆ เหมือนผู้รู้ทุกเรื่อง การที่จะได้สิ่งนี้มาย่อมมีสิ่งแลกเปลี่ยนอยู่แล้วครับซึ่งจะต้องเป็นอะไรที่มีค่าเหมือนกันถึงแลกกันได้  ;)

ออฟไลน์ Thailand01

ลด1.5 แสน+ ของแถมเยอะๆ 0 ไหนครับ หลังไมค์ที
http://camry2012club.com/webboard/index.php/board,10.0.html  เห้อ.....ลองไปดูเลยครับ เเสนหกยังมี.. :'( :'(

ผมซื้อตอนต้นปี ส่วนลดเงินสด0บาท
โห่พี่ครับ น้ำตาจะไหลเเทนๆๆ ฮึบๆๆอย่างที่หลายท่านพูด ออกก่อนประหยัดก่อน หล่อก่อนครับ :P :P

ขอถามหน่อยครับ ส่วนมากขับเเคมรี่นี้อายุเท่าไรกันครับเนี่ย ส่วนตัวผม38ครับ อิอิ

ตัวผม29ขวบครับ ^^
^^~

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าที่กระหน่ำลดขนาดนี้ เพราะ รถขายแทบไม่ได้เลยครับ

ซบเซาทุกค่าย ลด 6 หลัก ณ ปัจจุบันมีอีกตั้งหลายรุ่นครับ

อย่าไปซีเรียส ออกก่อน ขับก่อน หล่อก่อน ตกรุ่นก่อน เปลี่ยนใหม่ก่อน